[Funland] Tư vấn chọn phương án móng băng, bè hay Cọc nhà 7 tầng

buhogia

Xe tải
Em chào các cụ ạ, sắp tới nhà ông bà e có khởi công xây dựng tòa nhà ccmn với diện thích gần 60m2 nhà 3 mặt thoáng (thửa đất dạng hình chữ nhật 9.5 x 6.2 m), gần như độc lập ko dựa vào ai, dự kiến 7 tầng, tổng chiều cao tầm 22-23m. E có thuê thiết kế kiến trúc cẩn thận, bên kết cấu có tính toán cho e và nói là nhà này làm móng băng là đủ chịu tải ko cần thiết làm móng cọc vì nhà trong ngõ sẽ rất tốn chi phí, e thì vẫn hơi lăn tăn sợ 1 lần không tốn 4 lần ko xong. Thấy e lăn tăn bên thiết kế cũng có khuyên là khoan khảo sát địa chất công trình thì sẽ chuẩn nhất (e k rõ chi phí thế nào ạ), vì nền đất thổ cư k phải ao ruộng thì ko bao giờ sợ
Các cụ có chuyên môn cho e vài lời khuyên được k ạ? e cũng vẫn tính thuê 1 bên tư vấn giám sát uy tín trên OF cho công trình của ông bà nữa
Qui mô 7 tầng thì nhất thiết phải khoan khảo sát địa chất cụ ạ

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Nhà nhỏ, xung quanh chưa ai ép cọc để tham chiếu, lại cao tầng cũng không nên bỏ qua khảo sát nhưng cũng không cần nhiều chỉ số. Cụ thuê khoan địa chất lỗ sâu 40m, chỉ cần chỉ số SPT là OK rồi, đưa cho người có kinh nghiệm thẩm tra lại thiết kế thì kết luậ được thiết kế tính toán đạt hay chưa. Các lớp địa chất thì khoan đến đâu lấy mẫu biết là cái gì rồi. Khỏi cần thí nghiệm cơ lý bớt được chi phí. Diện tích này 2 lỗ khoan bố trí đều trên diện tích đất là ổn.

Chỉnh sửa cuối:

dao_hiep

Xe buýt
Em chào các cụ ạ, sắp tới nhà ông bà e có khởi công xây dựng tòa nhà ccmn với diện thích gần 60m2 nhà 3 mặt thoáng (thửa đất dạng hình chữ nhật 9.5 x 6.2 m), gần như độc lập ko dựa vào ai, dự kiến 7 tầng, tổng chiều cao tầm 22-23m. E có thuê thiết kế kiến trúc cẩn thận, bên kết cấu có tính toán cho e và nói là nhà này làm móng băng là đủ chịu tải ko cần thiết làm móng cọc vì nhà trong ngõ sẽ rất tốn chi phí, e thì vẫn hơi lăn tăn sợ 1 lần không tốn 4 lần ko xong. Thấy e lăn tăn bên thiết kế cũng có khuyên là khoan khảo sát địa chất công trình thì sẽ chuẩn nhất (e k rõ chi phí thế nào ạ), vì nền đất thổ cư k phải ao ruộng thì ko bao giờ sợ
Các cụ có chuyên môn cho e vài lời khuyên được k ạ? e cũng vẫn tính thuê 1 bên tư vấn giám sát uy tín trên OF cho công trình của ông bà nữa
Còn tuỳ thuộc vào địa chất khu đó thế nào mới quyết định ép cọc hay không cụ ạ .

H2PG

Xe đạp
Vậy là hai nhà trên tổng số bao nhiêu Cụ?
Xác suất nhỏ nhưng hậu quả lớn và tốn kém cụ ạ. Dưới lòng đất chẳng nói trước được điều gì, nên người ta phải khảo sát địa chất trước khi làm nhà là vậy.

