[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

mitdac1819

Xe điện
Trên otofun chỉ là vui vẻ thôi, ko cần tranh luận quá gay gắt ạ. Mỗi người mỗi góc nhìn cá nhân có thể đúng hay sai dưới mắt người khác. Em và một số cụ chỉ muốn nói rằng không nên ép con từ khi còn nhỏ theo định hướng của bố mẹ. Chuyên ko xấu, tốt với một số khía cạnh nhưng cũng là sự đánh đổi. Nếu là tự nguyện thì ko sao còn theo chỉ đạo thì rất mệt kể cả khi bạn khá. Tỉ lệ thành đạt của hs chuyên cao hơn trung bình xã hội là tất yếu do tố chất và sự chăm chỉ vốn có. Nhưng ko nhất thiết cứ phải chuyên mới thành đạt. Con em đang cấp 3, từ bé học lực chỉ làng nhàng, cũng ko ham học nhưng em ko hề buồn các cụ ạ. Em chỉ mong cháu ngoan là em mừng.
Cụ mở chủ đề ra để tranh luận xong rồi cụ lại còm thế này, thì em biết tỏng là cụ nghĩ gì rồi, đúng kiểu nho còn xanh thôi cụ ợ. ;)), CHẢ CÓ GÌ GỌI LÀ ĐÁNH ĐỔI Ở ĐÂY CẢ. Kể cả con cụ ở lớp chuyên, nhưng con cụ không muốn vào đội tuyển đi thi, thì cũng không thầy cô nào ép cả, để có 1 suất ở đấy, đều phải cố gắng thật sự. Bố mẹ nào thì cũng muốn con có môi trường học tập tốt, kể cả cụ ngày xưa học dốt, nhưng nhờ con đường nào đấy, hoặc vận may nào đấy, mà kiếm được nhiều tiền, hay có chức vụ, thì cụ cũng luôn muốn cho con vào môi trường học tập tốt, có thể không thúc ép, chả bao giờ cụ bảo với con cụ rằng: Mày muốn học thế nào thì học, miễn ngoan là được ;)). Và em cũng nói luôn rằng những đứa học sinh trường chuyên thì 95 % là ngoan, vì môi trường ấy, rất ít đứa hư, là tự khắc chúng nó phải ngoan :))

greenkar

Xe tăng
Trường chuyên lớp chọn là môi trường rèn luyện tốt để các bạn thiếu niên tập trung học tập tích lũy kiến thức một cách sâu sắc căn cơ để có thể tiến thân/tìm kiếm cơ hội ở bậc học cao hơn và phát huy tài năng, cháu chỉ xin ví dụ 2 trường hợp: Ông Ngô Bảo Châu (chuyên toán Tổng hợp), ông Phạm Nhật Vượng (trường PTTH Kim Liên-trường top công lập). Ông Vượng học ở đây mới khá môn toán và có cơ hội đi Liên Xô và mới có ngày nay, chứ học trường làng thì có mà chạy grab.
Một Grabber cho biết.

moly

Xe tăng
Nếu có tố chất học tốt vào trường chuyên là rất tốt. môi trường, thầy cô giáo... phù hợp cho con phát triển. Còn nếu nói là chuyên học nặng quá thì là do tố chất của con chưa tới nên nó nặng quá với con, Em ủng hộ để trường chuyên để các bạn có năng khiếu thực sự và nhà nghèo có cơ hội bứt phá. Nếu con em đỗ chuyên với khá năng của nó ko quá ép con học thì em cũng rất vui vì con đã vào được môi trường tốt phù hợp với con. Còn nếu không thì em phải tìm ra hướng đi phù hợp với con mình . Các bạn chuyên bây giờ không hề gà tồ, các bạn rất năng động và biêt nhiều thứ

