[Funland] Tư vấn 20 năm đóng bhxh giờ ra ngoài nên xử lý thế nào?

TUCSON9389

Xe điện
Cụ có biết tiền phát ko là tiền gì ko a? Nôm Na là tiền thuế tạm thu và đến cuối nay thì cân đối trả lại.
anyway thì nó cũng là ngân sách của chính phủ; nếu "cân đối" không có dư thì sao trả lại được

dpl

Xe lăn
Trc e đi làm thuê 3 năm có đóng bhxh, giờ muốn nối lại đc ko ạ?

holland

Xe điện
em cám ơ cụ mai em làm luôn
Quên mất, cụ kiểm tra xem số năm mình đóng BH là bao nhiêu, có tròn tháng không, nếu thiếu một vài tháng thì chờ cho đủ 12 tháng để tròn năm hãy dừng (tròn năm thì đưowcj 1 tháng lương thất nghiệp)

dpl

Xe lăn

tranmanhha

Xe điện
Em đã đóng đủ 22 năm.
Và Công ty vẫn đang đóng tiếp. Không biết là xin dừng đóng có được không các cụ nhỉ. Xin dừng thì 1 tháng tự nhiên được thêm mấy triệu.

vo nho

Xe điện
Vậy giờ quay lại chỗ nào để tìm sổ ạ? E nghỉ làm từ 2013 :(
Đến cty trước cụ làm nếu cty nó còn hoạt động...còn cty đó đóng cửa hay ngừng hoạt động thì lên bhxh mà công ty đó đăng ký đóng cho cụ.
Muốn biết mã bh cụ có thể alo lên bhxh để hỏi.

holland

Xe điện
Em đã đóng đủ 22 năm.
Và Công ty vẫn đang đóng tiếp. Không biết là xin dừng đóng có được không các cụ nhỉ. Xin dừng thì 1 tháng tự nhiên được thêm mấy triệu.
Công ty họ đóng cho thì kệ đi, dừng làm gì cụ, đừng quá tính toán trong trường hợp được cty đóng, sau này cụ có lợi hơn dừng mà.
Hiếm có cty nào họ cho dừng lắm, dừng họ bị phạt thì sao?

dpl

Xe lăn
Đến cty trước cụ làm nếu cty nó còn hoạt động...còn cty đó đóng cửa hay ngừng hoạt động thì lên bhxh mà công ty đó đăng ký đóng cho cụ.
Muốn biết mã bh cụ có thể alo lên bhxh để hỏi.
Thanks cụ
E định đi làm thêm có bhxh ạ 😁

TUCSON9389

Xe điện
Công ty họ đóng cho thì kệ đi, dừng làm gì cụ, đừng quá tính toán trong trường hợp được cty đóng, sau này cụ có lợi hơn dừng mà.
Hiếm có cty nào họ cho dừng lắm, dừng họ bị phạt thì sao?
em thấy nhiều cụ cứ cái kiểu khôn ăn người quá. họ quên mất bhxh là thứ bắt buộc, chỉ khi nào đi làm 2 nơi, có 1 nơi đóng cho rồi thì nơi còn lại mới ko đóng; và tổng số tiền đóng bảo hiểm thì người lao động bỏ ra 1/3; dn bỏ ra 2/3 để đóng bhxh. tiếc cái 1/3 này mà không tính đến cái 2/3 kia :-o:-o:-o

Kurumasuki

Xe container
em thấy nhiều cụ cứ cái kiểu khôn ăn người quá. họ quên mất bhxh là thứ bắt buộc, chỉ khi nào đi làm 2 nơi, có 1 nơi đóng cho rồi thì nơi còn lại mới ko đóng; và tổng số tiền đóng bảo hiểm thì người lao động bỏ ra 1/3; dn bỏ ra 2/3 để đóng bhxh. tiếc cái 1/3 này mà không tính đến cái 2/3 kia :-o:-o:-o
Cả 3/3 này đều tính là chi phí trả lương mà, và đều tính vào giá thành sản phẩm mà.
Doanh nghiệp và người lao động đều hiểu đó KHÔNG PHẢI LÀ THUẾ THU NHẬP, mà là một khoản TIỀN ĐỂ DÀNH cho tuổi già của người lao động.
Còn BHXH lại cho rằng đó là tiền của họ, sau khi chia nhau phí quản lý và đầu tư cơ sở vật chất, thì họ có quyền chia cho các đối tượng khác nhau theo ý họ, vài năm lại đổi ý một lần, lần sau hà khắc hơn lần trước và quan trọng nhất là áp dụng hình thức hồi tố, tức là phá cam kết ban đầu.
Muốn làm được thế thì họ phải BẮT BUỘC, và ưu đãi cho những LỰC LƯỢNG ĐI BẮT BUỘC GIÚP HỌ.

