[Thảo luận] Từ chối đưa người bị nạn đi cấp cứu, lái xe Inova 30P 9551 thật đáng lên án.

keomutvuive

Xe điện
Em cũng đồng quan điểm với cụ, nhiều vụ đưa đi đến viện tự nhiên mình lại thành người gây tai nạn, chưa gì đã bị gia đình họ đấm đá rồi quay ra bắt đền, lúc đấy ai đứng ra bảo vệ mình, công an thì không có. Vậy nên tốt nhất nếu có công an thì ok còn không thì cứ taxi với 115 mà gọi. Các cụ còn phải thông cảm có thể xe họ đang chở khách hoặc đi những công việc khác mà họ không thể, hay cũng có thể họ chỉ là lái xe thuê...Đừng nhìn phiến diện một bên thế, đưa người đi là tự nguyện chứ không phải là nghĩa vụ. Xã hội VN chính là xã hội tự mình làm hại mình thôi, mấy ai dám giúp đỡ người khác tận tâm để rồi mang tai bay vạ gió, đổ lỗi cho lái xe một phần thì xã hội phải 10 phần. Nó đâm vào mít mình khi mình dừng đèn đỏ vậy mà nó còn bắt đền mình đấy. Chúc mừng những bác may mắn đã được người tốt cứu giúp.
đồng ý với cụ. e cũng nghĩ thế nhưng không diễn đạt trôi chảy như cụ được

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Ơ.
Sao cụ chủ thớt không đưa người bị nạn đi bệnh viện cấp cứu ngay đi??? Nhỡ chít thời sao???
Thay vào đấy lại ngồi hót ở 4R thế này???
Khó hiểu quá :D

buicongchuc

Tháo bánh
Hành động của lái xe 30P 9551 phải bị lên án. NĐ 34 có chế tài xử phạt hành chính hành động này đấy. Em mời cụ chủ lý vodka!

laixechuanchi

Xe hơi
Mong người bị tai nạn chóng qua.
E nói thật, mỗi người đều có lý lẽ riêng, giờ XH sống ko làm tổn hại ai đã là quý rồi, việc giúp đỡ là tùy tâm.
Ai cũng có 1 tấm lòng trắc ẩn khi sinh ra, nhưng khi đã cạn mất rồi, thì âu cũng là số phận đã dành cho họ quá nhiều sự khắc nghiệt, làm họ đánh mất hết lòng tin vào cs, chỉ biết phòng thủ cho bản thân.

tuctuc

Xe hơi
Kaka, cái này cũng khó nói lắm cụ ơi. Ở Mỹ, nếu phát hiện người bị tai nạn thì việc đầu tiên là gọi police hoặc 911 vì nếu cấp cứu ko đúng cách có thể gây nguy hiểm tính mạng cho nạn nhân. Đã có trường hợp bị kiện ngược do sơ cứu sai rồi các cụ ạ

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Kaka, cái này cũng khó nói lắm cụ ơi. Ở Mỹ, nếu phát hiện người bị tai nạn thì việc đầu tiên là gọi police hoặc 911 vì nếu cấp cứu ko đúng cách có thể gây nguy hiểm tính mạng cho nạn nhân. Đã có trường hợp bị kiện ngược do sơ cứu sai rồi các cụ ạ
Cái này đã được chính mồm bác sĩ bệnh viện Việt Đức lên tiếng rồi.
Lénine dạy: Sự dốt nát + Lòng nhiệt tình Cách mạng = Sự phá hoại cấm có sai.

thanh_hoi

Xe điện
Cụ chỉ xem lướt mấy cái ảnh mà chả đọc gì cả. Rồi lại chém như đúng rồi.
Ơ.
Sao cụ chủ thớt không đưa người bị nạn đi bệnh viện cấp cứu ngay đi??? Nhỡ chít thời sao???
Thay vào đấy lại ngồi hót ở 4R thế này???
Khó hiểu quá :D

