[CCCĐ] Từ Đồng Lộc đến Oudamxay-trái tim bắc Lào!

nguyenhue812

Xe máy
Sát bờ Mekong, ở cuối vườn tượng là cái tháp này đây- nghe bảo tương trưng cho Thiên Đường.

NamTruc

Xe hơi
Cung đường mới. Nhà cụ chịu khó thật. Em phục đấy.

nguyenhue812

Xe máy
Ngay cổng của vườn Phật có hàng bán đồ lưu niệm và hoa quả. Thích nhất là giá cả không hề bị tăng dù chỉ có một hàng bán. Một hộp xốp xoài gọt sẵn là 5k kịp và một quả bưởi khá ngon và tớ là 10k kíp. Có một cảm giác lạ lạ khi so với ở bên mình tại những điểm du lịch.

nguyenhue812

Xe máy
Cung đường mới. Nhà cụ chịu khó thật. Em phục đấy.
Cảm ơn cụ, em tìm thì thấy ít cụ chạy từ Luong về Tây Trang nên cũng hơi lo. Nhưng cứ muốn chốt Điện Biên nên giữ vững ý định. Hóa ra đến với Oudomxay lại là một điều may!

tranquang83

Xe điện
...Nếu bạn định khởi hành sớm từ Vientiane sang Thái Lan qua Cửa khẩu Noong Khai để tranh thủ thời gian thì thật vô ích. Vì sau khi qua cây cầu Hữu Nghị I bắc qua dòng Mekong, kiểu gì bạn cũng phải chờ. 9h sáng, nhân viên ở quầy đổi tiền ở Cửa khẩu Lào mới làm việc, còn thủ tục xuất cảnh cho người và xe thì rất chậm trễ...
Từ Vientiane sang Thailand không khó như bạn nghĩ. Tôi đã vài lần đi Udon Thani nên có kinh nghiệm: Thuê xe Lào (hỏi lễ tân khách sạn) đi chơi buổi sáng, trưa ăn ở Udon, chiều về Vườn Phật bên Nọng Khai. Chừng 16g00 về đến Vientiane tham quan tất cả chùa và tháp... Xuất nhập cảnh qua Thái đều do lái xe làm, bạn cứ ngồi yên trên xe thôi...

tranquang83

Xe điện
Cảm ơn cụ, em tìm thì thấy ít cụ chạy từ Luong về Tây Trang nên cũng hơi lo. Nhưng cứ muốn chốt Điện Biên nên giữ vững ý định. Hóa ra đến với Oudomxay lại là một điều may!
Nếu có điều kiện chạy luôn đến Bo Keo - đường xá do Trung Quốc làm - đi sướng lắm!

Satern

Xe tải
Phụ nữ Việt và bia Lào!

Công nhận ngon, nhà em hầu như bữa nào cũng có món này. Ăn đồ nướng kèm bia Lào rất hợp!
Gia đình mợ chủ thớt có chuyến đi vui quá, nhà em cố gắng thu xếp đi đc cung này vào năm tới. Nhưng xe em chỉ dám đi 4 người thôi.
Mợ kể tiếp đi ạ.

nguyenhue812

Xe máy
Từ Vientiane sang Thailand không khó như bạn nghĩ. Tôi đã vài lần đi Udon Thani nên có kinh nghiệm: Thuê xe Lào (hỏi lễ tân khách sạn) đi chơi buổi sáng, trưa ăn ở Udon, chiều về Vườn Phật bên Nọng Khai. Chừng 16g00 về đến Vientiane tham quan tất cả chùa và tháp... Xuất nhập cảnh qua Thái đều do lái xe làm, bạn cứ ngồi yên trên xe thôi...
Vâng, bác tranquang83 đây rồi. Ý em không phải là đi khó mà nhà em phân tích thấy không đáng đi lắm, thuê xe cho cả nhà đi thì hết khoảng 1,4tr-thông tin cũng được một thời gian nên giờ không rõ có tăng không. Hơn nữa thấy bảo Udon tuy có to nhưng cũng không thể hiện đại như Bangkok được nên e rằng không rõ tiền mua sắm có nhiều hơn tiền đi lại không-vì nhà em đến Bangkok rồi. Mà đồ mua thì sợ không có chỗ để vì cốp xe cũng chật đồ.
Hi, nói chung là như vậy bác ạ!

