[CCCĐ] Từ Đồng Lộc đến Oudamxay-trái tim bắc Lào!

nguyenhue812

Xe máy
Chào các cụ, các mợ trên diễn đàn
Chuyên mục câu chuyện chuyến đi là trang chủ của máy nhà mình nên tất cả những chuyến đi của mọi người mình đều đọc rất say mê. Cảm ơn các cụ đã cho mình được đi du lịch qua màn hình laptop.
Nhà mình đi cũng tương đối nhưng do chưa quen nên chưa bao giờ chia sẻ trên diễn đàn mà chỉ hay cập nhật qua các album của Facebook. Hôm nay chăm chú đọc thớt của cụ dtch mới giật mình khi thấy bác ấy nói: mỗi chuyến đi mất khá nhiều tiền, về lại quên hết thì coi như mất tiền lần hai nên mình cũng cố gắng thu xếp chia sẻ với các cụ vài chuyến đi của mình- chủ yếu là viết cho mình đỡ quên-sự thật mong các cụ thông cảm.
Chuyến đi Lào thì hai anh em mình bàn nhau cách đây vài tháng và ban đầu làm thủ tục cho 2 xe: Spark và Lacetti số sàn. Nhưng sau đó do một số thành viên không kịp làm hộ chiếu nên chốt lại đi một xe Lacetti SE với 4 người lớn và 4 trẻ con 13, 11, 8 và 5 tuổi. Khá là quá tải xong mọi việc cũng đã ổn thỏa!
Vài con số cung cấp cho mọi người tham khảo:
Số ngày đi: 7 ngày
Hành trình: Hà nội- Hà Tĩnh- Cầu Treo- Vieng Chan- Vang Vieng- Luong Prabang- Muang xay- Tây Trang- Điện Biên- Hà Nội.
Chi phí tất tần tật 17,1 triệu VND
Đây là gần đủ nhà mình, lái chính là anh trai mình đứng ở giữa!

Chỉnh sửa cuối:

nguyenhue812

Xe máy

Giờ xuất phát cũng được cân nhắc vì trừ em còn cả nhà chưa ai vào ngã ba Đồng Lộc. Hôm trước nói chuyện đi thắp hương cho mười cô gái nhưng sau đó lại muốn sang Lào ngay vì sợ mùng 2 Tết ở Việt Nam chưa có khách sạn mở cửa. Nhưng do đọc nhiều thông tin nói mười cô gái rất thiêng, đã có ý định thắp hương thì nên qua nếu không sẽ bị các cô trách.
Sau khi cân nhắc nhà em quyết định đi từ 4h30 sáng, tất cả nhà đều đúng giờ với tâm trạng phấn khởi vì được đi chơi.
Đi theo quốc lộ 1, đường khá đẹp, vắng người do sớm và mới mùng 2 Tết nên đúng 9h30 nhà em có thể thắp hương tại Đài tưởng niệm hơn 4000 liệt sĩ TNXP và khu mộ của mười cô gái.
Tụi trẻ con nhà em được mẹ kể về ngã ba, về sự hi sinh của các cô nên chúng đi thắp hương từng ngôi mộ, trầm ngâm bên hai chậu rửa mặt và chậu đựng nước bồ kết. Đứng lắng nghe mẹ cháu nói về bức ảnh chụp 10 cô có cả bóng nắng và bóng các cô dưới nước- chụp trước khi các cô mất có 2 tuần.
Trong lúc đợi hết tuần hương nhà em tranh thủ ăn sáng và sau đó hơn 10h thẳng tiến cửa khẩu Cầu Treo!

nguyenhue812

Xe máy
Đây là bốn anh chàng chuẩn bị lên xe đi Cầu Treo!

