[Funland] Trung Quốc ký hiệp định thương mại tự do với Campuchia

Oteconde

Xe buýt
Thằng Cam với Tung Của nó làm thế này khác éo nào ép mình phải chọn team còn lại. Nguy hiểm nó lồ lộ ra mà các bác cứ bảo không có gì. Các bác nhớ ngày trước mình liên minh với Liên Xô thằng TQ nó xoắn loạn lên thế nào chưa?
Được gửi từ iPhone 7 - Otofun
Sao phải xoắn nhỉ, mình gia nhập liên minh thành Tàu Cam Việt, bao vây Lào luôn.

IP man

Xe lăn
TQ nó đang dần dần thu phục Lào đấy cc ơi, khi ấy thì VN mình đứng đơn ca thôi.
Em nghĩ thu phục xong rồi. Mấy năm trước em đi cái hội nghị tầm chính phủ Việt - Lào. Đội Lào nói như mếu, rằng thì hàng hoá các bác VN sang là em cho thông quan ngay, còn hàng hoá bên em sang thì nhũng nhiễu đủ đường.
Bây giờ nó có đường sắt chạy thẳng sang Vân Nam thì cần gì ông anh đểu ở phía Đông nữa.

meomun346

Xe container
Em nghĩ thu phục xong rồi. Mấy năm trước em đi cái hội nghị tầm chính phủ Việt - Lào. Đội Lào nói như mếu, rằng thì hàng hoá các bác VN sang là em cho thông quan ngay, còn hàng hoá bên em sang thì nhũng nhiễu đủ đường.
Bây giờ nó có đường sắt chạy thẳng sang Vân Nam thì cần gì ông anh đểu ở phía Đông nữa.
Khổ, nhưng hàng bên Lào sang toàn giấu theo ngà voi và mai thúy nên mới phải xét kỹ chứ.

FeAuto

Xe buýt

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Nhờ cái thớt tàu cao tốc thì mới biết là tuyến đường sắt Lào - TQ sang năm 2021 sẽ thông tuyến, và sẽ thông tiếp với Thái Lan kéo dài đến Singapore. Hàng hoá TQ đi thẳng đến Đông Nam Á không cần qua VN.
Tuyến đường này ở phía Tây của Lào, tránh xa sự ảnh hưởng của VN. VN ra rìa theo đúng vị trí luôn.
Lào sẽ hưởng lợi lớn từ tuyến đường này. Tuyến đường này trước sau gì họ cũng làm thôi.

cadiec

Xe buýt
nó thân nhau là tốt đấy, ta rung đùi đợi Polpot version 2 thôi, có kình nghiệm rồi lần này đợi nó tự diệt là xong.

nguyenhuy2210

Xe điện
Cứ lúc nào tàu tăng tốc buff cho cam là khu vực sắp có biến động rồi. Mỗi khu vực đông nam á là tàu có thể gây chiến

ar3a

Xe container

TungThoc

Xe điện
Cam mà linh tinh, khôn như Tha với Vie giờ thì nó động đao lên là V-T cưa đôi nước nó nhanh và ngay

IP man

Xe lăn
Nhà đầu tư là ai vậy cụ?
Dự án này 6 tỷ đô. Vốn vay 60%, vốn chủ 40%. Trong phần vốn chủ Lào chỉ phải chi 30% mà trong số đó tiền tươi bỏ ra 250 củ còn lại đi vay.
Đổi lại có tài sản giữa đất nước, cty vận hành là pháp nhân tại Lào thì phải đóng thuế cho Lào, thu được tiền bán điện, dân đen có thêm việc làm.
Sang năm chắc chắn thu được tiền du lịch của em nữa :))

091090098

Xe điện
Em cảm thấy không ổn dần rồi các cụ ạ. Có khi nào lại phải chuẩn bị vác súng đi lính không? Hôm trước bác em trong khi họp hành cũng nhấn mạnh “chuẩn bị luôn cho cả tình huống xấu nhất” :(
Mje Trung Quốc nó có FTA với cả Asean rồi mà ko thấy thớt up mít nhỉ.
Form E là miễn thuế đó.

Lái Ngựa

Xe buýt
Thằng Cam với Tung Của nó làm thế này khác éo nào ép mình phải chọn team còn lại. Nguy hiểm nó lồ lộ ra mà các bác cứ bảo không có gì. Các bác nhớ ngày trước mình liên minh với Liên Xô thằng TQ nó xoắn loạn lên thế nào chưa?
Giờ mình liên minh với Nhật, ĐL nó lại chẳng nhảy đứng nhảy ngồi.

rachfan

Xe điện
Dự án này 6 tỷ đô. Vốn vay 60%, vốn chủ 40%. Trong phần vốn chủ Lào chỉ phải chi 30% mà trong số đó tiền tươi bỏ ra 250 củ còn lại đi vay.
Đổi lại có tài sản giữa đất nước, cty vận hành là pháp nhân tại Lào thì phải đóng thuế cho Lào, thu được tiền bán điện, dân đen có thêm việc làm.
Sang năm chắc chắn thu được tiền du lịch của em nữa :))
Vấn đề là sau đó Lào lấy cái gì ra để trả nợ hả cụ?