VHH148

Xe tăng
nhiều ông lý thuyết bỏ mẹ, nói thì dễ, đã phải chở ai đi bao giờ chưa, đã bị người nhà vừa nhìn thấy mẹt đã lao vào táng, bị bênh viện và xxx cò quay chưa, làm phúc phải tội. Việc chở người tai nạn là việc của cấp cứu, đã biết ng ta thế nào mà bế xốc lên xe đòi chở đi, có khi vì nhiệt tình mà gây hại cho người bị nạn. Nguyên tắc là có xxx dừng xe yêu cầu chở thì mới chở, tự nhiên dân chặn xe đòi chở thì lái xe cũng có quyền từ chối.

ninhcd

Xe tăng
E nhớ đã từng có thớt đề cập tới vấn đề có nên giúp hay không trong những trường hợp ntn thì có khá nhiều ý kiến các cụ ủng hộ là ko vì đa phần là LÀM ƠN TOÀN BỊ MẮC OÁN - chẳng cần bít mô tê gì cứ xong vào táng người đưa đi cấp cứu trước đã, rồi còn xxx giữ xe, ... và ...
Bản thân e mà trong trường hợp này chắc e cũng phải xem cụ chủ có đi cùng e ko, xem xem bác lái và phụ xe bus có đi cùng ko, nhân chứng vật chứng sao e mới dám chở đi các cụ ạ

niceshot

Xe container
Ashley Young muộn giờ vì giúp fan nhí gặp nạn

Ngôi sao MU đến sân muộn trong trận gặp Tottenham vì nhiệt tình giúp đỡ một cậu bé gặp tai nạn giao thông.
http://thethao.vnexpress.net/tin-tuc/hau-truong/ashley-young-muon-gio-vi-giup-fan-nhi-gap-nan-2154936.html

Tấm gương để học tập đây các bác..
Chú AY này cũng chỉ gọi xe cứu thương đến thôi, chứ ko tự chở đứa bé đi viện đâu nhé!

minhab

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mấy cụ phán như đúng rồi, hỏi thật là có người ngã đập đầu xuống đường chảy máu các cụ khênh lên xe kiểu gì, đừng bảo bế như bế trẻ con là các cụ giết người luôn đấy. Chưa kể đến bệnh viện túm lại đóng phí này phí nọ, lái xe thuê thì tiền đâu mà trả, người nhà đến nơi tóm áo dọng cho vài cái thì lúc ấy mới biết cứu là thế nào. Gọi cấp cứu đầu tiên là chuẩn ạ, các cụ có lòng tốt thì đứng trông xe, đồ đạc hộ người tai nạn

dhcuong84

Xe buýt
ý thức mỗi người thôi ạ, đổ tại chính quyền đổ tại chế độ làm gì ạ, mỗi người cùng nhau cố gắng làm một việc tốt, nhân quả thôi mà, mình làm điều tốt thì con cháu mình hưởng chứ đi đâu mà thiệt ạ, tai bay vạ gió cũng chỉ là cái số nó trêu đùa mình thôi các cụ ạ.
Câu nói của bác ở trên chùa thì được, chứ trên đường phố e bị "ném" tới tấp!

duongoto

Xe tải
Theo e nếu khả năng xe cứu thương gần mà đến được thì nên chờ. Họ mới có trình để làm việc này, nhiều khi chấn thương mà minh không biết cách sơ cứu đâm ra làm cho nan nhân bị năng thêm. E cứng kiến nhiều vụ đã gọi xe cứu thương đến rồi nhưng nhiều người vẫn cứ chặn xe bắt đưa lên, xe vừa chạy xe cứu thương lại đến, mấy vị bác sĩ trên xe còn dặn lần sau phải chờ chúng tôi đến mới có hướng sơ cứu. Trường hợp đường ngoại thành xa vắng thì mới lên chặn xe.

