[Funland] Tự dưng mất 43 củ trong TK Vietcombank

antidau

Tháo bánh
Dùng mấy cái ví kiểu Momo này được gì mà mọi người vẫn dùng nhỉ? App Bank giờ nó thiếu cái gì mà còn phải liên kết với 1 ông ví khác nữa.
Chỉ cần sờ ngón tay trên Android hay chìa mặt trên Táo là thanh toán được, chả cần phải gõ password gì cả
Người lười lại hay say xỉn như cháu thích dùng Momo để nạp tiền điện thoại, mua vé xem phim hơn

blacknumbers

Xe tải
Em dị ứng với tất cả các loại app mà yêu cầu bắt buộc liên kết thẻ NH trực tiếp.
Gặp app đó em remove khỏi đt ngay và luôn.
Chỉ ông nào cho đó là option thì em mới cài.
Nguyên tắc của em là xài bao nhiêu, nạp tiền vào bấy nhiêu hoặc dư chút đỉnh vài đồng.
Cụ chủ câu chuyện là dân it mà lại để liên kết thẻ thì em thấy trình bảo mật vẫn xanh và non lắm. :))
Ngay app ngân hàng em còn chẳng chơi vân tay với FaceID nữa là. Cứ pass word với passcode mà phang.

Chỉnh sửa cuối:

fanmu1234

Tháo bánh
Tóm lại là ko chơi với Momo và VCB cụ?
TK liên kết với momo em chỉ để vài trăm ngàn, khi nào cần thì chuyển từ tài khoản khác vào.

Ví Momo cụ hãy xem như cái ví đi ngoài đường, tài khoản là cái két trong nhà.

Mang két ra ngoài đường, mất nhiều tiền thì phải chịu thôi

CRV-2015

Xe buýt
Em dị ứng với tất cả các loại app mà yêu cầu bắt buộc liên kết thẻ NH trực tiếp.
Gặp app đó em remove khỏi đt ngay và luôn.
Chỉ ông nào cho đó là option thì em mới cài.
Nguyên tắc của em là sài bao nhiêu, nạp tiền vào bấy nhiêu hoặc dư chút đỉnh vài đồng.
Cụ chủ câu chuyện là dân it mà lại để liên kết thẻ thì em thấy trình bảo mật vẫn xanh và non lắm. :))
Ngay app ngân hàng em còn chẳng chơi vân tay với FaceID nữa là. Cứ pass word với passcode mà phang.
Cũng dễ hiểu tại sao cụ cẩn thận thế ! :D khi nào nick là " rednumber " khác ngay, có khi lại cài lung tung thoải mái ấy chứ !

NayruLove

Xe buýt
Trong nhóm OF vừa có một bác bị mất 43 củ trong TK Vietcombank mà không rõ nguyên nhân, không lửa đảo, click link, cài app, chia sẻ thông tin. KHông rõ các bác ai đa gặp tình trạng tương tự hay chưa? Khiếp thật giờ tiền toàn để trong tài khoản mà cảm giác tiền trong tk chưa chắc phải của mình =((

