[Thảo luận] Từ chối đưa người bị nạn đi cấp cứu, lái xe Inova 30P 9551 thật đáng lên án.

kriss

Xe buýt
em nghĩ trong trường hợp này tốt nhất gọi xe cấp cứu vì chưa biết người bị nạn có bị chấn thương phần nào nữa không? Không nắm được mà bê họ lên có khi còn tệ hơn để nạn nhân nằm yên. Ở nước ngoài họ cũng phải hành động như vậy, chứ cũng không tự tiện động vào nạn nhân. Còn việc bác tài không dừng xe em cũng không bình gì vì ở VN cũng có nhiều lý do như sợ bẩn xe hoặc nhiều bác tài sợ tâm lý chở người bị nạn là xui hay gì gì đó. Ở đây theo em bác tài sợ, ngại hơn là vô cảm!

xauzai

Xe điện
Website
www.otofun.net
Xã hội có nhiều người đối xử với đồng loại thật tệ, những có không ít những tấm gương đáng noi theo.

Cách đây 2 năm, nếu không có anh lái xe taxi tốt bụng chắc có lẽ giờ này em không gõ được những dòng chữ này rồi ! chở em đi trong tình trạng thập tử nhất sinh, máu lênh láng hết cả xe, đưa em đến tận phòng cấp cứu rồi lặng lẽ ra về. Em không biết hãng mà cũng không nhớ biển số để cảm ơn, chỉ thầm nhủ một điều rằng mình vẫn sẽ phải sống tốt hơn.:)

hyundaipro

Đi bộ
Ông 30P... làm mất mặt người Việt quá !

kriss

Xe buýt
Xã hội có nhiều người đối xử với đồng loại thật tệ, những có không ít những tấm gương đáng noi theo.

Cách đây 2 năm, nếu không có anh lái xe taxi tốt bụng chắc có lẽ giờ này em không gõ được những dòng chữ này rồi ! chở em đi trong tình trạng thập tử nhất sinh, máu lênh láng hết cả xe, đưa em đến tận phòng cấp cứu rồi lặng lẽ ra về. Em không biết hãng mà cũng không nhớ biển số để cảm ơn, chỉ thầm nhủ một điều rằng mình vẫn sẽ phải sống tốt hơn.:)
ở đâu cũng có người này người kia mà cụ, cụ là 1 trong số ít người may mắn, nhưng em vẫn tin là còn rất nhiều bác tài tốt và rất tốt, mỗi tội chưa gặp được thôi

tungpr123

Xe buýt
mk xã hôi thấy đồng loại bị chết mà ko cứu

polizia

Xe container
Các bác lên án lái xe và đòi truy tố người ta thì nên tìm hiểu kỹ lại luật rồi hẵng phát biểu, đã có biết bao nhiêu topic tranh luận về việc nên đưa hay không nên đưa người bị tai nạn đi cấp cứu rồi.
Không thể truy tố người ta trong trường hợp này được và việc đưa đi cấp cứu hay không là tự nguyện chứ không bắt buộc nhé. Việc đưa người bị nạn đi cấp cứu là việc của xe cứu thương vì cấp cứu đâu chỉ có vác lên xe chở đến bệnh viện. Trong trường hợp khẩn cấp thì chỉ có công an chặn xe và yêu cầu trưng dụng xe để chở đi thì được và đương nhiên phải có công an lên ngồi cùng xe để đến viện thì vào làm chứng và làm các thủ tục còn lái xe thì đi về.
Bên nước ngoài xe ô tô nhiều như xe máy ở ta nhưng đố các bác chặn được xe để bế người ta đi cấp cứu được đấy.

nove211sco

Xe container
đáng lên án,cho lên xừ báo cho cộng đồng mạng đánh giá đi cụ ợ

pro8386

Xe tăng
Rồi sẽ có ngày ông lái Innova sẽ trong tình trạng này và chắc rằng không có ai đưa ông ta vào viện đâu.thật đáng lên án.

xeRAV4

Xe tăng
voka cụ, phục cụ có tinh thần vì cộng đồng

Khiếu Vân

Đi bộ
Cái này thì em gặp nhiều rồi các cụ ạh, 1 phần vì vô cảm, 1 phần vì tâm lý k muốn chở bệnh nhân đang bị thương ( hấp hối ) trên xe. hjx

home driver

Xe hơi
Chỗ đó gần ngay bệnh viện Thanh Nhàn. Sao không gọi xe bệnh viện đưa vào luôn nhỉ
Cụ chủ cũng giỏi nhỉ. Đang trong lúc nguy cấp cứu người mà vẫn photo được mấy kiểu

xera

Xe hơi
Thưa các cụ,

Em vừa chứng kiến một vài hành vi phải gọi là Vô Cảm với đồng loại của 1 lái xe Inova 30P 9551.

