[Thảo luận] Từ chối đưa người bị nạn đi cấp cứu, lái xe Inova 30P 9551 thật đáng lên án.

volume

Xe tăng
Xin lỗi cu/mợ, sự vô cảm trong trường hợp này đôi khi có lợi cho chính bản thân lái xe.
Kể cả người nhà mình có bị tai nạn thì cấp cứu đúng cách mới cứu được người, đôi khi sự nhiệt tình của những người có mặt tại hiện trường vụ tai nạn lại là tác nhân chính góp phần tăng nặng chấn thương cho người bị tai nạn.
Bên cạnh đó, nếu bị ăn vạ trong trường hợp này thì các cụ/mợ có đứng ra bảo vệ cho người lái xe NHIỆT TÌNH ĐƯA NGƯỜI BỊ NẠN VÀO VIỆN không, hay cũng chỉ ủng hộ bằng cách chém gió trên diễn đàn?
Em chẳng quen mà cũng chẳng biết lái xe IN trong top này, nhưng ít nhất em cũng đã gặp 2 vụ tương tự và cũng mất khá nhiều thời gian với công an Thanh Hóa và Nha Trang.
Với em, đồng ý đưa người bị nạn đi cấp cứu nhưng phải có công an đi cùng, nếu người dân đi cùng thì em nhất quyết không đi. Nếu đi cùng người dân, sau khi đưa người bị nạn vào cấp cứu và họ đi về, bác sĩ chỉ cứu người khi có người nhà (hoặc có đứa đứng ra đóng tiền tạm ứng viện phí). Trong trường hợp này bác sĩ chỉ tóm ông lái xe. Nếu tóm được ông lái xe thì người nhà người bị nạn nếu bình tĩnh thì không sao nhưng nếu thiếu sự bình tĩnh thì hậu quả khôn lường. Em chưa nói đến công an, thấy tai nạn là xông vào thịt thằng lái ô tô đã, vì "nó giàu nên mới mua được ô tô, xe máy" (copy câu nói của anh Thanh)
Cái cụ (mợ) nói thì em nghĩ ai cũng biết cả.

ARTCOOL

Xe tải
Từ chỗ đấy vào viện thanh nhàn có mấy trăm mét mà lái xe cũng từ chối thì em nghĩ lái xe này ko có trái tim, bó tay

viciv

Xe buýt
em nghĩ trong trường hợp này tốt nhất gọi xe cấp cứu vì chưa biết người bị nạn có bị chấn thương phần nào nữa không? Không nắm được mà bê họ lên có khi còn tệ hơn để nạn nhân nằm yên. Ở nước ngoài họ cũng phải hành động như vậy, chứ cũng không tự tiện động vào nạn nhân. Còn việc bác tài không dừng xe em cũng không bình gì vì ở VN cũng có nhiều lý do như sợ bẩn xe hoặc nhiều bác tài sợ tâm lý chở người bị nạn là xui hay gì gì đó. Ở đây theo em bác tài sợ, ngại hơn là vô cảm!
Vâng, ở nước ngoài thì đợi xe cấp cứu cụ ạ. Còn ở VN, cụ đã gọi xe cấp cứu lần nào chưa (số 115 ấy) ? E đã từng gặp một vụ tai nạn, người đi xe máy ngã, nằm bất tỉnh, em và mấy người gọi cấp cứu thì trả lời ngắn gọn rằng "đã hết xe, không biết lúc nào có". Lúc đó, lại có một xe cấp cứu tắt còi đèn ưu tiên chạy qua, em đọc luôn biển số và bảo gọi xe đó quay lại, và lại được trả lời rằng "xe đó đang đi công chuyện khác". Thế là đành chặn taxi, cũng đến cái thứ hai mới dừng (vì có ông cầm nửa viên gạch đứng chặn đầu xe).