H2PG

Xe đạp
Em không biết cụ ở chỗ nào trên lãnh thổ VN . Ở VN cụ xây chuồng gà cũng phải xin phép nhé , đó là sự thật , có thể nhiều chỗ vùng sâu vùng xa nên họ dễ bỏ qua cho cụ xây thôi .
Cụ cứ xây ở gần trung tâm quận huyện mà không phép xem TTXD họ có vào ngay không

2. Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm:
a) Công trình bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp và công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên;
b) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được ********* Chính phủ, *********, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư;
c) Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính;
d) Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình;
đ) Công trình xây dựng thuộc dự án khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này;
e) Nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị, dự án phát triển nhà ở có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500 m2 có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;
g) Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình;
h) Công trình sửa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc;
i) Công trình hạ tầng kỹ thuật ở nông thôn chỉ yêu cầu lập Báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng và ở khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn được duyệt;
k) Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa;
l) Chủ đầu tư xây dựng công trình được miễn giấy phép xây dựng theo quy định tại các điểm b, d, đ và i khoản này có trách nhiệm thông báo thời điểm khởi công xây dựng kèm theo hồ sơ thiết kế xây dựng đến cơ quan quản lý xây dựng tại địa phương để theo dõi, lưu hồ sơ.
À, ý em hỏi là ở Hà nội, nhà 7 tầng tại sao phải xin phép sở xây dựng ạ? Quy định ở đâu cụ ơi?

Sonduong.BMV

Xe container
Cái món xin phép xây dựng khá lỏng lẻo về quy định (Như với đất rộng đến mức nào thì được xây bao nhiêu % - gọi là hệ số xây dựng thì phải). Đất nội thành Hà nội toàn vài trăm triệu/m2, bỏ ra làm sân thì buốt ruột. Em tỉ tê nhờ bác già sắp hưu ở phòng Xây dựng quận tư vấn. Bác làm 1 câu: xin phép thì cứ vẽ hết đất, rồi bên trong vẽ đại cái giếng trời. Thế mà cũng trôi.
Như chuyện hài cụ nhỉ.

Big Bang

Xe điện
Cháu cũng biết nhà 15 tầng mà không phải cọc cơ.
Nhà đó mỗi chiều đất có nhõn 60m*60m ;))

Đùa cụ cho vui, chứ chắc cụ xây nhà 11 tầng trên núi đá vôi rồi. ;)
Không đùa đâu Cụ. Nói thế để Cụ thấy mọi người cứ lạm dụng cọc, trong khi có nhiều giải pháp vẫn an toàn và rẻ. Cháu vừa chứng kiến một Cụ bảo vệ trước chủ đẩu tư nhà 5 tầng chỉ dùng móng bè xong.

Big Bang

Xe điện
Xác suất nhỏ nhưng hậu quả lớn và tốn kém cụ ạ. Dưới lòng đất chẳng nói trước được điều gì, nên người ta phải khảo sát địa chất trước khi làm nhà là vậy.
Cháu chỉ muốn nói, giải pháp móng bè cho nhà 5 tầng, 7 tầng, thậm chí 10 tầng là khả thi.
Tất nhiên địa chất là một yếu tố. Giờ trên một túi bùn mà bảo làm móng bè thì chịu.
Có điều, mọi người quá lạm dụng cọc thôi.

anh_nvc

Xe hơi
Em cũng có câu hỏi như cụ chủ. Đang trong giai đoạn lên phương án sơ bộ với bên thiết kế
Em định xây 3 tầng, nhà ống phân lô,đất liền thổ, thửa bên cạnh đanh xây 2 tầng móng băng, một bên nhà tạm.
- Bên thiết kế nói nếu yên tâm thì đóng cọc.
- Bên thi công nói móng băng là đủ, muốn yên tâm thì đào sâu hơn nhà đang xây bên cạnh.
Nhờ các cao nhân off cho ý kiến
Nếu nhà 2 tầng bên cạnh đã có niên đại >=5 năm thì nhà cụ yên tâm làm móng băng, không làm cọc chi cho tốn. Đất thổ cư không phải san lấp từ ao hồ thì nhà 3 tầng không đáng gì cho cam

