[Thảo luận] Từ chối đưa người bị nạn đi cấp cứu, lái xe Inova 30P 9551 thật đáng lên án.

hoanglee94

Xe tăng
Cụ có đưa tin thế nào thì cũng có dư luận 2 chiều, chiều nào cũng đúng. Nên thôi, cụ nghĩ là xe Innova vô tâm thì cụ cứ nghĩ vậy để trong đầu.... nhé :)

namhen

Xe buýt
Mọi người đã chặn xe rồi mà vẫn không chịu chở, không hiểu lúc đó là người nhà nó thì nó nghĩ như thế nào!

Taihoatu

Xe lăn
Đúng là con người bây giờ vô cảm thật

Cap dat ma an

Xe đạp
Tội nghiệp bác 2b quá, cái tay thế kia chắc phải cắt bỏ còn gì. Anh xe 30P vô cảm thật.

SPL

Xe container
Các bác lên án lái xe và đòi truy tố người ta thì nên tìm hiểu kỹ lại luật rồi hẵng phát biểu, đã có biết bao nhiêu topic tranh luận về việc nên đưa hay không nên đưa người bị tai nạn đi cấp cứu rồi.
Không thể truy tố người ta trong trường hợp này được và việc đưa đi cấp cứu hay không là tự nguyện chứ không bắt buộc nhé. Việc đưa người bị nạn đi cấp cứu là việc của xe cứu thương vì cấp cứu đâu chỉ có vác lên xe chở đến bệnh viện. Trong trường hợp khẩn cấp thì chỉ có công an chặn xe và yêu cầu trưng dụng xe để chở đi thì được và đương nhiên phải có công an lên ngồi cùng xe để đến viện thì vào làm chứng và làm các thủ tục còn lái xe thì đi về.
Bên nước ngoài xe ô tô nhiều như xe máy ở ta nhưng đố các bác chặn được xe để bế người ta đi cấp cứu được đấy.
Em cũng đồng quan điểm với cụ, nhiều vụ đưa đi đến viện tự nhiên mình lại thành người gây tai nạn, chưa gì đã bị gia đình họ đấm đá rồi quay ra bắt đền, lúc đấy ai đứng ra bảo vệ mình, công an thì không có. Vậy nên tốt nhất nếu có công an thì ok còn không thì cứ taxi với 115 mà gọi. Các cụ còn phải thông cảm có thể xe họ đang chở khách hoặc đi những công việc khác mà họ không thể, hay cũng có thể họ chỉ là lái xe thuê...Đừng nhìn phiến diện một bên thế, đưa người đi là tự nguyện chứ không phải là nghĩa vụ. Xã hội VN chính là xã hội tự mình làm hại mình thôi, mấy ai dám giúp đỡ người khác tận tâm để rồi mang tai bay vạ gió, đổ lỗi cho lái xe một phần thì xã hội phải 10 phần. Nó đâm vào mít mình khi mình dừng đèn đỏ vậy mà nó còn bắt đền mình đấy. Chúc mừng những bác may mắn đã được người tốt cứu giúp.

SmallRiver

Xe điện
Em ủng hộ việc làm của cụ chủ nhưng cũng không lên án cụ 30P, biết đâu cụ ấy đã từng làm phúc nhưng xúc phải tội rồi nhỉ!

biahoihanoi

Xe lăn
Chung quy là do cái luật của VN chả ra cái quái gì thành ra ai cũng sợ trách nhiệm. VD như bênh viện thì không cấp cứu nếu chưa nộp tiền vào viện, lúc đó lái xe tốt bụng còn nộp tiền hộ nhưng công an và người nhà nạn nhân hay nói những câu kiểu: ông không gây tai nạn thì sao lại đưa người ta vào viên? ông gây tai nạ mới nộp tiền cho bênh viện. Cứ tạm giữ xe lại chờ giải quyết. Có nhiều trường hợp tốt bụng cứu người giữa đường mà không tìm ra thủ phạm gay tai nạn lại bị công an cò quay nên dân sợ.

