[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

bspvietnam

Xe tăng
Em đang comment theo một mạch, cụ không đọc hết :))
Có cụ nói, thi vào trường chuyên tỷ lệ chọi là 1 đấu 20-30. Lý do chính là cái MÔI TRƯỜNG học (thầy giỏi trò ngoan, phụ huynh đoàn kết)
Em phản biện, vào chuyên để đc đào tạo, phát triển các tố chất, năng khiếu có sẵn mà các trường thường ko đủ điều kiện đào tạo thế mới đúng sứ mệnh của trường chuyên (luật GD cũng đưa ra mục tiêu này).
Thế thì trường phải tìm kiếm các HS có năng khiếu và tố chất, mời các hs đó đến trường.
Còn nếu thi vào chuyên, mà chọi 1/20-30 thì năng khiếu, tố chất của dân ta nhiều quá, nhiều đến mức gạt đi không hết :)))
1. Thì đúng mà Cụ. Trường chuyên họ tìm người tài qua kỳ thi tuyển vào trường đấy thôi.

2. Đỗ vào trường là được đào tạo, phát triển trong môi trường cao hơn mặt bằng chung (thầy giỏi, bạn giỏi, kiến thức nâng cao, thi thố nhiều). Còn mỗi cá nhân thành tài hay không thì chưa chắc. Có Cụ ví như mô hình kim tự tháp em thấy đúng.

bspvietnam

Xe tăng
Thì chả sàng lọc qua thi cử,để chọn, sau đó qua quá trình đào tạo mới phát huy tiếp, chọn lọc tiếp. Thế theo cụ làm thế nào để tìm vậy, đến như bóng đá chuyên nghiệp nc ngoài, nó cũng thế thôi. Và ko phải cầu thủ có tố chất, đc chọn lựa thì sẽ thành tài, tài hay ko còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố nữa.
Theo em biết, người THỰC SỰ có tố chất, và năng khiếu VƯỢT TRỘI hơn người khác trong một lĩnh vực nào đó thì không nhiều. Trường chuyên đi tìm những người đó còn khó. Đây lại tổ chức thi tuyển với tỷ lệ 1 chọi 20-30, thì hoặc là dân ta có quá nhiều người có năng khiếu, tố chất, hoặc là mục tiêu, cách tuyển vào chuyên là sai.

kduc

Xe container
Ko biết cái thành phần " lội phố" chống đối kịch liệt đâu dồi ý nhỉ, đương hay.

Milanista277

Xe buýt
Theo em biết, người THỰC SỰ có tố chất, và năng khiếu VƯỢT TRỘI hơn người khác trong một lĩnh vực nào đó thì không nhiều. Trường chuyên đi tìm những người đó còn khó. Đây lại tổ chức thi tuyển với tỷ lệ 1 chọi 20-30, thì hoặc là dân ta có quá nhiều người có năng khiếu, tố chất, hoặc là mục tiêu, cách tuyển vào chuyên là sai.
Có vẻ cụ nhầm lẫn, trườg chuyên là cách nói khác của trường năng khiếu học tập, mà học tập thì ko qua thi cử thì tìm bằng cách nào ạ. Còn có năng lực , tố chất khác đã có các trường năng khiếu nghệ thuật, năng khiếu thể thao ạ. Theo cụ thì ko thi tuyển thì tìm người vượt trội trong học tập bằng cách nào ạ?

bachlamhqhg

Xe buýt
Hai chị e bé gái này nếu vẫn ở VN thì không biết giờ này học hành ntn? Nhà mà nghèo thì chắc vẫn trường làng, còn có đk ở tp thì vẫn phải học theo đúng tuổi thôi. Thế mới thấy gd VN vẫn lạc hậu quá. Hai e này ở VN có học trường chuyên thì cũng chả phát huy được như ở nc ngoài, thậm chí là thui chột, ko phát triển đc.

https://vietnamnet.vn/co-be-viet-12-tuoi-vao-dai-hoc-top-1-the-gioi-824095.html
Chắc VN ko thiếu những tài năng như vậy, nền gd lạc hậu đang kìm hãm các e.

Chỉnh sửa cuối:

Milanista277

Xe buýt
Tỷ lệ chọi cao chính là việc đang chứng minh cho việc trường chuyên vẫn là lựa chọn tốt, phụ huynh vẫn mong muốn cho con dc vào môi trường chuyên. Chứ dân giờ chả mấy ai ham thành tích của con nữa đâu ạ, vợ chồng em dân chuyên cả cũng chả mong con vào chuyên bằng mọi giá nếu con ko đủ năng lực hay nói cách khác là ko có năng khiếu học tập .

