[Funland] Trượt cấp 3 Hà Nội thì vào trường nào uy tín

trungduong2211

Xe điện
Tầm tiền như vínchool thì có cả 1 rổ rải khắp hn. Cụ thớt hỏi hơi... thừa :D
Em tưởng nhiều trường tư tốt đều thi tuyển đầu vào hoặc xét tuyển thì cũng tiêu chí cao ngất ngưởng đâu có dễ ạ

vihali

Xe container
Không có số liệu số tổng số học sinh THPT VS. Nhưng với chi phí khá cao, mà tổng có 63 HS đạt A* - A thì không nhiều đâu cụ.

View attachment 7864687
Cụ bảo không có số liệu mà bảo không nhiều :( Cụ phải dựa vào tổng số của lứa đó chứ đưa ra tổng 49k cho cả 49 cơ sở thì 63 bị lép vế quá.

Thông tin là lứa đầu chỉ có 2 cơ sở của Vin có thôi. Mỗi nơi 2 lớp, khoảng 50, là tầm 100hs. Em xông xênh cho có thêm lớp dốt, cho thành 200 đi thì tỉ lệ thế là khá cao.

Đã thế, năm 2022 ĐHBK lấy tiêu chuẩn cao quá (lấy IB 45 thì ngáo quá vì max IB là 42, phải làm thêm 3 credits dự án nữa mới ra 45) chứ năm nay họ hạ tiêu chuẩn xuống rồi. Em xin gửi cái bảng năm nay 2023 dưới đây. Năm nay, hs Vin thiện chiến hơn nhiều. Em ban ngày dạy chuyên, tối dạy hội học QT (Vin, TH, ISV...SB Ams), em cho là 2 hội đều tốt ở lĩnh vực của chúng: chuyên thì thi kiểu VN tốt, hội QT thi kiểu chuẩn hóa tốt. Giờ thì có vẻ các thứ đang nghiêng về các kì thi ĐGNL, chuẩn hóa...

Suy nghĩ "bọn học QT ko có khả năng cạnh tranh ĐH top trong nước" em nghĩ lỗi thời rồi. Chúng chỉ cạnh tranh với nhau chứ bọn học trường công, kể cả chuyên là ko có cửa cạnh tranh với bọn QT bằng cửa A-level, IB, AP... Bọn vừa có tiền, có kĩ năng, tội gì ĐH top ko tuyển.

DurexXL

Tháo bánh
Con em học Nguyễn Bỉnh Khiêm

Ổn

vihali

Xe container
Cả hệ thống Vins khối 12 e k biếtcó tới vài trăm hay ngàn học sinh không? Mà có 26 em đạt A ở cả 3, 4 môn, trong khi cụ thớt lo f1 không vào nổi công lập, thì liệu vào c3 Vin có nằm trong nhóm đếm 2 lượt đầu ngón tay này không cũng là một vấn đề phải lo.
Em đang tranh luận với cụ PhongFood trên yêu cầu của cụ ấy là vào trường top và trên nhận định của cụ ấy là bọn Vin (xin mở rộng là bọn QT) ko cạnh tranh được. Cụ xem tiêu chuẩn của ĐH BK năm nay thì A, B là vào được khá nhiều ngành rồi. Các cụ soi thêm Ngoại thương, KTQD,...thì có nhiều cửa nữa.

Em ko hiểu cơ sở nào cho rằng con cụ chủ thớt ko vào nổi công lập, nếu ko vào Vin, mà vào trường công/tư học chtr VN thì khả năng cạnh tranh vào ĐH top lại cao hơn. Đã kém thì học đâu cũng sẽ khó cạnh tranh DHD top đầu thôi.

sắt con

Xe điện
P

Lý thái tổ với nguyễn khuyến ok ko bác. Còn phan huy chú điểm cao quá con e sợ với ko tới
Lý Thái Tổ ổn ạ, còn Nguyễn Khuyến em nghe mồm bạn em nó quảng cáo (con nó học đấy)
Kể ra còn có Tạ Quang Bửu chương trình đào tạo cũng tốt cho bạn nào xu hướng theo CNTT

hiep1750

Xe buýt
Trượt thì học trường đời thôi cụ :)) trường tốt dân lập họ cũng tuyển điểm cao, hoặc tốn rất nhiều tiền ko phải nhà ai cũng học đc, còn ít tiền mà điểm thấp thì ntn chắc cụ cũng biết chất lượng và môi trường ntn rồi

Chỉnh sửa cuối:

duongqua

Xe container
Tạ quang bửu hoặc Pheenika cũng đc cụ ạ

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Gen Z giờ ít tinh hoa hay sao. Em thấy mấy năm trước toàn các cháu tư vấn trường chuyên lớp chọn.

PhongFood

Xe điện
Cụ bảo không có số liệu mà bảo không nhiều :( Cụ phải dựa vào tổng số của lứa đó chứ đưa ra tổng 49k cho cả 49 cơ sở thì 63 bị lép vế quá.

Thông tin là lứa đầu chỉ có 2 cơ sở của Vin có thôi. Mỗi nơi 2 lớp, khoảng 50, là tầm 100hs. Em xông xênh cho có thêm lớp dốt, cho thành 200 đi thì tỉ lệ thế là khá cao.

Đã thế, năm 2022 ĐHBK lấy tiêu chuẩn cao quá (lấy IB 45 thì ngáo quá vì max IB là 42, phải làm thêm 3 credits dự án nữa mới ra 45) chứ năm nay họ hạ tiêu chuẩn xuống rồi. Em xin gửi cái bảng năm nay 2023 dưới đây. Năm nay, hs Vin thiện chiến hơn nhiều. Em ban ngày dạy chuyên, tối dạy hội học QT (Vin, TH, ISV...SB Ams), em cho là 2 hội đều tốt ở lĩnh vực của chúng: chuyên thì thi kiểu VN tốt, hội QT thi kiểu chuẩn hóa tốt. Giờ thì có vẻ các thứ đang nghiêng về các kì thi ĐGNL, chuẩn hóa...