thanhgamo

Xe container
Không đùa đâu Cụ. Nói thế để Cụ thấy mọi người cứ lạm dụng cọc, trong khi có nhiều giải pháp vẫn an toàn và rẻ. Cháu vừa chứng kiến một Cụ bảo vệ trước chủ đẩu tư nhà 5 tầng chỉ dùng móng bè xong.
Chuyện đó hoàn toàn bình thường.
Nếu nhà có kích không quá lệch, khu vực không khắc nghiệt về thời tiết, địa chất ổn định đồng đều....thì việc thiết kế móng bè là bình thường, kể cả móng băng cũng bình thường.
Ở đây đang nói về cái bất thường.

vinhkhang-arc

Xe buýt
Làm mũi địa chất cụ nhé. % lớn là dùng móng cọc

QuangSunlight

Xe điện
Nhà trên 5 tầng phải có khoan khảo sát chứ. Nên dùng cọc và nếu sau này nhà hàng xóm nó đào sâu hơn móng nhà cụ thì....chưa biết thế nào đâu ạ
Thì khi xòm háng xây cụ sang bảo họ là móng nhà tôi nông , ông thi công cẩn thận , ép cừ cho chắc .

panda007

Xe tải
Nếu nhà 2 tầng bên cạnh đã có niên đại >=5 năm thì nhà cụ yên tâm làm móng băng, không làm cọc chi cho tốn. Đất thổ cư không phải san lấp từ ao hồ thì nhà 3 tầng không đáng gì cho cam
Nhà bên cạnh đang xây cụ à, móng băng. Trước là nhà 1 tầng mái bằng không cột phá đi (> 15 năm)

buhogia

Xe tải
Em đang lên kế hoạch xây nhà 1.5 tầng (1 tầng + tum) ở quê để thi thoảng cuối tuần về quê. Diện tích tầng 1 tầm 70m2, tum 30m2. Nền nhà em là đất ao mới vượt dc hơn chục năm. Các cụ xem móng nhà em nền đất yếu, k đồng đều nhưng thấp tầng vậy có phải ép cọc bê tông k?
Cụ chỉ cần đóng cọc tre , 25 cây /1m2 sau đó làm móng băng hoặc bè tùy theo qui mô. Đến vị trí lanh tô đổ 1 giằng bt bao quanh nhà là ok cụ nhé

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Tiện đây cho em hỏi chút, em đang định sửa nhà cho các cụ ở quê, diện tích khoảng hơn 40m2, 2 tầng. Nền đất ao và ruộng cũ, bên thi công đang lựa chọn làm móng băng liệu có ổn không các cụ?

tienaka

Xe điện
Thiết kế xong lăn tăn lại khuyên chủ nhà khoan. E bó tay thật sự ông thiết kế hoặc là biết đã có kết quả khoan của khu đó rồi
Giờ khoan cũng rẻ cụ cẩn thận thì nên khoan

tui102

Xe tăng
Theo em là nên ép cọc, căn cứ lực ép cọc đạt được > lực tính toán cọc theo thiết kế là dừng. Khỏi phải ksdc cho tốn. Việc kết luận chỉ cần làm móng bè em nghĩ nguy hiểm do kết luận chủ quan, và 1 tấn tiền, 7 tầng tải trọng lớn dễ xảy ra nứt dầm, sàn, lún lệch. Cụ cân nhắc nhé

tree

Xe tải
Cụ chỉ cần đóng cọc tre , 25 cây /1m2 sau đó làm móng băng hoặc bè tùy theo qui mô. Đến vị trí lanh tô đổ 1 giằng bt bao quanh nhà là ok cụ nhé
Bác thợ xây lại đang tư vấn em ép cọc bê tông. Lý do chính là nhà giống nhà cấp 4, mặt bằng tầng 1 rộng, nền đất yếu, không đồng đều, dễ bị lún k đều, xé nhà...

buhogia

Xe tải
Các khu thấp tầng của thành công, ngọc khánh điều kiện địa chất toàn bùn mà em cũng có hơn chục chiếc thiết kế lúc còn trẻ cụ ạ