[Funland] Tư vấn chuyện họ hàng hay đi nhờ xe khi về quê

BigC

Xe tăng
Em cũng bị vụ này y như Mợ ạ. Mà hình như bố mẹ chồng em đặt vấn đề cơ :)) Ông anh họ kia cũng làm tự do theo công trình, nghe nói dự kiến làm công trình chỗ em tầm hơn 6 tháng, hơn 40 tuổi tiền sử nợ nần cờ bạc mãn tính.

Em nghe chồng em nói thì em bảo không thể ở được, đến ăn bữa cơm thì được. Nếu cố tình mời ông anh họ kia đến ở thì 2 mẹ con em xách hành lý đi chỗ khác. Thế là nhà chồng em đành chịu, cũng có vẻ không hài lòng nhưng em kệ. Mà nhà em, công việc chồng em còn vắng nhà thường xuyên, nhà chỉ có em với F1 gái.
Ngày em mới chuyển từ DN về HN, em thông báo luôn 2 bên nội ngoại là trừ bố mẹ, anh chị em ruột không nói còn lại là em không tiếp kiểu:
1- đùng cái bấm chuông đến chơi ăn cơm.
2- lên Hn đi khám bệnh, thi đại học (ngày xưa thi tập trung ở HN) xong đến ngủ nhờ.
Đề nghị bố mẹ nếu có ai hỏi địa chỉ nhà con để đến ngủ nhờ...thì bảo luôn họ là thằng đấy khó tính nó không tiếp đâu, ai giận thì chịu chứ tự nhiên có người lạ đến nhà thì em xin thua :))

red_dragon88

Xe buýt
Lúc nào về xe vắng thì đi nhờ ko sao, xe đủ chỗ thì cụ cứ nói thẳng.

NiceMoon1

Xe tải
Nhưng năm 2015 bạn em nhờ đưa về quê, trước khi nhận lời em nói luôn; không mang động vật, hải sản, ăn uống trên xe em. Ok thì thì em chở, không thì thôi. Vì em rất ghét những thứ này khi đi xe! :D
Đúng là phải ra quy tắc, không xuề xòa dễ dãi được.
Xe cộ cần sạch sẽ đi nó mới thoải mái, bị dính tí mùi linh tinh nó gớm thật.
Với ai hôi hôi lên xe em cũng khó chịu :)) :)). Có 1 số mẹ hay để em bé bị lem nhem bẩn bẩn lên xe ng khác cũng ko vui lắm đâu. Có nhà thì giàu sụ ấy, mà cứ hay xuề xòa ko để ý vụ này đâu, bản thân xuề xòa nên không để ý cách sinh hoạt của người khác..
Hồi đi HG, các bạn gọi 1 em gái Mông/ Tày gì đó lên xe cho đi nhờ mà em ấy hôi thật, làm mình cảm giác bị say xe luôn, mùa đông chắc lười tắm :)) :))

Bigmoto

Xe container
Em thì thấy bình thường. Xe chật hết chỗ thì bảo luôn, còn xe rộng thì đi cùng cho vui :D
Chẳng biết các cụ thế nào?! Chứ em lái xe mà cả xe cứ im im thì nhanh buồn ngủ lắm í. Đông người chém cho vui :D

mr_bean

Xe tải
Bác này giống em, con e nó nói là bố tính bao đồng :D. Em ko có quê nhưng lễ tết hay đi chơi, thấy có ô bà già hay gia đình có con nhỏ là dừng lại hỏi nếu tiện đường là cho đi nhờ.

Em lần nào về quê hoặc lên HN cũng có người đi cùng, thậm chí nếu xe còn dư chỗ mà đi đường thấy bố hoặc mẹ bế con nhỏ đứng đón xe em cũng tạt vào cho đi nhờ. Trừ khi xe chật rồi chứ đằng nào cũng tiện chuyến đi và người ngoài mình còn giúp được nói gì đến họ hàng.

Hieumos

Xe container
Đọc bài thì em nghĩ là cụ thớt còn trẻ, chưa có hoặc mới có 1 F1 nên xe mới thừa chỗ và hay bị nhờ vả.

Mỗi thế hệ một suy nghĩ khác nhau, các cụ có tuổi thì quen với nếp quê, tình cảm họ hàng gắn kết hơn nên cảm thấy chuyện họ hàng đi chung nhờ vả là bình thường. Còn thế hệ trẻ, ít quan hệ họ hàng hơn thì lại có những quan điểm khác. Hoặc mỗi lần về quê nếu đi chung thì không thể tụt tạt chỗ này chỗ kia, mất tự do.

