[Funland] Tư vấn chọn phương án móng băng, bè hay Cọc nhà 7 tầng

buhogia

Xe tải
Cụ chặt cho em đoạn tre dài khoản 2,5 mét ấn xuống bằng gầu của máy đào khi ấn nếu đít xe nhổm lên là ok , mật độ 25 cây/m2 , đường kính 8 đến 10cm. Thời bao cấp khu giảng võ, thành công, ngọc khánh có cho làm cọc brct đâu mà giờ mấy chục năm rồi vẫn ok

DONGVN

Xe tải
Cọc cũng chả thần thánh gì, em ép mố 3 tim, áp 150 tấn/cọc. Ép đến khi nào đứng máy thì dừng ( khoảng 9m, ). Nhà 2 tầng vẫn lún lòi pha ra đây.
Mà nào có to gì cho cam, có 5x16, mỗi bên 9 mố!
Đến thầu xây lúc quay lại thấy nứt cũng câm như chó bả :(( .
Em thấy 2 ông bà già làm nhà ở Láng hạ gọi đến khoan vì kêu máy đến ép cọc kênh cả máy lên, đc có hơn 10m. Thấy nhà bên cạnh đang nghiêng khoảng 15cm mà ngay cạnh. Hỏi thì bảo trc ép 18m.
Em đến khoan 22m mới đến lớp chịu lực, trên toàn sét pha dẻo mềm - dẻo chảy, 18m có lớp thấu kính cát dày 2m...sau ông bà đó phải ép cọc chất tải, kg dán ép neo nữa. Bó tay với các bố ép cọc.

0oqpo0

Đi bộ
Cụ chặt cho em đoạn tre dài khoản 2,5 mét ấn xuống bằng gầu của máy đào khi ấn nếu đít xe nhổm lên là ok , mật độ 25 cây/m2 , đường kính 8 đến 10cm. Thời bao cấp khu giảng võ, thành công, ngọc khánh có cho làm cọc brct đâu mà giờ mấy chục năm rồi vẫn ok
Đấy là khu thấp tầng, nhà tập thể mặt sàn rộng, độ mảnh của nhà nhỏ, bác xây nhà diện tích nhỏ, cao chót vót, gió nó thổi ko quật nhà mới lạ, bác hỏi mấy thằng làm cầu treo, dây văng ý, tải trọng gió đối với công trình cao là nguy hiểm nhất, mà trong trường hợp nhà bác này lại gần như đứng 1 mình, ko dựa ai

buhogia

Xe tải
Em nhầm vì ở trên có cụ hỏi 3 tầng, chứ 7 tầng thì phải cọc btct rồi hehehe

Sonduong.BMV

Xe container
Tiện đây cho em hỏi chút, em đang định sửa nhà cho các cụ ở quê, diện tích khoảng hơn 40m2, 2 tầng. Nền đất ao và ruộng cũ, bên thi công đang lựa chọn làm móng băng liệu có ổn không các cụ?
Băng và cọc tre là quá ổn khi chiều rộng, chiều cao, cốt thép hợp lý.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chỉ cần đóng cọc tre , 25 cây /1m2 sau đó làm móng băng hoặc bè tùy theo qui mô. Đến vị trí lanh tô đổ 1 giằng bt bao quanh nhà là ok cụ nhé
EM nói thật, cụ không có tí chuyên môn nào cũng đi khuyên người ta là sao?

duongbinh07

Xe điện
Em thấy 2 ông bà già làm nhà ở Láng hạ gọi đến khoan vì kêu máy đến ép cọc kênh cả máy lên, đc có hơn 10m. Thấy nhà bên cạnh đang nghiêng khoảng 15cm mà ngay cạnh. Hỏi thì bảo trc ép 18m.
Em đến khoan 22m mới đến lớp chịu lực, trên toàn sét pha dẻo mềm - dẻo chảy, 18m có lớp thấu kính cát dày 2m...sau ông bà đó phải ép cọc chất tải, kg dán ép neo nữa. Bó tay với các bố ép cọc.
Khoan cọc Nhồi là chuẩn

