[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

tienlong

Xe buýt
Các cụ cứ bảo chuyên với chọn bọn nó học lệch. Còn lâu nhé.f1 nhà em sau khi nhập học 1 tháng, về nó bảo. Bố ơi các bạn ý giỏi lắm bố ạ, e bảo tất nhiên rồi ko giỏi sao thi vào được. Nó bảo con ko nói về văn hoá , con nói về mọi thứ cơ. Đàn ca sáo nhị nhảy nhót cái ji cũng siêu ý. Nay đang cb ăn cơm vào xem thớt này mới bảo nó. Bố rất ân hận vì làm con mất tuổi thơ khi để con học chuyên. Nó cười tý sặc. E bảo cho bố chụp cái ảnh con cười vì mất tuổi thơ đưa lên cho các chú các bác xem mất tuổi thơ ntn cái mà nó ko chịu
Chuyên học để thi thố tuyển nọ kia e ko biết, chứ chuyên như nó e thấy cũng chơi suốt mà
Em ko biết giờ như nào chứ chuyên bọn em ngày xưa học rất lệch, nhóm lệch là nhóm có mục tiêu từ lớp 10 là đi thi học sinh giỏi tỉnh, quốc gia, quốc tế; còn nhóm cân bằng hơn là đội mục tiêu thi Đại học thì học cân bằng cả 3 môn Toán Lý Hóa; riêng chuyên Toán thì các môn Văn, Sử, Địa, Sinh... được các thầy rất ưu ái nên ko phải học nhiều. Nhưng tinh hoa của dân chuyên lại là cái nhóm đi kiếm giải cho trường nên lệch là đúng cả thôi.
Lớp em có thằng học lệch quá, thi quốc gia Toán ko đạt giải quốc gia, thi Đại học bị tạch xuống cao đẳng vì cậu dốt Lý Hóa :D; lớp thì 100% đỗ ĐH, CĐ; trong đó 90%-95%là ĐH; 5-10% là CĐ thôi[/QUOTE]

Manhchuot

Xe tải
Em đọc mà thấy buồn cười quá, trên mạng ảo này mà có những cụ cứ đòi show nghề nghiệp với thu nhập thật để đọ hơn thua. E chắc khi nào mất não mới làm chuyện đấy.

Matxech

Xe container
Em ko biết giờ như nào chứ chuyên bọn em ngày xưa học rất lệch, nhóm lệch là nhóm có mục tiêu từ lớp 10 là đi thi học sinh giỏi tỉnh, quốc gia, quốc tế; còn nhóm cân bằng hơn là đội mục tiêu thi Đại học thì học cân bằng cả 3 môn Toán Lý Hóa; riêng chuyên Toán thì các môn Văn, Sử, Địa, Sinh... được các thầy rất ưu ái nên ko phải học nhiều. Nhưng tinh hoa của dân chuyên lại là cái nhóm đi kiếm giải cho trường nên lệch là đúng cả thôi.
Lớp em có thằng học lệch quá, thi quốc gia Toán ko đạt giải quốc gia, thi Đại học bị tạch xuống cao đẳng vì cậu dốt Lý Hóa :D; lớp thì 100% đỗ ĐH, CĐ; trong đó 90%-95%là ĐH; 5-10% là CĐ thôi
[/QUOTE]
Cái này ở đâu cũng có mà. Có đứa nó còn lệch cả 13 môn cơ😬 bọn nó tố chất tốt nên khi cần nó ôn lại rất nhanh. Còn trường hợp như bạn cụ là được nhà trường o bế quá thôi

nguyenhuy2210

Xe điện
Quan điểm hay đánh giá khoa học nên dựa trên thống kê, mẫu lớn. lấy 1 ví dụ cụ thể để suy ra toàn diện thì rõ ràng là (bias) thiên kiến rồi.
- Các cháu học sinh chuyên xét theo khía cạnh học thuật và tư duy chắc chắn nhỉnh hơn các cháu không chuyên (vì được tuyển chọn gà nòi và đào tạo theo hình tháp)
- Thành công của 1 người phụ thuộc vào nhiều yếu tố, nhưng có bột mới gột nên hồ, ko có bột thì gột mãi nó cũng nên nhưng lại thành hồ nhão.
- Học để tư sống tồn tại và phát triển được trong môi trường nào cũng được kể cả môi trường nước ngoài.
E định hướng và mong muốn F1 thành công dân "cuốc tế", cháu mới vào cấp 2, ngoài tiếng anh (khá tốt) e sẽ cho cháu học thêm tiếng trung, để "hy vọng" đi đâu cũng sống và làm việc được.
Tóm lại ko nên đao to búa lớn làm gì, tuổi nào làm việc nấy...bé thì cứ học đã, lớn lên dậy dỗ mưu mẹo sau... giáo dục vẫn là cái gốc để tạo nên con người.
Chuẩn đó cụ. Bé thì cứ học đã. Nếu cháu học tốt thì nên tạo điều kiện học cao hơn. Làm global citizen thì sẽ "cá tính" đấy, phần đa sẽ không hợp bố mẹ

