[Funland] Tư vấn cách chụp ảnh, dành cho dân Pro cũng như người Amateur

nampan80

Xe tải
là ảnh gấc mà cụ, em up lên http://www.flickr.com rồi coppy về đây mà.
còn ISO thì em để ở 320.
http://www.flickr.com/photos/71107665@N03/6878977827/in/photostream
cụ chưa hiểu thế nào là ảnh gốc rồi ạ, ảnh cụ đã up lên web rồi thì chất lượng bao giờ cũng bị giảm đi và bị resize cụ ạ, trừ khi cụ trả tiền gói pro cho site mà cụ up ảnh lên, hơn nữa máy ảnh bây giờ số pixel rất lớn, cụ rửa được bức ảnh lớn cả mét, cái ảnh mà cụ up lên đây bé tí tẹo làm sao là ảnh gốc được ạ?! Nếu cụ thích chụp ảnh và đam mê ảnh hôm nào đi chụp với em em biết gì em bảo cụ đấy. Kính cụ!

trangfamIt

Xe buýt
cho em ra nhập hội với ạ. Em có một con E0S 60D lend 16-35mm của canno nhưng em không biết cách chụp sao cho đẹp sáng sao cho đủ chọn góc nào cho phù hợp ......... mong mấy bác chỉ cho em với.

chuotlang

Xe lừa

tung5917

Xe điện
cho em ra nhập hội với ạ. Em có một con E0S 60D lend 16-35mm của canno nhưng em không biết cách chụp sao cho đẹp sáng sao cho đủ chọn góc nào cho phù hợp ......... mong mấy bác chỉ cho em với.
Bác có bộ máy ảnh hoành tráng phết cho newbie.

Nếu bác chỉ có duy nhất 1 ống kính 16-35F2.8L thì hơi khó chút để bắt đầu.

Ống kính góc rộng nên góc nhìn của ảnh rộng, đòi hỏi bác phải có con mắt nghệ thuật về bố cục ảnh. Tiếp nữa là ảnh của bác rộng quá nên cũng thường chứa " rác ảnh" mà rác nhiều nhất ở VN là dây và cột điện :) nên bác cũng nên học ngay photoshop để xóa cho " sạch ảnh ".

Bác chưa nói rõ mình thích chụp thể loại ảnh gì nên em chưa biết tư vấn thế nào tiếp.

trangfamIt

Xe buýt
bác ơi potoshop thì đó là nghề em mà chỉ cái là máy thì ngon nhưng người chụp thì non tay quá em chụp thứ thì thấy chụp động vật với phong cảnh đẹp còn chụp người thì ra quái vật hết.

hoangvoila

Xe tăng
Các cụ ô phở cho em hỏi chút

Em đi họp hành thấy mấy cụ thợ ảnh chụp xong phát giơ ngay con ipad ra xem hình. Máy ảnh lẫn ipad em có rồi, vấn đề là em phải làm gì xin nhờ các cụ tư vấn giùm vì em thấy món này hay quá, đỡ phải lo cái chuyện màn hình máy ảnh nó hiển thị đúng hay sai mà lại còn bé tẹo

Cảm ơn các cụ trước

PhamDQ

Xe máy
biết bjo có $ để mua cái máy KTS ổn chút để thay cho máy ảnh 2.0 mpx đây :(

Bình X-Five

Xe container
Cụ xem video này rồi tìm mua cái card Eye-Fi cài đặt và sử dụng nhé... nói chung sử dụng hơi lằng nhằng... chả tiện lợi mấy.
http://www.youtube.com/watch?v=H84EpXXcG_o

Các cụ ô phở cho em hỏi chút

Em đi họp hành thấy mấy cụ thợ ảnh chụp xong phát giơ ngay con ipad ra xem hình. Máy ảnh lẫn ipad em có rồi, vấn đề là em phải làm gì xin nhờ các cụ tư vấn giùm vì em thấy món này hay quá, đỡ phải lo cái chuyện màn hình máy ảnh nó hiển thị đúng hay sai mà lại còn bé tẹo

Cảm ơn các cụ trước

Mapu

Xe tăng
Hiện tại cũng nhiều cụ đã nhảy xuống hố vôi và có ý muốn tìm hiểu các kiến thức nhiếp ảnh cơ bản.
Cụ chịu khó đợi qua tết âm lịch nhé, em sẽ tái khởi động lớp Mầm non nhiếp ảnh nhằm chia sẻ những kiến thức tối thiểu về nhiếp ảnh cho những người mới chơi.
Tiêu chí là phi lợi nhuận cụ nhá (b) \m/
Sao không thấy thầy thông báo là kế hoạch này vợ *** nó mất rồi nhỉ?????

hoangvoila

Xe tăng

0917367979

Xe đạp
:( cái này hình như cho dân pro bác ạ . E đọc k hiểu

hoangvoila

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi một chút

Bình thường, em chụp hay để single shoot. Nhưng cái chế độ AI servo, e vẫn hiểu là lấy nét liên tục và dùng để chụp các chủ thể chuyển động. Nhưng nếu mình cứ để AI servo chụp chủ thể tĩnh thì nó có dễ bị out nét hơn single shoot hay không? Tất nhiên với điều kiện tay máy vững và di chuyển coi như rất ít?

