[Funland] Trồng rau sạch tại nhà

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em cũng dọn cái vườn, trồng ít rau làm chỗ thư giãn ngày cuối tuần cho gia đình. Cứ ngày nghỉ là em xuống hì hụi, chơi chơi vậy mà cũng mất đến hơn nửa năm mới gọi là tạm xong khu trồng. Có cái lạ là hồi mới trồng, cây mới nên sâu nó thích hay sao ấy các cụ ạ, cắn nhiều lắm. Giờ ngoài bọn sâu, em thấy xuất hiện nhiều bạn lạ lắm như châu chấu, cào cào và cả vài chú ễnh ương... chắc hệ sinh thái nó tự cân bằng lại nên thấy đỡ hẳn sâu, có chút thành quả >:D<.

Nhà em giờ có đủ rau sạch ăn từ cái vườn này.

Vườn nhà em có bọn Cóc, Chim chóc nó bắt sâu rất tốt cụ ạ, rồi ong bướm... Mình để tự nhiên sinh thái tự cân bằng nên cũng ko phải dùng thuốc bvtv và phân hoá học. Đêm nghe dế kêu, ếch và chão chuộc ngoài ao uôm uôm rất sướng, rồi ngắm đom đóm về... Những gia đình nông dân trồng cấy bằng hoá chất không có đom đóm, ko có ếch, không có chim, ko có ong bướm, cào cào châu chấu cho lũ gà ăn đâu cụ

Pumzen

Xe ba gác
Trồng rau hay hoa trên sân thượng, trước tiên cứ nhìn thấy màu xanh là thấy thư giãn mát mẻ, tinh thần cảm thấy thoải mái nhẹ nhõm là đạt đc mục đích chính rồi ! Sau này rau cỏ thu hoạch đc thì càng tốt hơn nữa. Kể cả mất công sức lao động mà kết quả ko đc như ý muốn vẫn thấy vui.
Trên sân thượng nhà cháu, diện tích toen hoẻn có 15m nên chỉ trồng mấy cây hoa thôi.

meotamthe

Xe cút kít
Chỗ em có 3 cái ban công phơi phóng với để máy giặt đã hết cả chỗ

Rong Ruổi

Xe container
Chỗ nhà cụ có nhiều không ạ? Nếu nhiều thì làm con mèo nuôi trên sân thượng hoặc giờ có cái kẹo của Nhật ý giải ra cho nó ăn. Thoeif gian là vãn dùng cả bẫy dính. Còn nếu nhiều quad ko làm thế nào mua lưới về tự quây lại. Là ko bao giờ chuột hoành hành đc :) nhà cụ mà xung quanh ko giáp danh nhà nào trên sân thượng thì đóng cửa tum là chuột đã ko ra rồi :)
Chỗ nhà cụ có nhiều không ạ? Nếu nhiều thì làm con mèo nuôi trên sân thượng hoặc giờ có cái kẹo của Nhật ý giải ra cho nó ăn. Thoeif gian là vãn dùng cả bẫy dính. Còn nếu nhiều quad ko làm thế nào mua lưới về tự quây lại. Là ko bao giờ chuột hoành hành đc :) nhà cụ mà xung quanh ko giáp danh nhà nào trên sân thượng thì đóng cửa tum là chuột đã ko ra rồi :)
Sân thượng nhà E toàn chuột hàng xóm nó bò sang mợ ạ. Đánh đuổi các kiểu rồi mà ko ăn thua

New.Moon

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Vườn nhà em có bọn Cóc, Chim chóc nó bắt sâu rất tốt cụ ạ, rồi ong bướm... Mình để tự nhiên sinh thái tự cân bằng nên cũng ko phải dùng thuốc bvtv và phân hoá học. Đêm nghe dế kêu, ếch và chão chuộc ngoài ao uôm uôm rất sướng, rồi ngắm đom đóm về... Những gia đình nông dân trồng cấy bằng hoá chất không có đom đóm, ko có ếch, không có chim, ko có ong bướm, cào cào châu chấu cho lũ gà ăn đâu cụ
Cụ cho e xin ảnh nhà cụ với nhé :) nghe tả đã khoái rồi :)