View attachment 7864844

Suy nghĩ "bọn học QT ko có khả năng cạnh tranh ĐH top trong nước" em nghĩ lỗi thời rồi. Chúng chỉ cạnh tranh với nhau chứ bọn học trường công, kể cả chuyên là ko có cửa cạnh tranh với bọn QT bằng cửa A-level, IB, AP... Bọn vừa có tiền, có kĩ năng, tội gì ĐH top ko tuyển.
Vì không có con số HS cụ thể nên nó khó. Em thử ước lượng con số học sinh PTTH, tổng 43k/12 khối =3500 học sinh lớp 12. Em có lấy 1/2 số học sinh trên thì 1750 cháu. Với số học sinh PTTH trên mà có 63 cháu đạt A* - A thì không cao cụ.
CÒn chuyện HS bây giờ vào ĐH không khó. Nhưng vào trường ĐH nào? Khoa nào ngon? Thì không dễ.
P/s; Công nhận với cụ BK lấy hơi ngáo :D

Chỉnh sửa cuối:

vihali

Xe container
Vì không có con số HS cụ thể nên nó khó. Em thử ước lượng con số học sinh PTTH, tổng 43k/12 khối =3500 học sinh lớp 12. Em có lấy 1/2 số học sinh trên thì 1750 cháu. Với số học sinh PTTH trên mà có 63 cháu đạt A* - A thì không cao cụ.
CÒn chuyện HS bây giờ vào ĐH không khó. Nhưng vào trường ĐH nào? Khoa nào ngon? Thì không dễ.
P/s; Công nhận với cụ BK lấy hơi ngáo :D
Hihi, 63 là tính cho khóa đầu thôi và khóa đầu đó chỉ có 2 cơ sở đào tạo A-level thôi cụ. Thế thì 3500 hs cụ phải chia 49, rồi nhân 2, thì ra 150 hs. Em cho 200 như comment trên là rộng rãi cho cụ rồi đấy.

Mytv

Xe điện
Em tưởng nhiều trường tư tốt đều thi tuyển đầu vào hoặc xét tuyển thì cũng tiêu chí cao ngất ngưởng đâu có dễ ạ
Nhiều trường tư học phí tầm 15củ xét duyệt ko quá khó đâu cụ. Dù sao họ vẫn là dn thôi mà.

View attachment 7864844

Lại gặp cụ đây rồi:D . Cụ luyện thêm bọn nhóc A-level này thì cụ thấy hs trường nào nổi trội hơn? Sb3 Am các con có ổn ko cụ?

Mytv

Xe điện
Vâng nhà em cũng tính ko thi công, c3 học tư kiểu New cho nhàn thân. Nhìn sự thi cấp 3 công mỏi mệt quá. Lại tặc lưỡi cố đầu tư nốt 3 năm. NBK thì em cảm giác...hiền hiền, hài hòa, đúng là không có sự phá cách cụ nhể.
Hôm trc ngồi nc với mấy ngừoi bạn có con học TP, VĐ. Họ kêu tháng tổng cũng hết 5-6tr. E giật m hỏi sao học công j mà hết lắm thế? Bạn e nói học thêm nhiều. Nếu vậy thôi e chấp nhận bỏ gấp 2 cho con e học thẳng mịe nó tư. Học tiếp hệ cam. Cày luyện cái A-level giắt lưng rồi đi du học hay học trong nc cũng dc. ĐH trong nc hiện h có 8 trường (đều là trường tốp hết) tuyển sinh qua chứng chỉ A-level rồi:D

Mzc

Xe điện
Mất chút tiền ý cụ
Cháu e toàn vào cửa đó
Con cụ ấy còn sợ trượt trường công thì sức học cũng chỉ trung bình, đua vào trường khó làm gì cụ. Theo em với mấy trường hợp này nên chọn dân lập nhẹ nhàng vừa sức học thôi.

Ngoenn

Xe máy
Chắc tại xưa ít ai hỏi trường tư cụ ạ. Cu nhà e toán anh ok mà bị cái lết mãi văn cứ lẹt đẹt nhà e sợ nó ko đỗ. Mà giờ vào dân lập thì phải chọn trường ok tí chứ ko thì hại con mình.
Gen Z giờ ít tinh hoa hay sao. Em thấy mấy năm trước toàn các cháu tư vấn trường chuyên lớp chọn.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Thường thì có điểm cấp 3 nếu trượt thì đến nộp ngta nhận hay lại chọn từ cao xuống thấp vậy bác
Cụ nộp hồ sơ trước, họ xét học bạ là chính. Con nhà em đỗ công lập nhưng em cho học NBK cho đỡ áp lực

taiadau

Xe điện

View attachment 7864844

Cụ chuẩn quá, riêng bọn mà đạt điểm A* của A level thì học cái dek gì cũng giỏi... mà nói thật đội này hầu hết sẽ ko học ĐH trong nước mà sẽ tìm học bổng du học thôi. Nói trắng ra, học theo hệ A level thì mục tiêu học là du học vì ko ai bỏ số tiền quá lớn để học ĐH trong nước cả.
Riêng Vinschool, em đánh giá ct Advance là số 1 trong các trường dạy Cam bây giờ thích nhất là chỉ cần theo 1 hệ chứ ko như đội song bằng trường khác, khổ sở học cả 2 hệ mà chả để làm gì.