[Funland] Từ mặt nhau vì cháu họ đặt tên giống con dâu mình

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Làm em nhớ người yêu cũ của em.
Lúc yêu thì hứa hẹn sau đặt tên con kiểu gì gái hay trai cũng tên là Linh. Đã trùng tên em gái em, lại còn trùng cả tên người yêu cũ của cô ấy. Thế mà em vẫn đồng ý chứ. :((
Em cám ơn cụ :))

Tuanđx

Xe máy
Nhà em còn lấy tên ông Nội làm tên đệm cho cháu, vì quan điểm gọi là nhớ tới ông Nội.

Trần Đoành.

Xe container
Các cụ có thấy ai đi từ mặt ae với nhau, vì thằng cháu đặt tên con gái nó giống con dâu mình ko ah, người ta bảo xấu che tốt khoe nhưng e thấy ngay trong họ nhà nên thấy hài hước quá, 2 ae ở gần nhà nhau, thằng cháu con ô em sinh con gái, nó đặt tên con lại trùng tên với con dâu ông a trai, vậy là ô a trai chửi rủa ông e và từ mặt nhau, từ đó cỗ bàn giỗ chạp ko bao giờ mời đến ô e và con cái ô ấy, giỗ bố mẹ ô ấy mời cả họ hàng chục mâm, nhưng ô e trai ngay nhà cũng ko thèm mời, ô e trai mời lên nhà cỗ ông ấy cũng ko lên, nhất quyết từ mặt nhau, về cỗ e nhìn mà phát chán, đúng là quá cổ hủ
Đíu mịa... Tên để gọi chứ để thờ hay sao mà kiêng với chả kị, hay con dâu nhà ông anh kia thuộc dòng giống trâm anh thế phệt, thời này mà còn kiểu ấy ở với chóa, à mà chóa giờ là thú cưng cmnr còn đâu :))

RONGHT

Xe buýt
chính ra ngày xưa vậy mà hay. cha mẹ muốn đặt tên con thì hỏi ý kiến thầy bu. thầy bu ok thì alo trưởng tộc xem tên có kỵ húy tổ tiên gì gì ko...
Chính kiểu này mà ông trưởng nhánh đặt cho em cái tên mà ai không biết cũng nhầm là con gái.
Đến đời con em không phải hỏi ai hết, tự đặt. Tên con em không trùng với các bà ở quê là do tên các bà xấu thôi. Con gái thì em đặt theo tên nyc (vợ không biết). Không phải vì gì...mà em thấy tên đó đẹp. Con trai thì cho vợ đặt.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Đíu mịa... Tên để gọi chứ để thờ hay sao mà kiêng với chả kị, hay con dâu nhà ông anh kia thuộc dòng giống trâm anh thế phệt, thời này mà còn kiểu ấy ở với chóa, à mà chóa giờ là thú cưng cmnr còn đâu :))
Cái thớt này lâu rồi, lại có cụ nào đào lên :D
Cái cốt lõi của 1 gia đình đấy là sự êm ấm, cha mẹ sinh con trời sinh tính, gia đình thì có người này người kia, chả ai giống ai cả.
Hạn chế xích mích với nhau thì tốt.
Ờ, thì nhiều khi cụ mợ nào đen, gặp gia đình dòng họ không ra gì, không giúp đỡ được gì mình lúc khó khăn hoạn nạn, cũng là một cái hoàn cảnh éo le. Nhưng phần đa người ta quan niệm rằng, một giọt máu đào hơn ao nước lã, "Cáo chết ba năm quay đầu về núi", chim nó có tổ, người nó có tông, suy cho cùng rồi ai cũng sẽ quan tâm tới gia đình và dòng tộc ngày càng nhiều hơn theo lứa tuổi, người thành danh thì vinh quy bái tổ, có tiền thì mang về xây nhà thờ tổ, xây mồ mả, lập quỹ khuyến học....
Nó cũng là cái lẽ thường tình thôi bác nhờ :))
Ốm đau hoạn nạn người cứu vớt mình trước tiên là bố mẹ, rồi đến anh em họ hàng, đơn cử đảo qua các bệnh viện, người nhà chủ yếu là cha mẹ, con cái, anh chị em, cô dì chú bác, chứ có người ngoài mấy đâu :D
Thế nên đôi khi quan niệm nó dễ tính, thiếu gì cái tên mà phải để người ta ghét mình, bỏ một người ghét thì lợi chi mình chứ có hại đâu, con mình nó cũng đỡ phải tình cờ nghe người ta dè bỉu hay ghét mình, nó cũng đỡ một cái gì đấy không vui trong cuộc đời nó :D
Nhịn được nhau cái gì hay cái đấy, cái gì cũng theo sở thích của mình thì sao mà êm ấm được, vợ chồng với nhau nó cũng thế thôi :)) Giờ có lối sống theo bản thân, theo sở thích, bố thích thì bố đặt tên cho con đấy, vợ thích vợ cãi lại tôi thích tên này đấy, cuối cùng choảng nhau có cái gì vui đâu :D
Nhường nhau mà sống, như tham gia giao thông ấy, nhường được là tốt cho mình, chả mất cái gì đâu mà phải lo, tranh đua giành giật từng tí, muốn cương lên tí thì hại mình mà thôi.
Sáng ra chém gió tí, vừa xin vợ được tiền uống cafe nên rảnh :))