Yeuaibaygio

Xe container
Có vẻ cụ nhầm lẫn, trườg chuyên là cách nói khác của trường năng khiếu học tập, mà học tập thì ko qua thi cử thì tìm bằng cách nào ạ. Còn có năng lực , tố chất khác đã có các trường năng khiếu nghệ thuật, năng khiếu thể thao ạ. Theo cụ thì ko thi tuyển thì tìm người vượt trội trong học tập bằng cách nào ạ?
Mấy món thể thao, nghệ thuật cũng phải có hoạt động mức thấp nhất là biểu diễn, giao lưu, thi thố cấp phong trào, quần chúng, phường xã mới được phát hiện và đưa đi thi cấp cao hơn, may mắn thì sẽ được chú ý thu nhận và bồi dưỡng cấp chuyên nghiệp. Mà tố chất đến mức trường đi tìm người thì trên thế giới cũng vô cùng ít.

Milanista277

Xe buýt
Hai chị e bé gái này nếu vẫn ở VN thì không biết giờ này học hành ntn? Nhà mà nghèo thì chắc vẫn trường làng, còn có đk ở tp thì vẫn phải học theo đúng tuổi thôi. Thế mới thấy gd VN vẫn lạc hậu quá. Hai e này ở VN có học trường chuyên thì cũng chả phát huy được như ở nc ngoài, thậm chí là thui chột, ko phát triển đc.

Chắc VN ko thiếu những tài năng như vậy, nền gd trong nước đang kìm hãm các e.
Cụ phản ánh đúng vấn đề của cả xã hội đấy ah. Ở VN thành tài ko hẳn chỉ nhờ việc học, nó còn là đủ thứ khác, ví dụ như ở VN liệu cụ có dc học ĐH khi chưa tốt nghiệp c3 không? Nếu cho như vậy thì theo em nghĩ số cá nhân đạt dc thành tích như 2 em trong bài viết cũng khá nhiều. Còn các cụ đang tranh cãi ở đây là có nên giữ trường chuyên ko, có đào tạo dc nhân tài ko thì em muốn nói rằng : nên giữ và thực sự trường chuyên chả có lỗi gì trong việc có năng khiếu mà ko thành tài. Các học viện bóng đá thế giới cũng tuyển chọn, đào tạo khắt khe nhưng tỷ lệ thành ngôi sao được bao nhiêu, chả nhẽ vì thế mà bỏ luôn đào tạo trẻ 😂

bachlamhqhg

Xe buýt
Cụ phản ánh đúng vấn đề của cả xã hội đấy ah. Ở VN thành tài ko hẳn chỉ nhờ việc học, nó còn là đủ thứ khác, ví dụ như ở VN liệu cụ có dc học ĐH khi chưa tốt nghiệp c3 không? Nếu cho như vậy thì theo em nghĩ số cá nhân đạt dc thành tích như 2 em trong bài viết cũng khá nhiều. Còn các cụ đang tranh cãi ở đây là có nên giữ trường chuyên ko, có đào tạo dc nhân tài ko thì em muốn nói rằng : nên giữ và thực sự trường chuyên chả có lỗi gì trong việc có năng khiếu mà ko thành tài. Các học viện bóng đá thế giới cũng tuyển chọn, đào tạo khắt khe nhưng tỷ lệ thành ngôi sao được bao nhiêu, chả nhẽ vì thế mà bỏ luôn đào tạo trẻ 😂
Nền gd cần thay đổi cụ ah, vì đã quá lạc hậu, trong đó có cả pp giảng dạy của các trường công, trường chuyên cũng nằm trong nhóm đó. Quá bảo thủ và lạc hậu.

"Nhà mà nghèo thì chắc vẫn học trường làng"? Theo em hiểu thì trường chuyên công ở VN vẫn là trường công, học phí không phải đóng. Sao cụ biết hai em đó nếu học ở trường VN (kể cả chuyên) cũng không phát triển được, thậm chí thui chột?

Chắc VN ko thiếu những tài năng như vậy, nền gd trong nước đang kìm hãm các e.
Em ạ cụ, cụ đừng thần thánh hoá VN được không? Cả thế giới tìm được các bạn như bạn này cũng không có mấy đâu mà ở VN không thiếu.

Milanista277

Xe buýt
Mấy món thể thao, nghệ thuật cũng phải có hoạt động mức thấp nhất là biểu diễn, giao lưu, thi thố cấp phong trào, quần chúng, phường xã mới được phát hiện và đưa đi thi cấp cao hơn, may mắn thì sẽ được chú ý thu nhận và bồi dưỡng cấp chuyên nghiệp. Mà tố chất đến mức trường đi tìm người thì trên thế giới cũng vô cùng ít.
Quá chuẩn ạ, đến như học việc HAGL, VPF thi tuyển bóng đá cũng tỷ lệ cao chả kém, xong tuyển xong thì chả cần đi thi đấu, ĐTQG cũng chả cần vô địch, HCV này nọ cụ nhỉ 😂

Milanista277

Xe buýt
"Nhà mà nghèo thì chắc vẫn học trường làng"? Theo em hiểu thì trường chuyên công ở VN vẫn là trường công, học phí không phải đóng. Sao cụ biết hai em đó nếu học ở trường VN (kể cả chuyên) cũng không phát triển được, thậm chí thui chột?

