[Funland] Tư vấn chọn trường đại học Ngoại thương hoặc Sư phạm toán

cuong1903

Xe tăng
Cháu trông có ngon không?
Ngon thì Ngoại thương là cửa sáng. Không thì sư phạm là an toàn.

niceshot

Xe container
Học Sp toán sau này ra thì làm ở đâu? 1. Chạy công chức gv tầm 500 chưa đủ (mà hình như tới đây ngành gd cũng bỏ viên chức gv rồi).
2. Xin trường tư thục thì ai nhận sv mới ra trường, kể cả có đỗ tốt nghiệp thủ khoa.
3. Dạy thêm kiếm tiền thì ai thuê, cụ là phụ huynh thì có dám thuê bạn SV mới ra trường dạy cho con mình ôn thi đh ko? 80% trong đầu là ko.

Còn Ngoại thương ra trường có làm đa cấp (trường hợp xấu nhất), thì cũng nuôi được cái mồm đã rồi tính tiếp.
Cụ chắc chưa có con ôn thi bao giờ nên mới nêu mục 3 như vậy!

SV và SV mới ra trường là các cháu làm gia sự tốt nhất đấy!

Joker Tiger

Xe tăng
E có đứa cháu ở tỉnh, vừa thi tốt nghiệp c3 được 27,25 điểm. Khả năng sẽ vào được trường Ngoại thương khoa kinh tế đối ngoại hoặc khoa kém hơn tí, và khoa Toán trường sư phạm, cháu e con gái và sau này muốn ở Hà Nội, vậy các cụ nhà mình cho e xin tư vấn nên định hướng cho cháu học trường nào để tương lai tốt hơn, cháu thì nghe theo ngừoi lớn quyết định, nên học trường nào cũng được, năng lực học thực sự nên mong các cụ tư vấn hộ e
Hà Giang năm nay thi cử có tốt không cụ?

Joker Tiger

Xe tăng
He he, giống vk em ở nhà bán hàng online
Không có lựa chọn ngành khác hả cụ ?
Sp toán mà không quen biết chạy chọt thì khó có chân đi dạy.
Ngoại thương thì như vợ em, đang ở nhà chăm con ;))

• Vodka
Reactions: Fim

15cm45p

Xe điện
E có đứa cháu ở tỉnh, vừa thi tốt nghiệp c3 được 27,25 điểm. Khả năng sẽ vào được trường Ngoại thương khoa kinh tế đối ngoại hoặc khoa kém hơn tí, và khoa Toán trường sư phạm, cháu e con gái và sau này muốn ở Hà Nội, vậy các cụ nhà mình cho e xin tư vấn nên định hướng cho cháu học trường nào để tương lai tốt hơn, cháu thì nghe theo ngừoi lớn quyết định, nên học trường nào cũng được, năng lực học thực sự nên mong các cụ tư vấn hộ e
Kĩ thuật.
Tránh xa mấy trường kinh tế nếu là nam.

Dotting

Xe tải
Cụ có cho cháu làm bài test tính cách chưa? Cụ cho làm bài test sau, của Úc ạ. Bản thân iem thấy khá chính xác và chi tiết ạ.
Kết quả phần nào cũng sẽ giúp cháu nhà hiểu được điểm mạnh, điểm yếu của bản thân ạ.

Cái này của cụ hay quá!

Taihoatu

Xe lăn
Sự nghiệp của cháu nó thì cháu nó phải lo
Trường nào cũng có cơ hội cả. vấn đề là túm lấy cơ hội như thế nào thôi.

Xe Tăng 390

Xe tăng
đã có điểm đâu.

ceconam

Xe điện
Cháu e đang học chuyên SP, đợt này cũng đc lên thẳng Ngoại Thương, SP Toán và 1 vài trường khác... cũng là con gái như cháu nhà cụ chủ thớt. Nó thì đang nộp hs vào Ngoại Thương rồi, tuy nhiên e vẫn thấy nó cầy thêm bảo là thi vào lớp kĩ sư tài năng của Bách Khoa. Gia đình e thì ko cấm cản hay bắt phải trường nọ trường kia, nó thì cũng là con bà chị gái ruột nên e cũng chỉ quan tâm chia sẻ nhưng cá nhân e thì vẫn muốn nó học Ngoại Thương luôn

cusao

Xe lăn
Em thì thấy Ngoại Thương và Ngoại Giao dứt khoát nhà phải có "mả" trong ngành sau này mới dùng đến kiến thức đã học.

Công Minh HN

Xe tải
FTU giờ vẫn hot thế cơ à. Em tưởng giảm nhiệt rồi chứ. Theo quan điểm của em (tốt nghiệp FTU chính hiệu) thì trường cũng chẳng quá hoành tráng đâu, chỉ là làm thương hiệu tốt và bây giờ em thấy bằng FTU cũng không còn quá ghê gớm. Như thời của em (ra trường cách đây gần 20 năm) thì quả thực cầm bằng FTU sang chảnh lắm, đi đâu cũng oai. Nhưng giờ nhiều trường phía sau nó đầu tư ác liệt lắm nên về mọi mặt, chưa chắc đã kém thậm chí còn hơn. Học FTU mà tâm lý, bản lĩnh không vững vàng dễ rơi vào 2 tình huống
1. Vỡ mộng
2. ATSM

Như em nếu không vững, nghe mấy lời bơm thổi của đội ngũ thầy cô khéo ra đường hô khẩu hiệu "Tôi xin thề 30 tuổi tôi sẽ thành tỷ phú". Tuy vậy, nếu là con gái, điều kiện kinh tế gia đình cũng ổn, không bị áp lực thì học FTU cũng hay vì nhẹ nhàng, không quá nặng như một số trường khác (chẳng hạn Bách Khoa hay Sư phạm Toán như cụ chủ thớt đề cập). Như em vừa học vừa chơi, thậm chí chơi nhiều hơn học mà ra trường vẫn được bằng khá đàng hoàng (không chạy chọt gì nhé). Sau này tốt nghiệp, kiểu gì chẳng kiếm được công việc (việc gì thì em không biết) rồi kiếm được tấm chồng ngon là ổn. Song tuyệt đối tránh vào hai tình huống em đã liệt kê, không thì cũng dễ thành dở hơi đấy.

nguoibatdau

Xe tăng
Em thì thấy Ngoại Thương và Ngoại Giao dứt khoát nhà phải có "mả" trong ngành sau này mới dùng đến kiến thức đã học.
Ngoại giao thì đúng, còn ftu chuyên ngành của nó là xnk cần gì phải có mả, logistics, chân chạy chứng từ, tuyển đầy bên ngoài.

Pumzen

Xe ba gác
Vừa thi xong mà đã biết điểm ngay nhỉ? F1 nhà cháu phải tận cuối tháng mới có kết quà.

cusao

Xe lăn
Năn nay điểm dự báo cao lắm, 27,5 chỉ là tự chấm cũng chưa chắc vào đc ngành hot của trường top đâu. Cứ tìm hiểu dần thôi

hoainguyenhn

Xe hơi
e cũng vote ngoại thương cụ ơi. chưa biết sau này dư nào nhưng ra trường kiểu j cũng năng nổ tháo vát hơn học SP :))

Prisca

Xe tải
Có cụ mợ nào đang chờ kết quả xét tuyển thẳng SPHN như em không, dự kiến 14/8 công bố mà giờ này vẫn chưa thấy gì

Forever_A_Love

Xe đạp
tính hướng ngoại thì ngoại thương, hướng nội thì sp Toán. mấy năm nay đang thiếu giáo viên, có ông thầy ở quê dạy thêm mà kiếm cả trăm tr / tháng