[Funland] Trượt cấp 3 Hà Nội thì vào trường nào uy tín

my.eb

Xe điện
Lương thế vinh hoặc Marie Curie ạ
Trước MC cấp 3 ko được đánh giá cao về chất lượng mà giờ cũng được xếp vào trường dân lập top đầu cụ nhỉ,
Thời thế thế thời chả biết đằng nào mà lần, em chẳng thi mà cũng áp lực tăng dần rùi, khéo 10 ngày đầu tháng 6 em chẳng tập trung được vào việc gì sất :D

Tình cờ

Xe buýt
Giờ sắp hết thời dốt mới học tư rồi, giờ là nghèo mới học công cụ ak (trừ chuyen). Nên nếu có tiền thì k gì phải lo lắng. E thấy tư dạy chất lượng thật sự và hs tư nhieu ban khá đỉnh chứ k phải trượt công mới học đâu (dĩ nhiên cũng có tp dốt học tư và trường tư top dưới).
Mợ nói đúng. Tư bây giờ ngay trong trường họ đã có sự phân chia rõ ràng, vài lớp tập trung các cháu học tốt, gia đình không thích phong cách công nên học tư, lại vài lớp dành cho các cháu không đỗ nổi công nên phải dạt sang tư. Họ kinh doanh nên chiều hết nhu cầu khách hàng. Xưa cấp 2 em cho con học tư, cô chủ nhiệm cấp 1 công của nó bảo các bạn lớp nó: trường ấy học làm gì, rất bỉ bôi trường tư vì hồi ấy mọi người phân biệt ác liệt. Gặp cách nhận xét như thế nhiều vô kể. Em chỉ thấy buồn cười. Lớp con em gần 1/3 đỗ chuyên. Cấp 1 cũ của nó duy nhất 2 bạn đỗ, trong đó có con em.
Trường tư đầu óc kinh doanh đáng nể. Họ cho học bổng bọn giỏi. Mỗi khóa cứ hút dăm cháu đầu óc siêu, cả học sinh giỏi các tỉnh. Đội này là đội gà, đi thi mang về toàn giải khủng, lại giúp môi trường, phong trào học ở những lớp "chọn" rất sôi nổi. Tư duy chỉ công top 1 mới nhiều cơ hội đỗ ĐH top 1 đã lỗi thời. Các cụ, mợ nghiên cứu kĩ các phương án TS ĐH sẽ thấy rõ điều đó.

Phòng và vé

Xe tải
Em đang tranh luận với cụ PhongFood trên yêu cầu của cụ ấy là vào trường top và trên nhận định của cụ ấy là bọn Vin (xin mở rộng là bọn QT) ko cạnh tranh được. Cụ xem tiêu chuẩn của ĐH BK năm nay thì A, B là vào được khá nhiều ngành rồi. Các cụ soi thêm Ngoại thương, KTQD,...thì có nhiều cửa nữa.

Em ko hiểu cơ sở nào cho rằng con cụ chủ thớt ko vào nổi công lập, nếu ko vào Vin, mà vào trường công/tư học chtr VN thì khả năng cạnh tranh vào ĐH top lại cao hơn. Đã kém thì học đâu cũng sẽ khó cạnh tranh DHD top đầu thôi.
Con em năm ngoái thi dc 44,5d đỗ Kim Liên nhưng em vẫn cho học Vin vì xác định ngay từ đầu rồi. Còn việc thi chỉ là để xem lực học hiện tại của con ở mức nào.
Vậy nên tùy định hướng của gia đình mà chọn cho con trường phù hợp thôi chứ nói hs Vin kém hơn là ko có cơ sở.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Chắc tại xưa ít ai hỏi trường tư cụ ạ. Cu nhà e toán anh ok mà bị cái lết mãi văn cứ lẹt đẹt nhà e sợ nó ko đỗ. Mà giờ vào dân lập thì phải chọn trường ok tí chứ ko thì hại con mình.
Chắc sau thời gian, nhất là quả Covid. Mọi người trở về mặt đất :D , sát thực tế hơn. Bớt ảo tưởng sức mạnh.
Thêm quả kinh tế èo ọt, tinh hoa tinh túy chả thể hiện được gì.
Gọi là xóa mù, nâng cao dân trí đại học thôi :D

