[Funland] Tư liệu: Tư duy kinh tế 1975-1989

xdthienha

Xe điện
Cụ kỳ công quá, nhưng mà em chưa hiểu cụ cho em hỏi ngu phát nhé: ta nghiên cứu cái nền kinh tế mậu dịch này để làm gì ạ?
Cụ học lịch sử để làm gì ạ ??

Fexx

Xe điện
Việt Nam thì thế nào?

VN oánh nhau lâu quá. Oánh Mỹ đến 30 năm nên hầu hết các lãnh đaoh phải trải qua và trưởng thành trong giai đọn khó khăn, gian khổ này. Đến khi cách mạng thành công, phần lớn các cụ đã ngoài 60, có nhiều cụ trên 70.

Cũng bởi oánh nhau lâu tóa, phần lớn các cụ ko có điều kiện để được đào tạo hệ thống. Oánh nhau thì các cụ nhất thế giới, nhưng làm kinh tế thì lại là chuyện khác.

GIải pháp là: Các nhà khoa học hàng đầu đến tận nhà mỗi cụ để giảng giải hàng ngày. Ví như cụ Giáp nghiên cứu bộ Tư bản trong 6 tháng. Cụ Đồng cũng 6 tháng. Cụ DUẩn tự học. Chỗ nào cần trao đổi thì mời chuyên gia đến thảo luận.

THời đó, kinh tế học cơ bản là kinh tế học Mác xít. Mọi điều cơ bản này lại nằm trong bộ Tư bản. Vậy hiểu bộ Tư bản nghĩa là nắm được toàn bộ lý luận về kinh tế.
Đúng là chiến tranh nên mọi người ko có thời gian học hành về kinh tế, ko chuẩn bị cho hậu chiến

Pilot4W

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cụ ko muốn nghiên cứu cũng ko sao đâu ạ :D
Thật lòng là em rất ngưỡng mộ cụ đọc và đúc kết những xu hướng vận động vĩ mô từ trước đây. Em hỏi vậy là để đặt vấn đề cho quan điểm cá nhân của mình. Em với cụ ta hơi khác khác mới có chuyện để bàn phải ko ạ.

Ngày xưa nền kinh tế tập chung, không bao giờ biết đến vận động của dòng tiền và thị trường. Các quyết sách vĩ mô đưa ra đều dựa trên nền tảng duy lý trí tuy nhiên vẫn có phần đúng cho bối cảnh thời ấy...

Cụ học lịch sử để làm gì ạ ??
... như em đã nói đấy, lịch sử là quá trình phát triển chung có sự kế thừa và phủ định. Còn nền kinh tế ngày nay kế thừa từ trước ít lắm ạ có chăng chỉ là tàn dư của lề lối cũ thôi... theo chủ quan em nghĩ vậy cụ ạ

Các quyết sách vĩ mô ngày nay từ cái nghị quyết 11 trở đi các cụ có thấy còn bóng dáng tư duy đánh trận như chiến dịch nữa đâu.. dính khủng hoảng vậy cũng nhẹ mà đã vàng mắt ra rùi đấy thôi.

Thật lòng là em rất ngưỡng mộ cụ đọc và đúc kết những xu hướng vận động vĩ mô từ trước đây. Em hỏi vậy là để đặt vấn đề cho quan điểm cá nhân của mình. Em với cụ ta hơi khác khác mới có chuyện để bàn phải ko ạ.

Ngày xưa nền kinh tế tập chung, không bao giờ biết đến vận động của dòng tiền và thị trường. Các quyết sách vĩ mô đưa ra đều dựa trên nền tảng duy lý trí tuy nhiên vẫn có phần đúng cho bối cảnh thời ấy...

... như em đã nói đấy, lịch sử là quá trình phát triển chung có sự kế thừa và phủ định. Còn nền kinh tế ngày nay kế thừa từ trước ít lắm ạ có chăng chỉ là tàn dư của lề lối cũ thôi... theo chủ quan em nghĩ vậy cụ ạ

Các quyết sách vĩ mô ngày nay từ cái nghị quyết 11 trở đi các cụ có thấy còn bóng dáng tư duy đánh trận như chiến dịch nữa đâu.. dính khủng hoảng vậy cũng nhẹ mà đã vàng mắt ra rùi đấy thôi.
Em nghĩ xem lại để biết ngày xưa thế nào, đối chiếu với ngày nay, nhìn đến ngày mai ạ :D

mrchuong

Xe buýt
Quả thật là cái cơ chế CCCP "Các chú cứ phá" đã ăn vào máu của nhiều thế hệ, Với cái suy nghĩ nôn nóng ấy đã góp phần không nhỏ vào việc làm trì trệ nền kinh tế, chây lười lao động, cha chung không ai khóc.... Cũng còn may là đã phát hiện sai và sửa sai dù muộn...!

