[Funland] Trung đoàn bộ binh 1 - Trung đoàn U MINH anh hùng - Đại đội C9, SMPK 12.7LY

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Thưa các cụ, các mợ,
Em mở thớt này chia sẻ hành trình một đứa con đi tìm những đồng đội đã sống và chiến đấu cùng với bố,và thăm lại những nơi mà bố cùng đồng đội đã sống, chiến đấu, cống hiến xương máu cho sự nghiệp giải phóng dân tộc, chia sẻ những kỷ niệm vui buồn qua lời kể của các chú, các bác đồng đội của bố,( bố em đã mất khi em mới 19 tuổi)
Hành trình em đã đi xuyên việt để test đường đi và lên lịch trình dự kiến, nhưng sau khi cân nhắc các yếu tố, em thay đổi lịch trình dùng xe nhà để đưa các chú các bác đi xuyên việt thành đi tầu từ HN vào HCM và đi xe từ HCM đi các tỉnh miền tây để thăm lại các nơi mà các chú các bác cùng bố em sống và chiến đấu,
Mong các cụ các mợ chia sẻ, giúp đỡ những kinh nghiệm trên từng cung đường( hành trình ăn, ngủ nghỉ)
Cám ơn các cụ các mợ nhiều,

thuyphongthanh

Xe lăn
Chúc cụ và các đồng đội của bố cụ "thượng lộ bình an".

Hoàng Hải Anh

Xe tải
NGƯỜI LÍNH TRẺ VÀ LỜI HẸN THỀ VỚI CÔ THÔN NỮ,
Tháng 9 năm 1971, người sinh viên nhận được giấy gọi nhập ngũ cũng bởi vì đấu đá nội bộ và phải nêu gương của người đứng đầu xã và là đảng viên, mặc dù thuộc diện hoãn thi hành nghĩa vụ quân sự,vì lúc đó ông nội em là cán bộ hoạt động trước khởi nghĩa, bị giặc pháp bắt và tra tấn gẫy mấy xương sườn, sau cụ về làm cán bộ chủ tịch xã, bà nội em mất sớm khi cô út mới được 2 tuổi, có 5 anh chị em nhưng chỉ có mình bố em là con trai, ông chú ruột thì là liệt sỹ chống pháp,
Ngày đó, khi huấn luyện có quen một cô thôn nữ làm may, nhà chỉ có 2 mẹ con, không hiểu tán tỉnh kiểu gì mà cô thôn nữ nguyện trọn tình chờ đợi ngưòi linh sau khi xuất ngũ trở về thì chung nhau xây dựng hạnh phúc. mặc dù khi đó có rất nhiều người đến hỏi cưới, nhất là mấy anh công an,
Một buổi chiều đầu năm 1977 trên con đê đầu làng, có một anh bộ đội khoác trên mình chiếc ba lô và cây đàn ghi ta thong thả dạo bước về nhà, mọi người đang gặt lúa dưới ruộng chạy ào lên xem con cái nhà ai được may mắn trở về, những cái bắt tay, những cái vỗ vai, ngững tiếng cười, những lời hỏi thăm vang rộn cả một cánh đồng,Trải qua hơn 6 năm chống mỹ, người lính ấy trở về sau giải phóng với đầy thương tích của chiến tranh và tấm thẻ thương binh,
Tối đó là một buổi tối vui nhất của cả gia đình và dòng tộc( vì từ nay đã có người nối dõi vì ông em có lấy thêm một bà hai nhưng bà cũng chỉ đẻ được một cô con gái) bà con xóm làng đến hỏi thăm, chúc mừng và đặc biệt là hỏi thăm tình hình các chú em cùng đi bộ đội, trong câu chuyện vui thì cũng chợt chùng xuống khi nghe kể về những hy sinh của đứa em nhà ông cậu mà tận tay bố em đã chôn cất cho các chú ấy,( em sẽ kể vào phần sau)
Sau mấy hôm, việc đầu tiên là anh lính ấy mượn xe đạp của bố( ông nội em có cái xe đạp nam và em sẽ kể sau cùng nhiều kỷ niệm với nó) đạp xe gần 30 km vào thăm cô thôn nữ mà trước khi vào Nam đã ước hen,

