[Funland] Tự dưng có giấy mời của Đội CSGT mời đến làm việc...xin tư vấn gấp!

Atmosphere

Xe tải
. Cái theo dõi xem kết quả cuối cùng thế nào

nostaIgia23

Xe hơi
Đọc cái thớt này mới thấy có nhiều ông thiếu hiểu biết nhưng cứ thích tỏ ra nguy hiểm.

xxx họ đang làm đúng luật mà cứ nhảy chồm chồm lên chửi với dạy bảo xxx.

Bây giờ mà té ngửa ra ông thớt đúng là ngày đấy có đi qua, có tác động để gây tai nạn thì liệu có úp mặt vào bồn cầu không nhỉ

bạch trà

Xe tải
Đọc cái thớt này mới thấy có nhiều ông thiếu hiểu biết nhưng cứ thích tỏ ra nguy hiểm.

Bây giờ mà té ngửa ra ông thớt đúng là ngày đấy có đi qua, có tác động để gây tai nạn thì liệu có úp mặt vào bồn cầu không nhỉ
CA phải gửi giấy mời bằng văn bản tới nhà của chụ chủ mới là làm đúng luật, em đã trích 3 link dẫn chứng v.v công anh "mời" qua điện thoại là trái với quy định của pháp luật.
Mọi người phải rõ việc này để tránh bị lừa đảo. Mấy năm qua có rất nhiều vụ bị gọi điện thoại tới "giả danh" công an lừa tiền. Có người bị lừa 500 triêu, 1 tỷ trong khi họ chỉ là người già về hưu, giáo viên...

NamThaiDuong

Xe máy
Cụ đọc lại đi, không có giấy mời, mời qua điện thoại.
Đừng cố tỏ ra nguy hiểm nữa

Sáng hôm qua cháu nhận được cuộc gọi của CA khu vực chỗ cháu nhắn ra đồn CA nhận giấy mời của CA huyện khác giáp ranh với xã cháu ở. Cháu hỏi có việc gì thì bảo cách đây 1 tuần anh có cho ai mượn xe không. Cháu bảo không thì đ/c CA hỏi “Thế anh có gây tai nạn ở đâu không hay va quệt với ai không”, cháu bảo “Không”
Đ/c ấy bảo Đội CSGT CA huyện đó gửi giấy mời chủ xe (đọc biển đúng xe cháu, chính chủ cháu mua từ mới hơn 10 năm nay) đúng thời gian này đến đội CSGT của huyện đó để làm việc. Cháu bảo đang đi công tác nên vài hôm tới về sẽ đến xem thế nào.

Trưa nghỉ, cháu ra xe bật lại camera hành trình xem suốt mấy lần đi lại bên huyện đó thì không va chạm với ai. Nếu có va chạm chắc chắn cháu sẽ dừng lại ngay. Nhìn quanh xe không thấy có vết gì va quệt hay xây xước cả (xe cháu vừa đi sơn quây lại trong năm, nghỉ dịch chả đi đâu mấy), đúng hơn tuần trước thì lượn lờ qua mấy bà chị, ông anh bên đó chơi liên tục.

Cháu gọi nhờ ông anh bên huyện đó hỏi hộ, ông ấy gọi cho người quen làm CA huyện đó hỏi hộ xem thế nào. Sau 2-3 tiếng chờ đợi thì ông ấy bảo bên đội CSGT có nói “Có người thấy xe va chạm với một chị đi xe máy ngã ra đường, chị ấy không bị sao nhưng lúc ngã thì gọi người nhà gần đó ra…thấy ngã ra, xe vỡ yếm, vỡ xi nhan và nghe người đi đường bảo va với xe ô tô không dừng lại nên họ báo CA và CSGT đến. Có người đi đường bảo thấy xe biển như thế đi phía trước. Chị kia thì bảo là va vào xe ô tô ngã ra không biết xe nào”.

Cháu có hỏi anh ấy xem nên thế nào thì anh ấy trả lời “Ông CA kia bảo chị kia không bị sao, xước nhẹ tay nhưng em đến thì về quy định họ sẽ giữ bằng và xe của em lại xác minh chờ giải quyết...bao giờ giải quyết xong thì...khó nói trước”… Nếu như thế này thì rất mệt vì đúng giai đoạn cao điểm cháu đi lại suốt. Nếu chỉ là đến để xác minh việc có va quệt hay không xong thôi thì đơn giản, nhưng mà chỉ liên quan do người khác thấy xe mình đi ở đó mà giữ xe và giấy tờ cháu thì quả thật sẽ rất mệt mỏi cho cháu.