Susu77

Xe tăng
Cụ mở chủ đề ra để tranh luận xong rồi cụ lại còm thế này, thì em biết tỏng là cụ nghĩ gì rồi, đúng kiểu nho còn xanh thôi cụ ợ. ;)), CHẢ CÓ GÌ GỌI LÀ ĐÁNH ĐỔI Ở ĐÂY CẢ. Kể cả con cụ ở lớp chuyên, nhưng con cụ không muốn vào đội tuyển đi thi, thì cũng không thầy cô nào ép cả, để có 1 suất ở đấy, đều phải cố gắng thật sự. Bố mẹ nào thì cũng muốn con có môi trường học tập tốt, kể cả cụ ngày xưa học dốt, nhưng nhờ con đường nào đấy, hoặc vận may nào đấy, mà kiếm được nhiều tiền, hay có chức vụ, thì cụ cũng luôn muốn cho con vào môi trường học tập tốt, có thể không thúc ép, chả bao giờ cụ bảo với con cụ rằng: Mày muốn học thế nào thì học, miễn ngoan là được ;)). Và em cũng nói luôn rằng những đứa học sinh trường chuyên thì 95 % là ngoan, vì môi trường ấy, rất ít đứa hư, là tự khắc chúng nó phải ngoan :))
Cảm ơn cụ đã “biết tỏng“ em. Em thấy khá nhiều cụ mợ thúc ép con từ cấp 1 đấy ạ. Con đồng nghiệp cũ em học Quang Trung (HN) cấp 2, lớp trưởng lớp chọn. Cháu học rất tốt nhưng có một kỳ thi 8 điểm Toán mà mẹ thì mắng, bố thì cho ăn tát. Và để luôn Giỏi cho hành trang vào Ams hoặc Chu Văn An cấp 3, mẹ cháu đã phải cạy cục chạy cả thày Thể dục vì cháu yếu Td. Còn em thật chỉ mong con ngoan và đừng ốm nhiều như lúc bé là đã may mắn lắm rồi.

Captain

[Tịch thu bằng lái]

Susu77

Xe tăng
Ngay hàng xóm em có cháu thi chuyên cấp 3 thiếu 1 điểm. Cháu vào lớp đầu trường khá. Học hết lớp 10, cháu tự xin xuống lớp thường để dành thời gian cho các môn cháu yêu thích là Tin học và nhiếp ảnh. Cháu đã đạt giải thành phố môn Tin (dạng thí sinh tự do), ảnh ọt cháu chụp cũng khá lắm và đã kiếm được tiền tuy ko nhiều từ sự say mê.

Jojojoco

[Tịch thu bằng lái]
Trường Chuyên bắt đầu xuất hiện tại Miền Bắc vào năm 1966, được khởi xướng bởi các Thầy Lê Văn Thiêm (khi đó là Hiệu trưởng Đại học Sư phạm Khoa học, Hiệu trưởng Đại học Khoa học Cơ bản), Thầy Hoàng Tụy (khi đó là Chủ nhiệm Khoa Toán đại học Tổng hợp Hà Nội), Thầy Tạ Quang Bửu (khi đó là B ộ trưởng Bộ đại học và trung học chuyên nghiệp), Thầy Ngụy Như Kon Tum (khi đó là Hiệu trưởng đại học Tổng hợp Hà Nội).

Mục đích ban đầu của Trường Chuyên là nơi phát triển các tài năng đặc biệt xuất sắc trong các lĩnh vực khoa học cơ bản và những lớp chuyên đầu tiên là Chuyên Toán, sau đó là Chuyên Vật lý. Những học sinh chuyên trong thời kì này hiện đang nắm giữ các vị trí lãnh đạo chủ chốt tại các trường đại học lớn, các viện nghiên cứu của Việt Nam cũng như là những cá nhân tiêu biểu nhất của nền khoa học nước nhà. Ví dụ:

GS. TSKH Đào Trọng Thi (nguyên Hiệu trưởng đại học Quốc gia Hà Nội 2001-2007).
GS. TSKH Nguyễn Văn Mậu (nguyên Hiệu Trưởng Trường Đại Học Khoa Học Tự Nhiên 1997 - 2008).
GS. TSKH Trần Văn Nhung (nguyên Th ứ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo),
GS. TSKH Ngô Việt Trung (nguyên Viện trưởng Viện Toán học Việt Nam 2007 - 2013).
GS. TSKH Nguyễn Đình Công (Viện Toán học Việt Nam).
GS. TSKH Nguyễn Đông Anh (Ủy viên Hội đồng Giáo sư Nhà nước 2018 - 2023).
v.v...

CHÁU TẠM CHIA CÁC GIAI ĐOẠN PHÁT TRIỂN CỦA TRƯỜNG CHUYÊN NHƯ SAU.

GIAI ĐOẠN 1966 - 1973.
Trong giai đoạn 1966 - 1973, Trường Chuyên đã thực hiện đúng mục đích ban đầu là nơi phát triển các tài năng đặc biệt xuất sắc trong các lĩnh vực khoa học cơ bản. Giai đoạn tiếp theo bắt đầu khi Việt Nam tham dự Olympic Toán học 1974 tại Erfurt (Đông Đức) và giành được 01 huy chương vàng, 01 huy chương bạc, 02 huy chương đồng. Bắt đầu từ đây, mục tiêu của Trường Chuyên dần thay đổi.