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Trồng rau hay hoa trên sân thượng, trước tiên cứ nhìn thấy màu xanh là thấy thư giãn mát mẻ, tinh thần cảm thấy thoải mái nhẹ nhõm là đạt đc mục đích chính rồi ! Sau này rau cỏ thu hoạch đc thì càng tốt hơn nữa. Kể cả mất công sức lao động mà kết quả ko đc như ý muốn vẫn thấy vui.
Trên sân thượng nhà cháu, diện tích toen hoẻn có 15m nên chỉ trồng mấy cây hoa thôi.
15m nếu làm tầng để trồng rau xanh cũng đủ ăn cụ ạ. Làm giá 2-3 tầng :)
Nhìn vườn rau nhà mợ ngưỡng mộ quá.
Giờ nó um tùm rồi, ko như xưa đâu. Mẹ e chăm phần chính ạ. E le ve thôi :)

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Sân thượng nhà E toàn chuột hàng xóm nó bò sang mợ ạ. Đánh đuổi các kiểu rồi mà ko ăn thua
Thế cụ mua lưới về chăng 4 xung quanh là ko chuột nào bò vào được. Mà thoải mái trồng :).

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
mùa này đến khổ vì mướp với mồng tơi, rau muống nhiều quá cứ phải chén hàng ngày, phát ớn, hihi... Em mới phải ra Vinmart mua ít rau cải ăn đổi bữa đấy. Nhà trồng được không phun thuốc bón phân gì sạch lắm nhưng nhiều quá, vừa ăn vừa cho mọi người vẫn không hết, hihi
Nhà e trồng mấy lần cây mướp ko thấy quả đâu :(. Giờ thì rau cải, bầu, mồng tơi rau đay, rền đỏ luôn phiên. Sáng nay vừa sẻn bạc hà với tía tô ăn cả thịt luộc cũng ngon :)

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
mùa này đến khổ vì mướp với mồng tơi, rau muống nhiều quá cứ phải chén hàng ngày, phát ớn, hihi... Em mới phải ra Vinmart mua ít rau cải ăn đổi bữa đấy. Nhà trồng được không phun thuốc bón phân gì sạch lắm nhưng nhiều quá, vừa ăn vừa cho mọi người vẫn không hết, hihi
vâng, em hỏi thật cụ nhé, cụ có ăn mãi được mấy thứ rau mà dễ trồng như mấy cụ ở trên không, chả nhẽ quanh đi quẩn lại ăn mãi rau dền rau muống ,mùng tơi rau đay mướp... :)), cụ có phải mua hành mùi cần tây củ cải cà rốt bí ngô cà tím đậu đỗ bắp cải khoai tây súp lơ su hào... không :D=)), trừ khi cụ có trang trại vườn rộng và chịu khó chăm bón thì may ra, chứ chạy trời không khỏi nắng :))), rau trồng thì vẫn phải phun thuốc, miễn là không lạm dụng quá, thu hoạch đúng thời điểm chứ đừng phun hôm trc hôm sau mang bán. À mà thôi, ở cái xứ mình đang thời kỳ rực rỡ, nhiễm độc từ cả trong tư tưởng cho đến không khí môi trường, cố sống qua kiếp này đợi kiếp sau cụ ạ :P