Caychuoihot

Xe tải
Con em năm ngoái thi dc 44,5d đỗ Kim Liên nhưng em vẫn cho học Vin vì xác định ngay từ đầu rồi. Còn việc thi chỉ là để xem lực học hiện tại của con ở mức nào.
Vậy nên tùy định hướng của gia đình mà chọn cho con trường phù hợp thôi chứ nói hs Vin kém hơn là ko có cơ sở.
Win cũng có hsg cấp thành phố nhé. Nhưng cơ bản không phải tất cả tốt và nhiều hs cấp thcs học win xong không tứ bài kiểmhi đước thpt công lập là thực tế. Ỏ đâu cũng có hs thế này thế kia...

Entropy

Xe buýt
Em đồng quan điểm với mợ về việc này.
F1 nhà em học ở Vinschool từ lớp 6 đến giờ, con trưởng thành và tự tin lắm ạ, học cũng tốt.
Con mợ năm nay học lớp mấy rồi? Năm nay tự dưng Vin bắt toàn bộ hs cấp 1 và 2 hệ thường học sách toán hệ Cam nên hs lớp 9 Vin năm nay xác định lên cấp 3 Vin học tiếp chứ thi ra ngoài bằng niềm tin vì nội dung khác hoàn toàn. Vấn đề là lớp 10 Vin vẫn học sách công đấy nên các cụ mợ có con học Vin cấp 1 cấp 2 để ý nhé.

safenoodles

Xe cút kít
Con mợ năm nay học lớp mấy rồi? Năm nay tự dưng Vin bắt toàn bộ hs cấp 1 và 2 hệ thường học sách toán hệ Cam nên hs lớp 9 Vin năm nay xác định lên cấp 3 Vin học tiếp chứ thi ra ngoài bằng niềm tin vì nội dung khác hoàn toàn. Vấn đề là lớp 10 Vin vẫn học sách công đấy nên các cụ mợ có con học Vin cấp 1 cấp 2 để ý nhé.
F1 nhà em đang lớp 12 ạ. Cháu đã đỗ BUV 40% học bổng, VinUniversiy 55% học bổng ạ.
F1 nhà em 2k5 bác ạ, cháu học hệ tiêu chuẩn thôi ạ.
Lên lớp 10 là chia luôn ban tự nhiên và ban xã hội ạ. Tiếng Anh thì chạy sang lớp có cùng trình độ học ạ.

Đã xác định cho con học Vin hay các trường dân lập tương tự Vin thì lên cấp 3 nên theo luôn nếu con học giỏi ạ. Vì Sở GD giới hạn chỉ tiêu vào lớp 10 của Vinschool nên không phải cháu nào học lớp 9 ở Vinschool cũng đỗ vào lớp 10 của Vin nếu học kém ạ.

safenoodles

Xe cút kít
Giờ em thấy cứ có chứng chỉ Ielts điểm tầm 6.5 là đỗ hết tất cả các trường đại học công lập lẫn du học, thi tốt nghiệp THPT chỉ cần 5 điểm mỗi môn thôi.
Vấn đề chỉ là ở chỗ muốn có học bổng hay không ạ.

Và lớp 10 hiện nay thì cũng có nhiều sự lựa chọn ạ.

