[Funland] Tư vấn chỗ chặt thịt

onano69

Xe container
Em trêu cụ tí, gà vịt thì cụ dùng kéo cắt ok đấy, có loại kéo cắt cho loại này.
View attachment 6478557
Còn chặt thì em cứ lót vải dưới thớt ở bàn đảo cũng được đấy, chặt như thế êm tay lắm, mỗi tội phải mang tạp dề cho đỡ bắn vào người.
Kụ này chắc phải vào bếp nhiều :))

L.C.D

Xe container
ý tưởng hay mà nhìn cái bếp vừa bửn vừa luộm thuộm khiếp.
Vâng vì cái bếp trong nhà gọn sạch đẹp nên các thứ linh tinhh em tống hết ra ngoài logia rồi. Phải chấp nhận thôi cụ. Nó hơi lắm đồ linh tinh nhưng bẩn thì ko bẩn ạ.

Tony_Le

Xe container
ý tưởng hay mà nhìn cái bếp vừa bửn vừa luộm thuộm khiếp.
Ảnh nó thế chứ thực tế nó khác cụ nhé.

Em chỉ nhìn quả màu đen dưới sàn cộng đống đồ màu tối dưới gầm là ngại dồi. Em cũng khoái cuối tuần mò mẫm nấu ăn cơ mà chỗ bếp phải màu trắng.

Vâng vì cái bếp trong nhà gọn sạch đẹp nên các thứ linh tinhh em tống hết ra ngoài logia rồi. Phải chấp nhận thôi cụ. Nó hơi lắm đồ linh tinh nhưng bẩn thì ko bẩn ạ.
Em biết nhà mợ có đk nên trong nhà kiểu gì cũng tươm tất. Nhưng đã gọn là phải gọn mọi chỗ. em nói bửn là vì em nhìn cái sàn nhà mợ ấy. Nó cáu vào thế kia cơ mà.

Aids

Xe điện
Các cụ mợ cho em hỏi ngu cái là ở nhà các cụ, khi có gà vịt xương sườn cần chặt, thì các cụ chặt ở đâu? Giờ toàn nhà ống, ko có sân vườn, nếu chặt ở sàn nhà thì bẩn bắn mỡ tung tóe, mang vô nhà WC thì mất vệ sinh? Vậy e thắc mắc là bàn đảo có phải dùng để làm chỗ chặt thịt hay phải mua dụng cụ gì?
Chặt dưới nền nhà hoặc nếu không ngại thì mang lên sân thượng . Trải báo và nylon rộng ra rồi để cái thớt vào giữa. Không bẩn đâu.

MaiQueMHD

Xe hơi
nhưng cụ chặt và bày gà có đẹp ko

vừa đi vừa láii

Xe container
Theo em, chặt gà cứ trải nhiều báo, kê thớt chặt. Chặt xong thì cuốn báo bỏ đi, nhà vẫn sạch. Còn nếu nhà rộng nên làm riêng khu bếp ướt, hoặc làm thêm bàn bếp ngoài ban công. Như nhà em đây này:
Nhà em chung cư, ở ngoài logia bếp em làm 1 cái bàn bếp phụ chân sắt mặt đá, có chậu rửa và 1 bếp từ đơn. Tất cả cá mú gà qué em làm ngoài đó. Tất cả các món rán mỡ hoặc các món nặng mùi như dưa, măng, chưng mắm cũng làm ngoài đó. Bếp trong nhà khá rộng rãi nhưng em chỉ làm các thứ sạch sẽ trong nhà, còn đâu đưa hết ra logia làm. Làm xong phun nước cọ rửa lại thơm tho sạch sẽ.
Nhà cụ ban công rộng rãi nhỉ, bố trí thế này cũng tiện =D>

Nhà em mà thế này thì có ngày em cho con gà vào giặt mất :P

Ratmau2020

Xe đạp
Cháu mang ra lô gia, kê bìa 3 phía, lót dưới nữa, chặt ầm ầm. Chặt xong thì đi tắm. Riêng khoản làm cá thì cháu chịu

Aids

Xe điện
Em biết nhà mợ có đk nên trong nhà kiểu gì cũng tươm tất. Nhưng đã gọn là phải gọn mọi chỗ. em nói bửn là vì em nhìn cái sàn nhà mợ ấy. Nó cáu vào thế kia cơ mà.
Xem đàn bà ăn ở sạch sao cứ vào bếp dạo thử xem sàn bếp có sạch không ( chân đi nhớp hay bụi là ghê rồi). Sau tiếp bác di tay lên mặt bếp từ xem có mỡ không. Rồi chỗ giáp ranh giữa bệ đá và mặt đá có sạch không ( chỗ này hay đọng bẩn khó lau). Rồi bác nhìn rửa bát xong chậu rửa 4 mặt có được làm sạch không. Lắm con bé 9X giờ rất đẹp bóng bẩy mà cái bếp thật tệ.