tienlong

Xe buýt
Cái này ở đâu cũng có mà. Có đứa nó còn lệch cả 13 môn cơ😬 bọn nó tố chất tốt nên khi cần nó ôn lại rất nhanh. Còn trường hợp như bạn cụ là được nhà trường o bế quá thôi
[/QUOTE]
Cái trường chuyên ngày xưa sinh ra để kiếm giải quốc gia, quốc tế chứ không phải để thi Đại học, nó còn là danh tiếng của trường, mục tiêu, nhiệm vụ của Sở GD tỉnh.
Chiến lược/ chiến thuật học chuyên Toán của trường chuyên ngày xưa như sau: Năm lớp 10, cày hết chuơng trình Toán phổ thông 10,11,12. Bỏ qua các môn phụ, gần như bỏ qua cả Lý, Hóa, Anh,... Sang lớp 11 thì những bạn giỏi nhất lớp 11 và 12 gộp chung; gọi là đội tuyển Toán của trường (lớp 11,12 lẫn lộn) và bắt đầu học các buổi chuyên đề để luyện thi các đề Quốc gia, Quốc tế,...
Một số bạn sợ lệch quá hoặc lo nhỡ ko có giải quốc gia thì trượt Đại học thì sao? Nếu vậy sang lớp 12 thì bỏ học môn Toán, thỉnh thoảng nhớ nhớ thì lấy mấy đề thi Đại học các trường ra giải cho đỡ nhớ, còn thời gian lớp 12 phải cày lại Lý, Hóa lớp 10,11,12 vì bị bỏ bê trước đó. Tuy nhiên có những ông xoay bài ko kịp :D

Dân chuyên nhiều ông đơ mà cụ :D

Chỉnh sửa cuối:

cairong_2011

Xe container
F1 nhà em chẳng học chuyên ngày nào, nhưng sang Đức học năm thứ nhất giải toán nhiều bọn phục vì toàn cái biết rồi. Bọn nó hỏi sao mày biết nhiều thế ? Trả lời: tao đi học cả ngày. Bọn nó bảo: Thế mày ko có cuộc sống rồi, học thế chơi vào lúc nào ?

ngocquybk

Xe điện
Nhưng em cứ ngưỡng mộ các bạn giỏi kiến thức lý thuyết, còn kiến thức xã hội em dạy lại các bạn giỏi lý thuyết xuông :D

Lah

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà em chẳng học chuyên ngày nào, nhưng sang Đức học năm thứ nhất giải toán nhiều bọn phục vì toàn cái biết rồi. Bọn nó hỏi sao mày biết nhiều thế ? Trả lời: tao đi học cả ngày. Bọn nó bảo: Thế mày ko có cuộc sống rồi, học thế chơi vào lúc nào ?
Đó chính là vấn đề của ta. Sức của ta - thằng người Đông Nam Á = 8/10 thằng tây nhưng học toán (và các môn cơ bản) mất 5 phần :D thằng tây học có 2 phần còn lại 8 phần của nó chơi bóng đá, trecking với các kiểu pạt ty. Nên nó thua toán mình là phải rồi. Kết quả là: mình cày xới có khi cũng có cái hay, miễn mình thấy Ok, được là được, đó là văn hóa Khổng Nho, bọn Hàn Đài Trung Việt Sing cày rất ác, tây nó theo trường phái khác. Miễn là vui thôi :D

G810

[Tịch thu bằng lái]
Khẳng định một điều là:

- Trường chuyên tạo ra người tài, ít nhất là tác phong nhanh nhẹn và tư duy nhạy bén + khả năng tiếp thu.

