[Funland] Trượt cấp 3 Hà Nội thì vào trường nào uy tín

banmotnucuoi

Xe lăn
Gần kim liên em thấy có hội HAS đầu tư chuyên nghiệp phết, ko biết chất lương thế nào

TorienT

Xe container
Đầu bài là con cụ ý 7.7.4 mà các cụ. Chứ A-level hay SAT 1500 thì nói làm gì.

TorienT

Xe container
Con em năm nay cũng thi c3 theo em biết thì thường sẽ chia như thế này.
Với hệ công lập
- Cao nhất là các trường khối chuyên. Tuyển sinh không phân biệt vùng, cái này gia đình nào thi chắc có kế hoạch từ lớp 7,8 hoặc sớm hơn vì dạng đề khác. Mặt bằng các cháu cao đến rất cao. Không bị tính vào 3 nguyện vọng.
Các trường nhóm 1
Chu thường, PĐP, KL, VĐ, TL... Thường các bạn top 10 ở lớp thường mới dám đăng ký. Phổ điểm 41-43. Điểm điển hình 9.9.8 thì vào.
Các trường nhóm 2 BM, CG, XĐ... NV2 của top 10 và NV1 của nhóm khá. Phổ điểm 38-40. Điểm điển hình 8.8.8 là vào.
Các trường nhóm 3. NV1 của nhóm cận khá, NV2 của nhóm khá. Phổ điểm 34-37. Điểm điển hình 8.7.7 là vào.
Các trường nhóm ngoại thành là NV2, NV3 của nhóm trên.
Trường tư tùy thuộc vào địa bàn và giá tiền, mục tiêu gia đình thì đa dạng hơn.
Hệ chuyên ôn kiểu LTV
Hệ song bằng, Cam, A-level
Hệ môi trường tốt
Hệ có bằng cấp 3 :D
....
Trường công (trừ nhóm chuyên). Nếu có nhu cầu học ĐH trong nước từ nhóm 2 đến nhóm 1 đều phải học ngoài giờ lên lớp. Vào đại học rất dễ, con bạn e năm ngoái ở mức chấp chới trượt tốt nghiệp c3 vẫn học Đại học như thường. Có điều các cụ nên cân nhắc học xong ĐH thì làm gì vì đại học là đi học nghề chứ không phải đi học lấy kiến thức phổ thông. Vài chia sẻ của e do phải tìm hiểu cho F1.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Giờ sắp hết thời dốt mới học tư rồi, giờ là nghèo mới học công cụ ak (trừ chuyen). Nên nếu có tiền thì k gì phải lo lắng. E thấy tư dạy chất lượng thật sự và hs tư nhieu ban khá đỉnh chứ k phải trượt công mới học đâu (dĩ nhiên cũng có tp dốt học tư và trường tư top dưới).

Chỉnh sửa cuối:

nad_1996

Xe hơi
Con em học không tốt phải tìm trường tư. Trường tốt thì thiếu đạn và trường đủ đạn thì ko muốn cho học. Ko biết phải làm sao nữa. E buồn cho cái đất Hà thành

safenoodles

Xe cút kít
Thấy hướng dẫn nộp qua app nên e chỉ mới nộp hồ sơ qua app thôi. Mà học vinschool ocean park thì xa quá. E thì đang mong metropolis hoặc time cỉty cho gần nhà bác ạ
Dạ vâng ạ.
Nếu gần nhà thì đỡ tốn tiền xe buýt ạ.
Nhưng em sợ hai trường gần nhà bác không còn chỗ.

TorienT

Xe container
Em chia sẻ kinh nghiệm cá nhân khi kiểm tra kiến thức F1.