Nokobit

Xe hơi
Website
www.dtm.com.vn
Đúng là khi gặp tai nạn thì nên trợ giúp người bị nạn thì tốt có tinh thần vì cộng đồng hơn, nhưng thực lòng cũng không thể trách bác tài được, người ta sợ, người ta không tự nguyện, người ta bận việc này việc nọ gì đó chẳng hạn,... nhưng có một điều sự thực mà ai cũng nhận ra đó là xã hội chúng ta càng ngày càng phát triển theo kiểu mạnh ai nấy sống, "mày chết kệ mày bố vẫn sống khỏe là được", âu cũng là hệ quả của một chế độ người dân bị cưỡi đầu cưỡi cổ đến mức chai lì cảm xúc rồi.

vam

Xe buýt
em thấy các cụ có vẻ lạm dụng cái từ "vô cảm" quá thể đáng, các cụ phải chấp nhận một thực tế là nếu có vấn đề gì ở ngoài đường, gặp được người tốt giúp thì đó là điềm lành đến với mình còn người ta không giúp thì ta cũng không thể trách họ được. Em thấy các cụ nêu lên các tình huống tại sao không giúp người bị nạn là có thực chứ không phải là nguỵ biện.
cụ nói chuẩn. Vấn đề chỉ là may hay ko may thôi, ko thể trách ai được. Một số cụ đòi truy tố người ta đúng là trên internet nên gào to thế ra đời gặp trường hợp đó xem có dám dừng lại không.

tranphong79

Xe điện
Có thể cụ tài 30P 9551 cũng có việc gì quan trọng thì sao? Mà em hỏi thật là bao nhiêu cụ cmt trong topic này sẵn sàng đưa nạn nhân đi nếu gặp trường hợp như thế này? Em hỏi thật, mong các bác có trả lời thì trả lời thật chứ dừng chém gió bởi chém gió thì dễ chứ làm thì ngoài thực tế chỉ đếm trên bàn tay

vua_luoi

Xe điện
Em thấy nhiều cụ lên án quá. Ấy vậy mà toàn thấy các cụ kể chuyện gặp rắc rối, thậm chí là phiền phức mệt mỏi khi đưa người bị nạn vào, chả thấy cụ nào kể chuyện bản thân tự nguyện đưa người bị nạn đi cấp cứu.
Lên án suông thì dễ lắm.

taducanh

Xe buýt
Các bác lên án người ta như vậy là không đúng.Ai mà chẳng ngại trong TH này.Thứ nhất nếu họ chết trên xe khi chở đên BV thì rất xúi quẩy.Hơn nữa ở VN khi chở đến BV nhiều người nghĩ ngay là họ gây tai nạn.Hồi trước có lần em chở 1 bà chị tai nạn vào viện,lúc sau người nhà họ đến ,ông anh của họ nghĩ em lf người gây tai nạn lao vào chửi và đánh mình .Mình lé được và thọi ông luôn.BV ra can ,sau đó GD họ mới biết là mình có lòng tốt.Ông kia xin lỗi mình nhung ko tuoi cuoi cho lắm.Chắc do ăn đấm bị xưng mặt.Từ đó em nghiệm r rằng lần sau thì báo công an gt để họ giải quyết.

LongViwase

Xe đạp
Trường hợp này làm em nhớ đến 1 trường hợp em bé bị kính rơi vào người gây chảy máu, ko ai đưa vào viện cả chỉ băng bó qua loa cuối cùng đã tử vong vì mất máu cấp trong khi chỉ cần đưa đến bệnh viện là cứu được ( cũng đã đc đăng trên VN express ). Chuyện này tùy vào lương tâm mỗi người nhưng thử nghĩ người nhà mình mà vào trường hợp này thì thế nào ? Ai ném em thì ném chứ em thấy bác lái inova vô cảm quá.