ớt đỏ

Xe tăng
Căn bệnh này bây giờ thành trào lưu rồi thì phải; mấy lần đi ctác cùng mấy anh hơn tuổi ở CQ đến đoạn có tai nạn là hô nâng kính, chốt cửa xe để khỏi bị ... gọi...
Buồn

Just.a.second

Xe buýt
Các bác lên án lái xe và đòi truy tố người ta thì nên tìm hiểu kỹ lại luật rồi hẵng phát biểu, đã có biết bao nhiêu topic tranh luận về việc nên đưa hay không nên đưa người bị tai nạn đi cấp cứu rồi.
Không thể truy tố người ta trong trường hợp này được và việc đưa đi cấp cứu hay không là tự nguyện chứ không bắt buộc nhé. Việc đưa người bị nạn đi cấp cứu là việc của xe cứu thương vì cấp cứu đâu chỉ có vác lên xe chở đến bệnh viện. Trong trường hợp khẩn cấp thì chỉ có công an chặn xe và yêu cầu trưng dụng xe để chở đi thì được và đương nhiên phải có công an lên ngồi cùng xe để đến viện thì vào làm chứng và làm các thủ tục còn lái xe thì đi về.
Bên nước ngoài xe ô tô nhiều như xe máy ở ta nhưng đố các bác chặn được xe để bế người ta đi cấp cứu được đấy.
Cái khác thì em không bàn, nhưng cái này thì không đúng đâu bác. Có trong luật GTĐB đấy.

Matizcoi

Xe cút kít
Em ko quan tâm nước ngoài họ làm thế nào, nhưng trong những trường như nài, lại ở VN thì như cụ nghĩ là chuẩn, em đã gặp nhiều trường hợp lái xe đưa bệnh nhân tới viện mà ko có xxx đi kèm, gặp người nhà bệnh nhân thì 10 ông hết 6 ông bị tỉn phủ đầu ....
Sau lên OF có mấy cụ tâm sự làm ơn mắc oán, tự nhiên phần buộc mình vô cảm lại nhiều hơn lên ....

kriss

Xe buýt
Em cũng đồng quan điểm với cụ, nhiều vụ đưa đi đến viện tự nhiên mình lại thành người gây tai nạn, chưa gì đã bị gia đình họ đấm đá rồi quay ra bắt đền, lúc đấy ai đứng ra bảo vệ mình, công an thì không có. Vậy nên tốt nhất nếu có công an thì ok còn không thì cứ taxi với 115 mà gọi. Các cụ còn phải thông cảm có thể xe họ đang chở khách hoặc đi những công việc khác mà họ không thể, hay cũng có thể họ chỉ là lái xe thuê...Đừng nhìn phiến diện một bên thế, đưa người đi là tự nguyện chứ không phải là nghĩa vụ. Xã hội VN chính là xã hội tự mình làm hại mình thôi, mấy ai dám giúp đỡ người khác tận tâm để rồi mang tai bay vạ gió, đổ lỗi cho lái xe một phần thì xã hội phải 10 phần. Nó đâm vào mít mình khi mình dừng đèn đỏ vậy mà nó còn bắt đền mình đấy. Chúc mừng những bác may mắn đã được người tốt cứu giúp.
đây mới chính là những con người thực tế, mới có thực trong cuộc sống, chứ còn mấy bác vào lên án lái xe thì em nghĩ là "chém gió" nhiều hơn là bức xúc, cứu người đúng là tự nguyện chứ không phải là nghĩa vụ. Các cụ cứ rơi vào tình huống đó đi, thử xem được mấy người ra tay cứu người hay chỉ là hô hào suông!

bmw318i

Xe tăng
Hành động này báo XXX có thể truy tố được rồi.

locpham.info

Xe buýt
Có thể truy tố lái xe đó đấy cụ ạ...
Tiện em chia sẻ thêm cho các cụ nhá : năm 2011 e có ông anh trai bị tai nạn(trấn thương sọ não ạ) gọi, chặn mấy cái xe ko được...nhìn thấy cái taxi kiên quyết chặn lại...anh tài cố tránh đi và định vượt...nhưng ko qua được nên tài xế taxi buộc phải cho lên xe...sau khi nên xe mới nhận ra nó là thằng em họ mình và ông anh trai mình là anh họ nó luôn...quả là trớ trêu

hoangdole

Xe buýt
Thông tin này phải gửi cho công an để truy tố ông Ỉn kia.
Tội này có thể hình sự được rồi.

học lái

Xe điện
Chúng ta phải lên án những hành động vô nhân tính này, trừ khi lái xe có việc khác cấp bách

Matizcoi

Xe cút kít
Tất cả các cụ đề nghị mang tay lái Ỉn ra truy tố cho em hỏi: lấy cái jì để đưa tay đấy ra truy tố thế ạ? Nếu tay ấy bảo phải về có việc cấp cứu người thân ở nhà, hoặc có sự vụ hệ trọng khác ko dừng được thì sao, bác nào thạo luật trả lời giúp em với, em cảm ơn.