Riêng khối mấy trường Am - Chu - N.Huệ & LT.V/N.T.T ra nó có tiếng và khẳng định bằng thực tế rồi-ít nhất là nhanh nhạy trong tư duy & nhạy bén trong tiếp thu. ;))

Còn ông nào nói chuyên không bằng hoặc như cái bọn Tinh hoa-Tinh túy thì khẳng cmn định một câu là cả cuộc đời chưa bao giờ tiếp chân đến mức quản lý của một tập đoàn ra hồn. :))

Loại đấy không chấp. Nó đã nhanh thì chấp cmn các ông trước 10 năm xã hội, hơn nhau ở cái võ cài cắm chứ có cái lol gì mà tinh túy. Có kiến thức ra, nó cài ông nghìn lần đếu bật được nó cho nhanh. =))

cobangchuacotien

Xe tăng
Các cụ tranh luận sôi nổi quá, em góp một ý nhỏ. Đầu vào các cháu học trường chuyên họ tuyển học sinh loại khá giỏi rồi, học làng nhàng không thi vào đc. Tiếp diễn đến học đại học cũng vậy, các cháu học chuyên thi đỗ vào các trường ĐH tốt với tỷ lệ cao hơn nhiều hơn các cháu trường, lớp đại trà.
Và sau khi học xong, tỷ lệ các cháu học trường chuyên (từ cấp 2,3) sẽ có công việc ổn định, thu nhập cao hơn các cháu không học chuyên.
Với con em, nếu khả năng cháu học và thi đc vào trường chuyên, lớp chọn thì em sẽ hướng cháu vào đó vì môi trường học tập ở đó quan trọng. Việc có trở thành người tài hay không lại phụ thuộc vào tư duy, cách nghĩ và văn hóa của mỗi gia đình.

Bachsima

Xe lăn
Các cụ cứ bảo chuyên với chọn bọn nó học lệch. Còn lâu nhé.f1 nhà em sau khi nhập học 1 tháng, về nó bảo. Bố ơi các bạn ý giỏi lắm bố ạ, e bảo tất nhiên rồi ko giỏi sao thi vào được. Nó bảo con ko nói về văn hoá , con nói về mọi thứ cơ. Đàn ca sáo nhị nhảy nhót cái ji cũng siêu ý. Nay đang cb ăn cơm vào xem thớt này mới bảo nó. Bố rất ân hận vì làm con mất tuổi thơ khi để con học chuyên. Nó cười tý sặc. E bảo cho bố chụp cái ảnh con cười vì mất tuổi thơ đưa lên cho các chú các bác xem mất tuổi thơ ntn cái mà nó ko chịu
Chuyên học để thi thố tuyển nọ kia e ko biết, chứ chuyên như nó e thấy cũng chơi suốt mà
Thế nà chuyên chơi ạ?!

Bachsima

Xe lăn
Khẳng định một điều là:

- Trường chuyên tạo ra người tài, ít nhất là tác phong nhanh nhẹn và tư duy nhạy bén + khả năng tiếp thu.

Riêng khối mấy trường Am - Chu - N.Huệ & LT.V/N.T.T ra nó có tiếng và khẳng định bằng thực tế rồi-ít nhất là nhanh nhạy trong tư duy & nhạy bén trong tiếp thu. ;))

Còn ông nào nói chuyên không bằng hoặc như cái bọn Tinh hoa-Tinh túy thì khẳng cmn định một câu là cả cuộc đời chưa bao giờ tiếp chân đến mức quản lý của một tập đoàn ra hồn. :))

Loại đấy không chấp. Nó đã nhanh thì chấp cmn các ông trước 10 năm xã hội, hơn nhau ở cái võ cài cắm chứ có cái lol gì mà tinh túy. Có kiến thức ra, nó cài ông nghìn lần đếu bật được nó cho nhanh. =))
Không nói chuyện nhanh hay giàu, 10 năm ra trường chưa thấy ông nào vẽ được cái ốc vít thì là toi cơm rõ còn gì ;))
Tất nhiên XH thì chả cần ốc vít vẫn giàu, vẫn khôn, vẫn đầy đủ cả nhưng mà thế thì nước ta nó cứ lẹt sờ đẹt mãi.
Nói đến đây em sụt sịt vì em cũng không vẽ được ốc vít, nước em kém cũng có phần do em ạ ;))

Matxech

Xe container
Thế nà chuyên chơi ạ?!
Chơi vẫn chơi học vẫn học
Vẫn có tg tham gia các clb các dự án như phòng chống xâm phạm td học đường
Tóm lại tuổi thơ vẫn thoải mái
Cấp 1-2 học trường nổi tiếng học ít chơi nhiều tự do thoải mái

