[Funland] Trường đại học đã dậy ta cái gì?

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Có một ông thầy dậy ĐH bọn tôi đã bảo: "Tôi không cần các cậu thuộc bài (hồi ấy thi vẫn phải học thuộc), mà cần các cậu biết nó ở đâu, ở sách nào", và khi thi thầy cho mở sách thoải mái. Hồi ấy, cách dậy như thế là đột phá, cũng bị nhiều thầy khác chỉ trích. Theo thầy này, quan trọng là khả năng tư duy, chứ không phải là kiến thức
Cũng tùy môn và tùy tính chất nghề nghiệp. Nói chung, hiện trạng học thuộc quá nhiều có thể cần giảm bớt, nhưng không thể bỏ hẳn "học thuộc".

Vì "học thuộc" ở một mức độ nào đó cũng cần thiết, phải có một lượng học thuộc nhất định thì mới không cản trở việc tìm kiếm, tra tìm kiến thức.

Ví dụ: học lập trình phải thuộc lòng cách khai báo biến, cú pháp các lệnh và hiểu rõ vận hành (như là vòng lặp,..) của lệnh, phải thuộc lòng quy tắc gán ẩn/gán biến của ngôn ngữ lập trình đó, ..v.v.. Đấy, phải có một mức độ thuộc lòng nhất định, và hiểu, rồi sau đó tha hồ tìm kiếm cái gì thì tìm.
Chứ nếu không thuộc lòng gì cả, thì chả biết tìm kiếm cái gì hoặc tìm rất lâu.

superPDP

Xe điện
Dạy cho em biết rằng, bất kể ai cũng đều phải cày tiền, giảng
viên cũng vậy. Ko so sánh kiến thức ai hơn ai, chỉ so sánh tiền ai hơn ai thôi.
Cái này đang bị lên án là xh đồng tiền này :))

BopBeng

Xe hơi
Học đại học để có được tư duy logic, qua các môn như Triết học Mac Lê nin, toán cao cấp, toán rời rạc..

Môn phân tích và thiết kế hệ thống giúp mình nhìn hệ thống nào cũng hiểu được bản chất của nó phải có các thành phần này vận hành như này như kia...

Môn hệ phân tán giúp ta hiểu được cách thức vận dụng thực tế

Môn thể dục giúp ta hiểu được đi làm phải luôn luôn đi kèm với rèn luyện sức khỏe nếu ko là phải thi lại lòi mắt ra... chạy 1.5km trong 8 phút mới qua ...

Môn phát triển kỹ năng cá nhân giúp ra có năng lực tư duy trong vấn đề giao tiếp ....

=> Tốt nghiệp đh ra trường 24t em thi vào Canon, Panasonic, SÓS... toàn qua 3,4 vòng phỏng vấn, chưa trượt 1 cty nào, ra năm 2006.... Cỡ như ĐH GTVT, ĐHXD, ĐHBK, ĐHKT... cứ học trình bình thường, ra trường đúng năm học không nợ nhiều môn quá thì nói thật đi làm cơ quan nào cũng được.... Còn cũng đầy người bảo có đi học ĐH nhưng toàn ĐH ất ơ vớ vỉn hoặc kiểu học không ra trường được bị đuổi học... thì nói làm gì.
Cụ phát biểu rất chuẩn, ngày xưa thầy dậy toán cao cấp ở đại học của em cũng phát biểu giống phần bôi đậm như cụ nói (em tốt nghiệp ĐH trước cụ 10 năm).

chinhatm

Xe container
Cũng tùy môn và tùy tính chất nghề nghiệp. Nói chung, hiện trạng học thuộc quá nhiều có thể cần giảm bớt, nhưng không thể bỏ hẳn "học thuộc".

Vì "học thuộc" ở một mức độ nào đó cũng cần thiết, phải có một lượng học thuộc nhất định thì mới không cản trở việc tìm kiếm, tra tìm kiến thức.

Ví dụ: học lập trình phải thuộc lòng cách khai báo biến, cú pháp các lệnh và hiểu rõ vận hành (như là vòng lặp,..) của lệnh, phải thuộc lòng quy tắc gán ẩn/gán biến của ngôn ngữ lập trình đó, ..v.v.. Đấy, phải có một mức độ thuộc lòng nhất định, và hiểu, rồi sau đó tha hồ tìm kiếm cái gì thì tìm.
Chứ nếu không thuộc lòng gì cả, thì chả biết tìm kiếm cái gì hoặc tìm rất lâu.
Tất nhiên rồi. Thầy nói thế, chứ không nhớ gì thì có mở sách ra cũng chẳng biết viết cái gì. Chính vì thế mà điểm thi vẫn có người rất cao, có người rất thấp, dù tất cả đều được mở sách ra xem

present

Xe điện
Em học thiên về kỹ thuật nên thấy rất rõ ở Đại học học được cách tư duy logic ợ.