Phong111

Xe hơi
Em thấy vấn đề chính ở đây là quan điểm của mỗi người thôi, đối với 1 số trường hợp đưa người bị nạn vào bệnh viện mà bị hiểu lầm (có thể bị đánh, bắt đền oan...) nhưng lương tâm cảm thấy thanh thản vì đã làm điều tốt. Nhưng honestly là e không có ý định đưa người bị tai nạn vào bệnh viện trừ trường hợp người bị tai nạn ở đồng không mông quạnh. Rất nhiều trường hợp mặc dù có lòng tốt nhưng người cưu vì thiếu hiểu biết về chuyên môn đã gây cho người bị nạn bị tổn thương nghiêm trọng hơn, do không biết cách sơ cứu or bế sốc bệnh nhân lên khiến tình trạng bệnh nặng hơn.

Em làm trong nghành y tế nên em cũng hiểu 1 chút, trong 1 lần e cũng trao đổi với bác sỹ ở bệnh viện VĐ về vấn đề này. Ông bác sỹ kể rằng có 1 lần ông í gặp 1 trường hợp bệnh nhân bị xương sườn chọc vào nội tạng, hỏi ra mới biết nguyên nhân chính là do bệnh nhân được đưa vào bệnh viện là nhờ 1 cụ cao to vạm vỡ bế + ôm + chạy vào bệnh viện, bình thường thì có thể chỉ bị rạn xương mà thội.

Chỉnh sửa cuối:

kriss

Xe buýt
Em thấy vấn đề chính ở đây là quan điểm của mỗi người thôi, đối với 1 số trường hợp đưa người bị nạn vào bệnh viện mà bị hiểu lầm (có thể bị đánh, bắt đền oan...) nhưng lương tâm cảm thấy thanh thản vì đã làm điều tốt. Nhưng honestly là e không có ý định đưa người bị tai nạn vào bệnh viện trừ trường hợp người bị tai nạn ở đồng không mông quạnh. Rất nhiều trường hợp mặc dù có lòng tốt nhưng người cưu vì thiếu hiểu biết về chuyên môn đã gây cho người bị nạn bị tổn thương nghiêm trọng hơn, do không biết cách sơ cứu or bế sốc bệnh nhân lên khiến tình trạng bệnh nặng hơn.

Em làm trong nghành y tế nên em cũng hiểu 1 chút, trong 1 lần e cũng trao đổi với bác sỹ ở bệnh viện VĐ về vấn đề này. Ông bác sỹ kể rằng có 1 lần ông í gặp 1 trường hợp bệnh nhân bị xương sườn chọc vào nội tạng, hỏi ra mới biết nguyên nhân chính là do bệnh nhân được đưa vào bệnh viện là nhờ 1 cụ cao to vạm vỡ bế + ôm + chạy vào bệnh viện, bình thường thì có thể chỉ bị rạn xương mà thội.
em đồng quan điểm với cụ

QUYNHCHI

Xe buýt
Số đông toàn chém gió và lên án ông lái xe IN, cao trào lên đỉnh điểm khi 1 số ý kiến còn đòi gửi bằng chứng cho lũ xxx để truy tố lái xe IN. Quá hài. Hài ở đây là chưa ai trong số họ rơi vào tình trạng bị oan và ăn vạ.
Tai nạn là điều không ai muốn. Em mà gặp trường hợp này thì em chỉ chở người bị nạn đến viện khi và chỉ khi có công an đi cùng. Nếu chưa có công an em nhất quyết xuống xe chờ công an đến và công an đề nghị thì em mới chở.

windys

Xe tăng
Hê hê, cũng tại cái nghèo mà ra các cụ nhỉ, nghèo nên dân trí thấp, nghèo nên cư xử không tình người với nhau, rồi xã hội cứ kéo nhau cả xuống.

Em cũng có đọc trên otofun này về trường hợp 1 bác đưa ng cấp cứu vào bệnh viện, cho 200k rồi đi ra, thì gặp luôn 3 chú công nhân cùng làm việc với bệnh nhân, đánh nhau với bác đưa vào, rồi báo công an, xe bị giữ ... Sau ng ta bắt được cái xe đâm vào nạn nhân ở đoạn đường trên, nên bác tốt bụng được minh oanh. Nhưng cũng mất gần 1 tháng để lấy xe ra thì phải.

thì biêt là ở Việt Nam mình nó thế, cho dù có thể có rắc rối xảy ra, hoặc va chạm, phiền toái .... nhưng em nghĩ các cụ cũng k nên vì thế mà đành lòng bỏ qua 1 người đang nằm dưới đất, được đưa sớm đến bv bao nhiêu thì mạng sống được bấy nhiêu ? Cố gắng thôi các cụ ạ, em phản đối những í kiến cụ nào bảo sợ phiền điều này điều kia mà k giúp nạn nhân.