[CCCĐ] Từ địa đầu Lũng Cú, tới Đất Mũi Cà Mau

homthurac

Xe tăng
chuyến đi này tốn hết bao nhiêu bác nhỉ
Tại chuyến này em em xác định đi một chuyến để đời và tương đối dài, gần 2 tháng cơ mà lại ở khách sạn hoặc resort tốt nhất ở mỗi địa phương em đi qua nên hết đâu đó cỡ 300 củ. Chứ nếu cụ đi bình thường, nghỉ 400-500/đêm thì cũng chỉ hết khoảng 50tr/gia đình 4 người là thoải mái rồi ạ. Có chuyến khác em đi 18 ngày, hết 26 triệu thôi, cả ăn nghỉ.

Mihu8388

Xe tải
Năm nay, với quyết tâm chinh phục đường Trường Sơn nhánh Tây cho bằng được nên em phải khởi hành từ Hà Nội sớm, để kịp tới Khe Gát (Quảng Bình) trước khi trời tối để sáng hôm sau vượt cung này. Khoảng cách Hà Nội - Khe Gát là 530 km, rất phù hợp cho một ngày di chuyển.
Đoàn nhà em khởi hành lúc 6h sáng, có 2 vợ chồng và 2 F1, 3 và 9 tuổi. Phương tiện là chiếc Ford 4 chỗ, em mua thêm chiếc đệm hơi này cho các cháu nằm ngủ cho thoải mái.

Bài cũ mà vẫn mới, vẫn tò mò muốn đọc hết.
Gia đình cụ chủ tướng phu thê thiệt!

Feeling29

Xe tải
Rời Đà Lạt, thông thường các cụ sẽ xuôi về Nha Trang trên cung đường hoa biển (Tp ngàn hoa nối với tp biển), qua những con đèo có cái tên rất hay như Long Lanh (Klong Klanh), là điểm chụp hình yêu thích của những tay máy phong cảnh, hoặc Khánh Lê vốn nổi tiếng là bởi phong cảnh nên thơ và XXX huyện Khánh Vĩnh (tỉnh Khánh Hòa) vô cùng gắt đoạn dưới chân đèo. Hoặc ai vẫn thích cảnh Tây Nguyên hùng vĩ thì về Ban Mê, cung đường này thuộc hạng khó đi, do xe tải chạy nhiều nên đường rất xấu... Lựa chọn thì nhiều, nhưng em chọn đường khác, đó là sẽ đi cung Đà Lạt - Phan Rang, để chinh phục con đèo Sông Pha, hay còn gọi là đèo Ngoạn Mục.
Khi nghĩ tới cung đường này, em thấy tiếc nuối tuyến đường sắt răng cưa vô cùng hiếm hoi nối hai thành phố lại với nhau mà mình đã không gìn giữ được cho tới ngày nay, để em và tụi trẻ sau này còn được chứng kiến, để thấy lại một thời lịch sử cha ông ta. Nhưng mà thôi, đó là lịch sử ta không nhắc lại nữa.
Trở lại với con đèo có cái tên đầy kích thích, là đèo Ngoạn Mục, sở dĩ lần này em không mang theo chiếc sedan khác êm ái hơn, hay chiếc SUV cao lớn rộng rãi, mà lại chọn chiếc này vì có lý do của nó. Đây là một chiếc xe "bé mà có võ" với công suất rất mạnh, momen xoắn quá dư thừa và quan trọng là cảm giác lái và bám đường tuyệt vời cho những khúc cua từ bình thường cho tới cực gắt như những cung ở miền núi phía Bắc. Tất cả vì, em chưa bao giờ trải nghiệm con đèo này, chỉ nghe qua báo chí nên cần phải chu đáo, thậm chí em đã thay luôn bộ lốp mới khi lốp cṹ mới chạy được hơn 3 vạn! Nhưng thực sự, đèo Sông Pha đã làm em thất vọng, nó quá đơn giản, quá nhẹ nhàng so với những khúc cua Tây Bắc, điều này đã cho em thấy thêm được một sự khác biệt về tư duy của người miền Nam và miền Bắc, mà em sẽ nói sau. Khi bản đồ chỉ sắp vào khúc cua xoắn ốc và hình ảnh realtime thông báo không có xe ngược chiều, em yêu cầu tụi trẻ ngồi sau thắt dây an toàn và sẵn sàng trải nghiệm Tokyo Drift. tuy chỉ là một đoạn ngắn ngủi, nhưng khác phấn khích, nhất là gấu và tụi trẻ. Khuyến cáo các cụ không nên thử, khi không tự tin vào mình và cả phương tiện.
Em sẽ tìm lại camera hành trình, hầu các cụ sau. Còn bây giờ, mời các cụ thưởng lãm vài hình ảnh tuyệt đẹp của xứ sở "nóng như rang và gió như Fan" (Fanxipan).