Chuyện xảy ra vào hồi 20h45' tối nay. Em đang bách bộ về nhà sau một chầu cafe với anh bạn, đến ngã ba Võ Thị Sau - Thanh Nhàn (Hà Nội) thì em thấy một chiếc xe buýt vừa mới va chạm với một bác tầm 50 tuổi đi xe máy. Nạn nhân bị bánh xe chèn vào cánh tay (chắc gẫy tay), đầu va xuống đường sưng húp mắt và đang nằm bất tỉnh, mọi người đang xúm xít quanh nạn nhân bàn tán, nhưng chẳng ai có ý định đưa nạn nhân đi bệnh viên. Em liền vào và yêu cầu lái và phụ xe buýt đưa ngay nạn nhân đi bệnh viện. Em chặn ngay 1 xe ô tô Inova biển 30P 9551 do một ông tầm 35 tuổi cầm lái và yêu cầu cho nạn nhân đi bệnh viện. Tuy nhiên, tay lái xe này kiên quyết từ chối và tìm mọi cách lách đi. Tiếp sau đó, em cũng yêu cầu 1 xe taxi nhưng cũng không thành công, đến xe taxi thứ 2 thì em và bác lái xe buýt kiên quyết chặn xe, mở cửa kính để đưa bệnh nhân đi bệnh viện cấp cứu.
Sau 10 phút, nạn nhân đã được đưa bệnh viện, hy vọng là nạn nhân chỉ bị chấn thương phần mềm thôi.

Em có mấy bức ảnh chụp nhanh để làm bằng chứng và để mọi người cùng lên án hành động vô cảm với đồng loại của lái xe 30P 9551 này.

Mời cụ chủ 1 chén.Nhưng sao không nói đến tài xế xe buýt, gây tai nạn thì phải ngay lập tức gọi cứu thương chứ.....Theo các cụ ai đáng trách hơn....

nguyenviet

Xe tải
Chỗ đó gần ngay bệnh viện Thanh Nhàn. Sao không gọi xe bệnh viện đưa vào luôn nhỉ
Cụ chủ cũng giỏi nhỉ. Đang trong lúc nguy cấp cứu người mà vẫn photo được mấy kiểu
Em phục cụ có tài "đọc lướt" nhanh quá. Cụ nên đọc chậm lại một chút rồi hẵng phán.
Mời cụ chủ một chén.

be_chanh

Xe tải
Website
www.bienqc.com
Cứu người cũng là tu nhân tích đức cụ chủ ạ. Nhiều khi họ cũng có lý do riêng ko tiện nói ra. Cái đó là tuỳ tâm tuỳ tính mỗi người thôi. Còn bảo truy tố thì truy tố cái gì, nhỡ chủ xe đang phi về đưa vợ đi đẻ thì sao? Trong xã hội thì số người tốt ít hơn nhiều với số người xấu. Trước đến giờ các cụ có thấy ai bị truy tố vì hành vi này chưa? Nó chỉ là đạo đức của lái xe thôi.

dangsaoviet

Xe điện
ngõ 70 Trương Công Giai- Phường D.Vọng_ Cầu Giấy
Các Cụ phán ngươi chủ xe innova vô cảm cung không sai. Nhưng có bao giờ các Cụ rơi vào tình huống như em chưa: trước đây em có đưa 1 bác trạc ngoài 50 tuổi đi trên dừong bị mấy thằng trẻ ranh bốc đầu rồi va phải. Nghĩ người ta đáng tuổi cha chú mình nên em gửi xe của bác ý vào quán nước rồi đưa bác ý vào viện E xem sự thể thế nao??? Chưa làm thủ tục cho bác ý xong( tại bác sỹ cháo hành kinh quá) thì con cháu bác ý vào, chảng nói chẳng rằng phang em nằm luôn...... Các bác sỹ ở Viện E không giải thích và can ngăn thì có lẽ có 1 giường cho em nằm cấp cứu luôn.
Nếu là các Cụ, các Cụ se xử lý như thế nào??? Em hỏi chân tình đấy.