nguyenhue812

Xe máy
Gia đình mợ chủ thớt có chuyến đi vui quá, nhà em cố gắng thu xếp đi đc cung này vào năm tới. Nhưng xe em chỉ dám đi 4 người thôi.
Mợ kể tiếp đi ạ.
Vâng, nhà em được cái cứ đi là vui nên thích đi.Đi như nhà em cũng khá vất vả nhưng do điều kiện chưa có vợ hai bự hơn nên cứ phải khắc phục ợ.

nguyenhue812

Xe máy
Nếu có điều kiện chạy luôn đến Bo Keo - đường xá do Trung Quốc làm - đi sướng lắm!
Bác nói chuẩn quá.
Nhà em chạy từ Luong đi Oudomxay thì 2/5 đoạn đầu đường phải nói là ấn tượng, không xấu đều mà xấu lỏi ạ. Ổ trâu, ổ voi toàn tập trung một chỗ nên cứ đang mát ga là lại phanh dúi dụi nếu không muốn sạt gầm!
Đến ngã ba chỗ Pak Mong là đường đẹp- do Trung Quốc tài trợ thì phải. Đoạn này đi vòng quanh sườn núi, lái rất phê nên nhà em đã thấy một chú phê quá mà bay xuống vực. Lúc đi qua là thấy đang cẩu lên.
Đẹp đến tận Muang Xay- thủ phủ của Oudomxay và chạy thẳng đến cửa khẩu với TQ- nhà em đi toàn thấy biển xanh TQ mà thường chạy từng đoàn trên dưới chục xe.

nguyenhue812

Xe máy
Tạm biêt VC hơi sớm, khoảng 13h30 nhà em thẳng tiến Vang Vieng!

nguyenhue812

Xe máy
Vang Vieng- một thị trấn nhỏ nằm cạnh quốc lộ 13 chạy dọc phía bác Lào. Chả có gì ấn tượng ngoài một dòng sông Nam Soo hiền hòa lững lờ trôi.
Không công trình kiến trúc tuyệt mỹ, không resort hiện đại hay những con đường rộng thênh thang lót đá…
Vậy mà hàng năm, Vang Vieng thu hút một lượng du khách khổng lồ, gấp nhiều lần so với con số 50.000 người địa phương.
Họ nói: Vang Vieng- nơi xả hơi, chơi và cười. Đúng lắm các cụ ợ!
Dòng Nam Song hiền hòa đây, tha hồ tắm sông!

Người ta còn nói Vang Vieng=Tubin
Tubin của các bạn ấy đây. Thuê 1 cái phao, free tuk tuk chở đển điểm xuất phát. Nằm trên phao dập dềnh trên sông, ngắm cảnh vật biến đổi hai bên bờ, nhắm mắt cho tất cả được nghỉ ngơi, cho dòng sông nhỏ cuốn đi mọi phiền não.

Còn nếu thấy vui thì không thiếu nhưng nơi để "hư" như hình dưới đây. Cháy hết mình thôi!

Hình em cọp trên mạng vì nhà em giờ mới đến cổng thị trấn, còn phải vào check in cái chợ đã.
Trẻ con nhiều lứa tuổi nên không chơi được Tubin, nhưng còn nhiều trò lắm!

nguyenhue812

Xe máy
Có thể nói, chợ là nơi nhà em chăm đi nhất. Vì đến thị trấn cũng sớm, khoảng gần 5h chiều nên nhà em thong thả dạo chơi trong chợ cho các cháu tìm hiểu chợ địa phương. Mọi người cứ ngại bên ấy họ không nói tiếng anh, nhất là ở chợ vùng quê. Thì đây, có rất nhiều cách để mua bán-trao đổi miễn là họ có hàng còn mình có xiền.
Người bán hàng đang dùng máy tính để báo giá của một xâu thịt nai khô. Ờ, dĩ nhiên, em cũng cầm máy tính của họ để mặc cả kiểu 10k kip một xâu thì em trả lời là 8k kip nhé, nhặt lên 2 xâu ý nói tôi lấy 2 xâu. Thế là thuận mua vừa bán.