0fer

Xe tăng
Cụ kỳ công quá, nhưng mà em chưa hiểu cụ cho em hỏi ngu phát nhé: ta nghiên cứu cái nền kinh tế mậu dịch này để làm gì ạ?
Coi như xem 1 quyển album thôi mà cụ ! Ăn mày dĩ vãng một chút để mà còn có dịp ...kinh hoàng cùng nhau cho hợp với tuổi già , cụ đồng ý không ạ ?

@ Cụ chủ : cám ơn cụ đã chịu khó lọ mọ , thông tin dẫu cũ nhưng vẫn hay lắm. Phiền nỗi , cụ " phổ thông hóa " giúp chúng em mấy thật ngữ chuyên ngành đc không ạ . Vừa đọc vừa tra từ điển Kinh tế dễ dứt mạch chuyện lắm.

Coi như xem 1 quyển album thôi mà cụ ! Ăn mày dĩ vãng một chút để mà còn có dịp ...kinh hoàng cùng nhau cho hợp với tuổi già , cụ đồng ý không ạ ?

@ Cụ chủ : cám ơn cụ đã chịu khó lọ mọ , thông tin dẫu cũ nhưng vẫn hay lắm. Phiền nỗi , cụ " phổ thông hóa " giúp chúng em mấy thật ngữ chuyên ngành đc không ạ . Vừa đọc vừa tra từ điển Kinh tế dễ dứt mạch chuyện lắm.
Hay em OF hóa từ ngữ nhé :D, bản chất thông điệp ko thay đổi

Thực ra em đã cố tránh nhiều rồi mà, có cả giải thích :D

springsea

Xe container
Bao giờ xóa được cụm từ "bóc lột" thì VN mới khá được. Kinh tế thị trường "thuận mua, vừa bán", ko ai bóc lột ai cả.

Ôn lại để em nhớ thời lấm lét bán quân trang ở ga Hàng Cỏ; Đi bán mà như bị cướp xe đạp ở Bà Triệu; Nuôi lợn nuôi gà trong căn hộ 9 mét vuông; Mang con lợn bé tí từ Thái Bình về Hà Nội mà bị "nhà tầu" (đi ca nô dọc sông Hồng và sông Thái Bình) nhốt trong buồng xép trên tầu, ứ lên đc bến Phà Đen :))

Giờ đọc lại để hiểu thêm :D

xecobonbanh

Xe buýt
Đánh dấu để nghiên cứu dần dần.

metalins

Xe tăng
Ôn lại để em nhớ thời lấm lét bán quân trang ở ga Hàng Cỏ; Đi bán mà như bị cướp xe đạp ở Bà Triệu; Nuôi lợn nuôi gà trong căn hộ 9 mét vuông; Mang con lợn bé tí từ Thái Bình về Hà Nội mà bị "nhà tầu" (đi ca nô dọc sông Hồng và sông Thái Bình) nhốt trong buồng xép trên tầu, ứ lên đc bến Phà Đen :))

Lấm lét gì đâu cụ, em thấy công khai đấy chứ :P Áo La tô, ổi tàu, đúc tàu... sau thì thêm đồ lướt "dây phơi" như quần Jeans, boost, quần hộp, áo gile nhà báo (em vẫn còn 1 cái mua ở đó đây)... nói chung toàn đồ hầm hố hehe.

P/S: nợ rượu cụ nhé, dạo này em it vodka các cụ nên cty rượu ghét em ko bán chịu cho nữa rồi.

springsea

Xe container
Kể ra có cụ nào viết về tư duy kinh tế giai đoạn 1995-2009 thì hay. Trước 90 ta thừa nhận sai lầm òi nhưng bây giờ thì có ai sai ko? Phong trào xây dựng các tổng công ty, các tập đoàn kinh tế lớn của nhà nước nở rộ hệt như thời xây dựng HTX. Lại còn thí điểm mô hình siêu tập đoàn kinh tế giống như Cha-bông của Hàn xẻng nhưng do nhà nước nắm giữ phần lớn vốn sở hữu và điều hành trực tiếp bởi CP.

fordeverest2012

Xe tăng

Em hoàn toàn nhất trí với cụ. Em, cụ và nhiều cụ khác trên OF này đã trãi qua 1 thời kỳ khó khăn của đất nước nên thẩm thấu được cái giá trị ngày nay mà ta đạt được. Tuy nhiên, lớp trẻ ngày nay không phải ai cũng biết được về thời kỳ ấy và những bài viết của cụ rất sáng giá. Nó giúp cho các bạn trẻ hiểu rõ những được mất, những phấn đấu, hy sinh của các thế hệ trước để họ trân trọng hơn những gì họ đang có ngày hôm nay. Chủ yếu là bớt kêu ca là được rồi :))