GIAI ĐOẠN 1974 - 1990
Khi Việt Nam tham dự càng nhiều hơn các kỳ thi Olympic Toán, và bắt đầu tham dự Olympic Vật lý (1981), các giải thưởng ngày càng nhiều, thì mục tiêu ban đầu (phát triển các tài năng đặc biệt xuất sắc trong các lĩnh vực khoa học cơ bản) ngày càng "nhạt" dần, thay vào đó là mục tiêu giành được càng nhiều huy chương vàng Olympic Toán, Vật lý, càng tốt.

Huy chương vàng ngày càng nhiều lên, nhưng số lượng và chất lượng của các "tài năng đặc biệt xuất sắc trong các lĩnh vực khoa học cơ bản" không tăng theo tương ứng, bởi vì việc giành Huy chương vàng có được là nhờ tập trung vào phương pháp luyện. Những "tài năng đặc biệt xuất sắc" sau khi giành được huy chương vàng, bạc Olympic vẫn tiếp tục theo đuổi sự nghiệp nghiên cứu khoa học: Vũ Kim Tuấn, Lê Tự Quốc Thắng, Phạm Hữu Tiệp, Đàm Thanh Sơn (Mỹ), Ngô Bảo Châu (Pháp), Nguyễn Tiến Dũng, Phan Thị Hà Dương, Ngô Đắc Tuấn, Phan Dương Hiệu (Pháp), Phạm Lê Kiên, Lê Hồng Vân (Đức), Nguyễn Hồng Thái (Ba Lan), Phan Thiên Thạch (Nhật Bản). Còn những "tài năng đặc biệt xuất sắc" khác thì không theo đuổi sự nghiệp nghiên cứu khoa học nữa.

GIAI ĐOẠN 1991 - 2000.

(Còn tiếp).
Em lạc đề tí.
Theo bác nhận xét nền gd của miền nam trước 1975 như thế nào a.

Môi trường học tập rất quan trọng và sẽ ảnh hưởng đến tính cách của trẻ

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cụ yên tâm. Cả tỉnh mới có 1 cái trường chuyên thôi. Muốn vào cũng rất là khó, học lực trung bình khá thì nói luôn là ko thể cho nó ngắn gọn. Cụ cứ nhếch mép cười ko thèm vào cho sang cái thằng người cũng được. Nên là, sẽ ko có ai đến dí dao vào cổ bắt con cụ học đâu.

Và cụ đừng nghĩ rằng học sinh trường chuyên ko có kỹ năng sống khác nhé. Quang Hải chỉ ăn với tập đá bóng mà mớ kỹ năng quảng cáo rồi gái gú hơn đứt đám ofer bốc phét nhà mình đấy. Cụ nghe Công Phượng trả lời phỏng vấn chưa? Tây ta chém như gió luôn, trôi chảy mạch lạc, còn thêm cả kỹ năng chọn gầm chạn nữa. Em đố cụ và con cụ chọn được cái chạn ngon như em nó đấy. Gắng đào tạo kỹ năng sống cho con cụ nhé.
Đây là forum, không cần căng thẳng thách với đố nhau làm gì. Em cũng nói cụ biết là em cũng chuyên Toán thành phố cả đời học phổ thông nên không cụ phải giảng giải nó ntn.
Chào thân ái.

Chỉnh sửa cuối:

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Thì là chuyên của tư nhân, chắc cũng phải thi vào chứ cụ nhỉ.
Em cũng không rõ cụ ạ, hình như không có thi với chạy cửa...Lò của họ có thằng đi xem giò rồi mời về nuôi ăn & trả lương trong quá trình luyện...:D