Mytv

Xe điện
Giờ sắp hết thời dốt mới học tư rồi, giờ là nghèo mới học công cụ ak (trừ chuyen). Nên nếu có tiền thì k gì phải lo lắng. E thấy tư dạy chất lượng thật sự và hs tư nhieu ban khá đỉnh chứ k phải trượt công mới học đâu (dĩ nhiên cũng có tp dốt học tư và trường tư top dưới).
Mợ nói đúng. Tư bây giờ ngay trong trường họ đã có sự phân chia rõ ràng, vài lớp tập trung các cháu học tốt, gia đình không thích phong cách công nên học tư, lại vài lớp dành cho các cháu không đỗ nổi công nên phải dạt sang tư. Họ kinh doanh nên chiều hết nhu cầu khách hàng. Xưa cấp 2 em cho con học tư, cô chủ nhiệm cấp 1 công của nó bảo các bạn lớp nó: trường ấy học làm gì, rất bỉ bôi trường tư vì hồi ấy mọi người phân biệt ác liệt. Gặp cách nhận xét như thế nhiều vô kể. Em chỉ thấy buồn cười. Lớp con em gần 1/3 đỗ chuyên. Cấp 1 cũ của nó duy nhất 2 bạn đỗ, trong đó có con em.
Trường tư đầu óc kinh doanh đáng nể. Họ cho học bổng bọn giỏi. Mỗi khóa cứ hút dăm cháu đầu óc siêu, cả học sinh giỏi các tỉnh. Đội này là đội gà, đi thi mang về toàn giải khủng, lại giúp môi trường, phong trào học ở những lớp "chọn" rất sôi nổi. Tư duy chỉ công top 1 mới nhiều cơ hội đỗ ĐH top 1 đã lỗi thời. Các cụ, mợ nghiên cứu kĩ các phương án TS ĐH sẽ thấy rõ điều đó.
2 mợ nói đều có ý đúng. Công hay tư thì cũng tuỳ trường tuỳ lớp. Ko phải công nào cũng tốt & cũng ko phải tư nào cũng kém. Công tư thì đều có tệp hs của riêng m. Nhưng ko phủ nhận dc là càng ngày chất lượng trường tư càng cải thiện rõ rệt. Sớm hay muộn khối tư sẽ vượt công.

Mỗi gđ lựa chọn đều phải tính toán dựa trên lực học, tài chính, mục tiêu... Đợt này e tham khảo nhiều ngừoi. Lung lay tư tưởng phết ạ. :D Chắc e cũng bỏ công thôi. Nếu trượt chuyên chạy sang tư.

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Em đang muốn vào dân lập Hoàng Cầu gần nhà
Mà thấy họ bảo năm ngoái cũng lấy mỗi môn 6,5 điểm. Cao thật ! Dân lập không tiếng tăm gì đấy ạ

80Bê

Xe buýt
Con em năm nay cũng thi c3 theo em biết thì thường sẽ chia như thế này.
Với hệ công lập
- Cao nhất là các trường khối chuyên. Tuyển sinh không phân biệt vùng, cái này gia đình nào thi chắc có kế hoạch từ lớp 7,8 hoặc sớm hơn vì dạng đề khác. Mặt bằng các cháu cao đến rất cao. Không bị tính vào 3 nguyện vọng.
Các trường nhóm 1
Chu thường, PĐP, KL, VĐ, TL... Thường các bạn top 10 ở lớp thường mới dám đăng ký. Phổ điểm 41-43. Điểm điển hình 9.9.8 thì vào.
Các trường nhóm 2 BM, CG, XĐ... NV2 của top 10 và NV1 của nhóm khá. Phổ điểm 38-40. Điểm điển hình 8.8.8 là vào.
Các trường nhóm 3. NV1 của nhóm cận khá, NV2 của nhóm khá. Phổ điểm 34-37. Điểm điển hình 8.7.7 là vào.
Các trường nhóm ngoại thành là NV2, NV3 của nhóm trên.
Trường tư tùy thuộc vào địa bàn và giá tiền, mục tiêu gia đình thì đa dạng hơn.
Hệ chuyên ôn kiểu LTV
Hệ song bằng, Cam, A-level
Hệ môi trường tốt
Hệ có bằng cấp 3 :D
....
Trường công (trừ nhóm chuyên). Nếu có nhu cầu học ĐH trong nước từ nhóm 2 đến nhóm 1 đều phải học ngoài giờ lên lớp. Vào đại học rất dễ, con bạn e năm ngoái ở mức chấp chới trượt tốt nghiệp c3 vẫn học Đại học như thường. Có điều các cụ nên cân nhắc học xong ĐH thì làm gì vì đại học là đi học nghề chứ không phải đi học lấy kiến thức phổ thông. Vài chia sẻ của e do phải tìm hiểu cho F1.
Cụ có thông tin trường Nguyễn Bỉnh Khiêm ở cầu giấy và Phan Huy Chú ở Huỳnh thúc Kháng chia sẻ em với. Nhân tiện khu Đống đa, Ba đình có trường nào tốt.

