Tư vấn căn chỉnh vô lăng lệch

clair

Xe hơi
Website
cavoixanh.vn
Dạo này xem em có hiện tượng vô lăng lệch 1 bên mới lái thẳng được, cảm giác lái không "thật' như trước. Em ngó qua các thớt thì thấy bảo phải căn chỉnh chụm gì đó.
Nhờ các cụ tư vấn xem làm ở đâu đảm báo, giá rổ hợp lý.
Xe em Lac EX.
Cám ơn các cụ đã tư vấn.

clair

Xe hơi
Website
cavoixanh.vn
Hiện tượng này em bị lâu lâu rồi, nhưng bận nên cứ đi, trước nó bị nhẹ em đi cố, dạo này thấy độ lệch tăng cao, sợ đi không an toàn nên phải xử lý.
Đợt này xe bị nặng, em dự là gần đây em em thỉnh thoảng xa nhà bà ngoại, phải đỗ nghếch 1 chân lên vỉa vè để dành đường cho xe khác đi nên mới lâm bệnh nặng thế

montero2

Xe tải
26 Nguyễn Khánh Toàn, Q. Cầu Giấy, Hà Nội ( đối d
Website
huntervietnam.vn
Vô lăng lệch là "triệu chứng bên ngoài" của " bệnh bên trong"

Lý giải nguyên nhân vô lăng bị lệch
[video=youtube;nRBobXqH8Ec]http://www.youtube.com/watch?v=nRBobXqH8Ec[/video]
" Dog Tracking" hay " Chạy kiểu chó" là thuật ngữ chỉ những xe ô tô khi chạy trên đường đầu một nơi, *** một nẻo ( Dễ thấy ở các xe tải và xe khách đời cũ)
Đây là liên tưởng đến sự vận động của chó, do cấu tạo cơ thể khi chạy nó phải chạy nghiêng - vì nếu chạy thẳng chân sau sẽ đá vào chân trước!

Khi xe bị lỗi " chạy kiểu chó" thường đi kèm với việc vô lăng bị lệch

Bình thường ta không thể phát hiện ra xe bị lỗi " chạy kiểu chó" nhưng nếu vô lăng xe bị lệch thì có khả năng xe dính lỗi này.

Lỗi " chạy kiểu chó" có thể phát hiện ra nhờ quy trình kiểm tra độ chụm nhanh

Hãy để ý đến độ chụm của bánh sau và góc lệch cầu

Như trong ví dụ này xe bị lỗi góc lệch cầu dương rất lớn

Theo quy ước góc lệch cầu dương có nghĩa là bánh sau có xu hướng đi sang phải

Hãy để ý mũi tên đỏ chính là hướng đi của cầu sau giữ vai trò như là " bánh lái" của con thuyền ( đây là ô tô) - bánh lái bẻ sang hướng nào thì phương tiện sẽ đi theo hướng đó

Ngược lại, góc lệch cầu âm nghĩa là bánh sau có xu hướng đi sang trái hay bánh lái con tàu ( chiếc xe) đang bẻ sang trái

Lỗi " chạy kiểu chó" có thể được loại bỏ bằng cách chỉnh lại góc lệch cầu hay bẻ lái con tàu ( cho hình mũi tên đỏ cho trùng với đường xanh lá cây là tâm của xe)

Chỉnh độ chụm bánh sau về đúng tiêu chuẩn - góc lệch cầu tự động biến mất

Khi góc lệch cầu bằng 0 - lỗi " chạy kiểu chó" đã được sửa.

Nếu bạn không chỉnh được độ chụm bánh sau - hãy dùng phần mềm " Win Toe" của Hunter

Phần mềm " Win Toe" cho phép chỉnh độ chụm bánh trước nhưng lấy HƯỚNG CHUYỂN ĐỘNG CỦA BÁNH SAU làm chuẩn

Nếu chỉnh độ chụm trước dùng phần mềm " Win Toe" của Hunter xe bạn sẽ không những KHÔNG BỊ ĂN LỐP mà còn GIỮ CHO VÔ LĂNG LUÔN THẲNG khi xe chạy thẳng.

Nếu góc lệch cầu quá lớn - bạn phải kiểm tra lại gầm có thể là xe bị đụng hoặc là các chi tiết hệ thống treo đã quá mòn cần phải thay thế trước khi chỉnh

Dạo này xem em có hiện tượng vô lăng lệch 1 bên mới lái thẳng được, cảm giác lái không "thật' như trước. Em ngó qua các thớt thì thấy bảo phải căn chỉnh chụm gì đó.
Xe em Lac EX.
Cám ơn các cụ đã tư vấn.[/QUOTE]

MONTERO

Xe tăng
Người OF
Xe em Lac EX.
Cám ơn các cụ đã tư vấn.
Hình như ở Nguyễn Khánh Toàn chuyên xử lý món này đới cụ ơi:)):-q:-bd

Chỉnh sửa cuối:

duykhand

Xe tăng
Hình như ở Trường Chinh chuyên xử lý món này đới cụ ơi:)):-q:-bd
Xe của em cũng hơi bị nhao tay lái sang bên phải. Khi đi tay lái nhao sang phải cỡ khoảng 1 độ j đó. Có phải do độ chụm không bác.