1. Yêu cầu F1 hệ thống toàn bộ kiến thức lớp 9 ( không nhìn tài liệu). Sau khi tự hệ thống kiến thức nếu hệ thống tốt nghĩa là nắm được kiến thức nền và chắc chắn đạt điểm 7 trở lên. Như vậy là có thể vào trường công nhóm 3.
2. Yêu cầu F1 phân tích đề thi mẫu. Nhấn mạnh là phân tích chứ không phải làm ạ. Nếu F1 có thể phân tích tốt (90%) đề nghĩa là điểm F1 trên 8. Có thể chắc chắn vào trường nhóm 2 và có thể vào trường nhóm 1.
3. Để chắc chắn vào trường nhóm 1 và yêu cầu thi chuyên thì phải có khả năng giải những bài khó để trên 9. Cái này phụ thuộc vào tố chất và quá trình luyện và nắm bắt dạng đề.
....
p/s: Dù học chuyên, công hay tư thì để học các bạn ấy cũng cần nắm chắc kiến thức cơ bản và có khả năng vận dụng kiến thức. Vì vậy em nghĩ cứ giỏi thì căn bản ở đâu cũng sẽ giỏi. Chỉ là giỏi và giỏi hơn nữa hay không thôi, cái này thì do môi trường và gia đình quyết định.

safenoodles

Xe cút kít
Giờ sắp hết thời dốt mới học tư rồi, giờ là nghèo mới học công cụ ak (trừ chuyen). Nên nếu có tiền thì k gì phải lo lắng. E thấy tư dạy chất lượng thật sự và hs tư nhieu ban khá đỉnh chứ k phải trượt công mới học đâu (dĩ nhiên cũng có tp dốt học tư và trường tư top dưới).
Em đồng quan điểm với mợ về việc này.
F1 nhà em học ở Vinschool từ lớp 6 đến giờ, con trưởng thành và tự tin lắm ạ, học cũng tốt.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Em đồng quan điểm với mợ về việc này.
F1 nhà em học ở Vinschool từ lớp 6 đến giờ, con trưởng thành và tự tin lắm ạ, học cũng tốt.
Bạn bé e đang cho thi vào Vin hệ Cam mà khả năng k đỗ. E k nghĩ là vào khó thế nên chả ôn luyện gì. Đầu vào yc cao ngoài sức tưởng tượng của e luôn mợ ak. Trước e định hướng trường chuyên lớp chọn nhưng giờ e thay đổi và e muốn học hệ Cam mà khả năng con k đc học.

Mytv

Xe điện
Bạn bé e đang cho thi vào Vin hệ Cam mà khả năng k đỗ. E k nghĩ là vào khó thế nên chả ôn luyện gì. Đầu vào yc cao ngoài sức tưởng tượng của e luôn mợ ak. Trước e định hướng trường chuyên lớp chọn nhưng giờ e thay đổi và e muốn học hệ Cam mà khả năng con k đc học.
Có thể do bé nhà toét chưa làm những dạng bài cam bao h nên bé ko làm dc thôi. Con tớ trc cũng ko ôn luyện j, trc thi 1 tuần tớ cho làm qua. Kq thi ngon luôn. :D Chứ toán cam c1 ko khó đâu. Dễ hơn toán hệ việt cùng cấp nhiều đó.

C2 cũng vậy. Vừa rồi con tớ có tham gia thi hb. Mấy bạn học hệ việt học tốt cả toán lẫn tiếng anh thi cùng. Ko làm dc nổi 1/2. Kq toàn quanh 20đ.

taiadau

Xe điện
Có thể do bé nhà toét chưa làm những dạng bài cam bao h nên bé ko làm dc thôi. Con tớ trc cũng ko ôn luyện j, trc thi 1 tuần tớ cho làm qua. Kq thi ngon luôn. :D Chứ toán cam c1 ko khó đâu. Dễ hơn toán hệ việt cùng cấp nhiều đó.

C2 cũng vậy. Vừa rồi con tớ có tham gia thi hb. Mấy bạn học hệ việt học tốt cả toán lẫn tiếng anh thi cùng. Ko làm dc nổi 1/2. Kq toàn quanh 20đ.
Cam Vin thì phần PV TA rất chất lượng và y/c rất cao cụ ạ. Con em thi vào lớp 6 Cam Vin hồi tháng 3 về bảo có mục họ cho nghe cả đoạn TA rồi bắt summarize lại, may nó cũng quen thuộc và TA cũng có khá chút nên ok. Mà thi đầu vào phần bài tập (Toán, TV, TA) biết kq luôn trừ phần bt giải toán bằng lời, bài văn viết và PV.

vihali

Xe container
Nhiều trường tư học phí tầm 15củ xét duyệt ko quá khó đâu cụ. Dù sao họ vẫn là dn thôi mà.