ntphuong0411

Xe buýt
truyện hay quá, em xin 1 lốt ngồi hóng ạ

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Trưa hôm đó, một người lính ngồi tại quán nước cạnh ao đình bẽn lẽn nhìn mọi người đi qua đi lại như chú lính trinh sát ngày nào phải đi nắm tình hình đồn đich trước mỗi trận đánh, nhưng mà sao trận này nó hồi hộp quá,,,😀😀😀
Người lính chiến đã trải qua mấy trăm trận chiến sinh tử không sợ mà sao hôm nay lại chỉ ngồi hút thuốc lào vặt và trầm tư lo lắng. Bác bán quán thấy vậy mới hỏi
Chú đi tìm nhà đồng đội báo tin không vui hả, chú tìm nhà ai vậy?
Dạ cháu tìm nhà bà P, có cô con gái làm thợ may ạ,
Ơ, nhà bà ấy có 2 chú con trai nhưng đều đi làm cơ quan, có ai đi bộ đội đâu?
Dạ, không, cháu hỏi, cháu hỏi..... chú lính đỏ mặt ấp úng,😀😀😀😀
Cháu hỏi xem cô con gái nhà bà P đã lấy chồng chưa ạ,
Ái chà chà, chú này can đảm thật, bà ấy ghê gớm nhất làng đấy, mà có cô con gái ai đến hỏi cũng không lấy. Hồi giải phóng bà cô ở trong Sài Gòn bảo vào trong đó sống với bà mà không đi, bà cô di cư trước năm 1954, sống một mình trong đó cũng không có chồng con,
Vậy hả chú,
Uh, con bé đó cũng ngoan và chịu khó, lại có nghề may nữa lên anh nào trong làng cũng tán tỉnh mà không đổ,
Lúc đó người lính mới bớt căng thẳng, hút thêm điếu thuốc lào để lấy tinh thần để bước vào cuộc chiến mới,
Cháu chào cô,
Người lính dắt xe đến đầu ngõ ngập ngừng chào người đàn bà đang rút rơm để nấu cơm
Ơ,ơ L ơi, thằng B nó về này,
Cô thợ may vội bỏ cái áo đang may dở chạy ào ra, anh.., anh sao bao năm anh không viết thư cho em, em cứ tưởng,,, cô nghẹn ngào nói,
Uh, anh có mấy lần viết thư nhưng không giám gửi, đời lính chiến không biết thế nào...
Anh vào nhà đi,
À mà anh rửa chân tay mặt mũi đi cho mát, khăn mặt của em đây,
Cô lấy gáo múc nước mưa ở cái bể gần cây hồng xiêm vào cái thau đồng.
Nước mưa trong vắt và mát lạnh, khiến chàng trai như được tiếp thêm sức mạnh, như một dòng nước tưới mát trong tâm hồn chai sạn của người lính chiến,
Để cô bắt gà thịt, cháu ở lại ăn cơm nhé. Mẹ cô gái nói,
Trưa hôm đó, chàng trai bẽn lẽn ngồi ăn cơm cùng 2 mẹ con.
Chiều đến, có mấy em và chú nhà bên sang chơi, mọi người trêu,
Nó chờ mày suốt từ ngày mày huấn luyện đến giờ đấy, ai hỏi cũng không lấy, mày xem nhanh nhanh lên,,,
Chàng trai bẽn lẽn, cháu, cháu,...

Hoàng Hải Anh

Xe tải

Tháng 9 năm 1971, người sinh viên nhận được giấy gọi nhập ngũ cũng bởi vì đấu đá nội bộ và phải nêu gương của người đứng đầu xã và là đảng viên, mặc dù thuộc diện hoãn thi hành nghĩa vụ quân sự,vì lúc đó ông nội em là cán bộ hoạt động trước khởi nghĩa, bị giặc pháp bắt và tra tấn gẫy mấy xương sườn, sau cụ về làm cán bộ chủ tịch xã, bà nội em mất sớm khi cô út mới được 2 tuổi, có 5 anh chị em nhưng chỉ có mình bố em là con trai, ông chú ruột thì là liệt sỹ chống pháp,
Ngày đó, khi huấn luyện có quen một cô thôn nữ làm may, nhà chỉ có 2 mẹ con, không hiểu tán tỉnh kiểu gì mà cô thôn nữ nguyện trọn tình chờ đợi ngưòi linh sau khi xuất ngũ trở về thì chung nhau xây dựng hạnh phúc. mặc dù khi đó có rất nhiều người đến hỏi cưới, nhất là mấy anh công an,
Một buổi chiều đầu năm 1977 trên con đê đầu làng, có một anh bộ đội khoác trên mình chiếc ba lô và cây đàn ghi ta thong thả dạo bước về nhà, mọi người đang gặt lúa dưới ruộng chạy ào lên xem con cái nhà ai được may mắn trở về, những cái bắt tay, những cái vỗ vai, ngững tiếng cười, những lời hỏi thăm vang rộn cả một cánh đồng,Trải qua hơn 6 năm chống mỹ, người lính ấy trở về sau giải phóng với đầy thương tích của chiến tranh và tấm thẻ thương binh,
Tối đó là một buổi tối vui nhất của cả gia đình và dòng tộc( vì từ nay đã có người nối dõi vì ông em có lấy thêm một bà hai nhưng bà cũng chỉ đẻ được một cô con gái) bà con xóm làng đến hỏi thăm, chúc mừng và đặc biệt là hỏi thăm tình hình các chú em cùng đi bộ đội, trong câu chuyện vui thì cũng chợt chùng xuống khi nghe kể về những hy sinh của đứa em nhà ông cậu mà tận tay bố em đã chôn cất cho các chú ấy,( em sẽ kể vào phần sau)
Sau mấy hôm, việc đầu tiên là anh lính ấy mượn xe đạp của bố( ông nội em có cái xe đạp nam và em sẽ kể sau cùng nhiều kỷ niệm với nó) đạp xe gần 30 km vào thăm cô thôn nữ mà trước khi vào Nam đã ước hen,
Hình ảnh cô thợ may và anh lính chiến