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ sai rồi, ko phải câm như hến mà là nhường, xin ko tranh luận, à có cụ e gửi danh thiếp cho xong thì cụ ấy mới bảo làm bên mảng cntt, hỏi cty gì bảo bí mật, thu nhập ngoài, lương chỉ để đổ xăng uống chè :D
Em đây cụ ơi, hôm qua rảnh mời cụ đi uống bia mà không thấy trả lời. Lên đây cụ lại bảo em bí mật là sao?
Qua danh thiếp của cụ biết cụ làm kế toán trưởng cho một doanh nghiệp trung quốc ở bắc giang. Cụ giới thiệu lương hai vợ chồng cụ được 50tr/tháng và cụ khẳng định đi khẳng định lại như thế là rất thành công trong xã hội này và chả thằng nào hơn được cụ. Thằng nào hơn thì đưa bảng lương để cụ check???
Em đã trao đổi với cụ rất chân thành là lương em và lương của vợ em không bằng lương bác giúp việc nhà em ạ. Doanh nghiệp em làm cụ thể thì em không muốn nói vì chả để làm gì. Hôm qua em thấy vui vui nên tiếp chuyện cụ chứ bình thường những người biết em mà lại thấy em dành thời gian cho cụ thì chắc họ nghĩ em bị mát dây chập mạch.
Em chỉ trao đổi với cụ thêm thế này thôi: Lương của 2 vợ chồng cụ là mức chung chung trong xã hội, rất bình thường trong một thành phố đắt đỏ như Hà Nội. Lương của hai vợ chồng cụ cộng lại hiện tại không bằng chi phí hàng tháng cho cậu nhóc nhà em. Còn làm thế nào để em kiếm được tiền cho cuộc sống của em thì đấy lại là chuyện rất riêng, chẳng thể chia sẻ với ai. Em ngồi bú cigar và uýt ki cả ngày, chém gió tẹt ga mà số tiền kiếm được lớn gấp nhiều lần số mà hai vợ chồng cụ làm việc cật lực. Xã hội nó là vậy, cụ tưởng cụ 9,5 thì thằng khác chỉ có thể là 10 nếu hơn cụ hoặc 1-8 nếu kém cụ hả? Xin lỗi em là 1 nhưng là 1 triệu ạ. Mà em còn chả dám ti toe, thằng khác nó đập cho phát chết không kịp ngáp. Bớt húng đi cụ nếu còn muốn tồn tại.

LuckyCar

Xe container
Em cũng không rõ cụ ạ, hình như không có thi với chạy cửa...Lò của họ có thằng đi xem giò rồi mời về nuôi ăn & trả lương trong quá trình luyện...:D
Có thằng đi xem giò, bản chất là thi rồi còn gì cụ, tức là không phải dành cho tất cả, chỉ dành cho số ít có năng lực nổi trội.

Susu77

Xe tăng
Đây là forum, không cần căng thẳng thách với đố nhau làm gì.
Em đồng ý với cụ. Forum vui vẻ là chính, nếu tất cả đều thống nhất thì đã không thành xã hội. Ý kiến khác nhau để chia sẻ thôi ko cần căng thẳng cụ nhỉ.

tandberg

Xe đạp
Có mấy thứ đặc biệt là trạng thái của dân chuyên, cái tôi nó lớn và nó kiêu ngạo từ trong máu, nên làm chính trị VN rất khó. Chịu nhục không được thì kiếm củi 3 năm thiêu 1,5 phút, rất khó mà trụ được ở môi trường không rành mạch rõ ràng, nhiều điểm mờ mờ ảo ảo, thậm chí có thể gọi là bất công, bỉ ổi, không có giá trị cơ bản (!?) như vậy. Mặt khác, vì có lợi thế xuất phát chuyên, đang nói chủ yếu dân ban A sẽ mạnh về tư duy logic, phải A không thì là B không thể nào là A - B, tư duy rạch ròi quá cũng khó làm chính trị ở tình hình hiện tại. Bên cạnh đó, việc xuất phát chuyên dẫn tới hầu hết có năng lực học thuật ngành kỹ thuật mạnh (hầu hết, chứ thực ra học Luật với An ninh, kinh tế cũng ban A), mà đã mạnh chuyên môn thì hay duy ý chí, duy lý lối mòn, làm lãnh đạo cũng không được, thực sự là cố cũng không được. Ông lúc nào cũng nghĩ mình đi đường chính, từ bé tới lớn, tấm gương sáng người ta soi vào, là trung tâm của thế giới (có thể là thật và có thể là ngộ nhận, nhưng trạng thái là có thật) trong khi đối thủ nó chả có nhân dạng gì, học thường, đại học cũng vậy vậy, nên nó phải mạnh về quan hệ, sự hi sinh max để đạt mục tiêu, nên thua kém kết quả cuối cũng không lạ lắm. Nói chung 1 số yếu tố như vậy dẫn tới dân chuyên làm chính trị tầm cao rất khó, từ cấp thứ trượng (vẫn mang tính chuyên môn) đổ xuống chắc ok còn UV trở lên - bộ trượng, bí thợ thì khó lắm rồi.
Đấy là nói đại đa số, còn con bố con mẹ với ngẫu nhiên quen bộ ít người, thì nó là hãn hữu, không bàn làm gì.
Em thấy cụ nói khá chuẩn. Quan điểm của em các là cụ phải phân biệt rõ quan điểm thế nào là thành công. Có người thì nghĩ kiếm được nhiều tiền là thành công. Có người lại nghĩ lại phải làm quan thì mới thành công. Em thấy để trở thành quan chức ở VN thì phải giỏi cái khác chứ không phải là giỏi những cái mà trường chuyên lớp chọn dậy chúng ta. Bằng chứng là bộ giáo dục đó anh ngọng nói không sõi làm bộ trưởng đó thôi.