Cô bán hàng nhận tiền rồi và bây giờ hơi ngại do phát hiện thấy bị chụp ảnh.

Với lợi thế về địa hình lý tưởng - lưng tựa núi mặt nhìn sông, cùng thời tiết dịu mát quanh năm đã khiến Vang Viêng trở thành một điểm đến không thể bỏ qua khi bạn đến Lào với những chuyến nghỉ dưỡng kết hợp du lịch sinh thái. Thị trấn Vang Viêng đã được xây dựng theo mô hình thị trấn du lịch hoàn chỉnh, thích hợp cho nhiều loại hình du lịch: tâm linh, nghỉ dưỡng hay khuấy động cùng những trò chơi mạo hiểm trên dòng Nam Song. Đưa vào hoạt động từ năm 1980 đến nay, nơi đây đã nhanh chóng trở thành điểm đến “hot” đối với du khách quốc tế, đặc biệt là khách Châu Âu vào những ngày cuối tuần hay trong những kỳ nghỉ.

nguyenhue812

Xe máy
Đây là quả bí ngô các cụ nhé. Công nhận bí của họ xù xì gớm

Còn đây là đại khoai sọ mới đúng. To vật

Tiếp lại thấy hàng rêu xanh

Đây nữa

nguyenhue812

Xe máy
Cái khúc gỗ này mà chả đoán nổi công dụng của nó

Rau rừng để gọn theo mớ-chắc cho dễ bán

Còn đây chắc là hồng xiêm nhưng sờ thấy cứng, dân Lào mua khá nhiều

nguyenhue812

Xe máy
Thú rừng là một chủ đề lớn ở mỗi khu chợ bên lào nhất là ở Vang Vieng như ta thấy dưới đây

Tha hồ cho các cụ chọn nhé

Do người dân tự bẫy nên đặc điểm chung là các con vật đều đã chết và được bày bán cùng rau, chứ chưa thấy chuyên môn hóa buôn một loại như ở mình.

Có vẻ đây là những con dơi xấu số

Thêm hai con dúi nữa nhỉ

Em mời các cụ cả tảng lợn rừng luôn, còn nguyên lông chưa cạo

nguyenhue812

Xe máy
Người dân hiền hậu đây. Em sang đó, đi bộ buổi sáng hay đi chợ hay lang thang buổi tối an toàn như ở ngoại thành Hà Nội. Dân hiền lành, nhường nhịn chứ có người cứ bảo em cẩn thận gặp mấy anh phỉ cầm súng.

Nụ cười hiền lành dù mình có hay không mua hàng của cô ấy

Mua chuối không cháu VN ơi!

Bán hàng giúp mẹ đi nhé, chào cháu cô đi!

nguyenhue812

Xe máy
Em xin vòng lại VC để hầu các cụ chuyện về cây bồ đề cạnh That Luang.
Theo cái biển này thì bảo cây lấy từ Ấn Độ về đây trồng- mở chả lẽ cây này hay cây tổ của nó có từ 2500 BC-trước công nguyên nhể

Cây to, tán rộng, trông rất lên màu thời gian nhưng các cụ ngắm cái lá của nó đi ợ

Xanh và non quá!

Chả thấy đúng cái câu cha già con cọc tẹo nào

Nên có đôi này rủ nhau ngồi dưới gốc cây!

Kém miếng là không có chịu
tobucket.com/user/Huedonganh1977/media/32962905355_101af66448_o_zpsdp0m2cnw.jpg.html]
[/URL]
Rồi thì nghiêm túc này!

anhhienokok

Xe hơi
Cảm ơn cụ đã chia sẻ chuyến đi, em đang phân vân công ty nên đi Thái hay Lào không biết cụ nào đi cả 2 cái này chưa cho em xin ý kiến

gafquef

Xe tăng

Đoàn e ở ks này, mọi thứ vẫn còn mới sạch sẽ, tầng 2 có bể bơi, tầng trên có ăn sáng buffee. Giá cả e không rõ vì gấu nhà e thanh toán.(ks này cũng của người Việt nên việc giao tiếp cũng dễ nhưng hỏi nv ngoài ks đều không biết thế mới tài).
Em vừa gọi điện hỏi ks này thì báo giá phòng đôi là 50 đô, ko biết có đắt ko nhỉ.