anhpham304

Xe hơi
Cụ cũng không cần vẽ vời cọc nhồi chi cho tốn kém. Cọc ép thì cũng quá tốt rồi. Kinh nghiệm là tính toán kỹ lưỡng, ép thử 1 cọc rồi mới tính ra số cọc những móng còn lại. Khi ép để tránh hiện tượng chối giả thì sau 3 ngày cho ép thử lại vài vị trí cọc quan trọng, nếu lún tiếp thì cho ép thử lại toàn bộ. Lực ép như cụ gì ở trên bảo 150 tấn 1 cọc là quá cao rồi, còn bị lún thì là do thiếu cọc.

tamlinh

Xe tăng
Em chào các cụ ạ, sắp tới nhà ông bà e có khởi công xây dựng tòa nhà ccmn với diện thích gần 60m2 nhà 3 mặt thoáng (thửa đất dạng hình chữ nhật 9.5 x 6.2 m), gần như độc lập ko dựa vào ai, dự kiến 7 tầng, tổng chiều cao tầm 22-23m. E có thuê thiết kế kiến trúc cẩn thận, bên kết cấu có tính toán cho e và nói là nhà này làm móng băng là đủ chịu tải ko cần thiết làm móng cọc vì nhà trong ngõ sẽ rất tốn chi phí, e thì vẫn hơi lăn tăn sợ 1 lần không tốn 4 lần ko xong. Thấy e lăn tăn bên thiết kế cũng có khuyên là khoan khảo sát địa chất công trình thì sẽ chuẩn nhất (e k rõ chi phí thế nào ạ), vì nền đất thổ cư k phải ao ruộng thì ko bao giờ sợ
Các cụ có chuyên môn cho e vài lời khuyên được k ạ? e cũng vẫn tính thuê 1 bên tư vấn giám sát uy tín trên OF cho công trình của ông bà nữa
Cụ nên dùng cọc ép là tối ưu. Phân tích theo CC ở trên.
Hỏi bên TK tải trọng móng (đại biểu) là bao nhiêu tấn trên chân cột, lấy số lớn nhất ? Sau đó sơ bộ chọn số lượng cọc cho móng đó khoảng 2-4 cọc, ước tính tải trọng sơ bộ phân đều cho mỗi cọc 20 - 45 T là vừa, vì lực ép yêu cầu sẽ là 40- 90 T. Lấy tải trọng chia số cọc ra tâỉ trọng phân bổ lên mỗi cọc, ( tải chọn lớn quá thì tiết diện cọc cũng bị lớn theo).
Chọn lực ép cọc tới hạn Pth bằng hai lần tải đè trên mỗi cọc, tính được. Vd tính ra một cọc phải gánh 32 T, chọn lực ép tới hạn Pth là 65T, lực ép sẽ liên quan tới giá thành ép và chiều dài cọc!. Chọn chiều dài cọc sao cho khi ép đạt tải trọng tới hạn của mỗi cọc.

Tùy theo điều kiện mặt bằng, thiết bị ép, (ép neo hay ép tải) mà chọn, tải trọng ép tới hạn. Pth # 35T (ép neo), hay # 70T là hợp lý. .
Nên ép thử cọc , chọn Pth = 90T. Thử ép trước vài ba cọc để tính sơ bộ chiều dài cọc ban đầu.Khi ép cọc đến chiều sâu mà lực đạt Pth (cọc không lún nũa ) thì dừng, đó là chiều dài hợp lý.

Tiết kiệm thì Không cần khoan khảo sát địa chất (vì đã dùng TN cọc thử để biết đặc tính nền cọc, nếu có mặt cắt địa chất thì có thế chọn chiều dài cọc ban đầu, sao cho mũi cọc cắm vào lớp đất tốt, nhưng vẫn phải tiến hành thử cọc để biết sức chiu tải thực tế của cọc).

Cụ tính đưọc số lượng cọc (mỗi móng và toàn nhà), tải trọng ép, chiều dài mỗi cọc, tổng chiều dài cọc, hỏi giá ép 1m dài cọc,... thì tính giá thành ép cọc. Có thể thuê riêng nhà thầu ép cọc theo hs thiết kế, ko cùng nhà thầu XD.

