[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

botom

Xe tăng
Vâng cụ ơi, cứ tuyển cho chắc ạ :D vì con nhà em vừa lười học vừa lười làm việc nhà :(
Con em học Nga ạ. Con cụ học chuyên gì? Đang học đại học ở đâu rồi ạ?
Con em chuyên Lý ạ, đang học Bách Khoa, không đi du học, nó bảo cao học mới đi. Con cụ chuyên Nga lớp 11 thì trên con gái em (đứa thứ 2 nhà em) 1 lớp. Có khi cùng câu lạc bộ Ams Advisor với nhau cũng nên. Con gái cụ có dự định du học không ạ??

botom

Xe tăng
chết thật, hồi nó lớp 11 em cũng dọa: mày mà đi du học thì cần phải biết kiếm tiền và tự nấu ăn. Mà đi rửa bát thuê thì 8$/h còn dạy piano thì 30$ nhưng trình ABRSM phải từ grade 5 trở lên họ mới cho dạy. Thế là nó hì hục học đàn đến grade 7/8 và luyện nấu nướng thành đầu bếp hàng đầu ở ... nhà rồi. Giờ thì em lại bảo: mày sẽ lấy được đứa ko biết nấu thôi
Quay trở lại chủ đề chính, em ko biết sau này bọn học chuyên ra có thành người tài được không vì còn thiên thời địa lợi nhân hòa gì đó, nhưng chắc chắn đó là bọn muốn làm gì chúng sẽ làm được ở mức rất tốt
Cụ caisua quảng cáo con trai ác thế, cụ xê ra, em là em đặt gạch cho con trai em rồi nhé :D.

Smile1102

Xe container
Em thấy kéo lo lắng gia đình khi vào đại học xuống lo khi vào cấp 3 là rất củ chuối của giáo dục. Ngưỡng đh là ngưỡng chọn nghề, giờ thì phổ cập đh, điểm thấp cũng đh, học xong ra ko làm đc gì lại bị các cụ chê. Mở cho lắm trường đh vào giở ông giở thằng :(
Em thấy nhà nào hay lo thì lo từ cấp 1 tới ĐH nên chả phải kéo gì đâu cụ.
Các bố mẹ muốn con học trường ĐH Top thì lên C3 vẫn đang lo đây.
Bản thân em nghĩ thôi thi C3 xong nhẹ nợ. Mà con em nó học hành amateur em cũng lo đây, chỉ sợ ko xin đc trường tốt ở nc ngoài, ở VN cũng ko xong nốt thì mệt. Vậy nên lo hay ko là do gia đình thôi
Đc cái C3vào chuyên thì hay có option tuyển thẳng vào 1 số trường thì coi như cũng có lợi thế hơn chút, tuy nhiên chính sách tuyển sinh thay đổi xoành xoạch nên mèo vẫn hoàn mèo thôi.

Smile1102

Xe container
Con em chuyên Lý ạ, đang học Bách Khoa, không đi du học, nó bảo cao học mới đi. Con cụ chuyên Nga lớp 11 thì trên con gái em (đứa thứ 2 nhà em) 1 lớp. Có khi cùng câu lạc bộ Ams Advisor với nhau cũng nên. Con gái cụ có dự định du học không ạ??
Con em năm nay mới lên lớp 11, con cụ năm nay vào 10 hay lại học cùng lớp con em thế? Khéo lại chơi với nhau thì tiện quá :D.

Mr. Toàn

Xe điện
Con em cũng đang kêu không đi, dù IELTS thi xong, đạt rồi

sinichit52

Xe container
Nhìn cụ caisua và cụ botom PR con trai em ghen tỵ quá. Hay là em xúi F1 nhà em về đặt gạch có được không mợ Smile1102 ? Chỉ riêng khoản iu xa là con em mất lợi thế rồi😅

Smile1102

Xe container
Nhìn cụ caisua và cụ botom PR con trai em ghen tỵ quá. Hay là em xúi F1 nhà em về đặt gạch có được không mợ Smile1102 ? Chỉ riêng khoản iu xa là con em mất lợi thế rồi😅
Cứ đặt thoải mái đi mợ ơi, mỗi tội con em lười học, lười làm việc nhà lại hay cãi, cứ cam kêt ko trả lại là đc ạ :D

sinichit52

Xe container
Ok, con em cũng lười học lắm. Vậy là tụi nó có đôi có bạn rồi. Còn việc nhà, nấu ăn đơn giản để con em cân tất. Mợ xem như vậy có duyệt được không? Em xém quên con em mải chơi vô cùng luôn, cứ thấy được nghỉ dài ngày là tót đi chơi.

caisua

Xe lăn
Xa thương gần thường, em thấy bảo thế nhưng em chả tin. Thôi cứ mở thớt kén rể rồi cùng thi đấu nhỉ