Huongchimai

Xe buýt
Có thể đó là cái cớ thôi chứ thực tế tại sao lại mâu thuẫn thực sự cụ không biết được đâu.

bongban_no1

Xe hơi
Em có thằng em họ (nhà thì gần nhau nhưng là họ xa, chỉ giỗ họ Tổ cùng nhau thôi). Cu cậu sinh sau em nửa tháng, gia đình đặt tên giống em. Thời gian sau biết ra thì phải đi làm lại giấy khai sinh tên khác. Giờ thành ra nó có 2 tên, người trong nhà vẫ gọi tên cũ, đi học đi làm dùng tên mới.

Hiendai

Xe tăng
Nếu nhà anh bảo không đặt mà cố tình đặt thì giận là đúng rồi. Còn vì nguyên nhân nào đó mà trót đặt rồi mới biết thì nhà kia lại cố chấp quá.

cuhaifus

Xe container
Các cụ có thấy ai đi từ mặt ae với nhau, vì thằng cháu đặt tên con gái nó giống con dâu mình ko ah, người ta bảo xấu che tốt khoe nhưng e thấy ngay trong họ nhà nên thấy hài hước quá, 2 ae ở gần nhà nhau, thằng cháu con ô em sinh con gái, nó đặt tên con lại trùng tên với con dâu ông a trai, vậy là ô a trai chửi rủa ông e và từ mặt nhau, từ đó cỗ bàn giỗ chạp ko bao giờ mời đến ô e và con cái ô ấy, giỗ bố mẹ ô ấy mời cả họ hàng chục mâm, nhưng ô e trai ngay nhà cũng ko thèm mời, ô e trai mời lên nhà cỗ ông ấy cũng ko lên, nhất quyết từ mặt nhau, về cỗ e nhìn mà phát chán, đúng là quá cổ hủ
Tuỳ quan điểm từng nhà thôi, gia đình bên ngoại nhà em quý nhau mới đặt tên trùng, và người được đặt tên trùng còn thấy vinh dự. Ví dụ cụ thể là ông anh con bà bác chị ruột mẹ em đặt tên trùng tên ông Ngoại em và chả ai thấy có vấn đề gì cả

thằng nhà quê

Xe điện
thằng anh:
ngu
dốt
khùng
cố chấp
ít kỷ
, . . . .
thôi dell chấp đồ giẻ rách

chẳng có tên

Xe tăng
Có lẽ đây là lý do mà dạo này em thấy nhiều bé tên đặt theo kiểu như tên Tàu trong các chuyện ngôn lù. Chắc để vừa độc đáo vừa tránh động chạm huý các họ hàng

skype0211

Xe tăng
Ôi dồi, họ nội ngoại nhà em 5 người tên Thảo đây, họ gần, có dịp tụ tập là lại cười phớ lớ, gọi Thảo ơi 5 đứa dạ, các bác bị trùng tên lại cười to nhất chứ ko có chuyện kỳ thị bắt bẻ nhau đâu. Toàn bảo tại tên t đẹp quá í mà.🤣