Có thể tham khảo thêm các nhà lầu xung quanh đã XD, đã ép cọc, lấy thông số tầng, tải trọng, lực ép, kích thước cọc, tổng số lượng cọc, chiều dài cọc,... để so sánh, ước lượng chiều dài cọc
Đơn giản hơn nhờ 1 anh ks Xd kiểm tra hay thuê 1 ks giám sát thi công cho lành (6 thángx y triệu), qua công ty hay giám sát riêng.
Tiền thuê KS GS có khi rẻ hơn TH bị nhà thầu cho anh bánh vẽ, và đập đi đập lại.

Thực tế có nhiều nhà không thử cọc chọn chiều dai cọc quá dư phải cắt bỏ (vẫn bị tính tiền, gây lãng phí)
có nhiều nhà không thử cọc chọn chiều dai cọc quá thiếu, ép không tới đủ Pth theo tính toán mà ép với lực bằng số tải trọng thiết kế nên thiếu (lực ép tới hạn phải chọn gấp đôi Ptk), chỉ chọn tải ép theo kinh nghiệm,... nên 1 thời gian nhà vẫn lún, làm hư nhà (nứt, thấm,... nhưng mức độ nhỏ).

Móng cọc tính ra sẽ hiêu quả lâu dài hơn móng bè, móng băng, tuy tốn tiền ép cọc nhưng chi phí cho móng sẽ ít hơn vì móng thon gọn hơn, giá thành cũng không chênh nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Euro2CityStar

Xe lăn
Mực nước ngầm Hà Nội đang bị hạ thấp theo thời gian và tùy thuộc vào khu vực, khi mực nước ngầm bị hạ thấp thì kết cấu đất nên sẽ biến đổi dẫn đến nguy cơ nhà chuyển vị gây nứt, một tiền gà ba tiền thóc cụ ạ, mà có khi còn không làm được. Em có người quen ở khu Hoàng Cầu còn phải dỡ nhà đi làm lại kia kìa, tốn kém rất nhiều và còn bạc tóc vì tư tưởng bất an
hoàng cầu toàn nhà ao lấp để xây nhà
móng vớ vẩn là nghiêng nhà ngay .
khu hà thủy nó xây bán ở quanh võ văn dũng gần dính hết là biêng nhà

tamlinh

Xe tăng
Tiện đây cho em hỏi chút, em đang định sửa nhà cho các cụ ở quê, diện tích khoảng hơn 40m2, 2 tầng. Nền đất ao và ruộng cũ, bên thi công đang lựa chọn làm móng băng liệu có ổn không các cụ?
Nếu nền đào móng đất dẻo cứng, hai tầng làm móng đơn, móng băng cũng được (phải tính diện tích đế móng cho phù hợp), nênđào móng nênđặt sâu để hạn chế móng nằm trong lớp đất đắp san lấp thêm, vì đất đó không chặt bằng đất nguyên thổ.
Nếu nền đào móng dẻo mềm, nhão, có nước ngầm rỉ ra nên đóng thêm cừ gia cố, dùng móng đơn.
Nhà hai tầng không cần ép cọc, nhưng nếu có điều kiện thì nên ép cọc (vì nên ao cũ san lấp, không biết sâu nhiều ít). Vì sau này cọc có dư tải thì có thể cải tạo nâng tầng cao thêm.

Chỉnh sửa cuối:

Autohaus.vn

Xe tải
Cụ lăn tăn như thế theo em tốt nhất nên thuê TV khoan khảo sát địa chất, từ đó có thiết kế cho phù hợp. Cụ hỏi ở đây các cụ khác cũng chỉ phỏng đoán mà thôi. Còn chi phí khoan khảo sát cụ tham khảo 1 vài nơi là có giá chung thôi. Đắt hay rẻ nhưng mình yên tâm vẫn hơn cụ ạ

