[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

NHD78

Xe máy
Quan điểm của em về sự thành đạt là người hội đủ 4 yếu tố:
1/ Thông thái: tri thức, kỹ năng sống
2/ Sự tôn trọng: bạn bè mến mộ, tôn trọng, ng xung quanh yêu quý.
3/ Quyền lực: để làm được những thứ mình muốn, vd: nghỉ 1-2 ngày đi chơi golf.
4/ Tiền: để có được thứ mình muốn, vd: mua con xe PKL.
Việc học giỏi mới đáp ứng được 1 phần trong mục 1, nên chưa thể gọi là thành đạt.
Nhưng theo em mục 1 nó là điều kiện cần để có các mục sau. Một ông đủ kỹ năng sống sẽ làm tốt mục 2. Một ông đủ mục 1 và 2 sẽ là ứng viên tiềm năng lên lãnh đạo, tức là có cơ hội đạt mục 3. Còn mục 4 nó là hệ quả của 3 mục đầu thôi. Túm váy lại là dân chuyên cơ hội thành công cao hơn, phỏng ạ?

NHD78

Xe máy
Chắc lạm phát chuyên hay sao ý, ông nào cũng nhận mình là dân chuyên.

Là dân chuyên, tức là phải thừa biết cuộc sống hay học hành đều phải ganh đua phấn đấu. Có phải xuất gia đâu mà tứ đại giai ko, ko ganh đua với đời tiến lên phía trước. Càng những nước phát triển môi trường càng cạnh tranh, ganh đua càng khốc liệt. Nhìn tỷ lệ tự tử vì áp lực ở Hàn và Nhật thì biết.

Em có thách thức ai đâu, tại mấy ông con dốt cứ bốc phét là cho học kỹ năng sống với kỹ năng xã hội. Chả lẽ chọn vợ không phải là kỹ năng ak? Kỹ năng cao thế chắc chọn phải hơn người khác chứ, sao mà ko dám nhận?
Thì đó cũng là lý lẽ của mấy bác dân chuyên mà. Chuyên gì nhỉ để em nhớ lại cái? Ah chắc là chuyên chơi :))

Tenjchathe

Xe máy
Thì đó cũng là lý lẽ của mấy bác dân chuyên mà. Chuyên gì nhỉ để em nhớ lại cái? Ah chắc là chuyên chơi :))
Mồm bảo học chuyên ko ganh đua, sống vui vẻ thỏa mái.

Chuyên j mà tranh luận thì ko dám đưa lý lẽ, đuối lý là chuyển nhạc ko thèm nói.

Ko ganh đua mà còm ko hợp ý cái vang luôn.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng theo em mục 1 nó là điều kiện cần để có các mục sau. Một ông đủ kỹ năng sống sẽ làm tốt mục 2. Một ông đủ mục 1 và 2 sẽ là ứng viên tiềm năng lên lãnh đạo, tức là có cơ hội đạt mục 3. Còn mục 4 nó là hệ quả của 3 mục đầu thôi. Túm váy lại là dân chuyên cơ hội thành công cao hơn, phỏng ạ?
Tất cả ở đây chỉ phỏng đoán, vì làm gì có ai có số liệu để chứng minh cho lập luận của mình. Lúc nào xuống lỗ thì mới biết cuộc đời 1 con ng ntn. Cuộc đời dài lắm, chả nói trước điều gì.