Em năm về quê 1 - 2 lần, chủ yếu là tảo mộ nên đi đông cho vui, lại có người đổi lái, được uống rượu :D

Koạt mo

Xe điện
Tâm lý lái xe, nếu hợp chuyện thì đi vui vẻ, bất kể là họ hàng, quen biết hay người xa lạ, dù đường xa, xe chật nhưng vẫn hưng phấn lái xe, cảm giác đường ngắn lại.
Không hợp thì đúng là ức chế cả chuyến đi, dễ có tâm lý bực bội, hay giải tỏa bằng cách ga thốc, rất dễ nguy hiểm.
Đây thuộc tình huống ứng xử, nên mỗi người một quan điểm, dựa trên một góc nhìn khác nhau.
Theo em, để dung hòa thì mỗi lần đi mà trống chỗ thì có thể báo còn trống...(số chỗ), xuất phát giờ ..., tại..., và kiên quyết không chở thêm vì chở thêm 1 người, dù đúng quy định, nhưng làm cho tất cả những người còn lại mệt mỏi do quá chật chội.

Chỉnh sửa cuối:

hungeverest

Xe điện
Theo e còn đủ chỗ thì cho đi nhờ bình thường, còn nếu ko đủ chỗ mà phải nhồi nhét thì nói thẳng luôn là ko đc, đi phải nhồi nhét đường dài ô ngồi cũng khổ chứ sung sướng gì.

Mytv

Xe điện
Eo hãm l bằng họ hàng nhà e. Về quê ko bảo con cái chở về, cũng éo bỏ tiền đi thuê xe mà lại gọi ông già e đến đón tận nơi. Dm kể cả ngược đường cũng gọi chứ nhất định ko chịu đi taxi qua nhà ông già e. Khổ nỗi ông già e lại rất thích qua đón như vậy. E điên tiết gọi trực tiếp nói cho trận mà cuối cùng kết quả vẫn vậy. Phải đến khi nhân cơ hội 1 lần ông già e đi phang vào xe khác e mới có cớ bán cmnl xe đi thì mới đỡ tình trạng này.

fantasy0178

Xe tăng
Ngày em mới chuyển từ DN về HN, em thông báo luôn 2 bên nội ngoại là trừ bố mẹ, anh chị em ruột không nói còn lại là em không tiếp kiểu:
1- đùng cái bấm chuông đến chơi ăn cơm.
2- lên Hn đi khám bệnh, thi đại học (ngày xưa thi tập trung ở HN) xong đến ngủ nhờ.
Đề nghị bố mẹ nếu có ai hỏi địa chỉ nhà con để đến ngủ nhờ...thì bảo luôn họ là thằng đấy khó tính nó không tiếp đâu, ai giận thì chịu chứ tự nhiên có người lạ đến nhà thì em xin thua :))
Cụ y hệt nhà em, e thì ở HN từ nhỏ nên cũng ko quá thân thiết với họ hàng ở quê mặc dù rất quý nhau, giỗ chạp lễ Tết gặp nhau đều rất vui. Tuy nhiên tính e rất coi trọng sự riêng tư nên gần như ko mời ai đến nhà ăn ngủ bao giờ và có đi ctac hoặc ghé đâu chơi có họ hàng thì hỏi thăm trc xem có tiện gặp ko, gặp xong dứt khoát thuê KS ngủ chứ ko bao giờ ngủ nhà người khác.

Son23

Xe tải
Em cũng bị vụ này y như Mợ ạ. Mà hình như bố mẹ chồng em đặt vấn đề cơ :)) Ông anh họ kia cũng làm tự do theo công trình, nghe nói dự kiến làm công trình chỗ em tầm hơn 6 tháng, hơn 40 tuổi tiền sử nợ nần cờ bạc mãn tính.
Nhiều người ở quê còn có tâm lý đánh giá con dâu qua việc có nhiệt tình tiếp đón nhà chồng hay ko. Ông bác họ 5 đời còn bảo em: nhà tao và nhà nó (chồng em) họ gần đấy, chết để tang đấy...Ý là liệu mà cư xử. Bố mẹ em cũng ở xuất thân vùng lạc hậu bậc nhất đồng bằng BB, họ hàng ứng xử như nào em hiểu rất rõ tâm lý người ở quê. Em không hợp nên chủ động né nhiều cái. Trừ vụ vay tiền em chưa bao giờ từ chối ai nếu số tiền dưới 100tr, còn lại cứ ảnh hưởng đời sống cá nhân, em đều khó chịu.
Xưa, anh em nhà chồng em còn có kiểu, 9h tối đỗ xịch xe máy trước cửa, gọi ới ời để cho trẻ con chơi. Giờ ấy nhà em đóng cửa lên tầng vui vầy con cái, đọc sách, chuẩn bị đi ngủ... Vào chơi thì cho trẻ con xộc vào mọi phòng, kể cả phòng ngủ. Sau biết em không thích thì kết luận em ko nhiệt tình. Em đến nhà bạn bè thân, chị em người nhà bao giờ cũng phải nhắn hỏi có ở nhà ko, sang đc ko. Nói chung sống không nên lấy lý do tình cảm nọ kia mà không để ý, tôn trọng người khác. Các cụ già mình còn thông cảm. Tầm 7x 8x thì em không mê được.