PhongFood

Xe điện
Em thấy kéo lo lắng gia đình khi vào đại học xuống lo khi vào cấp 3 là rất củ chuối của giáo dục. Ngưỡng đh là ngưỡng chọn nghề, giờ thì phổ cập đh, điểm thấp cũng đh, học xong ra ko làm đc gì lại bị các cụ chê. Mở cho lắm trường đh vào giở ông giở thằng :(
Em thì vào hóng kinh nghiệm các cụ. năm tới f1 cũng thi vào cấp 3. Mục tiêu là vào chuyên, nếu không đạt được thì C3 trường làng. Quan điểm của em C3 nó là cái gốc HS cần phải đạt được, sau đó để học lên ĐH.
Chọn nghề theo quan điểm của em phải là xong cấp 3 tiến đến ĐH. Việc phát triển hay vận dụng cái được học ở trường ĐH vào thực tiễn trong cuốc sông và công việc cụ thể, nó như thế nào lại là tư duy từng cháu (không có công thức chung cứ học giỏi ở ĐH là làm việc tốt, kiếm nhiều tiền..).
Nhưng theo các thày dạy BK (thực tế các thế hệ học sinh trở lại trường) thì những SV có lực học trung bình khá ở BK có khả năng kiếm tiền tốt hơn các ban học giỏi (tất nhiên các SV có học lực TB-K này vừa học vừa làm thêm, không phải lười học). Vì để thi vào BK thì các bạn đều có nền tảng kiến thức cơ bản tốt rồi.

botom

Xe tăng
Con em năm nay mới lên lớp 11, con cụ năm nay vào 10 hay lại học cùng lớp con em thế? Khéo lại chơi với nhau thì tiện quá :D.
Oh, thế con mợ cùng khoá con bé thứ 2 nhà em rồi. Nó chuyên văn, năm nay lên lớp 11. Thế có khi bọn nó biết nhau đấy. :)

toicungyeuxe

Xe tăng
Theo e, ngu mới cho con vào học trường chuyên. Hãy xem 7 cách làm cho con phát triển trí não:
http://m.giadinh.net.vn/giao-duc/7-cach-dung-dan-phat-trien-tri-thong-minh-20190409092744193.htm
Xem qua 7 cách này thì trường chuyên chẳng làm đc cái nào cả mà còn làm ngược lại 1 cái là bắt học quá nhiều làm cho trẻ ngu đi chứ không phải là khôn lên. Một số trường tư thục và trường QT dường như thực hiện tốt cái này, trong đó có mục học nhiều ngoại ngữ thì chỉ có trường QT làm được.
Em quote lại để mọi người cùng xem cái văn minh của phe quốc tế :))

BopCoi

Xe tải
Lại tấn công cá nhân tiếp ah? Hehe, ko có tác dụng với e đâu!

Lập luận công kích cá nhân (tiếng Anh: ad hominem, là dạng viết tắt của: argumentum ad hominem [1]) đề cập đến một số dạng lập luận mà đa số trong đó là ngụy biện. Trong trường hợp là ngụy biện, lập luận công kích cá nhân thường được gọi là ngụy biện tấn công cá nhân hay ngụy biện công kích cá nhân và được xếp vào nhóm ngụy biện phi hình thức (informal fallacy).[2][3][4]

Thông thường, khái niệm này nói về một chiến thuật tu từ. Trong đó, người nói tấn công vào tính cách, động cơ hay đặc điểm nào đó khác của người đưa ra lập luận thay vì tấn công vào chính bản thân lập luận đó. Hình thức phổ biến nhất của lập luận công kích cá nhân là: "A đưa ra lập luận x, B khẳng định rằng A có một tính xấu nào đó, và B kết luận từ đó rằng lập luận x là sai".

Lập luận công kích cá nhân là ngụy biện khi tính chính đáng của lập luận không dựa trên lập luận diễn dịch (deduction) hay tam đoạn luận (syllogism), mà dựa trên đặc điểm nào đó của người đưa ra lập luận.

Giỏi giang thì đưa ra lập luận phản biện những nôi dung e viết ấy, chứ đừng dùng pp tấn công này để hạ bệ lập luận của người khác, ko fair đâu cụ, e biết rõ nó mà cụ! Haha.