Hoàng Hải Anh

Xe tải
truyện hay quá, em xin 1 lốt ngồi hóng ạ
Em viết theo kể lại thôi, chủ yếu là muốn sống lại một thời chinh chiến của ông già,
Trung đoàn 1 này bác ba Trà làm trung đoàn trưởng( đại tướng Phạm Văn Trà) đại đội C9 trước chú chín Lợi làm đại đội trưởng,( nay là trung tướng Phạm Hồng Lợi)
Bố em một thời cũng nổi tiếng ngang tàng và có nhiều kỷ niệm với các chú các bác lắm, còn nhiều mẩu truyện hay lắm, em sẽ tranh thủ viết hầu các cụ
Cũng mong các cụ có cụ nào quen biết lính của trung đoàn 1, nhất là đại đội C9, thì vào giao lưu và để lưu lại thông tin để gặp mặt, nhất là khu thanh hóa. Nghệ An, hà tĩnh,

thằng nhà quê

Xe điện
Hay quá cụ chủ.
Chiến tranh mà, đau thương, mất mát, . . .

Hoàng Hải Anh

Xe tải
HÀNH TRÌNH KẾT NỐI ANH EM CÙNG ĐƠN VỊ,

Tết năm 1977 là một năm đáng nhớ, có một người ông vừa đun rượu và trông cháu nội mới sinh được 3 tháng đang nằm ngủ trên phản,
Chợt mấy chú chó sủa vang chạy xô ra cổng làm đứa cháu giật mình khóc, ông lật đật vội vàng chạy lên bế cháu,
Bác cho cháu hỏi nhà anh Bính,
Ai đấy, vợ chồng nó về ngoại rồi,
Ông cụ vừa bế cháu vừa nói vọng ra,
Dạ cháu cùng đơn vị với anh Bính về thăm ạ,
Ôi, vào đây cháu, vợ chồng nó về ngoại từ sáng, ông trông con cho nó.
Ôi, con anh Bính hả, anh lấy vợ bao giờ hả bác, cháu ra quân sau anh ấy hơn 1 năm lên không biết.
Cháu trai hay cháu gái hả bác?
Con trai, mừng quá cháu à, có thằng nối dõi rồi, 😀😀😀
Cháu ngồi đi, để bác pha nước,
Dạ bác cứ để cháu,
Cháu tên là Quang, nhà ở Gia Lâm, Anh Bính về trước cháu, hôm anh về có ghé qua nhà cháu báo tin cho mẹ cháu và để lại địa chỉ, cháu vừa về. Theo địa chỉ anh ấy ghi cháu đi nhầm xuống tận hưng yên,
Vừa pha chè chú Quang vừa nói,
Hôm đó, hai ông con chỉ có ca lạc rang uống với rượu nếp ông đang nấu để chờ vợ chồng anh Bính về,chờ đến tận chiều tối mà chưa thấy về, với lại lúc này rượu đã ngấm lên chú Quang đành xin phép ra vễ,
Sau này, có nhiều dịp ngồi nhậu và tâm sự với chú Quang vẫn nghe ông nhắc lại, đợt đó chú về quê tìm nhà bố mày, khi đó mày còn bé nằm trên phản, Ông thì đang nấu rượu, bố mẹ mày về quê, hôm đó chỉ có rượu lạc rang thôi mà sao chú với ông ngồi uống rượu sao mà ngon thế, sau bao nhiêu năm, ăn đủ của ngon vật lạ, uống nhiều loại beer rượu mà chú vẫn thấy bữa rượu chờ đợi hôm đó là ngon nhất và uống nhiều nhất mà không say,
PS:Có cụ nào đã từng ngồi cạnh nồi rượu đang nấu, được uống rượu nóng, thì cho nhận xét nhé, rượu nấu thủ công, mai rùa bằng gỗ nhãn, ống tre,, men tự úp,