Đặt dấu hỏi là đã có smart OTP rồi thì tại sao VCB vẫn để sms OTP làm mất tiền của người dùng? Phía VlETC0MBANK cho rằng nguyên nhân là bác này có liên kết với ví MOMO. Nhưng ví MOMO cũng phủi tay luôn. Chờ cơ quan quản lý và an ninh vào cuộc.
E xin chia sẻ nguyên văn
"
Mình vốn là dân IT, nên hiểu biết về mạng mẽo, bảo mật, máy tính cũng gọi là có chút ít căn bản. Đến số điện thoại lạ mình còn k bao giờ nghe máy, cho gọi nhỡ xong check zalo trước mới gọi lại, thế nên cái việc lừa đảo qua mạng đối với mình là mình miễn nhiễm rồi.
Thế mà hôm 23/12 vừa rồi, mình đang ngồi cafe với bạn, tay vẫn cầm cái đt cài app VCB Digibank thì notify báo tài khoản bị trừ 43tr155k, lúc đó là tầm gần 3h chiều. Mình giật mình đầu nảy số trong đúng 1s, lập tức biết có vấn đề mình gọi luôn tổng đài khóa tài khoản và tra soát giao dịch. Bé tổng đài check qua tài khoản mình thì chỉ thấy liên kết với duy nhất 1 tài khoản Momo. E ý đề nghị ngắt liên kết, khóa tài khoản + thẻ cũ và hướng dẫn mình ra cây ATM thực hiện 1 giao dịch chứng minh ko bị mất thẻ. Mình làm y nguyên xong xuôi định ra phòng giao dịch VCB trình báo thì hôm đó là thứ 7 ngân hàng nghỉ.
Nghĩ suốt ruột nhưng mình vẫn phải chờ sang thứ 2 mới xử lý được. Trong 2 ngày cuối tuần chờ thì mình ngồi suy nghĩ lại thì thấy vấn đề về bảo mật của ngân hàng ko ổn. Sau đây là 1 vài nhận định của mình về vấn đề này:
- Đầu tiên là mình xem lại khoản trừ thì thấy hacker sử dụng số thẻ ngân hàng để thực hiện giao dịch, mà thẻ của mình là thẻ ATM, ko có visa debit hay credit gì hết, như vậy tiền ko đi qua cổng visa, bắt buộc phải đi qua Napas. Nếu đi qua Napas thì chắc chắn phải có OTP.
- Mình dùng 2 máy đt, 1 máy có sim nhận OTP thì mình luôn để ở nhà, k dùng public wifi, k cài app linh tinh. Còn 1 máy mình hay cầm thì cài VCB Digibank, mà cơ chế của VCB là 1 khi dùng app + smart otp thì sẽ khóa các kênh đăng nhập khác như web và sms otp. Vì vậy khả năng mà hacker có cùng lúc 2 dữ liệu là số thẻ ngân hàng và SMS OTP của mình cùng 1 lúc là cực kỳ thấp.
- Mình check máy sms otp thì đúng là nhận được otp thật, nhưng thời gian giữa 2 tin nhắn otp và giao dịch thành công gần như tức thì. Tức là nếu con người thực hiện giao dịch này thì k thể nào nhanh như thế được. Ít ra cũng cần vài giây.
Từ suy luận trên, mình đoán đây là 1 giao dịch tự động. Giống như khi anh em nạp tiền vào momo ấy. Mà giao dịch tự động này chỉ có thể thực hiện từ hệ thống của chính VCB, nếu không thì rõ ràng hệ thống OTP của ngân hàng có vấn đề bảo mật thì mới để lộ OTP cho hacker được như vậy.
Đến thứ 2 mình ra phòng giao dịch VCB thì họ bảo do lỗi của mình, ngân hàng ko có trách nhiệm (phủi tay vô lý). Mình hỏi lại bạn giao dịch viên là thế ngân hàng có trách nhiệm gì, bạn ấy bảo ngân hàng có trách nhiệm mở tài khoản thôi =)) Mình lại hỏi thế tiền khách gửi thì mặc kệ k quản lý à. Lúc ấy PGD đông xong bạn GDV thấy lỡ mồm rồi liền lảng tránh sang việc hướng dẫn mình đi trình báo công an.
Mình cũng đi trình báo các bạn ạ, đi lên phường thì hướng dẫn lên quận, đi lên quận thì hướng dẫn đi C02 với A05. Mình đi hết nhưng chung quy lại bên CA phản hồi là không rõ đối tượng lừa đảo, k cấu thành được án. Vấn đề vẫn là ở phía ngân hàng.
Mình lại về ngân hàng trình báo tiếp, bên VCB vẫn phủi tay. Mình có ghi âm của bạn trưởng phòng giao dịch luôn. Sau đó bạn biết Mình ghi âm nên hạ giọng rồi đẩy cho nhân viên ra tiếp nhận đơn trình báo của mình.
Dữ liệu tra soát cho thấy, hacker sử dụng tiền hack đc mua 90 cái thẻ Vina 500k, được discount nên còn 43tr155k. Từ dữ liệu này mình lại thấy được bọn này rất thông minh, có tổ chức đàng hoàng chứ k phải kiểu mèo mù vớ cá rán. Bạn nào biết rikvip và các hình thức rửa tiền từ game bài thì sẽ biết vụ quy đổi thẻ đt ra tiền này. 1 khi đã dùng hình thức này là hacker xóa vết, ẩn danh hoàn toàn. Sau vụ rikvip đã khóa rồi. Hacker nó rửa tiền = số thẻ đt này bét nhất cũng lấy về được 37-38tr.
Đợt giữa năm nghe ngóng thấy momo bị lộ database. Không biết có liên quan gì tới vụ của mình k. Nhưng momo có back là VCB là điều chắc chắn.
Cho tới thời điểm mình viết bài này thì mình vẫn chưa nhận được thông tin nào từ ngân hàng hết.
Nghĩ cay thật chứ!
Mọi người share mạnh cho mình phát nhé, để cảnh báo người thân về việc liên kết momo và để tiền trong tk VCB."