Đến chiều muộn cháu nhận cuộc gọi của một đ/c xưng Đội CSGT (chắc đ/c CA Khu vực cho số) và yêu cầu cháu mang xe và giấy tờ đến làm việc. Cháu đã trình bày là thứ 1 đang ở xa chưa về, thứ 2 đã xem lại kỹ camera hành trình qua khu vực đó thì không thấy va chạm với ai, xe cũng không có vết xước gì. Nhưng đồng chí ấy cứ một mực “Chúng tôi có thông tin, căn cứ việc xe anh va chạm, gây tai nạn với chị kia. Đề nghị anh sớm thu xếp mang xe đến đồn làm việc” Cháu hỏi “căn cứ thế nào” thì trả lời “Không làm việc hay cung cấp qua điện thoại, mời anh đến đồn. Gây tai nạn rồi bỏ chạy thế là không đơn giản đâu.”. Cháu bảo “Tôi có gây tai nạn đâu…” thì bị ngắt lời “Anh đến đây chúng tôi cho anh xem, bao giờ anh đến?” cháu mới nói “Tôi đang ở xa…” thì cúp máy.

Ông anh cháu nhờ hỏi thì cứ bảo “Mày kệ mẹ chúng nó, tao hỏi rồi cùng lắm chúng nó ra quyết định xử phạt nặng thì kiện/khiếu nại…mày có bằng chứng sợ gì”…Nhưng kể cả có thế cũng rất mất thời gian.

Giờ cháu đang rất hoang mang không biết nên phải làm thế nào. Cả đời chưa va chạm với ai hay làm việc gì liên quan đến CA.

Mong các cụ/mợ am hiểu cho lời khuyên với ạ.
P/S:
Cháu về không đến nhận giấy mời kia hoặc không đến làm việc thì có sao không ạ? Sau 30/4 cháu có nghỉ phép 1 tuần thì cháu đến làm việc có được không?
Trường hợp người đi đường cứ khẳng định xe cháu va vào chị kia thì họ sẽ xử lý thế nào nếu cháu không đến làm việc ạ?
...
Cháu post tạm đây, nếu nhầm chỗ mong Min/Mod chuyển đúng chỗ giúp ạ.

NamThaiDuong

Xe máy

Công nhận rất ghét những kẻ chưa đọc rõ ràng đã nhảy vào lanh chanh như thằng điên

bạch trà

Xe tải
Đừng cố tỏ ra nguy hiểm nữa
Cụ đọc thiếu chữ "BẢO" ? Cụ tự xưng là CA chỉ tả là có giấy mời. Cụ chủ đề nghị gửi giấy tới nhà nhưng CA không gửi, đề nghị chụp ảnh gửi qua cũng không chụp ảnh.
Cháu có bảo không đến đâu ạ, đang ở xa chưa về được. Cháu bảo CA khu vực mang qua nhà mà họ không mang đấy chứ.
CA khu vực bảo họ đang cầm giấy, cháu bảo chụp gửi thì họ không đồng ý nên cháu chưa biết nội dung.

Giữ 1 tuần thôi là đã mệt với cháu lắm rồi :(

NamThaiDuong

Xe máy
Cụ đọc thiếu chữ "BẢO" ? Cụ tự xưng là CA chỉ tả là có giấy mời. Cụ chủ đề nghị gửi giấy tới nhà nhưng CA không gửi, đề nghị chụp ảnh gửi qua cũng không chụp ảnh.
Đã nói rồi, đừng cố tỏ ra nguy hiểm nữa

Lái Già Ham Vui

Xe đạp
Cảm ơn các cụ quan tâm, hôm nay cháu đi làm bình thường và chưa có thông tin gì thêm.

Cháu trả lời một số thông tin các cụ như dưới đây ạ

Kệ thôi, có bằng chứng rõ ràng thì họ sẽ triệu tập cụ đến. Mà cũng thấy hơi sai sai, nhà kia ko tố cáo mà sao lại bảo cụ và nhà kia đến ký hoà giải???
Họ giải thích "Tôi khuyên anh nên đến ký hoà giải cho đỡ lằng nhằng sau này..." thực sự cháu cũng không biết lằng nhằng gì nếu họ không xác định được mình có liên quan (trực tiếp hay gián tiếp gây ra tai nạn)?

Nếu cụ khẳng định không dính vào vụ gì, cụ down cái file của cam hành trình lại, lưu kỹ trong máy tính kẻo cam nó tự xóa file cũ. Em thì không rành luật nhưng khi lên gặp các anh xxx cụ đừng cho giữ giấy tờ xe, giữ CMT thì được. Tuân theo pháp luật nhưng rất ngại cái chuyện lằng nhằng, mất thời gian của mình.
nhà cháu vào hóng kết quả. chỉ biết khuyên cụ chủ: copy video ra thật nhiều thiết bị lưu trữ, đẩy lên google drive...cần thiết thì có luật sư đi cùng khi làm việc với xxx để tránh bị gây sức ép. tiện thể hỏi luật sư luôn form kiện bọn dở hơi mà báo cụ là ng gây tai nạn luôn đi =))
Cháu tải về điện thoại ngay hôm nhận được điện thoại rồi ạ. Đã gửi một bản cho CSGT (có biên bản ghi nhận...).

vụ của cụ chủ đến đâu rồi???Đã giải quyết xong chưa
Cháu cũng chưa biết đã xong hay chưa.