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Hè năm 1980, tại quán nước đầu cầu phao khuyến lương, có một người đàn ông mảnh khảnh, nước da ngăm đen đang ngửa mặt nhả khói điếu thuốc lào vừa hút, ánh mắt lim dim theo làn khói, chợt giật mình dụi mắt như như không tin vào mắt mình
Anh Bính, anh Bính ơi, anh đi đâu qua đây?
Người đàn ông đang dắt chiếc xe đạp giật mình quay lại nhìn, một người thanh niên ở trong quán nước lao ra,
Ơ,ơ, Cải, chú đi đâu mà lại ở đây?
Ôi, anh vào đây đã, vừa nói người thanh niên vừa kéo xe vào quán nước,
Nhà em ở đông du, em vừa đi bán rau về, đang ngồi uống nước và hút thuốc lào, thế anh đi đâu mà đi qua đây?
Anh đi mua lông ngan, lông vịt chú à, may quá, tình cờ anh em mình gặp nhau ở đây, thế vợ con thế nào rồi?
Em lấy vợ năm ngoái và có 1 cháu gái,
Thế anh thì thế nào? Cô thợ may có chờ anh không?
À, có chứ,hihi,😀😀😀.
Anh cưới đầu năm 77, có 2 cháu rồi, 1 trai, 1 gái. Mịa, năm ngoái(1979) anh bị gọi đi 4 tháng đấy, may mà không phải lên biên giới, anh chỉ huấn luyện thôi,(cô em gái mình vừa sinh được hơn tháng thì cả nước tổng động viên năm 79)
Mà chú có liên lạc gặp được các anh em không?
Có anh à,có mấy anh em ở đông dư và ở cự khối,
Vậy là tốt rồi, anh em mình cố giữ liên lạc nhé, địa chỉ của anh đây, em ghi địa chỉ cho anh,
Anh vào em ăn cơm uống rượu đã,
Thôi, anh đi cùng mấy anh em, có địa chỉ rồi để hôm sau anh vào,
Vậy là sau bao năm cùng sống và chiến đấu.Sống chết có nhau, hòa bình rồi, theo dòng chảy cuộc sống, anh em gặp nhau chóng vánh rồi lại chia tay, mà phải mấy năm sau mới lại có dịp ngồi uống rượu cùng nhau trong ngày kỷ niệm chiến thắng 30/4,

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Hôm nay các cụ đã lên tầu, trời ơi, bao nhiêu là đặc sản quê của mỗi cụ mang vào biếu anh em trong đó, ngồi một góc uống nước chờ tầu thôi mà nói chuyên, cười đùa vang cả ga chờ😀😀😀😀😀
Cụ nào cũng khư khư mấy chai rượu quý của mình mang theo, em phải phi xe ra phố bà triệu mua cho mấy kg lạc rang húng lìu để ngồi trên tầu uống rượu,
Khi mang đồ cho các cụ lên tầu rồi kiểm kê hành lý lại phát hiện ra quên mất khẩu cối 60mm( điếu cầy) thế là lại phải chạy đi tìm🤣🤣🤣🤣
Hy vọng tối nay các cụ thao hồ mà khoe các loại rượu quý của mình mà không bị say😀😀😀

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Em update lịch trình nhé,
Tầu lúc 6h ở địa phận thanh hóa vừa gửi lên nhà máy gang thép thái nguyên một chiếc xe máy, may mắn là chủ xe có ông bà phù hộ lên còn giữ đươc tính mạng,🤣🤣🤣🤣
Hiện giờ hiện giờ bắt đầu tiến vào địa phận tỉnh Nghệ An,
Ps: Thanh hóa cũng có mấy chú cùng đơn vị, nhưng đặc biệt có duy nhất chú Vy Văn Dính, Liệt sỹ chú người dân tộc Mường trong đơn vị. Hiện chỉ có người cháu là cúng giỗ hàng năm nhưng gia đình cũng hết sức khó khăn, vào rừng chặt tre, gỗ thuê, làm thuê ngày nào ăn ngày đó, Vừa rồi mọi người cũng kêu gọi quyên góp giúp đỡ được một số tiền gửi vào giúp gia đình,
Mình cũng đang lên kế hoạch để đưa câc chú, các bác vào trong đó thăm và thắp cho đồng đội một nén nhang,