dungce912

Xe điện
kriss nói:
em nghĩ trong trường hợp này tốt nhất gọi xe cấp cứu vì chưa biết người bị nạn có bị chấn thương phần nào nữa không? Không nắm được mà bê họ lên có khi còn tệ hơn để nạn nhân nằm yên. Ở nước ngoài họ cũng phải hành động như vậy, chứ cũng không tự tiện động vào nạn nhân. Còn việc bác tài không dừng xe em cũng không bình gì vì ở VN cũng có nhiều lý do như sợ bẩn xe hoặc nhiều bác tài sợ tâm lý chở người bị nạn là xui hay gì gì đó. Ở đây theo em bác tài sợ, ngại hơn là vô cảm!
Em nghĩ sợ bị ăn vạ, bị đánh, bị xxx gọi lên viết tường trình hơn là sợ bẩn xe, sợ xui

coolpix8700

Xe ngựa
Các Cụ phán ngươi chủ xe innova vô cảm cung không sai. Nhưng có bao giờ các Cụ rơi vào tình huống như em chưa: trước đây em có đưa 1 bác trạc ngoài 50 tuổi đi trên dừong bị mấy thằng trẻ ranh bốc đầu rồi va phải. Nghĩ người ta đáng tuổi cha chú mình nên em gửi xe của bác ý vào quán nước rồi đưa bác ý vào viện E xem sự thể thế nao??? Chưa làm thủ tục cho bác ý xong( tại bác sỹ cháo hành kinh quá) thì con cháu bác ý vào, chảng nói chẳng rằng phang em nằm luôn...... Các bác sỹ ở Viện E không giải thích và can ngăn thì có lẽ có 1 giường cho em nằm cấp cứu luôn.
Nếu là các Cụ, các Cụ se xử lý như thế nào??? Em hỏi chân tình đấy.
Mùng 4 tết năm nay em cũng gặp hoàn cảnh gần giống!
Đi trên đường thấy 1 ông xe máy chở vợ con do tránh 1 cái taxi phanh gấp (cũng vì 1 cái Altis đỗ phía trước) ngã quay ra vẫn còn nằm trên đường, vợ và con đang nằm bên rệ. Em dừng xe và chạy lại. 2 cái xe kia đều chạy đi, ôn xe máy dựng xe lên tà túm lấy em, rồi cứ hỏi: "Ông tính sao?". Em tức quá, quát lên: "vợ, con ông đang lăn ở rệ đường, sao chẳng quan tâm, lại định ăn vạ gì tôi". May lúc ấy trên đường không chỉ có mình em vì chỗ ấy khá nhiều nhà dân. Thấy dân xung quanh bắt đầu phản đối, ông ấy lại bắt lỗi em không giữ 2 cái xe kia lại... và đòi lấy CMND của em. Bỏ đấy em chạy lại chỗ đứa bé, may nó chỉ sợ chứ không sao, cho nên em rút tiền mừng nó 100K. Mụ vợ, quần bò mới rách hết ống vì chà trên mặt đường không nhận mà lại hỏi: "Chỉ có như thế sao?". Em bảo cả 2 vợ chồng: "Nếu không thấy đứa bé con thì dù ông bà có bị cán nát đầu tôi cũng chạy qua, tiền tôi mừng tuổi cho đứa bé này chứ ông bà thì có chết nhe răng tôi cũng chẳng thèm ném tờ 500 như mọi người vẫn làm!". Sau đó do dân xung quanh phản đối nhiều, cả 2 vợ chồng xúm vào xin lỗi và cảm ơn, em bỏ quay lại xe đi tiếp.
Sau sự việc ấy, em cứ tự nghĩ chắc là mình sẽ không bao giờ dừng lại ở những chỗ tai nạn như vậy. Các bác nghĩ xem, nếu đúng chỗ đó đường vắng, không có nhả dân xung quanh để họ chứng kiến tất cả sự việc?

Chỉnh sửa cuối:

dinhduc2011

Xe tải
các cụ lên án quá nhưng các cụ cho em hỏi là ở trên đây bao nhiêu cụ đã đưa người bị nạn đi cấp cứu rồi ạ , việc tốt ai cũng muốn làm nhưng nếu gặp phiền phức thì các cụ nghĩ sao

sudoku

Xe buýt
Hành động k chấp nhận được, cụ Ỉn 30P mà trên OF thì đề nghị tẩy chay