LuckyCar

Xe container
Giữa mùa dịch đói kém, em toàn mút tay đi ngủ như gấu ngủ đông mà cụ chủ mở thớt hỏi phương án chặt thịt, chặt xương thế này làm em tủi thân quá.

Marance

Xe tăng
cụ bê ra đầu đường đi ợ, mỡ bắn tung tóe đỡ phải dọn mà hàng xóm còn biết hôm nay cụ ăn gì...:))

L.C.D

Xe container
À vâng, để em ní giải cho cụ: đây là nhà em mua lại của ng khác. Chủ cũ họ ở 10 năm, chỗ cáu bẩn là trước họ gắn gạch quây cái chỗ rửa nhỏ nhỏ ở ban công. Khi em mua lại nhà, em sửa lại bỏ chỗ quây gạch đó để làm hẳn bồn rửa. Phần bên cáu bẩn đó em vẫn có 1 vòi nước để hàng ngày xả nước rửa ban công cho sạch sẽ. Em ngại lột gạch lên lát gạch mới nên cứ để thế thôi, vết cáu ko cọ được chứ ngoài logia ngày nào em cũng cọ rửa vì em thích cảm giác đứng làm bếp mà chân trần trên sàn gạch mát, thêm gió mát thổi trên đầu.
Tuy vậy em thừa nhận em cũng chưa đc gọn gàng lắm. Đại loại là em khá lười, nhưng riêng việc bếp núc thì em lại rất thích, nên em giữ bếp núc sạch sẽ lắm. Nên em xin chỉnh lại là bếp hơi luộm thuộm dưng cơ mà ko bẩn thỉu :D

ACDELCO434

Xe điện
Dao sắc không bằng chắc kê. Gà luộc xong để bớt nóng rồi cho tủ lạnh. Trải tờ báo nhân dân, em thích loại này nhất vì nó hút mỡ rất tốt. Kê thớt lên trên thật chắc, chặt dứt khoát. Cụ muốn ở đâu tùy vào cụ thôi. Quan trọng nhất là gà khô và thớt được kê chắc.

Yeuaibaygio

Xe container
- Cách 1: Chặt dưới sàn nhà: Chọn chỗ rộng nhất để hạn chế bắn lên tường nhà. Gà luộc để thật khô và ráo nước, thớt to đầm, dưới thớt lót giấy báo bán kính 50cm, kiếm cái hộp carton (vỏ thùng sữa) bóc ra quây 3 phía quanh thớt cao 20 cm là đủ, dao sắc, chặt dứt khoát. Chặt xong thu bìa carton và giấy báo vứt đi, nhìn kỹ xem còn vết mỡ nào bắn ra nhà thì lấy giấy ăn lau sạch, sau đó lấy chổi lau nhà lau 1 lần bằng nước rửa bát, lau lần 2 bằng nước lau nhà. Em vẫn làm cách này.

- Cách 2; bỏ con gà luộc lên mâm, chuẩn bị dao sắc nhọn hoặc kéo to để tháo khớp. :D

LuckyCar

Xe container
Em đọc thớt thấy các cụ cầu kỳ phết nhỉ. Thực ra, đáng ngại là nó bắn ra xa và dính lên tường ấy. Các cụ kiếm cái thùng các tông, cắt bỏ các phần không cần thiết, chỉ giữ lại 3 miếng liền nhau. Khi dùng thì mở ra tạo thành cái quây 3 mặt rồi cho vào trong mà chặt, cẩn thận thì lấy tờ báo dán/lót mặt trong. Chặt xong, vất giấy báo lót đi, gấp bìa lại cất đi lần sau dùng tiếp. Em lười nên toàn tìm góc nhà dựng các tờ báo lên để lót thôi.

trangcucai

Xe buýt
Website
traminhcuong.com
Vấn đề là chuẩn bị sẵn đồ cụ chặt để tư thế chặt dc thoải mái, miếng thịt dc ngon lành, ít bắn nhất có thể. >> Bếp ok? sân thượng, ok?...
Làm việc gì, kể cả chặt thịt cũng cần trong tư thế thư giãn, vui vẻ, thì ở đâu cũng ổn

vừa đi vừa láii

Xe container
Em chặt chỉ sợ vào tay chứ không sợ bắn.
Miếng nào ra ngoài là em bỏ vào miệng, chặt xong là sạch sẽ ;))

hailuatn

Xe container
Theo em một con dao tốt (sắc, đầm tay) cũng hạn chế mỡ bắn ra xung quanh. Thêm nữa, nếu không có thớt gỗ nặng (đặc biệt dùng để chặt đồ đã nấu chín giờ em thấy đa phần thớt nhựa hoặc vật liệu tổng hợp) thì nên lót miếng giẻ hoặc giấy bìa cát-tông bên dưới thớt để chặt cho êm, tránh cho thớt bị nảy ngược hoặc xê dịch.