Căn chỉnh cái này thì rổ giá thế nào ợ, có tốn nhiều xèng không nhỉ.

Dạo này gần tết mà đói kém quá

clair

Xe hơi
Website
cavoixanh.vn
Xe của em cũng hơi bị nhao tay lái sang bên phải. Khi đi tay lái nhao sang phải cỡ khoảng 1 độ j đó. Có phải do độ chụm không bác.

Căn chỉnh cái này thì rổ giá thế nào ợ, có tốn nhiều xèng không nhỉ.

Dạo này gần tết mà đói kém quá
Em đã xử lý xong, nguyên nhân do chết giảm sóc bên lái :(, sau khi thay thì ok luôn.

Thợ thuyền giờ chán quá, đầu tiên xác định lỗi do rotuy lái trong, thay xong đi vẫn bị, em đi thấy hơi xóc khi vào ổ gà => đoán có thể do giảm sóc, thử đàn hồi thì thấy 1 bên kém hẳn. Tháo ra thì đúng là chết giảm sóc. Em đoán bệnh cho thợ sửa đấy bác ợ.

montero2

Xe tải
Website
huntervietnam.vn
Vodka cho cụ rồi nhé!
Em đã xử lý xong, nguyên nhân do chết giảm sóc bên lái :(, sau khi thay thì ok luôn.

Thợ thuyền giờ chán quá, đầu tiên xác định lỗi do rotuy lái trong, thay xong đi vẫn bị, em đi thấy hơi xóc khi vào ổ gà => đoán có thể do giảm sóc, thử đàn hồi thì thấy 1 bên kém hẳn. Tháo ra thì đúng là chết giảm sóc. Em đoán bệnh cho thợ sửa đấy bác ợ.

count

Xe hơi
bác mang ra hãng bảo cân chỉnh lại hệ thống lại đi.

montero2

Xe tải
Website
huntervietnam.vn

Thai bp

Xe tăng
xe e cung bi nhu bac, e vao tôyta My dinh, ngon luon mat có 300k.

MONTERO

Xe tăng
Người OF
xe e cung bi nhu bac, e vao tôyta My dinh, ngon luon mat có 300k.
Hiện tại Toyota Mỹ Đình đã có thiết bị căn chỉnh góc đặt bánh xe Hunter USA thế hệ mới nhất, tuy nhiên còn thiếu máy Cân bằng động tư vấn xếp lốp đang trên đường về cụ ạ:(( phải làm thêm vụ cân bằng động nữa thì mới mỹ mãn được.

Mondeo 2004

Xe tăng
Website
www.alop.vn
Em thay 2 quả lốp trước là vô lăng thẳng tắp
.. cụ thử đảo bánh xem sao.

zen2014

Xe tải
Xe e cũng đang có xu hướng nhao về bên phải ah. cũng đang cần thay 4 lốp 185/65/R15 cụ nào có hàng lướt pm e cái

davidson

Xe đạp
số bao nhiẻu NKT cụ nhể. hình như trước dây là 112 TRường Chinh

JBL1986

Xe hơi
Đợt trước xe em cũng bị lệch vô lăng, chỉnh xong thì ngon, nhưng khoảng nửa năm sau lại lệch ko biết là do ko chữa được hoàn toàn hay là do em lại đi đâm phải đá :((

MONTERO

Xe tăng
Người OF
Đợt trước xe em cũng bị lệch vô lăng, chỉnh xong thì ngon, nhưng khoảng nửa năm sau lại lệch ko biết là do ko chữa được hoàn toàn hay là do em lại đi đâm phải đá :((
Chuyện thường mà cụ, do cách sử dụng và do điều kiện đường xá thôi. Nếu chỉ cần vừa làm xong mà cụ đánh hết lái leo vỉa hè hoặc sập ổ voi thì độ chụm lại sai như thường :((
Trường hợp bỗng dưng cụ thấy vô lăng lệch hoặc xe nhao lái hoặc xe vẫn đi thẳng nhưng lốp ăn mòn không đều thì cụ cần đem xe đi chỉnh lại ngay chứ để vậy thì nguy cơ gây hỏng lốp hỏng chi tiết hệ thống lái, treo và nguy cơ tay to không đều là rất cao đới ạ :))

Chỉnh sửa cuối:

haiminhjon

Xe máy
xe mình cũng đang bị, buông tay ra một chút là nó nghiêng bên phụ, tầm khoảng 10 giây từ lúc buông tay, nó nghiêng từ từ, có bác nào rành chỉ giáo e với,