Tks các cụ

tiểu meomeo

Xe đạp
e vào đây để xin lời khuyên ạ!
e rất thích chụp ảnh,nhưng trước giờ chỉ chụp bằng máy du lịch!
h cũng muốn tập tọe thử chụp chuyên sâu 1 chút xem sao!
e có khoảng 10tr,các cụ các mợ tư vấn cho e xem có e máy nào giá cả vừa tầm mà chất lượng kha khá cho dân mới tập đú như e!

chuotlang

Xe lừa
Các cụ cho em hỏi một chút

Bình thường, em chụp hay để single shoot. Nhưng cái chế độ AI servo, e vẫn hiểu là lấy nét liên tục và dùng để chụp các chủ thể chuyển động. Nhưng nếu mình cứ để AI servo chụp chủ thể tĩnh thì nó có dễ bị out nét hơn single shoot hay không? Tất nhiên với điều kiện tay máy vững và di chuyển coi như rất ít?

Tks các cụ
Luật bù trừ thôi, lấy nét nhanh hơn thì khả năng out nhiều hơn, cho nên những máy đời mới nó có chế độ chọn các option là nhóm số điểm lấy nét là vì vậy

Những chấm AF vuông to trong cái viewfinder là an toàn nhất
Giữa đó có thằng AI Focus đó sao bác ko dùng?
Và còn AF-ON nữa?

chuotlang

Xe lừa
Ý cụ ra răng? Cụ có cách gì đơn giản hơn ah?
Tóm lại là cụ muốn liveview hay chỉ để xem sự việc đã rồi?

Liveview thì chơi DSRL Remote hoặc Liveview Remote Hardware

Chứ còn xem sự việc đã rồi trên ipad thì mua cái cardreader cắm vào Ipad cho nhanh, chứ 1 file ảnh của FF nó truyền qua Eye FI lâu lắm, chứ đừng nói là File Raw

Cho nên EyeFi nó mới ko làm CF card là vì thế, đa phần máy chụp SD card dung lượng file ảnh đều nhỏ dưới 3mb thôi nên nó truyền mới nhanh đc

Có thiết bị của TQ nó làm là CF box chuyên để dùng cho EyeFi SD đó, nhưng thử truyền 1 file jpg 6-7mb thì sẽ thấy nó bất tiện thôi

Chỉnh sửa cuối:

hoangvoila

Xe tăng

Luật bù trừ thôi, lấy nét nhanh hơn thì khả năng out nhiều hơn, cho nên những máy đời mới nó có chế độ chọn các option là nhóm số điểm lấy nét là vì vậy

Những chấm AF vuông to trong cái viewfinder là an toàn nhất
Giữa đó có thằng AI Focus đó sao bác ko dùng?
Và còn AF-ON nữa?
Chăc em nhớ nhầm,ý em là hỏi cái AI forcus, cái mà lấy nét liên tục nhưng vẫn báo nét mới chụp được ý. Nút AF on thì như halfpress đúng ko cụ

@cụ Chuột: Vụ eyefi, như cụ nói thế thì thoai. Còn live view em ko cần vì gần như rất hiếm khi dùng.

Chỉnh sửa cuối:

Bình X-Five

Xe container
Chăc em nhớ nhầm,ý em là hỏi cái AI forcus, cái mà lấy nét liên tục nhưng vẫn báo nét mới chụp được ý (1). Nút AF on thì như halfpress (2) đúng ko cụ

@cụ Chuột: Vụ eyefi, như cụ nói thế thì thoai. Còn live view em ko cần vì gần như rất hiếm khi dùng.
(1) Nếu đã set chế độ lấy nét liên tục AI servo thì khi AF Confirm máy sẽ ko báo tiếng "beep" nữa.

(2) Về cơ bản nút AF-on có tác dụng khóa nét giống như bấm nửa cò (Half Press)... nhưng em thấy nút AF-on mới gọi là khóa nét pờ rồ, dứt khoát - chính xác. Half press khá mong manh... dễ bị trượt nét hơn.

hoangvoila

Xe tăng
(1) Nếu đã set chế độ lấy nét liên tục AI servo thì khi AF Confirm máy sẽ ko báo tiếng "beep" nữa.

(2) Về cơ bản nút AF-on có tác dụng khóa nét giống như bấm nửa cò (Half Press)... nhưng em thấy nút AF-on mới gọi là khóa nét pờ rồ, dứt khoát - chính xác. Half press khá mong manh... dễ bị trượt nét hơn.
Cụ X5 cho em hỏi thêm luôn, thế thì, cách tốt nhất để khỏi out nét là chọn điểm định lấy nét, bấm af on để lấy và khóa nét, sau đó bụp đúng không ạ? Thế kết hợp đo sáng đo siếc như nào? Loằng ngoằng thật, em toàn để đo sáng và lấy nét chung vào nút half press, xong táng luôn thôi, đo sáng trung bình nên nhiều khi đúng là ảnh dư/thiếu sáng nhưng cũng chả nhiều vì mình chủ động kiểm soát nguồn sáng từ đầu luôn