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Cụ có thông tin trường Nguyễn Bỉnh Khiêm ở cầu giấy và Phan Huy Chú ở Huỳnh thúc Kháng chia sẻ em với. Nhân tiện khu Đống đa, Ba đình có trường nào tốt.
Phan Huy Chú toàn siêu sao, tháng này vừa công bố các em trungd tuyển toàn đc giải thi Quốc gia với TP và tiếng Anh.
Còn khó hơn nhiều công lập thì phải

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Phan Huy Chú thì cực khoai. 7 ielts và 7 kỳ giỏi là đỗ :D

Mytv

Xe điện
Phan Huy Chú toàn siêu sao, tháng này vừa công bố các em trungd tuyển toàn đc giải thi Quốc gia với TP và tiếng Anh.
Còn khó hơn nhiều công lập thì phải
Hình như điểm đầu vào năm ngoái theo hình thức điểm thi 10 là 40,5. Cũng khá cao ngang với các trường đầu tốp 2. E thấy bên PHC khá coi trọng NN. Áp dụng nhiều chứng chỉ vào phương án tuyển sinh

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Chọn trường cấp 3 khá quan trọng vì tuổi này môi trường bạn bè ảnh hưởng khá lớn đến học tập và tính cách lối sống, vì vậy cụ nên cân đối giữa khoảng cách (gần nhà) và chất lượng trường
Nên ưu tiên chất lượng trường hơn khoảng cách , dĩ nhiên ko nên xa nhà quá.

Hp007hp

Xe buýt
Giờ em thấy cứ có chứng chỉ Ielts điểm tầm 6.5 là đỗ hết tất cả các trường đại học công lập lẫn du học, thi tốt nghiệp THPT chỉ cần 5 điểm mỗi môn thôi.
Vấn đề chỉ là ở chỗ muốn có học bổng hay không ạ.

Và lớp 10 hiện nay thì cũng có nhiều sự lựa chọn ạ.
Mợ dạy TA ah? Sao mợ đẩy 6,5 nó lên quan trọng số 1 thế?
Mợ cho xin số liệu về cái này xem đúng ko: “IE 6,5 đỗ hết tất cả các trường đại học công lập lẫn du học, thi tốt nghiệp THPT chỉ cần 5 điểm mỗi môn thôi.”
Chém nó phải thực tế, e thấy mợ rất nhiều lần phát ngôn có IE là đỗ dh.

just for fun

Xe lăn
F1 nhà cháu năm nay lên lớp 8 mà cháu đã phải lo sốt vó từ bây giờ. Do toán văn nhân đôi nên chiến lược của cháu hiện như sau:
1. Toán- đầu tư từ bây giờ, thuê 1 thầy giáo có kinh nghiệm ôn thi dạy online 1-1, thầy ở quê nhưng dạy khá nhiều các bạn vào chuyên, thành tích học sinh khá tốt. F1 nhà cháu từ 5-6 đã vực lên được 8 ổn định, thỉnh thoảng 9 điểm, hiện mấy bài nâng cao thì F1 vẫn auto bỏ làm vì bản thân bạn ấy vẫn tự kỷ ám thị là ko làm được + với tính cẩu thả nên vẫn rơi điểm ở các câu dễ.
2. Môn Văn: Học thêm 1 tuần 1 buổi với 1 nhóm nhỏ, chủ yếu là để phụ huynh nắm được phương hướng và hướng dẫn F1 viết bài ở nhà, cô giáo sẽ chấm và nhận xét những điểm được và chưa được. Cái này cháu cũng đang cân nhắc học online 1 nhóm tầm 3-4 bạn cho rẻ, cũng đang muốn tìm một cô giáo có kinh nghiệm ở quê, nếu cụ mợ nào biết thì giới thiệu cho cháu với.
3. Tiếng Anh: Hiện nay F1 nhà cháu đang học ở trường và tự học món này, cứ làm theo tài liệu và mẹ chấm theo đáp án. Cứ làm hết mấy quyển sách thì chắc cũng cầm về được 7-8 điểm. Nhưng cái này chắc mẹ phải hết sức kiên trì.
Không biết cccm đã có con thi đỗ vào cấp 3 có kinh nghiệm gì xin chia sẻ ạ.