Em ạ cụ, cụ đừng thần thánh hoá VN được không? Cả thế giới tìm được các bạn như bạn này cũng không có mấy đâu mà ở VN không thiếu.
Ở VN ko nhiều, nhưng cũng ko ít đâu cụ. Nếu dc bỏ qua việc học những thứ ra đời chả dùng mấy thì em nghĩ có thể có ko ít người làm dc việc học vượt cấp, vượt tuổi.

bachlamhqhg

Xe buýt

1. Trường chuyên mỗi tỉnh thành chỉ có 1 2 trường gì đó, nhà nghèo mà ở xa thì ko có tiền cho con nội trú đâu cụ.
2. Cụ chắc ít cập nhật tin tức giáo dục, thế giới các e như vậy rất nhiều đấy!

Thế cụ nghĩ cái lò bóng đá La masia, ko chọn lựa, thi tuyển, thì cái thằng Messi, nó từ đâu ra. Cụ toàn võ mồm, chả đưa đc 1 biện pháp nào khả thi cả. Nói cho cụ biết, bên Tàu, Hàn hay Nhật, để vào trường tốt nó cũng thi tuyển khốc liệt còn hơn Việt Nam nhiều. Trong số 30 người kia/1 lớp chuyên, để vào đội tuyển thi hsg cấp quốc gia, chỉ có 5-7 người. Lấy đâu ra mà lắm với chả nhiều, cào phím bao giờ chả dễ, đưa biện pháp khả thi coi. Cũng đừng nghĩ bọn Tây, ko có luyện gà chọi nhá, tất nhiên ở Tây, thì chuyện bố mẹ ép con học hành nhiều như châu Á là ko nhiều. Nhưng để vào trường tốt cũng thi lòi phèo ra đấy, ngồi đấy mà tuyển với chả chọn :))

Ở VN ko nhiều, nhưng cũng ko ít đâu cụ. Nếu dc bỏ qua việc học những thứ ra đời chả dùng mấy thì em nghĩ có thể có ko ít người làm dc việc học vượt cấp, vượt tuổi.
Làm được việc học vượt cấp, vượt tuổi khác với thành tích của hai bạn trong bài báo kia cụ ạ. Ngay cả các nước có nền giáo dục phát triển hơn VN rất nhiều, có quy trình phát hiện các bạn trẻ như thế này, thì 99.99% các bạn đều đi học đúng tuổi, nhảy lớp cũng chỉ 2-3 tuổi là nhiều.

Còn ở VN, thời em đi học đã có rất nhiều các bạn học sớm 1,2 năm và rất thành công, kinh doanh có, học thuật có. Cá biệt em biết một bạn 13 tuổi học ĐH Bách Khoa.

1. Trường chuyên mỗi tỉnh thành chỉ có 1 2 trường gì đó, nhà nghèo mà ở xa thì ko có tiền cho con nội trú đâu cụ.
2. Cụ chắc ít cập nhật tin tức giáo dục, thế giới các e như vậy rất nhiều đấy!
1. Thời em học trường chuyên tỉnh, các bạn ở nội trú không mất tiền, nhà nước hỗ trợ tiền ăn, mấy thằng TP ghen tị chết thôi. Ở Tây mà học trường làng vùng sâu vùng xa thì cũng có rủi ro không phát hiện được nhân tài cụ nhé.

2. Cả cái quả cầu này hơn 200 quốc gia, hơn 1 tỉ học sinh phổ thông, cụ tìm được bao nhiêu em có thành tích như vậy? Mỗi em đều được cả nước họ tung hô! Thế mà cụ phán câu xanh rờn ở VN người như vậy nhiều lắm!