bangpt

Xe tải
Xin lỗi cu/mợ, sự vô cảm trong trường hợp này đôi khi có lợi cho chính bản thân lái xe.
Kể cả người nhà mình có bị tai nạn thì cấp cứu đúng cách mới cứu được người, đôi khi sự nhiệt tình của những người có mặt tại hiện trường vụ tai nạn lại là tác nhân chính góp phần tăng nặng chấn thương cho người bị tai nạn.
Bên cạnh đó, nếu bị ăn vạ trong trường hợp này thì các cụ/mợ có đứng ra bảo vệ cho người lái xe NHIỆT TÌNH ĐƯA NGƯỜI BỊ NẠN VÀO VIỆN không, hay cũng chỉ ủng hộ bằng cách chém gió trên diễn đàn?
Em chẳng quen mà cũng chẳng biết lái xe IN trong top này, nhưng ít nhất em cũng đã gặp 2 vụ tương tự và cũng mất khá nhiều thời gian với công an Thanh Hóa và Nha Trang.
Với em, đồng ý đưa người bị nạn đi cấp cứu nhưng phải có công an đi cùng, nếu người dân đi cùng thì em nhất quyết không đi. Nếu đi cùng người dân, sau khi đưa người bị nạn vào cấp cứu và họ đi về, bác sĩ chỉ cứu người khi có người nhà (hoặc có đứa đứng ra đóng tiền tạm ứng viện phí). Trong trường hợp này bác sĩ chỉ tóm ông lái xe. Nếu tóm được ông lái xe thì người nhà người bị nạn nếu bình tĩnh thì không sao nhưng nếu thiếu sự bình tĩnh thì hậu quả khôn lường. Em chưa nói đến công an, thấy tai nạn là xông vào thịt thằng lái ô tô đã, vì "nó giàu nên mới mua được ô tô, xe máy" (copy câu nói của anh Thanh)
Em đồng ý với ý kiến của Bác. Nhiều khi nhiệt tình quá chưa chắc đã tốt Nên cần gọi cho cấp cứu và công an ngay. Nếu không có công an cùng đi thì em cũng không dám chở.

2 tai 8 banh

Xe container
Một số cụ lại còn đặt câu hỏi là nếu rơi phải người nhà mình thì sao, với em thì chả sao cả vì sống ở Việt Nam nó thế, nếu có chửi thì em chửi cái chế độ, chửi chính quyền cấp cao quy hoạch chả ra cái gì để dân khắp nơi đổ về Hà Nội khiến nó quá tải dẫn đến các dịch vụ đều yếu kém, chửi cái sở Y Tế không có đủ xe cứu thương... chứ em không trách gì người không dừng xe.
Bây giờ đặt tình huống khác là người nhà các bác bị tai nạn nằm đó, có mấy người nhiệt tình bê đi viện, đến nơi bác sỹ bảo bị liệt rồi vì chấn thương cột sống, nếu có nhân viên y tế bó nẹp cố định đúng cách đưa đi thì sẽ không sao.... Vậy thì lúc đấy các bác cảm ơn đám người đưa đi cấp cứu hay là trách họ đây ???
em rất đồng ý quan điểm của cụ.
Nhiệt tình + kém hiểu biết = Đại Phá Hoại

2 tai 8 banh

Xe container
Chia sẻ với các cụ một câu chuyện vô cảm, chuyện đã cũ rồi, bên TQ, không phải VN mình:

Trên chuyến xe về quê, cô tài xế vô cùng xinh đẹp, hành khách vô cùng ngưỡng mộ. Vẻ đẹp của cô làm 3 tên lưu manh trên xe chạnh lòng, dục vọng nổi lên, 3 tên này đề nghị cô lái xe dừng lại, lôi cô xuống đường vào rừng để hãm hiếp, 30 hành khách lặng yên, không ai đừng lên bảo vệ cô gái. Cô tài xế chống cự quyết liệt, nhưng không lại được với 3 thằng to con. Dừng lại, không được làm càn! 1 hành khách đã đứng lên bảo vệ cô gái, nhưng ông ta chỉ là 1 ông già, tật nguyền. Ông xông lên, cứu cô tài xế, nhưng sức không đủ, ông bị chúng đánh 1 trận nên thân, 30 người còn lại vẫn không có hành động.

Rồi cô gái cũng trở về, lên xe với bộ dạng thê thảm vì bị 3 tên lưu manh hãm hiếp suốt 1 giờ. Ngay khi vào ghế lái, việc đầu tiên cô làm là đuổi ông già đã đứng ra giúp bênh vực mình, ông già bất bình, không chịu xuống. Ôi mình đứng ra bảo vệ cô ấy, lại bị đánh gần chết, kết quả là gì đây? Khi ông già không xuống, cô ra lệnh cho 3 tên lưu manh ném ông già và hành lý xuống đường, một nơi vắng vẻ và rừng núi, ông biết đi về đâu?