Cái đó còn cãi nhau chán, nhưng tạo công ăn việc làm cho thầy cô, tạo thu nhập nữa ahihi!

noname1981

Xe tải
Đi phải định cư được không thì thôi, phí tiền

hminh2005

Xe điện
Thời xưa cả HN có 1-2 trường chuyên PTTH, ko kể của các trường ĐH. Nay chuyên nhiều quá nên thành "nhàm". Nhiều cháu đúng là giỏi về tư duy nên có môi trường học riêng (nếu thích). Nhưng đua nhau thi vào chuyên em nghĩ có gì "sai" ở đây. Bố mẹ thì thích con giỏi giang để còn khoe, ngành GD thì cỗ vũ cho trường chuyên (hoặc ít nhất ko tìm cách giải quyết cân bằng), GV cũng thích vì có thu nhập. GD tự trở nên "lệch lạc" khỏi con đường vốn có của nó

suti

Xe buýt
Còn tùy quan niệm thế nào là người tài, hehe, các khái niệm về người tài, sự thành công của 1 con người, về hệ thống gióa dục và trường chuyên ngày nay cũng khác xa ngày xưa rồi các cụ ạ.

Em là thế hệ 7x đời đầu, chuyên toán cấp 2 Chu Văn An Hà nội, cấp 3 chuyên toán Sư Phạm có vài chia xẻ thế này:

. Thế hệ bọn em duy nhất có 1 mục tiêu là con ngoan trò giỏi, mà hồi đó giỏi là nghĩ ngay đến giỏi Toán.
. Ngày bao cấp khổ bỏ mẹ, nếu học giỏi, thi đại học điểm cao, được đi học nước ngoài ( khối đông Âu cũ ) coi như là đổi đời.
. Thế nên học chuyên Toán là cái đích đến của bọn học giỏi, về sau mới bắt đầu có các loại chuyên khác Lý, Hóa, Sinh, Văn .... chưa kể cắm đầu vào ôn luyện, thì học sinh giỏi quận, thành phố, toàn quốc rồi lọt vào 6 ông thi Toán quốc tế IMO thì coi như đỉnh cao của tài năng, thành đạt.

Quay lại chuyện có thành người tài không

. Đã gọi là người tài trong bất cứ lĩnh vực gì đều là số rất rất ít. Nói chuyện ở HN, thời bọn em, cấp 2 có nhõn 4 lớp chuyên Toán ở 4 quận nội thành, vị chi là 120 ông. Lên cấp 3 chỉ có 1 lớp chuyên toán CVA sau này tập trung sang Ams + 10 ông xuất sắc hơn thì chia nhau vào chuyên Tổng Hợp và Sư phạm ( gọi là lớp chuyên của Bộ ), vậy là còn 40 ông. Thi Đại học đa phần 40 ông này sẽ được đi Tây, sau đó số lượng tốt nghiệp ĐH ở bển và tiếp tục chuyên môn trở nên thành công chắc còn 10%, vậy là 4 ông, tỉ lê rất ít. Kết luận là cho dù có học chuyên thì tỉ lệ trở thành người tài vẫn rất ít, còn cỡ trung trung trong xã hội thì OK, tỉ lệ tương đối nhiều.

. Nhưng ít ra bọn người tài, nghiên cứu khoa học, chuyên môn mà tạm gọi là thành công thì đa phần xuất thân từ đội học chuyên cả.

. Nếu coi người tài là đội thành công trong kinh doanh, các đại gia nhiều xiền ... thì theo em tỉ lệ bọn xuất thân từ trường chuyên bắt đầu ít hơn rồi so với bọn không học chuyên rồi, nhất là ở Việt Nam, nó còn tùy vào nhiều yếu tố khác. Nhưng ít ra thế hệ bọn em mà bây giờ đại gia thì vẫn có 1 nhóm xuất thân từ chuyên toán, ví dụ các cụ sáng lập viên FPT đa phần là đội chuyên Toán ngày xưa.

. Nếu coi người tài là các chính trị gia, quan chức cấp cao thì em nghĩ gần như không có đội học lớp chuyên đâu, hehe, giới làm chính trị cần có các tố chất hoàn toàn khác. Nếu ngày xưa VN mình có lớp chuyên về Khoa học chính trị ( nói nghiêm túc là khoa học chính trị nhé ) thì có thể đội đấy bây giờ sẽ thành công trong con đường chính trị.

. Đấy là nói chuyên ngày xưa, còn bây giờ theo em các lớp chuyên vẫn là một môi trường tốt cho các cháu học tập. Nhưng cho dù có học chuyên hay không, thì cháu nào có tốt chất và được gia đình định hướng đúng thì đều có cơ hội phát triển thành công và cơ hội bây giờ phong phú hơn trước nhiều lắm. Còn cái gọi là người tài thì vẫn luôn là con số rất rất ít

Tranha131076

Xe tăng
Phe quốc tế là phe kiểu j đó bác? Có phải là đám khoác loác quả nho ở tây to bằng quả dưa hấu ở Việt Nam?

Quốc tế nào kg biết chứ nói về học nặng thì Việt Nam còn thua xa Trung Quốc, Nhật, Hàn, Singapore nhé!