Nếu công an và bên vinaphone phối hợp thì chắc là lấy lại đc tiền và có cơ hội cao bắt được thủ phạm, vì thủ phạm dùng tiền để mua 90 cái mã thẻ điện thoại vinaphone, chứng tỏ khả năng cao thủ phạm là người Việt. Giờ tra cứu rồi khóa 90 mã thẻ đó lại là hoàn được tiền, thủ phạm nếu bán đi thì người dùng nạp ko được sẽ báo hỗ trợ/ báo cáo. Chứ thủ phạm mà chuyển tiền sang tài khoản khác rồi rút tiền ATM luôn thì khó khăn hơn @@

dracula_bg

Xe điện
Nếu công an và bên vinaphone phối hợp thì chắc là lấy lại đc tiền và có cơ hội cao bắt được thủ phạm, vì thủ phạm dùng tiền để mua 90 cái mã thẻ điện thoại vinaphone, chứng tỏ khả năng cao thủ phạm là người Việt. Giờ tra cứu rồi khóa 90 mã thẻ đó lại là hoàn được tiền, thủ phạm nếu bán đi thì người dùng nạp ko được sẽ báo hỗ trợ/ báo cáo. Chứ thủ phạm mà chuyển tiền sang tài khoản khác rồi rút tiền ATM luôn thì khó khăn hơn @@
chờ được CA với VNPT vào cuộc được với nhau thì nó tiêu xong 900 cái thẻ rồi cụ ơi, nói gì 90 cái

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
thẻ visa mà nhiều quá cũng nguy hiểm đấy cụ, thế nên đa phần em chỉ để 1 thẻ hay quẹt trong ví thôi ạ, nhiều thẻ quá nhỡ rơi 1 thẻ nào đó mình không để ý, cái nguy hiểm của thẻ visa là quá nhanh nên nguy hiểm, chỉ nửa giờ bị mất thẻ không kịp khóa thì dễ mất tiền ngay.
Ý là em dùng nhiều loại cho nhiều việc đi lại khác nhau. BT em chỉ có 1 cái 25tr tiêu vặt để cùng điện thoại thôi.

cakiem8x

Xe buýt
Việc bị mất tiền thì em ko dám bàn vì đó là việc của các bên liên quan rồi. Còn xu hướng dùng app không dùng tiền mặt nó sẽ phổ biến hết thôi. Đơn giản giờ nếu mình dùng app hiện giờ và sau này các loại thẻ (CCCD, Đăng kí xe, ...) tích hợp hết vào, tiền sẵn trong tài khoản thì giờ đi làm hay đi đâu ko cần mang ví nữa các cụ à. Em giờ trong ví chả có đồng nào cả luôn nhưng vẫn tự tin đi làm. Chứ trc mà quên ví cái lại mệt ngay. Xu hướng tất cả lên Cloud sẽ chỉ trong 2-3 năm nữa thôi à.

hanoistreet

Xe tải
Cụ chủ ngây thơ quá đấy. Hai ông bố đời làm việc được với nhau thì còn khướt, ngoài ra đống thẻ theo lô hoặc dummy đấy thì khéo VNPT còn ko tra ra được ý chứ.