Zuka_Panda

Xe tải
Sau 4 năm học đại học kiến thức của em lúc đó đúng là chẳng có gì (đa phần là do em ham chơi ko chịu học), khi đó em xin đc vào 1 cty thực tập để học việc, kiến thức cũng ở đó mà ra và bắt đầu đi lên từ đó. Mấy đứa bạn chơi với em cũng vậy, vì ngày xưa hay trốn học nên toàn chơi với những đứa cá biệt, tuy vậy ra trường bọn nó đều xin đc việc và đến hiện đều ổn định (có đứa mua nhà, đứa mua xe).Nhiều người vẫn cứ đang trì trích chương trình học đại học ở VN nhưng ngẫm lại ko có 4 năm ăn học đó nếu bảo ko học hành gì cứ thế xin vào 1 cty để thực tập hay học việc thì chắc chắn là sẽ ko làm đc. Vậy trường đại học đã dậy ta cái gì các cụ nhỉ?
Cho mình kiến thức căn bản và đơn giản là chỉ cho mình biết khi cần kiến thức nào thì moi ở đâu ra. ;))

usbrelax.com

Xe đạp
Nhiều cụ cứ châm biếm việc học đại học chứ e thấy đhoc dậy mình quá nhiều thứ, từ những thứ căn bản rồi tự bản thân phải tư duy học hỏi ...

Hnsingle

Xe hơi
Em học cao đẳng Công nghiệp Hà Nội, 3 năm học chỉ dùng đúng 2 quyển vở. Ra trường trầy da tróc vẩy mới xin được việc.

siento

Xe đạp
Công nhận học đại học xong đầu vẫn rỗng tuếch chỉ vì lười học ham chơi

Paracetamol87

Xe buýt
Quận Nam Từ LiêmCT1B - HD MON 29 Nguyễn Cơ Thạch,
Bọn em học Giao thông (cầu đường), kiến thức ở trường Đại Học rất quan trọng, nhưng đa số lười học và nghiên cứu (cũng không biết nghiên cứu ở đâu và đọc quy trình xong cũng quên ngay vì không áp dụng ngay lúc đó). Sau đi làm em thấy tiếc là ở trường không học tốt hơn. May mà hồi sinh viên đã đi vẽ thuê cho các công ty tư vấn nên ra trường là làm được ngay, vừa làm vừa học thêm

202

Xe container
Có một ông thầy dậy ĐH bọn tôi đã bảo: "Tôi không cần các cậu thuộc bài (hồi ấy thi vẫn phải học thuộc), mà cần các cậu biết nó ở đâu, ở sách nào", và khi thi thầy cho mở sách thoải mái. Hồi ấy, cách dậy như thế là đột phá, cũng bị nhiều thầy khác chỉ trích. Theo thầy này, quan trọng là khả năng tư duy, chứ không phải là kiến thức
Cụ ko hiểu từ kiến thức rồi. Nếu thầy cụ mà phát biểu vậy thì lại sai rồi.

cairong_2011

Xe container
Em đi qua và mạn phép góp ý: trường đại học ko DẬY các cụ mà DẠY các cụ ạ. Đại học của chúng ta còn rất nhiều yếu kém, tụt hậu nhưng nếu học hành tử tế cũng ko đến nỗi vứt đi.
So sánh yêu kém, tụt hậu so với thế giới vô cùng. Ở bển đâu phải trường nào cũng TOP. Cũng có trường học xong mang cái bằng ra khoe có khi bị coi khinh hơn là ko có bằng. Quan trọng nhất vẫn là tự mình. Thầy, trường, CSVC là sự hỗ trợ thêm. Cụ nào ko học thì có trường TOP cũng ra đi nhanh thôi

Mr.KuTeu

Xe tải
Em cảm thấy cái mà được nhất là tự làm cho mình lớn. Với em, kiến thức chó tha hết, còn lại chỉ là: PHƯƠNG PHÁP LUẬN & THẾ GIỚI QUAN chấm HẾT!