Thực sự là đến hôm nay cháu chưa cầm giấy mời hay biết mặt mũi tờ giấy mời thế nào, chẳng qua chỗ CAKV quen biết nên tạm coi như có và cháu đến thẳng Đồn CSGT huyện để làm việc.

bimbim5656

Xe container

Vđ q trg nhất: ng bị tn có yêu cầu truy xét k, vụ tn có j nghiêm trg k?
Chỉ có lời tố cáo vu vơ mà làm cả 2 bên mất công mất vc. Sự "nhiệt tình" thái quá này của xxx có ý đồ j!

bimbim5656

Xe container
Cảm ơn các cụ quan tâm, hôm nay cháu đi làm bình thường và chưa có thông tin gì thêm.

Cháu trả lời một số thông tin các cụ như dưới đây ạ

Họ giải thích "Tôi khuyên anh nên đến ký hoà giải cho đỡ lằng nhằng sau này..." thực sự cháu cũng không biết lằng nhằng gì nếu họ không xác định được mình có liên quan (trực tiếp hay gián tiếp gây ra tai nạn)?

Cháu tải về điện thoại ngay hôm nhận được điện thoại rồi ạ. Đã gửi một bản cho CSGT (có biên bản ghi nhận...).

Cháu cũng chưa biết đã xong hay chưa.

Thực sự là đến hôm nay cháu chưa cầm giấy mời hay biết mặt mũi tờ giấy mời thế nào, chẳng qua chỗ CAKV quen biết nên tạm coi như có và cháu đến thẳng Đồn CSGT huyện để làm việc.
Cụ mà kí bb hòa giải thì coi như đã nhận lỗi. Cái bẫy đấy!

vihali

Xe container
Em thấy thắc mắc là sao cụ lại thắc mắc như thế ;))

Một bản lời khai là căn cứ quan trọng mà ko mời người ta lên trụ sở thì chẳng lẽ ra quán nước để chém gió
Tức là theo cụ, lời khai cứ phải được thực hiện ở trụ sở ạ? Còn lời khai ngoài trụ sở là ko đủ căn cứ?

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Vào thớt này đọc còm mà thấy nhiều cụ lơ la lơ ngơ với Pháp luật.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Lái già nhưng bữa đó có ham vui như nick ko đới ?

namnabonbon

Xe tải
Không có giá trị làm bằng chứng sau này cụ ạ.
Tự nhiên em quên tên, dạng như văn phòng luật sư ấy. Cụ mời nó, mất ít phí, nó niêm phong giữ luôn thẻ nhớ cam hành trình của cụ. Khi nào giải quyết với công an thì mang biên bản cùng thẻ nhớ ra.
Thừa phát lại

Phồng Mực

Xe tăng
Việc của cụ thì em không biết đúng/sai như nào nên không bình luận, nhưng việc phải làm việc với CA thì các cụ không nên có tâm lý lo lắng, sợ sệt làm gì. Họ cũng tôn trọng mình thôi mà. Em làm việc với họ nhiều lần rồi, em biết vậy.
Em có ông anh, mấy năm trước bị tông xe máy với một xe khác, cả hai bên đều nằm viện, cũng không nặng lắm. CA huyện giữ xe của ông anh. Sau khi ông anh ra viện, lên CA huyện làm thủ tục xin xe ra để sửa. Họ thông cảm, cho lấy xe ra luôn, ko phiền hà gì.
Theo e dc biết thì công an vận dụng luật chặt chẽ lắm. Điều này làm mình vất vả đấy
Còn trường hợp của cụ thì có thể là 1 ngoại lệ thôi

Phồng Mực

Xe tăng
Cực chẳng đã cháu mới nên hỏi các cụ xem cháu phải làm thế nào cho hợp lý….cháu đang khá hoang mang.