3077

Xe container
Thi đấu gì cụ?ko biết thì hỏi thôi!Giờ con ai đấu đá,đc thì ấm vào thân rồi.
Ở đây đang bàn về độ rủi ro khi liên kết ví, cụ khoe không dùng cái ví nào chỉ dùng apple pay thì em bảo apple pay bản chất nó cũng là 1 cái ví như momo thôi. Việc nó chạm hay không chạm thì liên quan gì tới việc rủi ro khi liên kết thẻ với nó? Chạm thì cụ vẫn phải xác thực để mở apple pay cũng như momo khi quẹt vẫn phải xác thực mới mở được app ra mà quẹt

Kimquy

Xe tải
Việc bị mất tiền thì em ko dám bàn vì đó là việc của các bên liên quan rồi. Còn xu hướng dùng app không dùng tiền mặt nó sẽ phổ biến hết thôi. Đơn giản giờ nếu mình dùng app hiện giờ và sau này các loại thẻ (CCCD, Đăng kí xe, ...) tích hợp hết vào, tiền sẵn trong tài khoản thì giờ đi làm hay đi đâu ko cần mang ví nữa các cụ à. Em giờ trong ví chả có đồng nào cả luôn nhưng vẫn tự tin đi làm. Chứ trc mà quên ví cái lại mệt ngay. Xu hướng tất cả lên Cloud sẽ chỉ trong 2-3 năm nữa thôi à.
Vẫn phải mang tiền mặt cụ nhé, nhỡ bị CA thổi còn xử lý đc.

xe lôi

Xe tăng
Ở đây đang bàn về độ rủi ro khi liên kết ví, cụ khoe không dùng cái ví nào chỉ dùng apple pay thì em bảo apple pay bản chất nó cũng là 1 cái ví như momo thôi. Việc nó chạm hay không chạm thì liên quan gì tới việc rủi ro khi liên kết thẻ với nó? Chạm thì cụ vẫn phải xác thực để mở apple pay cũng như momo khi quẹt vẫn phải xác thực mới mở được app ra mà quẹt
Cụ bảo giống thì em hỏi thêm về tiện ích của mo xem ntn,còn về rủi ro thì cụ tin cái gì dùng cái đấy.Tóm lại chắc momo là quẹt,còn ko chạm.Apple thì tích hợp sẵn vào máy nên e tin hơn phần mềm của bên thứ 3.Thôi e xin nhường đất

Chỉnh sửa cuối:

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Dữ liệu tra soát cho thấy, hacker sử dụng tiền hack đc mua 90 cái thẻ Vina 500k, được discount nên còn 43tr155k. Từ dữ liệu này mình lại thấy được bọn này rất thông minh, có tổ chức đàng hoàng chứ k phải kiểu mèo mù vớ cá rán. Bạn nào biết rikvip và các hình thức rửa tiền từ game bài thì sẽ biết vụ quy đổi thẻ đt ra tiền này. 1 khi đã dùng hình thức này là hacker xóa vết, ẩn danh hoàn toàn. Sau vụ rikvip đã khóa rồi. Hacker nó rửa tiền = số thẻ đt này bét nhất cũng lấy về được 37-38tr.
Em chỉ nghe thế giới rửa tiền bằng coin
Ông này kheo khoang IT em nghĩ vớ vẩn

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Éo mẹo giỏi hơn cả hacker tai lon
90 cái card 500k, hay PR cho Vinaphone
Cụ nào đã từng làm việc với ransomware thì biết, thư nó để lại toàn đoì coin :D, éo có cái card Vina mẻ nào

Sau vụ này chắc em cũng né MoMo ra. Chuyển tiền lúc chuyển nó lỗi... báo cáo nó nó không giải quyết. Giờ bên nhận trối bay trối biến không nhận được tiền mà bọn MoMo nó cũng không bồi thường. ( lỗi là do Momo, ngân hàng và bên trung gian, giờ bắt khách hàng mất oan 250k.
Vcb có lẽ là ngân hàng đáng tin cậy nhất trong hệ thống.
Momo hay mấy ví điện tử thì e ko dùng.