[Funland] Tủ bếp nhôm hay gỗ

quy la tien

Xe điện
em thấy gõ hay kể cả hương nam phi còn rẻ chán, nhiều loại gỗ cn hiện đại hay inox của hãng thương hiệu còn đắt hơn nhiều.
Gỗ Nam Phi thì thôi, em thật!phí tiền công.

agrimeco

Xe lăn

Embebandiem

Xe tăng
khuyên cụ tránh xa gỗ ra, những ng e biết giờ chả còn ai dùng gỗ nữa rồi. Vừa nặng, vừa mối, gọi là chơi thơi gian đầu thôi, chả để làm gì. Theo thời gian nó phục vụ mình chứ ko phải 10-20 năm nữa lại thay lại hết.
Loại nào cũng có ưu nhược điểm mà cụ.
Tủ nhôm thì chỉ được coi là hàng nội thất dân dụng bình thường
Còn đã chơi tủ gỗ, đặc biệt gỗ tự nhiên, thì người ta xếp nó vào loại Thủ Công Mỹ Nghệ rồi

nguyen_mai

Xe đạp
Nhà em tủ dưới khung thùng inox cánh acrylic, tủ trên mdf chống ẩm cánh acrylic. Cụ tham khảo nhé!

dinhsuu

Xe buýt
Nhà em trước dùng tủ bếp gỗ (gỗ thường thôi) sau ngấm nước mục lung tung chỗ chậu rửa bát. 2 năm trước em sửa nhà thay luôn tủ bếp nhôm, khung xương inox 304 nói chung ko đẹp sang như tủ gỗ nhưng được cái bền chắc, yên tâm ko bao giờ mục mối mọt :) , ưu điểm nữa là khung inox nên để đồ nặng vô tư ko phải nghĩ, hehe.

Neumann

Xe tải
gỗ đi cụ, inox thì rỉ cong vênh hở các nẹp trông kinh lắm. Còn nhôm giả gỗ thì đẹp nhưng tuỳ thợ chắc thi công không ngon thì lại như inox, ngon thì đắt hơn gỗ công nghiệp
Vậy là cụ chưa biết tủ bếp inox hiện nay như thế nào rồi. Người ta chỉ là thùng SUS304 phía trong, ngoài phủ gỗ (có thể gỗ sồi, gỗ tần bì,.. hay gỗ gì tùy thích), phụ kiện thì chơi hàng xịn cho nó bền và êm. Nhìn bên ngoài không biết được phía trong là thùng inox, phải mở cánh ra mới thấy. Loại tủ này chống chọi ẩm mốc tốt.

coolpix8700

Xe ngựa
Vậy là cụ chưa biết tủ bếp inox hiện nay như thế nào rồi. Người ta chỉ là thùng SUS304 phía trong, ngoài phủ gỗ (có thể gỗ sồi, gỗ tần bì,.. hay gỗ gì tùy thích), phụ kiện thì chơi hàng xịn cho nó bền và êm. Nhìn bên ngoài không biết được phía trong là thùng inox, phải mở cánh ra mới thấy. Loại tủ này chống chọi ẩm mốc tốt.
Phần tủ phía dưới giá bếp, chậu rửa nhà em cũng dùng khung i nốc. Ngoài gỗ phía trên đá,...
Khung i nốc giúp nối đất (dây nối đất đấu luôn vào khung) cho bếp điện!

AlexHEO

Xe tăng
Nếu chỉ có 2 lựa chọn là Nhôm/Gỗ thì em chọn Nhôm. Vừa hôm qua lướt Chíc chóc em thấy clip tư vấn làm tủ bếp bằng đá, cánh dùng nhựa... Nhìn cũng đẹp.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Với gia đình:
Tủ bếp dưới: thùng ván nhựa picomat, cánh mdf cốt xanh phủ melamine, laminate, acrylic, sơn chống xước tùy theo thiết kế;
Tủ bếp trên, tủ kho: thùng mdf cốt xanh, cánh mdf cốt xanh hoặc thường phủ melamine, laminate, acrylic, sơn chống xước tùy theo thiết kế. Em vote❗

Tủ gỗ thịt, có loại đắt, có loại rẻ. Nhưng với kiểu thời tiết ẩm ướt như ở ta, rồi bật điều hoà (không khí khô) dễ làm tủ cong vênh vì độ ẩm chệnh lệch đột ngột.

Thùng tủ inox thường, sơn tĩnh điện: đắt lòi, mà dùng lâu vẫn bị phòng phành do bong mối hàn. Để đẹp cánh vẫn phải gỗ nhựa hay mdf cốt xanh phủ sơn, melamine, laminate hoặc acrylic. Chỉ nên dùng nhà hàng có nguy cơ bị nước nhiều, phun rửa nước - hoá chất để đảm bảo tiêu vệ sinh nhà hàng.