khanhtx8

Xe tăng
  • Làm việc với khối lượng lớn trong 1 thời gian rất ngắn để ra 1 kết quả vừa đủ
  • Tính xác suất thống kê khá chuẩn dù chỉ nhân nhẩm hay dùng vb excel hoặc rất nhiều công cụ khác
  • Khả năng quản lý công việc khi cùng lúc phải quản lý 1 số lượng nhân công bằng 1 doanh nghiệp nhỏ và siêu nhỏ trong khi vẫn phải đẩy nhanh tiến độ của công trình. Khả năng xoay chuyển tình thế khi đói, cũng như san sẻ tài nguyên cho các đối tác chiến lược.
  • Kỹ năng mềm tăng 1 cách đáng kể, từ chuyện lobby đến việc mặt dày khất nợ các đối tác chiến lược để vẫn được vay thêm dù không hề có tí kế hoạch trả nợ nào.
  • Khả năng về vận động cũng tăng theo đáng kể như các bộ môn leo rào, chạy chó, ngồi thiền, giã gạo, xúc than...
Đấy là còn chưa tính đến những kỹ năng thất truyền như chơi xong chạy, ăn xong bùng, chọc gậy bánh xe, ném đá dấu tay, ném xương cho chó cắn nhau...vân vân và mây mây =))

Nói chung là sau gần 7 năm học đại học chính quy em thấy rất là bổ ích. Như cụ Yaris_2009 nói, em cũng có bằng sau 9 năm và bằng cũng của 1 trường ngày xưa thuộc top, bằng có giá trị duy nhất 1 lần em cắm nhà cho bank. Còn đến giờ bọn bank nó cũng chả buồn hỏi em làm gì, ở đâu, tốt nghiệp trường nào =))

Em vẫn nhớ lắm, 1 kỳ em học có 8 9 môn mà kỳ cuối trước khi bảo vệ em cày 31 môn trong 2 lần thi =)), còn 1 môn em dây hơn 1 năm mới trả xong

Chỉnh sửa cuối:

Long921

Xe tăng
Môn thể dục xon chả làm cái khỉ gì, ông thầy bắt sinh viên chạy vòng quanh sân vận động 3 vòng về sắp chết, ông í đứng mỗi 1 chỗ tuýt còi :))
Thế mà k thông cảm cho sinh viên vẫn bắt bọn nó học lại mấy lần liền

chinhatm

Xe container
Cụ ko hiểu từ kiến thức rồi. Nếu thầy cụ mà phát biểu vậy thì lại sai rồi.
Nếu chẻ chữ, nghĩa của từ "kiến thức" ra thì có thể là sai, nhưng ai cũng hiểu thầy nói gì: Thầy không cần học thuộc khiểu học vẹt, mà cần sinh viên hiểu thầy đang nói gì, không cần nhớ chi tiết, mà chỉ cần nhớ những điểm mấu chốt thôi

buianhtuvn

Xe tải
Vợ em học xd. Ra trng làm chủ thầu. Áp dụng sạch sành sanh những j đc học. Chaqrng qua cái nghề yêu cầu kinh nghiệm nhiều, ks làm lâu năm khác xa với sv mới ra trng.
Nhưng ng có học đh với thợ đi lên làm thầu mà ko đc đào tạo bài bản nó là 2 đẳng cấp khác nhau.

Em học viễn thông. Học đc khá nhiều kiến thức chuyên sâu. Cơ mà học nhiều quá nên về vn vứt hết đi làm nghề khác.
Sau 4 năm học đại học kiến thức của em lúc đó đúng là chẳng có gì (đa phần là do em ham chơi ko chịu học), khi đó em xin đc vào 1 cty thực tập để học việc, kiến thức cũng ở đó mà ra và bắt đầu đi lên từ đó. Mấy đứa bạn chơi với em cũng vậy, vì ngày xưa hay trốn học nên toàn chơi với những đứa cá biệt, tuy vậy ra trường bọn nó đều xin đc việc và đến hiện đều ổn định (có đứa mua nhà, đứa mua xe).Nhiều người vẫn cứ đang trì trích chương trình học đại học ở VN nhưng ngẫm lại ko có 4 năm ăn học đó nếu bảo ko học hành gì cứ thế xin vào 1 cty để thực tập hay học việc thì chắc chắn là sẽ ko làm đc. Vậy trường đại học đã dậy ta cái gì các cụ nhỉ?