Chuyến xe tiếp tục

Khi xe lên dốc cao, mọi người nhìn xuống, ông già đang ở góc đường, trời đang tối, thương cảm quá. Xe bắt đầu xuống dốc. Ơ hay, cô tài xế thay vì giảm tốc lại tăng ga, xe đi vụt vụt và cô lái xe lao xuống thung lũng, kết quả là...
Kết quả là ... còn mỗi tác giả của câu chuyện này sống sót, vì mở đầu bằng chỗ đo đỏ của cụ chủ mà.

sondong

Xe điện
EM đọc qua tưởng 2 ông cùng bị chết...1 do tai nạn......1 do không chở....^#(^

Khonghieu

Xe container
Lều báo vẫn chưa hóng được tin này nhỉ, hay là chưa đủ yếu tố pháp lý?

nhimminh123

Xe hơi
Nhiều cụ chỉ nói được thôi chứ chả làm được đâu. Ngồi đây thì bảo người ta đáng lên an, những thử ngẫm lại mình xem đã làm được gì tương tự chưa?
Tại cái Avanta của CỤ mờ em ứ làm được gì [-O<

LuaGia

Xe tải
Vô cảm cũng đúng nhưng có đôi khi không thể trách lx được. Dân mình vốn tính ăn vạ, có khi vào viện thấy lx ở đó còn xử luôn ý chứ có ai thèm quan tâm đến đầu đuôi j đâu.

Khonghieu

Xe container
Vâng, ở nước ngoài thì đợi xe cấp cứu cụ ạ. Còn ở VN, cụ đã gọi xe cấp cứu lần nào chưa (số 115 ấy) ? E đã từng gặp một vụ tai nạn, người đi xe máy ngã, nằm bất tỉnh, em và mấy người gọi cấp cứu thì trả lời ngắn gọn rằng "đã hết xe, không biết lúc nào có". Lúc đó, lại có một xe cấp cứu tắt còi đèn ưu tiên chạy qua, em đọc luôn biển số và bảo gọi xe đó quay lại, và lại được trả lời rằng "xe đó đang đi công chuyện khác". Thế là đành chặn taxi, cũng đến cái thứ hai mới dừng (vì có ông cầm nửa viên gạch đứng chặn đầu xe).
Gạch chỉ có tác dụng xây nhà thôi cụ nhé. Không đánh thức được lương tri con người đâu.

XXeoMM

Xe điện
nơi có Biển và Em :c.............................:
Tưởng chủ thớt lấy xe đưa đi,nói thế ai chẳng nói được,nhiều khi rắc rối bỏ m.ẹ.
Các bác lên án lái xe và đòi truy tố người ta thì nên tìm hiểu kỹ lại luật rồi hẵng phát biểu, đã có biết bao nhiêu topic tranh luận về việc nên đưa hay không nên đưa người bị tai nạn đi cấp cứu rồi.
Không thể truy tố người ta trong trường hợp này được và việc đưa đi cấp cứu hay không là tự nguyện chứ không bắt buộc nhé. Việc đưa người bị nạn đi cấp cứu là việc của xe cứu thương vì cấp cứu đâu chỉ có vác lên xe chở đến bệnh viện. Trong trường hợp khẩn cấp thì chỉ có công an chặn xe và yêu cầu trưng dụng xe để chở đi thì được và đương nhiên phải có công an lên ngồi cùng xe để đến viện thì vào làm chứng và làm các thủ tục còn lái xe thì đi về.
Bên nước ngoài xe ô tô nhiều như xe máy ở ta nhưng đố các bác chặn được xe để bế người ta đi cấp cứu được đấy.
Em nghĩ giống bác này. Đã có nhiều trường hợp làm phúc phải tội nên cũng phải thông cảm cho người ta!

mr.ken_no1

Xe container
Sống trong cuộc sống, cần có 1 tấm lòng
Trong những TH này em chỉ có thể cmt được như vậy thôi.