bspvietnam

Xe tăng
Cụ nói đúng, thời em học 84-85 và 89-90 gọi là trường năng khiếu. Thì nói nôm na chỗ đó đúng ra là chỉ để những ông có cái năng lực gì đó hơn hẳn người khác thì vào để luyện. Mà đã gọi là nổi trội, hơn người khác thì có ít thôi, chứ làm gì mà phải thi và chọi 1/20-30.
Còn cách để lựa chọn thì em không phải là chuyên gia GD nên không biết. Thời em học (89-90), trường chuyên (năng khiếu) huyện chỉ có lớp 5 và lớp 8, mỗi lớp có 2 môn chuyên là văn và toán, huyện em làm như này:
Huyện báo về các trường, mỗi trường chọn 2-3 em gì đó, nổi trội nhất về môn văn và toán học lớp 7 (trường cấp 2 của xã), để vào trường chuyên của huyện học. Trường cấp 2 báo cho cả khối 7, chủ nhiệm mỗi lớp nhặt 2 đứa, nghỉ học buổi đó tập trung tại phòng họp của trường, làm bài thi do đích thân hiệu trưởng ra đề bằng mồm, học sinh thi viết luôn, hiệu trưởng coi thi và chấm bài, báo kết quả luôn chiều hôm đó, hôm sau đi thẳng lên trường chuyên của huyện học. Tất cả trong 1 buổi chiều, làm gì có thời gian để tìm thầy, luyện thi vào chuyên, làm gì có chuyện gà bài, buổi chiều đi học bình thường, đùng phát báo vào thi luôn. Vào học trường chuyên của huyện, sáng học văn hóa bình thường, buổi chiều học môn nằng khiếu. Hết kỳ 1, giáo viên đánh giá, thằng nào không đủ điều kiện, về trường cũ học, trường chuyên chuyển học bạ kỳ học đó về trường. Em và một vài thằng bị trả về.
Kỳ sau, nghe nói vài thằng bị trả về tiếp.
Thời em học là như vậy. Chứ không phải chọi 1 đấu 20-30 để vào trường chuyên rồi cứ ở đấy mãi. Đầu vào thì rộng, nhưng có loại dần.

mitdac1819

Xe điện
Giỏi thì nó ghét, đói rét thì nó khinh, thông minh thì nó tìm cách trù ẻo, câu nói phù hợp với tình trạng của cái thớt này :)) . Toàn ô hoặc là chưa từng ngồi ghế trường chuyên, hay ngồi đc 1 năm xong bật bãi ( do là suất gửi gắm vào,ko học đc ) mà chém kinh hồn :)) . Chưa nói người Tài theo quan điểm của thớt là dư lào, dưng tính trên tỉ lệ xác suất thì học sinh trường chuyên ra đời thành đạt, và đóng góp cho gia đình, xã hội chắc chắc là cao hơn so với trường thường khá nhiều. Nếu ko, chả bố mẹ nào ngu dại nhét con vào đấy cả :)). Con em mà học giỏi thì e cũng động viên nó thi trường chuyên, tiếc là năng lực hạn chế nên đành chịu. Nho ơi mày xanh lém :)) :))

bspvietnam

Xe tăng
Cái loại ngu như em mà đưa ra đưỡc giải pháp thi tuyển cho trường chuyên ở VN, thì đã không ngồi ở đây hân hạnh nói chuyện với người tài như cụ bằng cách cào bàn phím :)
Thế cụ nghĩ cái lò bóng đá La masia, ko chọn lựa, thi tuyển, thì cái thằng Messi, nó từ đâu ra. Cụ toàn võ mồm, chả đưa đc 1 biện pháp nào khả thi cả. Nói cho cụ biết, bên Tàu, Hàn hay Nhật, để vào trường tốt nó cũng thi tuyển khốc liệt còn hơn Việt Nam nhiều. Trong số 30 người kia/1 lớp chuyên, để vào đội tuyển thi hsg cấp quốc gia, chỉ có 5-7 người. Lấy đâu ra mà lắm với chả nhiều, cào phím bao giờ chả dễ, đưa biện pháp khả thi coi. Cũng đừng nghĩ bọn Tây, ko có luyện gà chọi nhá, tất nhiên ở Tây, thì chuyện bố mẹ ép con học hành nhiều như châu Á là ko nhiều. Nhưng để vào trường tốt cũng thi lòi phèo ra đấy, ngồi đấy mà tuyển với chả chọn :))

bachlamhqhg

Xe buýt
1. Thời em học trường chuyên tỉnh, các bạn ở nội trú không mất tiền, nhà nước hỗ trợ tiền ăn, mấy thằng TP ghen tị chết thôi. Ở Tây mà học trường làng vùng sâu vùng xa thì cũng có rủi ro không phát hiện được nhân tài cụ nhé.

2. Cả cái quả cầu này hơn 200 quốc gia, hơn 1 tỉ học sinh phổ thông, cụ tìm được bao nhiêu em có thành tích như vậy? Mỗi em đều được cả nước họ tung hô! Thế mà cụ phán câu xanh rờn ở VN người như vậy nhiều lắm!
1. Cụ dẫn ra xem quy định hiện giờ ở nội trú có được bao ăn ở không nhé? Vì 2 bé không sinh ra cùng thời với cụ.
2. Chỉ cần gúc tiếng Việt cũng ra rất nhiều rồi, chưa kể ngôn ngữ khác, cụ đừng bảo thủ.

Rõ ràng cụ nói cả thế giới ko có mấy! Giờ e tìm kiếm bằng tiếng Việt ra ít nhất 10 e như vậy cụ khoanh tay xin lỗi e nhé?