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
Cả 3/3 này đều tính là chi phí trả lương mà, và đều tính vào giá thành sản phẩm mà.
Doanh nghiệp và người lao động đều hiểu đó ko phải là THUẾ THU NHẬP, mà là một khoản TIỀN ĐỂ DÀNH cho tuổi già của người lao động.
Còn BHXH lại cho rằng đó là tiền của họ, sau khi chia nhau phí quản lý và đầu tư cơ sở vật chất, thì họ có quyền chia cho các đối tượng khác nhau theo ý họ, vài năm lại đổi ý một lần, lần sau hà khắc hơn lần trước và quan trọng nhất là áp dụng hình thức hồi tố, tức là phá cam kết ban đầu.
Muốn làm được thế thì họ phải BẮT BUỘC, và ưu đãi cho những người đi bắt buộc.
Cụ có vẻ không thiện cảm với cái này nhỉ.
BHXH là Nhà nước/Đại diện cho Nhà nước, thế nên họ bắt thế nào phải chịu thế đấy là đúng rồi
Về cơ bản, nó là chính sách an dân, để đảm bảo mức sống tối thiểu cần thiết khi nghỉ hưu. Ở quốc gia nào cũng vậy, bất kể giầu hay nghèo, lương hưu chỉ là một khoản vừa vừa nho nhỏ thôi; còn nếu muốn tiêu nhiều thì phải có kế hoạch saving, mua bảo hiểm nhân thọ, tham gia vào các pension fund....
Ông già em lương hưu hơn 5 triệu, sống ở quê thì khoản tiền này sống khỏe re cho 2 ông bà.

Kurumasuki

Xe container
Cụ có vẻ không thiện cảm với cái này nhỉ.
BHXH là Nhà nước/Đại diện cho Nhà nước, thế nên họ bắt thế nào phải chịu thế đấy là đúng rồi
Về cơ bản, nó là chính sách an dân, để đảm bảo mức sống tối thiểu cần thiết khi nghỉ hưu. Ở quốc gia nào cũng vậy, bất kể giầu hay nghèo, lương hưu chỉ là một khoản vừa vừa nho nhỏ thôi; còn nếu muốn tiêu nhiều thì phải có kế hoạch saving, mua bảo hiểm nhân thọ, tham gia vào các pension fund....
Ông già em lương hưu hơn 5 triệu, sống ở quê thì khoản tiền này sống khỏe re cho 2 ông bà.
Em không nói về sống khoẻ hay yếu vì nó phụ thuộc vào tình hình kinh tế từng thời kỳ, em nói về sự bất công, cưỡng ép và phá cam kết.

xecub49

Xe điện
Em lại tính thế này :
Bây giờ thuê nhà cũng phải 5 triệu mỗi tháng rồi . Thằng F1 nhà em sau này đi làm hàng tháng sẽ phải nộp 5 triệu cho em dưỡng già , coi như thay tiền đi thuê nhà .
Thế là làm cho F1 không có tính ỷ lại , vừa không làm gánh nặng cho ngân sách nhà nước .
Tính vậy có được không ạ ?
Đến lúc nó khó khăn thì nó nuôi ăn đã là tốt rồi. Già cũng phải tự lo cho mình trước thôi.

Hoàng A Mã

Xe điện
Em cũng được 15 năm rồi

Menlor

Xe tải
Em có nói gì hơn thiệt đâu
Còn cái thẻ bhyt 27 năm em chưa dùng 1 lần. Mà em đang tự đóng bhyt 12 tr 1 năm cũng chưa dùng lần nào sao em lại phải suy nghĩ về cái thẻ 1 củ 1 năm của nhà nước

Còm vui lại cụ trên bảo có số bhxh không lo mất trộm với con nghiện ngập nó bê mất nhưng khổ cái đấy là có chứ ông cụ nhà em đóng 37 năm còn 3 tháng về hưu (đã thôi hết các chức vụ chỉ 3 tháng làm chuyên viên đợi sổ) cũng có đâu.
Người ta nhắm đến cho toàn xã hội chứ không phải phục vụ cho cá nhân.

Hiện nay tuổi thọ bình quân của người VN là 75 tuổi rồi.

7years

Xe điện
Em đã đóng đủ 22 năm.
Cho dừng được thì cũng chả nhờ đến cụ xin mà cty nó cho luôn. Vì nõ đỡ được chi phí.

Còn cụ thì không được mấy triệu 1 tháng đâu kể cả nó cho dừng được vì 2/3 số đó là dn trả cho bhxh

KHONG_QUANTRONG

Xe buýt
Quên mất, cụ kiểm tra xem số năm mình đóng BH là bao nhiêu, có tròn tháng không, nếu thiếu một vài tháng thì chờ cho đủ 12 tháng để tròn năm hãy dừng (tròn năm thì đưowcj 1 tháng lương thất nghiệp)
may hôm nay em lại lên of không thì toang rồi ông giáo ạ, thế để em đóng cho tròn năm rồi làm ạ

tranmanhha

Xe điện
Cụ nói như vậy có phần không đúng.
Em chỉ là dân đen, phận con ong cái kiến. Làm sao mà khôn đến mức ăn được BHXH. Đội đấy tha ăn em là may lắm rồi.

dealer-ck

Xe tăng

Vợ e tính ví dụ cho e về tính lương bình quân. Thấy xót thật, thảo nào bà con thi nhau rút 1 cục. Càng đóng lâu cái hệ số trượt giá nó càng kéo lùi về quá khứ