Sáng hôm qua cháu nhận được cuộc gọi của CA khu vực chỗ cháu nhắn ra đồn CA nhận giấy mời của CA huyện khác giáp ranh với xã cháu ở. Cháu hỏi có việc gì thì bảo cách đây 1 tuần anh có cho ai mượn xe không. Cháu bảo không thì đ/c CA hỏi “Thế anh có gây tai nạn ở đâu không hay va quệt với ai không”, cháu bảo “Không”
Đ/c ấy bảo Đội CSGT CA huyện đó gửi giấy mời chủ xe (đọc biển đúng xe cháu, chính chủ cháu mua từ mới hơn 10 năm nay) đúng thời gian này đến đội CSGT của huyện đó để làm việc. Cháu bảo đang đi công tác nên vài hôm tới về sẽ đến xem thế nào.

Trưa nghỉ, cháu ra xe bật lại camera hành trình xem suốt mấy lần đi lại bên huyện đó thì không va chạm với ai. Nếu có va chạm chắc chắn cháu sẽ dừng lại ngay. Nhìn quanh xe không thấy có vết gì va quệt hay xây xước cả (xe cháu vừa đi sơn quây lại trong năm, nghỉ dịch chả đi đâu mấy), đúng hơn tuần trước thì lượn lờ qua mấy bà chị, ông anh bên đó chơi liên tục.

Cháu gọi nhờ ông anh bên huyện đó hỏi hộ, ông ấy gọi cho người quen làm CA huyện đó hỏi hộ xem thế nào. Sau 2-3 tiếng chờ đợi thì ông ấy bảo bên đội CSGT có nói “Có người thấy xe va chạm với một chị đi xe máy ngã ra đường, chị ấy không bị sao nhưng lúc ngã thì gọi người nhà gần đó ra…thấy ngã ra, xe vỡ yếm, vỡ xi nhan và nghe người đi đường bảo va với xe ô tô không dừng lại nên họ báo CA và CSGT đến. Có người đi đường bảo thấy xe biển như thế đi phía trước. Chị kia thì bảo là va vào xe ô tô ngã ra không biết xe nào”.

Cháu có hỏi anh ấy xem nên thế nào thì anh ấy trả lời “Ông CA kia bảo chị kia không bị sao, xước nhẹ tay nhưng em đến thì về quy định họ sẽ giữ bằng và xe của em lại xác minh chờ giải quyết...bao giờ giải quyết xong thì...khó nói trước”… Nếu như thế này thì rất mệt vì đúng giai đoạn cao điểm cháu đi lại suốt. Nếu chỉ là đến để xác minh việc có va quệt hay không xong thôi thì đơn giản, nhưng mà chỉ liên quan do người khác thấy xe mình đi ở đó mà giữ xe và giấy tờ cháu thì quả thật sẽ rất mệt mỏi cho cháu.

Đến chiều muộn cháu nhận cuộc gọi của một đ/c xưng Đội CSGT (chắc đ/c CA Khu vực cho số) và yêu cầu cháu mang xe và giấy tờ đến làm việc. Cháu đã trình bày là thứ 1 đang ở xa chưa về, thứ 2 đã xem lại kỹ camera hành trình qua khu vực đó thì không thấy va chạm với ai, xe cũng không có vết xước gì. Nhưng đồng chí ấy cứ một mực “Chúng tôi có thông tin, căn cứ việc xe anh va chạm, gây tai nạn với chị kia. Đề nghị anh sớm thu xếp mang xe đến đồn làm việc” Cháu hỏi “căn cứ thế nào” thì trả lời “Không làm việc hay cung cấp qua điện thoại, mời anh đến đồn. Gây tai nạn rồi bỏ chạy thế là không đơn giản đâu.”. Cháu bảo “Tôi có gây tai nạn đâu…” thì bị ngắt lời “Anh đến đây chúng tôi cho anh xem, bao giờ anh đến?” cháu mới nói “Tôi đang ở xa…” thì cúp máy.

Ông anh cháu nhờ hỏi thì cứ bảo “Mày kệ mẹ chúng nó, tao hỏi rồi cùng lắm chúng nó ra quyết định xử phạt nặng thì kiện/khiếu nại…mày có bằng chứng sợ gì”…Nhưng kể cả có thế cũng rất mất thời gian.

Giờ cháu đang rất hoang mang không biết nên phải làm thế nào. Cả đời chưa va chạm với ai hay làm việc gì liên quan đến CA.

Mong các cụ/mợ am hiểu cho lời khuyên với ạ.
P/S:
Cháu về không đến nhận giấy mời kia hoặc không đến làm việc thì có sao không ạ? Sau 30/4 cháu có nghỉ phép 1 tuần thì cháu đến làm việc có được không?
Trường hợp người đi đường cứ khẳng định xe cháu va vào chị kia thì họ sẽ xử lý thế nào nếu cháu không đến làm việc ạ?
...
Cháu post tạm đây, nếu nhầm chỗ mong Min/Mod chuyển đúng chỗ giúp ạ.
Em hỏi cụ đến ngày 6/4/2021 cụ đã nhận dc giấy mời tận tay chưa