G810

[Tịch thu bằng lái]
Không nói chuyện nhanh hay giàu, 10 năm ra trường chưa thấy ông nào vẽ được cái ốc vít thì là toi cơm rõ còn gì ;))
Tất nhiên XH thì chả cần ốc vít vẫn giàu, vẫn khôn, vẫn đầy đủ cả nhưng mà thế thì nước ta nó cứ lẹt sờ đẹt mãi.
Nói đến đây em sụt sịt vì em cũng không vẽ được ốc vít, nước em kém cũng có phần do em ạ ;))
Bác dốt thôi, nước bác vẽ cmn được cả ô tô chất Đức-xức nước hoa Ý thì kiểu chó gì chả giầu. =))

Bachsima

Xe lăn
Cãi nhau nhiều tóm lại cũng con người cũng như máy tính chỉ có hai kiểu: các phần thuộc mainboard và phần ngoại vi, thực ra phần ngoại vi cần nhiều hơn phần thuộc main, nhưng ở mình và ở châu Á nói chung cái bệnh "tranh nhau làm tổ trưởng" vì nhàn hạ sướng thân mà lại ít bị thay nó là thâm căn cố đế rồi, cho nên bàn nhiều cũng nát như chưa bàn mà thôi.

daovietnhat

Xe đạp
Em có ý thế này:
Nếu giữ chuyên, nên cố phát triển kiểu chuyên gia, chuyên nghề. Đừng cố nhồi để tạo nhiều em để thi Olympia mà sau này ít đóng góp được gì.
Còn không thì cho trẻ con có tuổi thơ có ích, học nhồi nhét ít, chơi nhiều, học kinh nghiệm thực tế nhiều. Sau này đỡ tiếc tuổi xuân phải đi cày, đi nhớ cách giải mấy bài ít ai giải được và cũng không có cách giải nào khác, mà cũng chẳng áp dụng gì vào cuộc sống.

BRIA

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Dạ cụ nhắc nên em giải thích. Em muốn nói rằng Trường chuyên VN không tạo ra người tài chứ ko bảo học sinh chuyên ít người tài. Tự bản thân họ đa số tư duy tốt, chăm chỉ thì đồng thời ra đời cũng đóng góp cho xã hội tốt. Mà người tài thì học trường làng sau này vẫn phát huy được, không nhất thiết cứ phải cắm đầu cắm cổ vào chuyên.
Theo logic, thì trường chuyên là mô hình tối ưu nhất ở thời điểm hiện tại để đào tạo ra học sinh giỏi về khoa học cơ bản.

Kể cả có sẵn tư duy tốt, nhưng được đào tạo theo phương pháp / môi trường không chuyên thì cũng không thể đạt kết quả tốt như trường chuyên.

Điều đáng tiếc của VN là không có những tổ chức/ công việc phù hợp cho tài nguyên nhân lực đáng quý này, dẫn đến mai một qua quá trình học đại học, sau đó là lãng phí trong các công việc không đòi hỏi tư duy khoa học.

Và chắc chúng ta vĩnh viễn sẽ không có các công việc để phát huy lượng nhân tài này - rất đáng buồn.

Gọi là nhân tài có quá không? - Không hề.

Tất cả khoa học ứng dụng đều phải dựa trên khoa học cơ bản.

Người Hàn Quốc đã nhận ra điều này cách đây hơn hai chục năm, khi tiếp cận khoa học ứng dụng của phương Tây, và họ hối hả tăng cường đào tạo khoa học cơ bản cho học sinh để làm nền tảng phát triển.

Còn chúng ta sẽ tiếp tục làm thuê cho họ.

Napolong

Xe tăng
Đây mới xứng đáng là topic cho các cụ thảo luận.

Còn ý tưởng của a Thành, em cũng nghĩ giống một số cụ ở đây, nó nặng về cảm tính và chưa thấu đáo, hoặc từ của chính anh ý hay dùng là chưa sáng suốt.

Nhưng thôi kệ, vì đằng nào anh ý chẳng phải owner hay key player của cái mà anh ý đang đề cập đến, với anh ý cũng chỉ nói trong một hoàn cảnh cụ thể và với một học sinh cũ, việc chia sẻ quan điểm như thế là có thể hiểu được.

Em tin nhiều cụ ở đây, cũng mong có ngày được nhìn thấy mái trường xưa cũ của mình, được to đẹp, danh tiếng hơn. Và nếu mình có gì được đóng góp trực tiếp thì càng hãnh diện.