[CCCĐ] Từ Đồng Lộc đến Oudamxay-trái tim bắc Lào!

nguyenhue812

Xe máy
Giá đấy là hợp ví rồi cụ nhé (tính ra có 410 k kip thôi, uong chai bia Lao da 30 k kip roai)
Cụ uống bia nào mà khủng thế, bia chai to là 12k kip- đắt đấy ạ, còn bình thường nhà em uống quán bình dân chỉ 10k kip cả đá. Mua ở siêu thị thì 9k kip, loại Gold thì đắt hơn một chút thôi. Lon Gold là 8k kip.
Còn khách sạn đó thì 50 Obama là chuẩn đấy, nhân viên bên Chaleunxay xác nhận, đắt hơn nhưng xắt ra mấy miếng đấy ợ! Chúc cụ chọn được phòng tốt.

nguyenhue812

Xe máy
Cảm ơn cụ đã chia sẻ chuyến đi, em đang phân vân công ty nên đi Thái hay Lào không biết cụ nào đi cả 2 cái này chưa cho em xin ý kiến
Không rõ cụ đã quyết định đi chưa nhưng em xin pót cái ý kiến của em.
Em đã đi cả hai và thấy rằng nên chọn cả hai nếu có điều kiện. Mỗi nước có một cái hay, nếu bác thích độ chuyên nghiệp về du lịch thì chọn Thái-ăn chơi thoải mái, xem đủ các show... nhưng chi phí cao hơn Lào đấy. Vẫn thích ăn chơi bình dân thì bác đến Vang Vieng nhé, đủ các trò mà lại rất vui nhưng không hề bị xô bồ gì cả.

anhhienokok

Xe hơi
Không rõ cụ đã quyết định đi chưa nhưng em xin pót cái ý kiến của em.
Em đã đi cả hai và thấy rằng nên chọn cả hai nếu có điều kiện. Mỗi nước có một cái hay, nếu bác thích độ chuyên nghiệp về du lịch thì chọn Thái-ăn chơi thoải mái, xem đủ các show... nhưng chi phí cao hơn Lào đấy. Vẫn thích ăn chơi bình dân thì bác đến Vang Vieng nhé, đủ các trò mà lại rất vui nhưng không hề bị xô bồ gì cả.
Vâng cảm ơn cụ, đi Lào thì em sẽ cố gắng tự đi hơn vì đi theo tuor rất bất tiện

nguyenhue812

Xe máy

Đây là hình ảnh nơi nhà em chọn nghỉ ở Vang Vieng-Manaly Villas 2.
Theo chỉ dẫn của các anh em đi trước thì em tìm đến Manaly Villas nhưng họ đã hết sạch phòng và họ giới thiệu sang Manaly Villas 2. Cạnh đó là Manaly Hotel thấy bảo giá có cao hơn. Em có vào Manaly Villas 1 thì thấy khá sạch sẽ và ấm cúng, đông du khách nên hết cả phòng.
Sang bên này thấy ưng nhất là anh tiếp đón đẹp trai, nhẹ nhàng và nói tiếng Anh mà em nghe tốt. Nhà em thuê phòng 3 giường đơn là 150k kip một phòng. Chất lượng thì cũng tàm tạm nhưng thích nhất là cái sảnh trên đây, ngồi chém gió rất thoải mái, đêm thì ngồi cafe G7 ngắm các bạn Tây đi bả và quậy đến 2-3h sáng cũng thú phết.

nguyenhue812

Xe máy

Đây là một loại cây hoa ven đường ở bên ấy, nó khiến cho con đường sáng rực các cụ ạ. Kể ra có một hàng cây như vậy để chụp ảnh thì cũng đẹp.

nguyenhue812

Xe máy
Ha bố con đang nghiêng ngó tìm hiểu cây bồ đề, chắc không thể to như bên Ấn Độ nhưng cũng rất ấn tượng!

nguyenhue812

Xe máy
Nhà em để dành Xieng Khoang đến lần sau nhưng vẫn có chum Lào khoe với mọi người đây.

vanquantrang

Xe buýt
Cụ uống bia nào mà khủng thế, bia chai to là 12k kip- đắt đấy ạ, còn bình thường nhà em uống quán bình dân chỉ 10k kip cả đá. Mua ở siêu thị thì 9k kip, loại Gold thì đắt hơn một chút thôi. Lon Gold là 8k kip.
Còn khách sạn đó thì 50 Obama là chuẩn đấy, nhân viên bên Chaleunxay xác nhận, đắt hơn nhưng xắt ra mấy miếng đấy ợ! Chúc cụ chọn được phòng tốt.

E uống loại này ạ, e uống từ quán vỉa hè đến nhà hàng, từ nông thôn đến thành thị giá từ 28-30k kip/1 chai.

vanquantrang

Xe buýt

Cây Ngọc Kỳ Lân, tên gọi khác là cây Sala, cây Đầu Lân, cây Hàm rồng, có tên khoa học là Couroupita guianensis, thuộc họ Couroupita guianensis; nguồn gốc Nam Mỹ. Cây đầu lân được nhà thực vật học người Pháp J.F. Aublet đặt danh pháp khoa học vào năm 1755.
Cây Sala (ngọc kỳ lân, đầu lân) phổ biến trong khu rừng tân nhiệt đới, đặc biệt là ở lưu vực sông Amazon. Nó có nguồn gốc ở Guyana (Nam Mỹ). Ngày nay cây này có thể tìm thấy ở Ấn Độ, miền nam dãy núi Hy Mã Lạp, và về sau được trồng nhiều nơi ở Nam Á và Đông Nam Á.

Sala là một loại cây thân gỗ, cây có thể cao tới 30-35m. Hoa Sala ra từ thân cây, suốt từ gốc lên, chùm hoa dài ra liên tục có thể tới 3m. Quả lớn tròn to đường kính quả 15–24 cm, có 200-300 hạt trong một quả. (cây hoa này trong chùa Si Muong)