thientudolong

Xe container
Em đây cụ ơi, hôm qua rảnh mời cụ đi uống bia mà không thấy trả lời. Lên đây cụ lại bảo em bí mật là sao?
Qua danh thiếp của cụ biết cụ làm kế toán trưởng cho một doanh nghiệp trung quốc ở bắc giang. Cụ giới thiệu lương hai vợ chồng cụ được 50tr/tháng và cụ khẳng định đi khẳng định lại như thế là rất thành công trong xã hội này và chả thằng nào hơn được cụ. Thằng nào hơn thì đưa bảng lương để cụ check???
Em đã trao đổi với cụ rất chân thành là lương em và lương của vợ em không bằng lương bác giúp việc nhà em ạ. Doanh nghiệp em làm cụ thể thì em không muốn nói vì chả để làm gì. Hôm qua em thấy vui vui nên tiếp chuyện cụ chứ bình thường những người biết em mà lại thấy em dành thời gian cho cụ thì chắc họ nghĩ em bị mát dây chập mạch.
Em chỉ trao đổi với cụ thêm thế này thôi: Lương của 2 vợ chồng cụ là mức chung chung trong xã hội, rất bình thường trong một thành phố đắt đỏ như Hà Nội. Lương của hai vợ chồng cụ cộng lại hiện tại không bằng chi phí hàng tháng cho cậu nhóc nhà em. Còn làm thế nào để em kiếm được tiền cho cuộc sống của em thì đấy lại là chuyện rất riêng, chẳng thể chia sẻ với ai. Em ngồi bú cigar và uýt ki cả ngày, chém gió tẹt ga mà số tiền kiếm được lớn gấp nhiều lần số mà hai vợ chồng cụ làm việc cật lực. Xã hội nó là vậy, cụ tưởng cụ 9,5 thì thằng khác chỉ có thể là 10 nếu hơn cụ hoặc 1-8 nếu kém cụ hả? Xin lỗi em là 1 nhưng là 1 triệu ạ. Mà em còn chả dám ti toe, thằng khác nó đập cho phát chết không kịp ngáp. Bớt húng đi cụ nếu còn muốn tồn tại.
Vẫn chỉ là chém và chém, no more, à cty e là cty hàn nhé:D

Tenjchathe

Xe máy
Em đây cụ ơi, hôm qua rảnh mời cụ đi uống bia mà không thấy trả lời. Lên đây cụ lại bảo em bí mật là sao?
Qua danh thiếp của cụ biết cụ làm kế toán trưởng cho một doanh nghiệp trung quốc ở bắc giang. Cụ giới thiệu lương hai vợ chồng cụ được 50tr/tháng và cụ khẳng định đi khẳng định lại như thế là rất thành công trong xã hội này và chả thằng nào hơn được cụ. Thằng nào hơn thì đưa bảng lương để cụ check???
Em đã trao đổi với cụ rất chân thành là lương em và lương của vợ em không bằng lương bác giúp việc nhà em ạ. Doanh nghiệp em làm cụ thể thì em không muốn nói vì chả để làm gì. Hôm qua em thấy vui vui nên tiếp chuyện cụ chứ bình thường những người biết em mà lại thấy em dành thời gian cho cụ thì chắc họ nghĩ em bị mát dây chập mạch.
Em chỉ trao đổi với cụ thêm thế này thôi: Lương của 2 vợ chồng cụ là mức chung chung trong xã hội, rất bình thường trong một thành phố đắt đỏ như Hà Nội. Lương của hai vợ chồng cụ cộng lại hiện tại không bằng chi phí hàng tháng cho cậu nhóc nhà em. Còn làm thế nào để em kiếm được tiền cho cuộc sống của em thì đấy lại là chuyện rất riêng, chẳng thể chia sẻ với ai. Em ngồi bú cigar và uýt ki cả ngày, chém gió tẹt ga mà số tiền kiếm được lớn gấp nhiều lần số mà hai vợ chồng cụ làm việc cật lực. Xã hội nó là vậy, cụ tưởng cụ 9,5 thì thằng khác chỉ có thể là 10 nếu hơn cụ hoặc 1-8 nếu kém cụ hả? Xin lỗi em là 1 nhưng là 1 triệu ạ. Mà em còn chả dám ti toe, thằng khác nó đập cho phát chết không kịp ngáp. Bớt húng đi cụ nếu còn muốn tồn tại.
Lương 2 vc ở tỉnh, làm cho doanh nghiệp nước ngoài, chỉ thuần làm công ăn lương như thế là rất cao rồi ak.