Là địa điểm nằm trong vùng Vườn Quốc gia Núi Chúa, một bàn thạch trên biển, đẹp tự nhiên tựa như một bức rèm buông vậy, phải không ạ?

Một hồ nước ngọt kế bên, nổi tiếng là hoang sơ và là nhà cho hàng trăm loài chim quý hiếm, tự nhiên.
Vì yêu thích món chụp hình, mà như các cụ có thể biết, thời điểm chụp đẹp nhất là trước lúc mặt trời mọc và sau khi mặt trời lặn chỉ vài ba phút tới 5-7 phút là cùng, qua thời khắc đó thì coi như là lỡ mất cơ hội, phải chờ tới ngày hôm sau hoặc có thể không bao giờ còn nữa, đó là thực tế. Chính vì vậy, có khi qua mỗi địa danh em phải ngồi chờ, canh khoảnh khắc từ ngày này sang ngày khác, đó cũng là lý do mỗi chuyến đi của em kéo dài lê thê đến vậy.
Những địa danh em đi qua, những nơi em ghi lại qua ống kính của mình thường chỉ được một thời gian ngắn, có khi được vài năm, hoặc sẽ bị xả đầy rác, hoặc các khu du lịch lại mọc lên như nấm vậy. Và tấm hình dưới đây, là một minh chứng, mà rất có thể giờ này các cụ nào chưa tới thì khó còn có cơ hội được chiêm ngưỡng.
Vì vậy, em luôn mong muốn chúng ta hãy bỏ rác vào đúng nơi quy định, không hái hoa ngắt cành và cũng mong cơ quan chức năng quản lý quy hoạch xây dựng hợp lý.
Toàn cảnh đẹp ghê

Website
medistar.com.vn
Tây trường sơn từ Phong Nha kẻ bàng đến Đà nẵng có phải đoạn này trên bản đồ không các cụ

Green.R

Xe buýt
Em vào ngắm những miền địa đầu của Tổ Quốc

homthurac

Xe tăng
Bài cũ mà vẫn mới, vẫn tò mò muốn đọc hết.
Gia đình cụ chủ tướng phu thê thiệt!
Hì, cảm ơn cụ! Nhiều người cũng nói thế ạ. Hè vừa rồi em mới phát hiện ra một bão biển đẹp tuyệt và hoang sơ, không kém gì Phú Quốc mà ở ngay miền Trung thôi.

Mihu8388

Xe tải
Hì, cảm ơn cụ! Nhiều người cũng nói thế ạ. Hè vừa rồi em mới phát hiện ra một bão biển đẹp tuyệt và hoang sơ, không kém gì Phú Quốc mà ở ngay miền Trung thôi.
Ở đâu vậy cụ, cụ chia sẻ chút đi

Prelax

Xe tăng
Nể gia đình cụ quá, đi 1 chuyến hết VN luôn

homthurac

Xe tăng
Nể gia đình cụ quá, đi 1 chuyến hết VN luôn
Vâng. Hè năm đó cũng rảnh, nên nhà em cố nhấn một chuyến cho thoả lòng mong ước luôn ạ. Một chuyến đi hoàn hảo, đi khắp mọi miền mà không gặp vấn để gì cả.

pajero2011

Xe tải
Em hỏi thăm là các khách sạn trên chuyến đi cụ đặt bằng hình thức nào ạ? Đặt trực tiếp hay là qua đại lí hay là qua các site trung gian (booking, agoda...)

Cụ đã triển cung tuần biên chưa ạ?