Lại gặp cụ đây rồi:D . Cụ luyện thêm bọn nhóc A-level này thì cụ thấy hs trường nào nổi trội hơn? Sb3 Am các con có ổn ko cụ?
Nổi trội hẳn thì không cụ ạ vì bên nào cũng có đứa này đứa nọ nhưng em tạm chia thành 2 thế này:
- Bọn học thuần trường QT: số hs đạt điểm A* nhiều
- Bọn SB: thi thoảng có đứa A*, còn đâu bình bình A, B.

Lý giải thì cũng dễ vì chương trình Cam xây dựng hợp lứa tuổi, cứ học chầm chậm trên trường rồi ôn tí là ăn điểm Bọn QT nó thế, học hàng ngày, kĩ năng đọc/học, kĩ năng riêng cho môn học (bảng biểu, đồ thị, phân tích tổng hợp số liệu...) biết sẵn hết rồi, khi đi ôn chỉ việc ôn những gì khúc mắc chỗ nào khó chút thôi. Bọn SB thì bị chia thời gian, học kiểu nhảy ngang sang, rồi học kiểu xôi đỗ đâm ra kiến thức, kĩ năng thủng lỗ chỗ. 2 năm đầu dạy SB vất vả nhưng cái hội SB2 lên SB3 em thấy bắt đầu ổn rồi. Nó bắt đầu giống bọn QT là học những khái niệm ban đầu từ IGCSE rồi lên A-level, chuyển số êm nên điểm số cũng tốt hơn.

Đầu bài là con cụ ý 7.7.4 mà các cụ. Chứ A-level hay SAT 1500 thì nói làm gì.
Vâng, đầu bài là điểm kém, vào cấp 3 nào nhưng có cụ mở rộng phải chọn trường nào để vào ĐH top đầu nên câu chuyện lan man sang SAT, A-level cụ ạ :)

Pumzen

Xe ba gác
Giờ các trường PTTH công tên tuổi mở rộng xây dựng thêm vài phòng rồi nhận học sinh có nguyện vọng theo học trường mình, nhưng thiếu 1 vài điểm, trường vẫn nhận vào nhưng phải đóng học phí theo mức tương đương trường dân lập.
Nhà cháu nhớ ngày trước con bé nhà cháu học ở Chuyên NN, trường cũng mở 1-2 lớp kiểu thu phí cao như trên.

TorienT

Xe container
Nói thêm chút. Dự phòng nếu con em không du học học trong nước thì Bách Khoa luôn là lựa chọn đủ tốt. Em có ngó qua yêu cầu đầu vào của BK thì thấy khá ổn (tức là đánh giá tương đối toàn diện và đủ cho việc trở thành sinh viên) là Toán, Đọc hiểu, Tiếng Anh (quy đổi IE 6.5=10). 24/30 là chắc chắn vào tất cả các khoa. Những bạn đủ năng lực đi theo đường này e nghĩ cũng đủ năng lực đi theo đường khác thôi.

TorienT

Xe container
Vâng, đầu bài là điểm kém, vào cấp 3 nào nhưng có cụ mở rộng phải chọn trường nào để vào ĐH top đầu nên câu chuyện lan man sang SAT, A-level cụ ạ :)
Cá nhân em nghĩ đặt vấn đề "học trường nào để vào ĐH top đầu" có vẻ nó sai sai thế nào. Môi trường nào nó cũng có nhiều mức học sinh từ kém đến nhóm đầu, vào c3 tốt mà con mình đuối thì chỉ tổ chán học buông xuôi chứ nói gì vào được top đầu. Quan trọng bố mẹ đánh giá được đúng năng lực của con (và của cả gia đình) để có lộ trình phù hợp. Chứ cố một lúc 120% sức để vào trường tốt xong vào xung quanh toàn bọn mình có cố 150% cũng không bằng thì khổ lắm.

Taihoatu

Xe lăn
Kiểu gì chả đỗ cấp 3 một trường nào đó, nên cụ cứ bảo thằng cu cố gắng học hành để thi thố để vào trường đúng nguyện vọng đã, rồi sau đó tính tiếp