Chỉnh sửa cuối:

Loriver4u

Xe tải
Bạn em mấy đứa đặt tên con giống tên em. Tsb nhà nó. Nó chửi con nó hoá ra chửi mình. Có ông ở cquan cũ còn họ và tên, đệm giống em luôn. Fun thế thôi. Họ quý thì họ đặt, sao đâu.
Thế cụ không nghĩ đến lúc nó gọi yêu hoặc vợ nó gọi con cho bú à =))

annika

Xe buýt
Chính kiểu này mà ông trưởng nhánh đặt cho em cái tên mà ai không biết cũng nhầm là con gái.
Đến đời con em không phải hỏi ai hết, tự đặt. Tên con em không trùng với các bà ở quê là do tên các bà xấu thôi. Con gái thì em đặt theo tên nyc (vợ không biết). Không phải vì gì...mà em thấy tên đó đẹp. Con trai thì cho vợ đặt.
case này hình như e gặp nhiều và family e cũng gặp. số nà ô anh 3 e sinh ra trắng hồng mũm mĩm như con gái ... nên thày bu đăt luôn name nà " Hồng " ;)) .

motthoidongbim

Xe điện
Thế cụ không nghĩ đến lúc nó gọi yêu hoặc vợ nó gọi con cho bú à =))
Thế thì ngon. Gọi mềnh thì mềnh vào thui cụ nhể.
Em đặt tên f1 xong về quê mới để ý. Giống tên đứa e họ, con cô ruột em. Nhưng chẳng ai ý kiến gì. Họ khác nhau mờ.

polizia

Xe container
Ôi dào từ thì từ, anh em loại đấy cần lol gì :))
Loai ngu dốt, lạc hậu thích từ thì cho từ luôn.
Em đặt tên 2 đứa con nhà em chả phải hỏi ai, thậm chí em đi ngược cả họ là em lấy họ của em và họ của vợ ghép vào thành họ của con trai em, bỏ qua cả họ đệm truyền thống trong nhà.
Em là cháu đýt tôn, bố em còn bảo đặt tên ntn là quyền của chúng mày.
Bố mình còn chả ý kiến thì sao phải ngại họ hàng xa xôi

Chỉnh sửa cuối:

huutrinh6688

Xe điện
Em đặt tên con gái trùng với cụ bên ngoại. Xong ông chú kêu đổi tên đi. Em cũng kệ cứ để thế vì đơn giản mình thích tên nào thì đặt tên đó.

doctor103

Xe điện
chắc phải chờ 20,30 năm nữa khi các cụ với suy nghĩ từ thời trước không còn nữa thì mới bớt được, chứ giữ nguyên lập trường quan điểm là một trong những đặc điểm mà rất khó để thay đổi. Nếu nó cho kết quả tốt là kiên định, cho kết quả chưa tốt thì là bảo thủ

jazzzzz

Xe lăn
2 thằng dở gặp nhau. Mà thiếu đếch gì tên hay mà phải cố đấm ăn xôi.
thằng anh:
ngu
dốt
khùng
cố chấp
ít kỷ
, . . . .
thôi dell chấp đồ giẻ rách
Ở quê không đơn giản vậy đâu, phải xem ý đồ của người đặt tên nữa.
ví dụ em cay lão hàng xóm, không làm gì đc em đặt tên con/cháu em giống tên hắn, khi nào rỗi réo tên nó ra chửi, lao kia ý kiến em bẩu tui đang dạy con/cháu tui.