nguyenhue812

Xe máy
Từ ngã ba Đồng Lộc đến cửa khẩu Cầu Treo theo bản đồ là 89km
Khi còn khoảng 20km nữa các cụ sẽ thấy ven đường có rất nhiều xe biển Lào- chả có lẽ các bạn lào anh em sang ta chúc Tết. Anh mình bảo dân vùng này họ mua xe bên Lào về chạy đấy. Cụ nào biết giải thích dùm em phát.
Đặt chân đến cửa khẩu đùng 12h trưa, cầm chắc là ăn trưa tự túc tại chỗ rồi vật vờ chờ đến 14h mở cửa làm thủ tục. Nhưng có lẽ nhà em gặp may, ngó nghiêng vài phòng thấy có chú hải quan bảo mang giấy tờ, hộ chiếu làm nhanh để họ còn đi ăn trưa. Khoảng 20 phút là xong thủ tục xuất cảnh cho cả người và xe ( 50k cho xe và 100k cho người). Trò chuyện với các chú mới biết dịp này ở cửa khẩu rất rét, phòng nào cũng có quạt sưởi cho ấm.
Nhà mình vui quá quên cả ăn trưa, thẳng tiến sang cửa khẩu Nam Phao của bạn. Bên này cũng vắng lặng, tưởng đi đâu hết nhưng không phải, có người hỏi và hướng dẫn bằng thứ tiếng Việt ngắn gọn, lơ lớ. Mất khoảng 20 phút cho kiểm tra hộ chiếu, chụp ảnh, làm thủ tục xe và đóng tiền. Hết 75k kip cho xe và 125k kip cho người. Từ bây giờ là mình nói tiền Lào nhé. Hôm đi mình đổi ở Hà Trung tỉ giá là 1 kip=2,8 VND. Thế mới biết đồng tiền của mình kém đến mức nào. Ngay cái phí nhập cảnh của bạn Lào cũng gần gấp 4 lần phí xuất cảnh bên mình.
Thôi, việc chính đã xong trong vòng 1h. Nhà em lại tiếp tục vui vẻ lên đường. Bắt đầu những km đầu tiên trên đất bạn, đường chưa đẹp lắm, thi thoảng có biển báo tốc độ tối đa 50km. Ban đầu lái xe tuân thủ rất tốt nhưng cứ thấy các bạn Lào phóng băng băng lên sau đó cũng đua đòi bằng các bạn.
Ngay từ cửa khẩu đi vào đất Lào một chút đã nhận thấy điểm khác biệt: quá trời là xe bán tải chạy trên đường, đậu ở ven đường, đỗ trước cái nhà trông khá lụp xụp....mà đôi khi em còn thấy họ lái xe đi làm ruộng cơ đấy ạ. Vạch cây ven đương ra lại thấy một con Hilux to đùng. Haizzzz!

Đây là nhà em trước cửa khẩu Nam Phao.
Xong xuôi hết rồi, thẳng tiến thủ đô Lào thôi!

hamcuare!

Xe container
ui, e ngưỡng mộ độ chơi của gđ cụ đấy ạ :),
vì với nhân sự và phương tiện như kia, thì e chả bao giờ dám đi quá 20km :(.
f1 nhà cụ giống bố thế :).

VQ_A8

Xe tăng
Cụ chủ chạy gần giống cung em đi cách đây 5 năm, nhưng em có rẽ thêm qua Phonsavan thăm Cánh đồng Chum nữa. Nhưng đi xa mà cụ nhồi nhét người như thế thì mệt lắm.

nguyenhue812

Xe máy
ui, e ngưỡng mộ độ chơi của gđ cụ đấy ạ :),
vì với nhân sự và phương tiện như kia, thì e chả bao giờ dám đi quá 20km :(.
f1 nhà cụ giống bố thế :).
Cảm ơn cụ đã chia sẻ, nhà em điều kiện chỉ có vậy, mà ai cũng muốn đi, lại thêm bản tính tiết kiệm nên thường các chuyến đi có vẻ khá "bão táp" ợ!

nguyenhue812

Xe máy
Cụ chủ chạy gần giống cung em đi cách đây 5 năm, nhưng em có rẽ thêm qua Phonsavan thăm Cánh đồng Chum nữa. Nhưng đi xa mà cụ nhồi nhét người như thế thì mệt lắm.
Nhà em cũng định đi cánh đồng chum nhưng vẫn nghiêng về cho con cháu học lịch sử tại Điện Biên nên quyết định để cánh đồng chum đến lần sau ạ.
Cũng bình thường bác ạ, cụ thể là mẹ em gần 70 vẫn sát cánh cùng con cháu được

