[CCCĐ] Từ California qua Hawaii, Illinois đến Oklahoma

keeponlylove

Xe điện
Vườn rộng quá nên phải cắt cỏ bằng xe (lawn mower rider or riding lawn mower), ngồi lên lái chạy vòng vòng 2 tiếng cắt xong vườn trước và 2.5 tiếng cho vườn sau, nếu cắt bằng máy đẩy tay chắc phải mất 2 ngày :)

Oklahoma là một trong những bang thuộc tornado alley (vùng có nguy cơ đối đầu với lốc xoáy mỗi năm nhất là vào mùa xuân), để bảo vệ mạng sống ng dân thường đào hầm trong garage vừa đủ lớn để cả gđ chung xuống tránh lốc khi có còi báo động của tp nơi họ cư ngụ, nhà mình cũng ko ngoại lệ.

Vườn nhà bác bao nhiu m2 ạ :D

GHV

Xe máy
nhà cụ cắt cỏ bằng xe những 2h +2,5h thì rộng quá, e đẩy tay hơn 1h đã thấy oải lắm rồi.
đúng rồi bạn, vườn rộng 10.000m2 mà cắt bằng máy đẩy tay thì khi cắt xong là rụng 2 cái giò và tay luôn :)

GHV

Xe máy
Cái hầm này mua sẵn về đào và cho xuống hay phải thiết kế theo ô đào hả cụ
Hầm có sẵn và thường thì có 3 cở, loại nhỏ chứa đc 4 ng, loại trung 6 ng, loại lớn 8 ng, giá cả cũng mắc theo từng loại, khi mình mua hầm thì họ tính luôn cả tiền đào hầm và bỏ hầm vào (hầm bằng sắc thép nên năng lắm phải có máy câu nâng lên và bỏ xuống)

[youtube]https://www.youtube.com/watch?v=0-AD3sCQNA4[/youtube]

Hầm có sẵn và thường thì có 3 cở, loại nhỏ chứa đc 4 ng, loại trung 6 ng, loại lớn 8 ng, giá cả cũng mắc theo từng loại, khi mình mua hầm thì họ tính luôn cả tiền đào hầm và bỏ hầm vào (hầm bằng sắc thép nên năng lắm phải có máy câu nâng lên và bỏ xuống)

[youtube]https://www.youtube.com/watch?v=0-AD3sCQNA4[/youtube]
Hay quá cụ nhỉ, đúng xì tai Mẽo

Cali giá nhà lên kinh khủng lắm bạn ơi (100-300% luôn đó), dân Cali nói chung và dân SJ nói riêng mà có nhà là thành triệu phú đôla hết rồi :)
E không rõ là mua được nhà chưa, nhưng có vẻ o phải là triệu phú đâu vì cũng tiết kiệm cả chục năm mới dám về VN chơi

Nghe nói chính quyền Trump xiết chặt di dân và hạn chế visa nên giờ khó vô Mỹ lắm 2 bác ạ
Thấy lão ấy muốn sang mỹ nên em xúi đi du lịch rồi trốn ở bên đấy luôn. Riêng em thì không thích ở bên mỹ đâu ạ

keeponlylove

Xe điện
Cụ cho thêm hình ảnh nhà và vườn đi :D

SYRIA

Xe buýt
Ở mỹ cũng có hoa đào nhỉ. Phải công nhận cảnh đẹp, có điều kiện đi du lịch thì ngon nhỉ

Sicilia8x

Xe buýt
E kê dép hóng ảnh và chia sẻ cuộc sống Mỹ của Cụ chủ. E mới chỉ đc biết qua phim ảnh, ko biết hết đời có đc đặt chân vào đất Mỹ hay ko nữa. Mơ ước của e :D

Thuykorea

Xe máy
Sau khi tới thăm mấy ng bạn ở bang Oklahoma mình nhận thấy nhà đất ở đó quá rẻ nên khi trở về Chicago (bang Illinois) mình quyết định xin nghĩ việc và dọn xuống Oklahoma, mình và bạn sau 1 thời gian tìm kiếm chọn đc 1 căn nhà nhỏ nhưng đất rộng thênh thang 10.000m2 mà giá chỉ bằng 1/5 thậm chí 1/10 một căn nhà hạng trung bên Cali hay Chicago (nhà hạng trung bên Cali và Chicago dao động từ 1-2 triệu đôla).

Lúc mới dọn vô vườn chỉ có khoảng 30 cây sồi cao to, vài cây ăn trái còn lại 80% là cỏ xanh, sau gần 10 năm cần cù trồng cây và chăm sóc vườn giờ đã khởi sắc với khoảng 300 cây ăn trái, hoa và 1 số rau Việt (để nhớ vè quê nhà).

Oklahoma có bốn mùa rõ rệt, mùa xuân từ cuối tháng 3 đến cuối tháng 6 (khí hậu mát mẻ dể chịu dù năm nào cũng có bão và lốc xoáy), hạ 6-9 (nóng ko thua SG), thu 9-12 (mát mẻ, cây lá bắt đầu đổi sang vàng đỏ, có năm rất đẹp), và đông 12-3 (lạnh buốt thường là dưới 0 độ C, đôi khi có tuyết rơi đẹp ko thua Chicago hay vùng đông bắc, tuy nhiên lái xe đi làm rất nguy hiểm vì tuyết làm đường trơn trượt).

Mùa xuân là mùa đẹp nhất (dù cỏ và 1 số cây chưa kịp xanh) với các loại hoa đua nở, đào (nectarines), táo (crabapples), lê (flowering pears), mận (plums), mộc lan (magnolias), mai Mỹ (forsythias) & clematis.

Hoa Mộc lan đẹp quá ah.

BMW735

Xe tăng
Tháng 12 mà em sang đeens bác chơi nhé..

GHV

Xe máy
Cụ cho thêm hình ảnh nhà và vườn đi :D
Cám ơn các bác, cụ, mợ đã ghé thớt và động viên, ở đây đang là mùa thu mình tranh thủ dọn dẹp vườn trước khi mùa đông tới nên có khi trễ nãi trả lời các bạn. Đúng thật là mỗi vùng có các loại hoa, quả khác nhau nên các bạn ở VN sẽ thấy nhiều loại cây bên đây lạ mà ở VN ko có, cũng như bên đây mình muốn trồng các loại cây ăn trái (soài, mít, chôm chôm, na,...) như ở quê nhà mà ko đc, thôi thì trồng đc cây gì hưởng cây đó vậy :)

Thường thì mùa thu ở Oklahoma cây lá đổi màu ko đẹp như ở các vùng đông bắc (Connecticut, New Hampshire, Vermont, Boston, New York,...), tự nhiên năm ngoái chúng đổi màu đẹp đến bất ngờ :)

GHV

Xe máy
Tháng 12 mà em sang đeens bác chơi nhé..
Nếu bác ghé Oklahoma thì pm cho mình có gì mình trao đổi thêm thông tin, sẵn sàng tiếp đón bác chỉ tiếc là tháng 12 là mùa đông cây cối ngoài vườn "đi ngũ (hibernate)" nên rất lạnh (dưới 0 độ) và hầu như 80% cây trong vườn trơ cành trông ảm đạm lắm trừ khi có tuyết rơi nhiều thì lại rất đẹp (hên xui :) )