2 tai 8 banh

Xe container
Kể ra có cụ nào viết về tư duy kinh tế giai đoạn 1995-2009 thì hay. Trước 90 ta thừa nhận sai lầm òi nhưng bây giờ thì có ai sai ko? Phong trào xây dựng các tổng công ty, các tập đoàn kinh tế lớn của nhà nước nở rộ hệt như thời xây dựng HTX. Lại còn thí điểm mô hình siêu tập đoàn kinh tế giống như Cha-bông của Hàn xẻng nhưng do nhà nước nắm giữ phần lớn vốn sở hữu và điều hành trực tiếp bởi CP.
em nhớ đã đọc ở đâu rùi : các tập đoàn, tổng cty nhà nước sau này theo mô hình của Tăng Minh Phụng nhưng NN lại nắm phần lớn lên mới hỏng ạ - mà ông này đi trước thời đại có tí cũng bị tử hình, nếu đi sau tí có khi nổi tiếng luôn ạ. Ai đời vay tiền ngân hàng lập các cty con rùi đầu tư nhà xưởng, bất động sản ... lúc đầu tư thì mua theo giá thị trường, đến khi xử lý tính theo giá mậu dịch thì ... chịu sao thấu, không biết có đúng không cụ ??

springsea

Xe container
em nhớ đã đọc ở đâu rùi : các tập đoàn, tổng cty nhà nước sau này theo mô hình của Tăng Minh Phụng nhưng NN lại nắm phần lớn lên mới hỏng ạ - mà ông này đi trước thời đại có tí cũng bị tử hình, nếu đi sau tí có khi nổi tiếng luôn ạ. Ai đời vay tiền ngân hàng lập các cty con rùi đầu tư nhà xưởng, bất động sản ... lúc đầu tư thì mua theo giá thị trường, đến khi xử lý tính theo giá mậu dịch thì ... chịu sao thấu, không biết có đúng không cụ ??
Chuyện TMP cũng có nhiều ý kiến, theo e mô hình này phát triển ko bền vững. Người quản lý ko đủ năng lực để điều hành, cái này cần quá trình tích luỹ tư bản và tích luỹ kinh nghiệm, nóng vội đi nhanh lắm. Các tập đoàn lớn đều phát triển ở mảng chính của mình trước rồi sau đó mới mở rộng. LG, Samsung trước tiên đều là hãng điện tử sau đó mới thêm các mảng khác tài chính, bds... Họ phát triển đều có tính toán lâu dài và chuẩn bị nguồn lực đầy đủ, có cái ngắn hạn nuôi cái dài hạn. Bác TMP ko giải quyết được điều đó nên hy sinh ở trung hạn. Mô hình HAGL và Vin Gr phát triển theo e ổn định hơn.

0fer

Xe tăng
Hay em OF hóa từ ngữ nhé :D, bản chất thông điệp ko thay đổi

Thực ra em đã cố tránh nhiều rồi mà, có cả giải thích :D
Được thế thì còn gì bằng vừa dễ thẩm lại vừa có " bản sắc ".

Có lẽ cụ và em thuộc lớp cuối cùng " có may mắn " được tiêu tiền xu. Em nhớ quãng 79-80 , 5 xu đc một chiếc kẹo vừng ,vừa mút vừa để dành cả buổi sáng mới hết.

Hóng thêm ở cụ tình hình KT quãng 89-91 . Thấy bẩu quãng time này,ta cận kề miệng lỗ rồi.

scorp8x

Xe container
Các TĐ gia đình trị của HQ gọi là Chaebol thì phải :)

cairong_2011

Xe container
Đây là cơ sở dữ liệu sách tại TVQG. K phục vụ mà cất trong kho cụ ạ.
Cụ vẫn nhầm. Mời cụ lên chỗ Nguyễn Du em nói vẫn mua được thoải mái (địa chỉ chi tiết cụ lên trang NXB Tri Thức là tìm thấy). Vì sách này kén người đọc nên họ chẳng dại gì xuất bản nhiều, chắc chắn sẽ lỗ

cairong_2011

Xe container
Phải qua giai đoạn đó mới có thể "tổng kết" được cụ ạ. Hiện nay vẫn là trong giai đoạn tiến hành và đang chuẩn bị "tổng kết, rút kinh nghiệm". Ko thể viết được kiểu như bác ĐP

ThanhSon2003

Xe buýt
Phải qua giai đoạn đó mới có thể "tổng kết" được cụ ạ. Hiện nay vẫn là trong giai đoạn tiến hành và đang chuẩn bị "tổng kết, rút kinh nghiệm". Ko thể viết được kiểu như bác ĐP
Chuẩn ra là phải đợi các lãnh đạo của giai đoạn đó giờ còn đương chức về hưu đã - khi là "nguyên", là "cựu" đỡ bị bóp hầu, bóp cổ thì mới "nổ" được !