NHD78

Xe máy
1. Con học dốt hoặc chính bản thân mình học dốt:
- Giỏi dốt ko quan trọng, ra đời mới quyết định được.

2. Không thi được vào chuyên:
- Ôi giờ ai còn tư tưởng chuyên chọn nữa, miễn con vui vẻ với tuổi thơ.

3. Không được thì học sinh giỏi:
- Chả cần, giờ bọn giỏi chúng nó còn ko thèm đi thi, toàn bọn gà chọi ấy mà.

4. Học chuyên có giàu không:
- Con nuôi thằng bạn họ xa nhà đằng vợ, học sinh giỏi quốc gia giờ còn đang thất nghiệp kia kìa.

Tỷ lệ người được học chuyên chọn rất ít, tỷ lệ được giải thành phố, quốc gia, tuyển thẳng đại học lại càng ít. Otofun là 1 cộng đồng bình thường cũng có tỷ lệ y hệt như thế. Và tất nhiên, chả ai ngu gì đi nhận mình học dốt với học kém cả.

Muốn biết hơn hay kém dễ mà. Khoảng 35 tuổi trở lên lấy 1 lớp ở trường thường bất kỳ so tỷ lệ thành công với 1 lớp ở trường chuyên. Suy ra ngay ý mà.
Chắc cũng đạt tỷ lệ như nhau thôi bác. Một lớp chuyên toán chẳng hạn, tỷ lệ thất bại có lẽ khoảng 3-4 bạn/40 bạn. Một lớp thường tỷ lệ thành công cũng có lẽ đạt 3-4 bạn/50 bạn. Thôi tạm coi là như nhau đi... :))

Tenjchathe

Xe máy
Đây là forum, không cần căng thẳng thách với đố nhau làm gì. Em cũng nói cụ biết là em cũng chuyên Toán thành phố cả đời học phổ thông nên không cụ phải giảng giải nó ntn.
Chào thân ái.
Em đồng ý với cụ. Forum vui vẻ là chính, nếu tất cả đều thống nhất thì đã không thành xã hội. Ý kiến khác nhau để chia sẻ thôi ko cần căng thẳng cụ nhỉ.
Chắc lạm phát chuyên hay sao ý, ông nào cũng nhận mình là dân chuyên.

Là dân chuyên, tức là phải thừa biết cuộc sống hay học hành đều phải ganh đua phấn đấu. Có phải xuất gia đâu mà tứ đại giai ko, ko ganh đua với đời tiến lên phía trước. Càng những nước phát triển môi trường càng cạnh tranh, ganh đua càng khốc liệt. Nhìn tỷ lệ tự tử vì áp lực ở Hàn và Nhật thì biết.

Em có thách thức ai đâu, tại mấy ông con dốt cứ bốc phét là cho học kỹ năng sống với kỹ năng xã hội. Chả lẽ chọn vợ không phải là kỹ năng ak? Kỹ năng cao thế chắc chọn phải hơn người khác chứ, sao mà ko dám nhận?

Teen

Xe điện
Mời cụ vào group trên FB để nêu ý kiến ah :))

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm của em về sự thành đạt là người hội đủ 4 yếu tố:
1/ Thông thái: tri thức, kỹ năng sống
2/ Sự tôn trọng: bạn bè mến mộ, tôn trọng, ng xung quanh yêu quý.
3/ Quyền lực: để làm được những thứ mình muốn, vd: nghỉ 1-2 ngày đi chơi golf.
4/ Tiền: để có được thứ mình muốn, vd: mua con xe PKL.
Việc học giỏi mới đáp ứng được 1 phần trong mục 1, nên chưa thể gọi là thành đạt.