nguyenhue812

Xe máy
Em xin tiếp tục,
Từ cửa khẩu Nam Phao nhà em bắt đầu khám phá các cung đường của nước bạn. Thấy các cụ bảo đường xá bên Lào ngon lắm nhưng em thấy cũng vừa vừa đoạn gần biên giới. Chỉ có cái thích là rất vắng vẻ, trẻ con cũng không chạy ra ngoài đường. Trên đường chỉ có ô tô chạy nên lái xe cũng nhẹ nhàng.
Nhà em vừa đi, nói chuyện, chẳng mấy chốc đã nhìn thấy một cái nhà khá to- cứ ngỡ đây là viewpoint mà các cụ bảo nên rẽ vào nghỉ ngơi, ngắm cảnh và ăn trưa lúc đó khoảng gần 3h chiều.
Xung quanh ngôi nhà gỗ đó rất bẩn ạ, chai nhựa đựng nước vứt chỏng chơ, túi nilon khắp nơi mà ngay gần đó là cái thùng rác to đùng. Nhà em tranh thủ ăn đồ Tết mang theo cho đỡ đói.
Trong thời gian đó có rất nhiều các bạn Tây đi qua, dừng lại. Bạn thì đi xe đạp, bạn thì đi xe máy. Các bạn ấy nhờ nhà em chụp cho vài kiểu ảnh ngầu phết.
Ăn xong là hai anh em nhà em hô hào tụi nhóc đi nhặt rác cho đỡ bẩn chỗ dừng chân này.
Nắng khá gay gắt nên rất chi là ngưỡng mộ các bạn Tây đạp xe khám phá đất nước này.

Đây là vật dụng được bắt gặp nhiều nhất ở khu vực gần cửa khẩu Cầu Treo- chắc bên mình học tập bên bạn và ở bên nước Lào. Chất liệu cao su, dùng để đựng rác!

nguyenhue812

Xe máy

Đây chắc là chỗ để thắp hương thờ trời và đất
Ban đầu nhà em nhìn xa lại tưởng tổ chim

nguyenhue812

Xe máy

Đây là ngôi nhà gỗ, nhưng sự thật đó chỉ để dừng chân nghỉ ngơi khi du khách đi đường xa thôi chứ không phải là điểm viewpoint đâu các cụ nhé

nguyenhue812

Xe máy
Đi khoảng 10 phút nữa thì nhà em mới thấy cái viewpoint được nhắc đến trong nhiều chuyến đi.
Cảnh vật thì tuyệt vời ợ!

nguyenhue812

Xe máy
Nhìn từ xa đây ạ, núi đá lởm chởm rất tạo hình!

nguyenhue812

Xe máy
Còn đây là trưng mấy bông lau- đặc sản của Lào, đi vào vùng đồi núi là nnức mắt với lau. Mà lau ở nước bạn có những chỗ to lắm nhé.

nguyenhue812

Xe máy
Cảnh đẹp khiến người trông lung linh hơn đấy

nguyenhue812

Xe máy
Lái chính bỏ cả xe để check in!

nguyenhue812

Xe máy
Sau khi qua viewpoint và vượt qua đèo Đá thì nhà em đến ngã ba giao nhau của đường 13 và 8, rẽ phải theo đường 13 thẳng tiến thủ đô. Tại khu vực ngã ba có khá nhiều quán ăn của người Việt trong đó có quán Lan Nghĩa khá to.
Bắt đầu vào quốc lộ 13 thì đường rất đẹp nên tốc độ khoảng 80km-100km. Nhưng chẳng mấy chốc mà trời đã tối nên em chuyển lái để lái chính chạy nhanh về thủ đô. Thấy các cụ khuyên đi ở Lào không nên đi tối.
Vậy mà bắt đầu vào địa phận VC cũng khoảng 7h tối. Dưng mà tắc đường đấy ạ.
Một lúc quan sát mới phát hiện ra các bạn Lào chả có vẻ gì là vội vã nên cái cách bố trí đèn xanh đỏ và đặt thời gian của các bạn ấy lạ lắm, khác hẳn nước mình luôn.
Ví dụ nhé, ở một ngã tư, một bên là đoàn xe dừng đèn đỏ thì bên kia ngã tư, vẫn hướng ấy không có một bóng xe luôn ạ vì các xe đã đang chờ ở ngã tư tiếp theo rồi. Đang đói bụng nên nhà em khá là khó chịu với kiểu đó. Nhưng thấy mọi người nói Sang Lào là không có vội được đâu nên lại ngắm phố thôi. Trò vui lúc đó là đố tụi trẻ con tìm được biển hiệu nào có tiếng Việt!
Và rồi cuối cùng nhà em cũng đi qua Đài chiến thắng và thẳng tiến tới khách sạn Chaleunxay của người Việt!

Đây là hình minh họa Đài chiến thắng nhưng chụp sau khi ăn tối. Chả bao giờ có cái ảnh tử tế với tụi nhỏ này!