Tuyến đường này tự nó không thể trả nợ cho nó, chỉ còn cách gán cho TQ kiểu như Sri Lanka gán cảng 99 năm cho TQ vậy.

Thế mà vẫn có cụ tiếc là VN không tham gia.

Happykiss

Xe buýt
Em cảm thấy không ổn dần rồi các cụ ạ. Có khi nào lại phải chuẩn bị vác súng đi lính không? Hôm trước bác em trong khi họp hành cũng nhấn mạnh “chuẩn bị luôn cho cả tình huống xấu nhất” :(
Con trai của Sen là sếp trưởng quân đội. Kiểu này phải 15-20 năm nữa mới có sự thay đổi nhé

IP man

Xe lăn
Vấn đề là sau đó Lào lấy cái gì ra để trả nợ hả cụ?

Tuyến đường này tự nó không thể trả nợ cho nó, chỉ còn cách gán cho TQ kiểu như Sri Lanka gán cảng 99 năm cho TQ vậy.

Thế mà vẫn có cụ tiếc là VN không tham gia.
Nếu dự án nó làm được project financing thì trường hợp xấu nhất là Lào mất khoản vốn chủ = 40% x 30% x 6 tỷ = 720 triệu.
Kể cả phải bán nợ cho chủ khác rồi mà đường sắt nó vẫn vận hành thì vẫn bán được điện, thu được thuế, dân đen vẫn có việc làm.

Hoangtver

Xe hơi
Có khả năng Mỹ lật Hunsen ko các cụ nhỉ?

Lucifer2306

Xe tăng
Có khả năng Mỹ lật Hunsen ko các cụ nhỉ?
Có phải muốn lật là lật được đâu bác. Dễ thế thì nó đã lật Cu Ba, Bắc Việt, Vênzuela lâu rồi. Lật hụt thì hậu quả còn tai hại hơn. Hơn nữa Hunsen cũng có tư tưởng thân Việt Nam, coi VN là đối tác chiến lược chỉ sau TQ.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ sai hoàn toàn khi mang Thụy Điển ra so sánh với Việt Nam. Thằng Thụy Điển có một vị trí địa lý hoàn toàn khác, đất của nó không hề có ý nghĩa quân sự hay chính trị nên các tay lớn không thèm nhòm tới. Còn Việt Nam thì trái hoàn toàn.

Cụ nhắc mới nhớ thời nay có khái niệm chiến tranh kinh tế thành ra cũng có thể VN chỉ ăn đòn trên mặt trận kinh tế thôi, ăn đòn kinh tế xong mà biết quỳ thì lại ok thôi.

Việt Nam đã yếu lại còn thích "cứng" thì tương lai không tránh khỏi thảm kịch đâu,
Do cc nghĩ tiêu cực đấy thôi, rồi tưởng tượng ra kịch bản xấu nhất cho tg lai.

Cái gì chưa xảy ra sao cc lại cho nó là xấu, tệ ?

rachfan

Xe điện
Nếu dự án nó làm được project financing thì trường hợp xấu nhất là Lào mất khoản vốn chủ = 40% x 30% x 6 tỷ = 720 triệu.
Kể cả phải bán nợ cho chủ khác rồi mà đường sắt nó vẫn vận hành thì vẫn bán được điện, thu được thuế, dân đen vẫn có việc làm.
Sẽ không ai mua cái nợ đó trừ chính Trung quốc, rất có thể TQ đã tính trước chuyện đó rồi.

Thực ra thi Lào có lẽ cũng không quan tâm, nhưng nếu VN mà thế là to chuyện đấy.

Cho nên đừng tham gia cái gì mà vành đai con đường. Thực sự là thế này: NẾU NHỮNG CÔNG TRÌNH ĐÓ MÀ THẬT SỰ RA TIỀN THÌ TÂY NÓ LÀM TỪ LÂU RỒI.

Và nếu vành đai con đường mà là viện trợ không hoàn lại thì không sao, đằng này bản chất vẫn là cho vay, thế thì hoặc là thảm họa hoặc là cái bẫy, vì không một dự án vành đai con đường nào có khả năng tự hoàn vốn.