5 tầng thì ép cọc thôi cụ, khoan cọc nhồi tầm 7 tầng trở lên cộng với nền đất yếu
Cũng tùy cụ ơi, nhiều chỗ họ xây nhà xung quanh rồi, ép cọc không cẩn thận lún nhà xung quanh, nên chọn giải pháp khoan nhồi. Nhưng em nói thật khoan nhồi mà kỹ thuật không cao thì đáy cọc toàn mùn cũng chả có tác dụng

Cụ lăn tăn như thế theo em tốt nhất nên thuê TV khoan khảo sát địa chất, từ đó có thiết kế cho phù hợp. Cụ hỏi ở đây các cụ khác cũng chỉ phỏng đoán mà thôi. Còn chi phí khoan khảo sát cụ tham khảo 1 vài nơi là có giá chung thôi. Đắt hay rẻ nhưng mình yên tâm vẫn hơn cụ ạ
Chuẩn cụ! Em thấy nhiều cụ tư vấn không căn cứ vào số liệu địa chất mà cũng phán được. Em làm nghề địa chất đây. Đối với nhà ở gia đình quy mô 100m2 trở lại chỉ cần khoan 1 hố khoan, chiều sâu dao động 20-40m tùy từng khu vực (trong Hà nội). Với kinh phí chỉ từ 10-15tr cho 1 hố khoan. Chả đáng bao nhiêu so với các cụ xây 1 cái nhà vài tỏi. Mà yên tâm, thiết kế cũng yên tâm

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều ông kỳ thị móng băng và hô ép cọc. Nhưng ép mà dưới sâu gặp túi bùn thì nhục. Nhà 7 tầng 3 mặt chơi vách kính và ngăn bằng panel thì còn nhẹ hơn nhà 5 tầng. Nhà mt 6m thì chắc giữa có 1 hàng cột và hố thang máy. Móng bè vẫn khá chắc. Cơ mà lâu dài yên tâm vạn nhất thì nên ép cọc. Nhà 6m làm thông đc thì đẹp

TaiNon1974

Xe buýt
Em chào các cụ ạ, sắp tới nhà ông bà e có khởi công xây dựng tòa nhà ccmn với diện thích gần 60m2 nhà 3 mặt thoáng (thửa đất dạng hình chữ nhật 9.5 x 6.2 m), gần như độc lập ko dựa vào ai, dự kiến 7 tầng, tổng chiều cao tầm 22-23m. E có thuê thiết kế kiến trúc cẩn thận, bên kết cấu có tính toán cho e và nói là nhà này làm móng băng là đủ chịu tải ko cần thiết làm móng cọc vì nhà trong ngõ sẽ rất tốn chi phí, e thì vẫn hơi lăn tăn sợ 1 lần không tốn 4 lần ko xong. Thấy e lăn tăn bên thiết kế cũng có khuyên là khoan khảo sát địa chất công trình thì sẽ chuẩn nhất (e k rõ chi phí thế nào ạ), vì nền đất thổ cư k phải ao ruộng thì ko bao giờ sợ
Các cụ có chuyên môn cho e vài lời khuyên được k ạ? e cũng vẫn tính thuê 1 bên tư vấn giám sát uy tín trên OF cho công trình của ông bà nữa
Xây nhà to thì thuê thiết kế cho đàng hoàng, 7 tầng ít thằng KTS nào dám để móng băng lắm.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Cọc cũng chả thần thánh gì, em ép mố 3 tim, áp 150 tấn/cọc. Ép đến khi nào đứng máy thì dừng ( khoảng 9m, ). Nhà 2 tầng vẫn lún lòi pha ra đây.
Mà nào có to gì cho cam, có 5x16, mỗi bên 9 mố!
Đến thầu xây lúc quay lại thấy nứt cũng câm như chó bả :(( .
Chắc cụ nhầm. Chứ nhà dân cọc nào ép 150t. Chắc là 150t/mố cọc. Ép cũng phải kiểm tra tham số cọc.kiểm định máy ép

HieuXuan

Xe hơi
Tiện các cụ cho em hỏi, nhà 7 tầng, có thang máy, kích thước 7×16 m thì mức chi phí thế nào. Ở Hà nội và dễ vận chuyển ạ