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
vâng, em hỏi thật cụ nhé, cụ có ăn mãi được mấy thứ rau mà dễ trồng như mấy cụ ở trên không, chả nhẽ quanh đi quẩn lại ăn mãi rau dền rau muống ,mùng tơi rau đay mướp... :)), cụ có phải mua hành mùi cần tây củ cải cà rốt bí ngô cà tím đậu đỗ bắp cải khoai tây súp lơ su hào... không :D=)), trừ khi cụ có trang trại vườn rộng và chịu khó chăm bón thì may ra, chứ chạy trời không khỏi nắng :))), rau trồng thì vẫn phải phun thuốc, miễn là không lạm dụng quá, thu hoạch đúng thời điểm chứ đừng phun hôm trc hôm sau mang bán. À mà thôi, ở cái xứ mình đang thời kỳ rực rỡ, nhiễm độc từ cả trong tư tưởng cho đến không khí môi trường, cố sống qua kiếp này đợi kiếp sau cụ ạ :P
Nhà em có vườn rộng gần 3 ngàn m2 gieo trồng tự nhiên được gì ăn đó cụ ạ, tất cả ko dùng bất cứ hoá chất gì, cắt cỏ để luôn tại đó, rồi rơm, rồi trấu, rồi phân trâu mua về rải kín vườn cho tốt đất. Em đọc cuốn "Cuộc cách mạng 1 cọng rơm" của cụ người Nhật tuần trước thấy mình làm đúng như cụ ấy bảo, hay phết.
Nhà e trồng mấy lần cây mướp ko thấy quả đâu :(. Giờ thì rau cải, bầu, mồng tơi rau đay, rền đỏ luôn phiên. Sáng nay vừa sẻn bạc hà với tía tô ăn cả thịt luộc cũng ngon :)
Nhà em trồng 3 hốc mướp leo lên giàn quả nhiều kinh khủng, còn Bí đỏ thì không ra được quả nào toàn để ăn ngọn, tuần rồi vợ em phá hết bí đi chuẩn bị trồng cây gì em ko để ý lắm.
Lá mơ thì ăn thoải mái.
Giờ chuẩn bị để trồng Cà Chua và trồng Bầu rồi
Em ít chụp ảnh và dùng Laptop nên ko biết lấy ảnh ở điện thoại ra đây ntn cả, hihi...
Thi thoảng bên Box nhà vườn em up ít ảnh nhà vườn tải từ FB xuống thôi mợ ạ

Pumzen

Xe ba gác
15m nếu làm tầng để trồng rau xanh cũng đủ ăn cụ ạ. Làm giá 2-3 tầng :)
Rau cỏ thì G nhà cháu vẫn chợ búa hàng ngày, ngay cạnh nhà cháu cũng có vài chợ nên cũng tiện.
Nhà cháu trồng món hoa nhìn cho sướng mắt thôi. Phía dưới nhà cháu trồng linh tinh đủ các cây hoa theo mùa, còn phía trên nhà cháu thì chơi lan, mới chơi thôi nhưng cũng đc dăm bảy chục giò:

thinhduybao

Xe điện
Thế còn cái vụ chuột nó cắn thì mợ có cao kiến gì ko? Trước nhà E trồng rau muống, rau cải mà đến lúc chuẩn bị thu hoạch. Nó xơi tái cho tan tác luôn. Nhìn mà xót xa. Bao nhiêu công chăm bón :((
Có loại thuốc chuột Storm đấy cụ ạ . Trước em cũng bị chuột phá , em mua gói đấy về bẻ nhỏ như hạt lạc . Buổi chiều em rải độ 20 hạt, sáng mai đếm lại . Vài hôm như vậy , khi nào cụ rải bao nhiêu sáng mai còn nguyên là hết chuột :)

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Tất cả những thứ cụ kể đều trồng ở thùng xốp được nhé :)

BELKIN

Xe đạp
Vâng cụ, gia đình làm cho vui. Trồng một thời gian, có thêm ít kinh nghiệm nên cũng bớt công và rau có nhiều. Tuần xuống hái có một lần nên giờ lên xanh rì, thích mắt phết ạ.

Thor123

Xe đạp

Nhà e ngoài trồng rau vẫn làm tí dưa lê dưa lưới để ăn nữa :)
Nhìn thích quá. Nhà em trồng rau cải với hẹ. Đợt vừa rồi tự nhiên cây mới nhú sáng ra mất sạch, thì ra là có mấy chị ốc sên lảng vảng.

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Nhìn thích quá. Nhà em trồng rau cải với hẹ. Đợt vừa rồi tự nhiên cây mới nhú sáng ra mất sạch, thì ra là có mấy chị ốc sên lảng vảng.
Nhà e hồi mới trồng nhiều sên với sâu lắm. Có gôm tối e lên bắt đc gần 20 con ở mấy thùng mồng tơi. Dạo này trộm vía ko thấy sâu với sên ạ.