Thùng tủ bếp dưới xây gạch rồi ốp (thường ốp gạch): không rẻ, tốn diện tích, phiền hà khi thay đổi, mất vệ sinh nếu ốp gạch đá (mạch vữa dễ ẩm mốc), ốp bằng vật liệu khác thì giá thành cao.

Tủ không những sạch đẹp phần bên ngoài mà bên trong khi mở cánh ra cũng phải đẹp, đặc biệt là sạch.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Với gia đình:
...
Tủ gỗ thịt, có loại đắt, có loại rẻ. Nhưng với kiểu thời tiết ẩm ướt như ở ta, rồi bật điều hoà (không khí khô) dễ làm tủ cong vênh vì độ ẩm chệnh lệch đột ngột.
...
Tủ nhà em hơn 7 năm rồi mà cánh vẫn khít, chẳng thấy chỗ nào bị cong hay bị vênh.
Tủ bếp nên em để mộc, không sơn. Trông lúc nào cũng khô ráo, sạch sẽ, kể cả những hôm nồm nhất!

coquay

Xe container
Nhiều lựa chọn lắm quan trong là bỏ bao nhiêu thôi full 1 bộ chỉ 15 20tr phổ biến tầm là 30tr còn đăt hơn thì vô vàn

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
em thấy gõ hay kể cả hương nam phi còn rẻ chán, nhiều loại gỗ cn hiện đại hay inox của hãng thương hiệu còn đắt hơn nhiều.
Gỗ gõ đã qua hấp sấy, gia công kỹ lưỡng bởi thợ tay nghề cao bây giờ cũng phải tầm 12 triệu/md tủ (chưa kể phụ kiện)
Với căn hộ TB thì cũng phải 80 - 100tr/tủ (đầy đủ phụ kiện) cụ ạ!

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xì hơi lốp
Tủ nhà em hơn 7 năm rồi mà cánh vẫn khít, chẳng thấy chỗ nào bị cong hay bị vênh.
Tủ bếp nên em để mộc, không sơn. Trông lúc nào cũng khô ráo, sạch sẽ, kể cả những hôm nồm nhất!
7 năm thì coi như mới, và có thể cụ ít dùng điều hoà ở phòng bếp, với lại cụ làm tủ bếp bằng gỗ cao cấp nhập khẩu đã xẻ mỏng và sấy tẩm tốt - giá khá cao.
Như em đã nói, độ ẩm ở xứ mình khá cao, khi dùng điều hoà thì độ ẩm thấp. Độ ẩm chênh lệch cao thấp rất dễ làm cho gỗ tự nhiên dễ cong vênh.

agrimeco

Xe lăn
Gỗ gõ đã qua hấp sấy, gia công kỹ lưỡng bởi thợ tay nghề cao bây giờ cũng phải tầm 12 triệu/md tủ (chưa kể phụ kiện)
Với căn hộ TB thì cũng phải trên dưới 100tr/tủ cụ ạ!
Gõ NP rẻ mà cụ, em đặt dưới NĐ chỉ tầm 8-9tr thôi, chưa tính phụ kiện hay khung inox.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Gõ NP rẻ mà cụ, em đặt dưới NĐ chỉ tầm 8-9tr thôi, chưa tính phụ kiện hay khung inox.
Nam phi tuỳ loại cụ ạ! Cũng là Gõ nhưng có loại đắt gấp 4 lần loại khác - chưa kể quá trình xử lý gỗ mất cả tháng trời.

Chỉnh sửa cuối:

uoat_LX

Xe điện
G ô gô ngã , gỗ .Cố tí cho nó sang.

agrimeco

Xe lăn
Nam phi tuỳ loại cụ ạ! Cũng là Gõ nhưng có loại đắt gấp 4 lần loại khác - chưa kể quá trình xử lý gỗ.
úi...loại đắt gấp 4 lần thì em chịu, em chỉ biết loại thông dụng vẫn đóng bàn ghế nội thất. Mà nếu đắt gấp 4 lần thì tìm mua gõ đỏ gia lai chắc cũng chỉ giá vậy thôi :)

Chào các cụ
Cháu định làm cái tủ bếp, đơn giản thôi, ngon bổ rẻ là được.
cháu đang phân vân tủ bếp dưới làm nhôm xingfa hay gỗ tự nhiên.
các cụ tư vấn giúp ưu nhượcđiểm , giá cả, độ sạch, kín, độ bền, vệ sinh, tiện dụng, lắp giá treo, để được đồ nặng lên mặt như máy rửa bát ( dự phòng).
Cảm ơn các cụ
Lịch sử loài người phát triển từ thời đại đồ đá đến đồ đồng rồi đồ sắt. Cụ cứ làm bằng inoxx cho tuân theo qui luật vận động của xã hội ạ.