Thảo luận Triton - Trao đổi các vấn đề về kỹ thuật

DarkLights

Xe tải
hix, em mới mua mà, sao khoang máy hoặc két đã bẩn được nhỉ :-??
Thôi, đằng nào đi cứ khoảng 5000km đã rồi vào Việt Hùng thay dầu + bảo dưỡng luôn vậy
mà bác Lê Mỹ Tộ ơi, xe mới là đi 5000km rồi thay dầu hay 1000km thay ấy nhở
đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng :-w

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
theo hãng MIT thì 1000km đầu thay dầu , còn như các xe bt em đi thì 5000km đầu thay dầu

Với triton thì em thay dầu ở 1000km đầu.

nguyenngoc.vip

Xe đạp
khong dau xa nhat la nha minh

vấn đề thứ nhất thì ok.Mà không cần vào Việt hùng là hết bệnh đâu.bác vào đại lý nào của Mitsu cũng đều chữa được hết.Mã bác bảo xe GLS AT hay MT.nếu MT mà co mùi như vầy thì cần xem lại côn bac nhé.Côn của anh Triton nhà ta rất nhậy cảm như ra em bé ý.không cẩn thận là dính trưởng ngay!

Thắng - ST

Xe tải
Website
www.khoangxanh.com
xe em AT ạ :D
Mấy hôm nay đi mà giảm sóc nó cứ cót ca cót két, tức hết cả người :D
Ai hỏi thì em đành tặc lưỡi " Bảo hành 3 năm cơ mà, đi cho chán đi đã" :D

Còn mùi trong xe thỉnh thoảng mới có. Em sẽ tiếp tục đi thử, nếu có mùi thì quay lại bắt đền bên VIệt Hùng =)) Sợ nhất là đưa bạn gái đi chơi mà xe tự nhiên có mùi đánh rắm thì thôi rồi =)) 1 hôm đi chơi nó làm cho 3 quả là xong đời luôn

conco4mat

Xe tăng

Còn mùi trong xe thỉnh thoảng mới có. Em sẽ tiếp tục đi thử, nếu có mùi thì quay lại bắt đền bên VIệt Hùng =)) Sợ nhất là đưa bạn gái đi chơi mà xe tự nhiên có mùi đánh rắm thì thôi rồi =)) 1 hôm đi chơi nó làm cho 3 quả là xong đời luôn
Bác mua cái máy Ozon- Anion kết hợp. Ở SG 250k trở lên, ở HN không biết. Bác mua loại 250k thôi- có một nút Ozon- Anion, lúc nào không có trong xe thì bật Ozon.

Một cách đột phá nữa là mua máy Ozon lớn ( loại rửa rau) khoảng 350k, cằm điên, bỏ vào xe là sớm hết mùi. Sau đó dùng hương liệu.

Thắng - ST

Xe tải
Website
www.khoangxanh.com
Vấn đề là thỉnh thoảng nó mới bị bác ạ. Có lần thì đang đi tầm 80 km/h thì có mùi, báo hại em phải cho 4 kính xuống đúng lúc đường đang bụi mù mịt. Cả quảng đường em chạy mà bị tận 3 lần.
Lần sau thì vừa nổ máy 1 cái là mùi thối tràn ngập xe.
Em đang theo dõi tiếp đây T_T Em dự đoán là mùi từ hệ thống điều hòa chứ ko thể ở đâu khác được.

Hy vọng bệnh này chỉ bị lúc xe còn mới chứ chạy lâu rồi mà xe vẫn bị thối là em kiện :-w Mitsu quả này sẽ mất uy tín như Toyota đợt trước luôn

kinggai

Xe đạp
Xe mình vô lăng kêu cót két khi qoay đầu xe, do thay thước lái xong thì bị, còn mọi cái khác chưa có hiện tượng gì.

30M-7352

[Tịch thu bằng lái]

Giảm sóc cót két là do miếng nhựa ở nhíp, nếu bác có cẩu tự hành bác nâng xe lên vác cái búa với cái que sắt nhỏ bẳng ngón tay út, phang cho nó tung cái nhựa ra la hết kêu. Nếu không bác vào gara, nâng lên bác sẽ thấy 02 bộ nhíp của bác được nối với thân xe bởi 02 cái đai hình chữ U, mỗi bên đai là 02 miếng nhựa, tổng cộng là bác phải phang 04 miếng nhựa.
Xe em cũng AT, nhưng không có mùi như của bác chác bác xem có con chuột nào nó chết nằm trong hốc gió của điều hòa không? trước em cũng phải đi gắp một con ra ở xe Civic.

dinhxuanliem

Xe buýt
Trai tân mà để ở khoang xanh là dễ bị lắm... Thắng bảo bố xây cái nhà cấp 4 có mái tôn mà để xe... Xe vừa sạch, vừa bền lại không sợ mùi kakaka

dinhxuanliem

Xe buýt
Em post bài này nhằm giúp các bác tài hiểu đc hiện tượng Check Enggine. Mà em đang gặp phải chừng 6 tháng nay.
Vài ngày tới em sẽ đưa xe vào hãng để sử lý triệt để vấn đề này.

Xử lý đúng cách khi đèn 'Check Engine' sáng

Tùy vào hiện tượng đèn sáng cụ thể, tài xế sẽ biết được tình trạng của động cơ và có cách xử lý phù hợp.

Đèn sáng hoặc sáng nháy

Đèn phát sáng liên tục với cường độ sáng thay đổi đổi. Nếu "Check engine" sáng khi đi trong thành phố nhưng tắt khi đi trên đường cao tốc, hãy chú ý xem xe có khác ngày thường, kể khi đứng yên hay di chuyển.