Cụ có thể bật mí cụ đang làm chủ hay làm thuê?
Về mảng gì được không?
Còn ko dám bật mí thì chắc chắn đó là thu nhập mờ ám.
Với cả cụ bú cigar và uýt ki cả ngày em e là cũng chả phải phường tử tế gì, em thật.

Sakai Việt Nam

Xe điện
Em chỉ trao đổi với cụ thêm thế này thôi: Lương của 2 vợ chồng cụ là mức chung chung trong xã hội, rất bình thường trong một thành phố đắt đỏ như Hà Nội. Lương của hai vợ chồng cụ cộng lại hiện tại không bằng chi phí hàng tháng cho cậu nhóc nhà em. Còn làm thế nào để em kiếm được tiền cho cuộc sống của em thì
Vẫn chỉ là chém và chém, no more, à cty e là cty hàn nhé:D
Bên BN đúng là có nhiều doanh nghiệp Hàn, em cũng thỉnh thoảng lê la bên đó. Mà thằng cụ chưa thông não cho thằng em vụ Sang - hèn đâu đấy. Thằng cụ mà thông não được cho thằng em ngộ ra em biếu cụ học phí đúng bằng lương tháng 2 vợ chồng cụ, coi như học phí “Trưởng giả học làm sang” cũng đáng. Mà phải show bảng lương đấy ko em lại trả thiếu

clicklacp

Xe buýt
Học chuyên, thực ra một cách nhóm những học sinh cũng kích cỡ lại với nhau, nếu không thành "xấu đều hơn tốt lỏi". còn nếu như có gì chưa ổn thì đó là do cách dạy, mà như thế là của toàn bộ một nền giáo dục chứ chả phải của 1 trường chuyên nào cả. Anh bạn nào có bức xúc thì chỉ rõ những cái đó thì mới hay.
Theo em thì giáo dục Việt Nam hiện nên:
- Thay đổi cách ăn mặc: nên đẹp hơn và tốt hơn cho hs => bảo vệ sức khỏe thể chất và rèn luyện thẩm mỹ.
- Thay đổi mối quan tâm tới các môn học: tăng cường vận động => bớt đi những khoảng thời gian ngồi ỳ. Cụ nào già rồi đi họp sẽ thấy phát điên khi 6/6 ngày ngồi yên trong 1 cái bàn nghe người khác nói.
- Thay đổi nội dung và cách thi cử => sẽ quyết định việc học
EM tạm nghĩ thế đã.

thientudolong

Xe container
Em lại ko giao du với đội bú xì gà với uống uýt ki cả ngày bao giờ. Nhìn thấy bọn hút thuốc lá em đã ko có thiện cảm rồi. Em thật.
Chém thì kinh lắm bác à, toàn thành phần elite xã hội nhưng lên of cả ngày :D

rosenguyen1810

Xe đạp
Ko rõ các bác thế nào, với em thì học sinh chuyên thứ nhất là cày như trâu bò rất là máu luôn, thứ 2 là đội chuyên rất thông minh. Chính vì vậy đội đấy tỷ lệ bỏ cuộc thấp, làm gì là làm cho bằng được nên thành công cứ thế mà đến. Hiện tại những ng học chuyên mà em biết đều đang thành công rực rỡ luôn ấy ạ, lương cao và còn đc săn đón về làm việc vì họ giỏi

Gentleness

Xe tải
Thằng 4 nó làm phát là đc 2,3 rồi cụ. Còn 1 bí quá thì ló thuê! :))

thientudolong

Xe container
Bên BN đúng là có nhiều doanh nghiệp Hàn, em cũng thỉnh thoảng lê la bên đó. Mà thằng cụ chưa thông não cho thằng em vụ Sang - hèn đâu đấy. Thằng cụ mà thông não được cho thằng em ngộ ra em biếu cụ học phí đúng bằng lương tháng 2 vợ chồng cụ, coi như học phí “Trưởng giả học làm sang” cũng đáng. Mà phải show bảng lương đấy ko em lại trả thiếu
E ko nc với phường buôn bán, ít học, coi khinh chất xám cụ à :D

zXatruong

Xe hơi
Của mình có trường đào tạo ra toàn lãnh đạo, mà lãnh đạo đương nhiên là tài rồi. Trường chuyên chắc không so được