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Thưa các cụ, các mợ,
Em mở thớt này chia sẻ hành trình một đứa con đi tìm những đồng đội đã sống và chiến đấu cùng với bố,và thăm lại những nơi mà bố cùng đồng đội đã sống, chiến đấu, cống hiến xương máu cho sự nghiệp giải phóng dân tộc, chia sẻ những kỷ niệm vui buồn qua lời kể của các chú, các bác đồng đội của bố ở trung đoàn bộ binh 1,Trung đoàn U Minh anh hùng, nhất là đại đội C9, SMPK 12,7ly
Hành trình em đã đi xuyên việt để test đường đi và lên lịch trình dự kiến, nhưng sau khi cân nhắc các yếu tố, em thay đổi lịch trình dùng xe nhà để đưa các chú các bác đi xuyên việt thành đi tầu từ HN vào HCM và đi xe từ HCM đi các tỉnh miền tây để thăm lại các nơi mà các chú các bác cùng bố em sống và chiến đấu,
Mong các cụ các mợ chia sẻ, giúp đỡ những kinh nghiệm trên từng cung đường( hành trình ăn, ngủ nghỉ)
Cám ơn các cụ các mợ nhiều,

Hoàng Hải Anh

Xe tải

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Trưa hôm đó, một người lính ngồi tại quán nước cạnh ao đình bẽn lẽn nhìn mọi người đi qua đi lại như chú lính trinh sát ngày nào phải đi nắm tình hình đồn đich trước mỗi trận đánh, nhưng mà sao trận này nó hồi hộp quá,,,😀😀😀
Người lính chiến đã trải qua mấy trăm trận chiến sinh tử không sợ mà sao hôm nay lại chỉ ngồi hút thuốc lào vặt và trầm tư lo lắng. Bác bán quán thấy vậy mới hỏi
Chú đi tìm nhà đồng đội báo tin không vui hả, chú tìm nhà ai vậy?
Dạ cháu tìm nhà bà P, có cô con gái làm thợ may ạ,
Ơ, nhà bà ấy có 2 chú con trai nhưng đều đi làm cơ quan, có ai đi bộ đội đâu?
Dạ, không, cháu hỏi, cháu hỏi..... chú lính đỏ mặt ấp úng,😀😀😀😀
Cháu hỏi xem cô con gái nhà bà P đã lấy chồng chưa ạ,
Ái chà chà, chú này can đảm thật, bà ấy ghê gớm nhất làng đấy, mà có cô con gái ai đến hỏi cũng không lấy. Hồi giải phóng bà cô ở trong Sài Gòn bảo vào trong đó sống với bà mà không đi, bà cô di cư trước năm 1954, sống một mình trong đó cũng không có chồng con,
Vậy hả chú,
Uh, con bé đó cũng ngoan và chịu khó, lại có nghề may nữa lên anh nào trong làng cũng tán tỉnh mà không đổ,
Lúc đó người lính mới bớt căng thẳng, hút thêm điếu thuốc lào để lấy tinh thần để bước vào cuộc chiến mới,
Cháu chào cô,
Người lính dắt xe đến đầu ngõ ngập ngừng chào người đàn bà đang rút rơm để nấu cơm
Ơ,ơ L ơi, thằng B nó về này,
Cô thợ may vội bỏ cái áo đang may dở chạy ào ra, anh.., anh sao bao năm anh không viết thư cho em, em cứ tưởng,,, cô nghẹn ngào nói,
Uh, anh có mấy lần viết thư nhưng không giám gửi, đời lính chiến không biết thế nào...
Anh vào nhà đi,
À mà anh rửa chân tay mặt mũi đi cho mát, khăn mặt của em đây,
Cô lấy gáo múc nước mưa ở cái bể gần cây hồng xiêm vào cái thau đồng.
Nước mưa trong vắt và mát lạnh, khiến chàng trai như được tiếp thêm sức mạnh, như một dòng nước tưới mát trong tâm hồn chai sạn của người lính chiến,
Để cô bắt gà thịt, cháu ở lại ăn cơm nhé. Mẹ cô gái nói,
Trưa hôm đó, chàng trai bẽn lẽn ngồi ăn cơm cùng 2 mẹ con.
Chiều đến, có mấy em và chú nhà bên sang chơi, mọi người trêu,
Nó chờ mày suốt từ ngày mày huấn luyện đến giờ đấy, ai hỏi cũng không lấy, mày xem nhanh nhanh lên,,,
Chàng trai bẽn lẽn, cháu, cháu,...