Nếu tính năng vận hành thay đổi, hãy hạn chế sử dụng và tới gara ngay khi có thể. Nếu không nhận thấy bất thường, bạn có thể sử dụng bình thường nhưng cần sắp xếp thời gian để đến garage kiểm tra và xóa lỗi.

Đèn sáng liên tục ( Xe em bị xếp vào trường hợp này)

Khi xe chạy, đèn sáng liên tục mà không có bất kỳ điểm đáng ngờ nào. Điều này chứng tỏ động cơ đã gặp phải một hư hỏng cố hữu trong hệ thống kiểm soát khí xả. Khi xảy ra hiện tượng này, máy tính chạy chương trình dự phòng ứng với tình trạng lỗi. Trong hầu hết các trường hợp, xe vẫn tiếp tục chạy được. Bạn nên đến garage đọc và xóa lỗi sau đó.

Nếu xuất hiện sự bất thường. Có nghĩa rằng, một bộ phận nào đó của hệ thống quản lý động cơ hoặc kiểm soát khí xả đã hư hỏng nặng.

Đèn sáng nhấp nháy đều trong khi lái

Ở trạng thái này, đèn có thể phát sáng một lần hoặc nhiều lần trong 1 giây hoặc nhấp nháy đều khi tăng tốc. Đây là vấn đề rất nguy hiểm. Có một vài lỗi của hệ thống kiểm soát khí xả khiến đến bộ xúc tác có thể quá nóng. Thậm chí bắt cháy.

Từ từ tấp vào bên đường rồi nhờ cứu hộ kéo về gara. Xe có thể cháy nếu duy trì tình trạng này quá lâu.

Bên cạnh việc thông báo bằng tín hiệu đèn. Các hư hỏng còn được máy tính lưu lại dưới dạng mã số. Dù trong bất cứ trường hợp nào, nếu có thể bạn hãy đưa chiếc xe của mình đến các trung tâm sử chữa có uy tín. Bởi tại đây, sẽ có các công cụ đọc mã lỗi xác định cụ thể hư hỏng.

Nguồn VN express

thachthungtham

Xe buýt
hix, em mới mua mà, sao khoang máy hoặc két đã bẩn được nhỉ :-??
Thôi, đằng nào đi cứ khoảng 5000km đã rồi vào Việt Hùng thay dầu + bảo dưỡng luôn vậy
mà bác Lê Mỹ Tộ ơi, xe mới là đi 5000km rồi thay dầu hay 1000km thay ấy nhở
Việc bảo dưỡng xe theo sách hướng dẫn sử dụng xe là chuẩn. Sách hướng dẫn là theo điều kiện sử dụng bình thường, nếu ta sử dụng xe với các điều kiện khắc nghiệt hơn ví dụ như offroad... thì việc thay dầu bôi trơn cho động cơ sẽ theo điều kiện cụ thể. Việc xe thỉnh thoảng có mùi ngoài dự kiến có nhiều nguyên nhân trong đó có thể trục trặc gì điều hòa lấy gió ngoài, khoang cabin xe có thể hở chỗ nào đó làm gió quẩn xộc mùi lên cabin và nhiều lý do khác...để khắc phục ta nên kiểm tra trong hãng. Việc két làm mát bẩn, khoang máy bẩn rất đơn giản là do bạn đi đường bẩn, do rửa đường... Để khắc phục điều này bẩn thì ta rửa. Các điều Bạn thắc mắc là hoàn toàn bình thường. Chúc mã đáo thành công

Thắng - ST

Xe tải
Website
www.khoangxanh.com
Bảo hành 3 năm là ngon rồi, Mẹc mới có 2 năm thôi :D
Cứ thay dầu đúng hạn mà đi thôi bác nhở, nếu có gì thì ta lại vào Việt Hùng ngồi cà phê, còn vợ 2 thì được vào massage chút xíu :D

Thắng - ST

Xe tải
Website
www.khoangxanh.com
À, sau 1 thời gian đi thì đã không thấy mùi thối xuất hiện trở lại :D Có lẽ là tự nhiên nó hết, em cũng ko rõ nguyên nhân :D
Giảm sóc sau khi rửa xe bằng mấy thùng bia với anh em trong công ty thì nó cũng tự hết :-?? Ko hiểu được =))

dinhxuanliem

Xe buýt
mùi thối thì tạm thời hết đc, còn cái kêu cót két chỉ có độ lại thì mới hết hẳn thôi. 55% Các mém Chai Tân kiểm chứng!
Quyết định sáng suốt nhé!

sailfish

Xe đạp
Các anh em đã thay Ome thì nhíp có còn tiếng kêu nữa không nhỉ. Em vừa thay cả bộ Ome nhíp không kêu cút kít nữa. Nhưng vẫn có tiếng kêu tuy nhẹ nhàng êm ái hơn nhiều. Có thuốc nào sử lý bệnh này không nhỉ mấy y tá ơi.

Thắng - ST

Xe tải
Website
www.khoangxanh.com
Nhíp xe em sau khi chỉnh thì đỡ được khoảng 1 tuần. Giờ lại kêu cút kít cút kít rồi. Tức thật T_T

chim tung tang

Xe máy
Sử lý triệt để tiếng nhíp kêu rất đơn giản nhưng hơi tốn kém, thay nhíp bằng lò so là song. xe đi êm như sedan

conco4mat

Xe tăng
Rút bớt nhíp rồi làm nhíp phụ, khi chở hàng thì xuống gài chốt nhíp phụ vào..nhiều cách mà.