Sakai Việt Nam

Xe điện

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Học chuyên, thực ra một cách nhóm những học sinh cũng kích cỡ lại với nhau, nếu không thành "xấu đều hơn tốt lỏi". còn nếu như có gì chưa ổn thì đó là do cách dạy, mà như thế là của toàn bộ một nền giáo dục chứ chả phải của 1 trường chuyên nào cả. Anh bạn nào có bức xúc thì chỉ rõ những cái đó thì mới hay.
Theo em thì giáo dục Việt Nam hiện nên:
- Thay đổi cách ăn mặc: nên đẹp hơn và tốt hơn cho hs => bảo vệ sức khỏe thể chất và rèn luyện thẩm mỹ.
- Thay đổi mối quan tâm tới các môn học: tăng cường vận động => bớt đi những khoảng thời gian ngồi ỳ. Cụ nào già rồi đi họp sẽ thấy phát điên khi 6/6 ngày ngồi yên trong 1 cái bàn nghe người khác nói.
- Thay đổi nội dung và cách thi cử => sẽ quyết định việc học
EM tạm nghĩ thế đã.
Cụ chém đúng giọng l.ãnh t.ụ, lãnh đạo cấp cao :)) phải thay đổi, thay đổi,.....còn thay đổi thế lào kệ chũng mài phải nghĩ =))

kientruc.ACCV

Xe tải
Website
www.accv.vn
Có mấy thứ đặc biệt là trạng thái của dân chuyên, cái tôi nó lớn và nó kiêu ngạo từ trong máu, nên làm chính trị VN rất khó. Chịu nhục không được thì kiếm củi 3 năm thiêu 1,5 phút, rất khó mà trụ được ở môi trường không rành mạch rõ ràng, nhiều điểm mờ mờ ảo ảo, thậm chí có thể gọi là bất công, bỉ ổi, không có giá trị cơ bản (!?) như vậy. Mặt khác, vì có lợi thế xuất phát chuyên, đang nói chủ yếu dân ban A sẽ mạnh về tư duy logic, phải A không thì là B không thể nào là A - B, tư duy rạch ròi quá cũng khó làm chính trị ở tình hình hiện tại. Bên cạnh đó, việc xuất phát chuyên dẫn tới hầu hết có năng lực học thuật ngành kỹ thuật mạnh (hầu hết, chứ thực ra học Luật với An ninh, kinh tế cũng ban A), mà đã mạnh chuyên môn thì hay duy ý chí, duy lý lối mòn, làm lãnh đạo cũng không được, thực sự là cố cũng không được. Ông lúc nào cũng nghĩ mình đi đường chính, từ bé tới lớn, tấm gương sáng người ta soi vào, là trung tâm của thế giới (có thể là thật và có thể là ngộ nhận, nhưng trạng thái là có thật) trong khi đối thủ nó chả có nhân dạng gì, học thường, đại học cũng vậy vậy, nên nó phải mạnh về quan hệ, sự hi sinh max để đạt mục tiêu, nên thua kém kết quả cuối cũng không lạ lắm. Nói chung 1 số yếu tố như vậy dẫn tới dân chuyên làm chính trị tầm cao rất khó, từ cấp thứ trượng (vẫn mang tính chuyên môn) đổ xuống chắc ok còn UV trở lên - bộ trượng, bí thợ thì khó lắm rồi.
Đấy là nói đại đa số, còn con bố con mẹ với ngẫu nhiên quen bộ ít người, thì nó là hãn hữu, không bàn làm gì.
Rất logic đấy ạ!