Xe cà tàng

Xe hơi
Thế bác không tiện tay chụp luôn cái bác taxi không dừng lại hỗ trợ nạn nhân luôn thể,để mọi người cùng xem luôn ý thức của hãng nào

MIT-ONE

Xe điện
Không giúp.là đáng trách

tuy nhiên đôi khi sự giúp đỡ mang lại nhiều rắc rôi cho lx( chưa nói đên nhận một câu cảm ơn ) nên nhiều ngừơi đã không ra tay giúp

catchu

Xe tải
Em đồng quan điểm với Cụ này vì Em đã từng bị trường hợp như thế này:
Khoảng 11 giờ đêm tháng 3 năm 2005 Em đi từ Hưng Yên về HN đến qua cầu vượt Như Quỳnh thì gặp một ông màu me đầy người và cũng bị chặn lại và đề nghi cho đi cấp cứu, Em đồng ý và đi cùng Em là 1 người nữa ( trên xe Em có thêm chú Em). Sau khi hội ý và thống nhất thì Em đưa vào cấp cứu tại BV Tâm thần ở Sài đồng ( Vì cùng đường về ) mà xung quang đấy cũng chẳng còn chỗ nào cả . Sau khi đưa vao CC xong thì Em ra xe đi về thì bảo vệ khóa của lại ko cho Em ra và nói là Em gây tại nạn, Em có nói là chỉ là người gặp và đưa đi thôi nhưng BV ko nghe và ko cho Em về bảo chờ Công an xác minh. Sau một hồi thuyết phục ko được ( mặc dù người đi cùng xác nhận cho Em nhưng BV ko giải quyết Em phải để xe lại và đi xe ôm về hôm sau CA điều tra mất buổi sáng sau đó cho Em lấy xe.
Qua sự việc trên nhiều khi cũng muốn hỗ trợ , giúp đỡ nhưng có khi mình lại trở thành rắc rồi nên các Cụ cứ bảo người ta vô cảm đều có lý do của nó. Các Cụ đừng quá nặng lời với người ta.
đúng thế, còn trường hợp ở nơi hẻo lánh không có oto qua lại thì sao nhỉ? chở xe máy là tiện nhất, cụ chủ sao không bế nạn nhân ngồi sau xe máy chở thẳng vào viện nhanh không nhỉ, oto chắc sẽ chậm hơn nhiều.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
đúng thế, còn trường hợp ở nơi hẻo lánh không có oto qua lại thì sao nhỉ? chở xe máy là tiện nhất, cụ chủ sao không bế nạn nhân ngồi sau xe máy chở thẳng vào viện nhanh không nhỉ, oto chắc sẽ chậm hơn nhiều.
Cụ chỉ tài xui dại.
Không sơ cứu. Không cố định tử tế. Chuyển đi thei kiểu ấm ớ. Có ngày người bị nạn đáng ra chưa chết nhưng do việc vận chuyển sai đã khiến người ta chết ngay trên đường đi cấp cứu.
Không tin các cụ vào mà hỏi các bác sĩ của chính mấy cái bệnh viện chuyên nhận cấp cứu các tai nạn giao thông, tai nạn sinh hoạt xem họ phát biểu kiểu gì nha.
Đó là những người có kiến thức chuyên môn, được đào tạo bài bản. Họ chẳng " húng" như 1 số nhân vật ở đây ( em chăng có tiện kể nick ra)

catchu

Xe tải
Cụ chỉ tài xui dại.
Không sơ cứu. Không cố định tử tế. Chuyển đi thei kiểu ấm ớ. Có ngày người bị nạn đáng ra chưa chết nhưng do việc vận chuyển sai đã khiến người ta chết ngay trên đường đi cấp cứu.
Không tin các cụ vào mà hỏi các bác sĩ của chính mấy cái bệnh viện chuyên nhận cấp cứu các tai nạn giao thông, tai nạn sinh hoạt xem họ phát biểu kiểu gì nha.
Đó là những người có kiến thức chuyên môn, được đào tạo bài bản. Họ chẳng " húng" như 1 số nhân vật ở đây ( em chăng có tiện kể nick ra)
nếu thế thì phi xe máy vào BV kêu xe cứu thương của viện ra chở vào là tốt nhất, nhưng lúc đó đâu phải ai cũng nghĩ được thế.

FujiS5200

Xe điện
nếu thế thì phi xe máy vào BV kêu xe cứu thương của viện ra chở vào là tốt nhất, nhưng lúc đó đâu phải ai cũng nghĩ được thế.
Đến gọi điện là cách nhanh nhất mà 115 nó còn chả thèm đến nữa là.