duongtver

Xe tăng
Chuyện là em muốn hỏi thăm tư vấn thêm các cụ có gặp tình huống như em không và thông thường cách xử lý như nào để đẹp đôi đường ạ?
Họ hàng nhà em ở quê lên Hà Nội cũng nhiều, từ khi nhà em mua ô tô riêng để tiện cho gia đình đi lại thì lần nào về quê cũng bị họ hàng cô chú em họ hỏi đi nhờ xe cùng.
1-2 lần đầu khi mới đi, nhà em cũng rất thoải mái cho các chú đi nhờ cùng, thậm chí nhà về có 2-3 người mà nhồi cả 3 người lớn to đùng ở hàng ghế sau (Xe em 5 chỗ nhưng thực ra đi xa thì 2 người ngồi mới thoải mái được). Thành ra có khi chính người nhà mình đang ngồi thoải mái mà lại phải nhượng bộ ngồi chèn ép để cho họ hàng đi nhờ cùng. Càng về sau em càng cảm thấy không gian trên xe riêng tư gia đình và ko thích có người khác đi cùng, lại còn cứ phải tiếp chuyện vì mọi người cũng muốn nói chuyện trên xe cho vui vẻ nhưng nhiều lúc cũng thấy mệt. Em còn phải lấy lí do là nhà em lúc lên HN còn phải ghé mấy chỗ có việc, ý là để họ hàng biết ý tự chủ động xe cộ nhưng họ vẫn cố nài nỉ cho đi cùng rồi chờ đợi cũng ko sao.
vì là họ hàng nên thực sự gia đình em bị ái ngại và ko nỡ từ chối nhưng tâm trạng trên xe cứ bị ko thoải mái. Em muốn hỏi các cụ liệu em có ích kỷ quá ko, với thường các cụ làm thế nào với tình huống này ạ?
Đúng là trường hợp của cụ khó thật. rất nhậy cảm, nếu từ chối thẳng thừng thì với tính cách làng xã quen rồi của người dân quê họ sẽ tự ái ngay. Lại bảo mình khó tính rồi này kia mệt đầu lắm. Nhưng cho đi nhờ liên tục cũng ko tiện, tính cụ giống tính em lên xe là không gian riêng của gia đình, nói chuyện tự do thoải mái hoặc ko thích nói thì thôi. Chứ cứ có người khác là thấy mất tự nhiên ngay, chưa kể đi cùng nhiều người còn mùi này mùi kia khó chịu lắm. Thi thoảng cho đi thì được. Cụ chỉ có 1 cách là chịu khó tim lí do hợp lý để thi thoảng từ chối khéo. Còn họ vẫn liên tục xin đi nhờ chắc vẫn lúc cho đi lúc không chứ chả từ chối hết được.

Không chỉ đi nhờ mà mượn xe cũng thế, xe giờ biết là rẻ và cũng là phương tiện thôi nhưng mà bao giờ cho mượn khi nhận lại nhiều lúc không được như ý mình. Lúc thì trả lại xe vẫn bẩn, lúc thì phát hiện xước chỗ này chỗ kia tí ti. Có khi lại quên ko đổ trả xăng mình hoặc đơn giản vừa cho mượn xong tự nhiên mình lại có việc đột xuất thế là mình thì phải tự túc xe còn xe mình lại ko được dùng.

Dogmatix

Xe tăng
Không thích thì nói luôn xe chật rồi, cô/chú/anh/em thông cảm 8->
Vâng em cám ơn cụ chứ ko như cụ ở trên nói được câu chả ra sao. Việc giúp đỡ thì có lần này lần khác nhưng lần nào về quê cũng vậy làm mình thấy có sự ko thoải mái lắm ạ
Chẳng có giải pháp nào khác câu người ta khuyên cụ, nhưng cụ lại bảo người ta nói chả ra sao. Vậy tốt nhất cứ cắn răng mà chịu ấm ức, đừng hỏi người khác nữa cụ ạ. Bởi vì suy cho cùng cũng chỉ có mỗi 2 kết quả mà thôi: hoặc từ chối, hoặc chịu ấm ức.

bo kent

Xe tăng
Cái sai của cụ là cả nể lần đầu nên đã tạo ra tiền lệ = họ cứ thế mà xin đi tiếp thôi.
Giờ chỉ còn cách:
  1. Từ chối dứt khoát vì họ là kiểu người chỉ biết cái lợi của mình mà không nghĩ đến cái bất tiện của người khác = họ không tôn trọng mình, mình cũng đừng cả nể họ.
  2. Bán xe đang đi, mua xe 2 chỗ ngồi thôi.

phuongmit

Xe cút kít
Cụ có khoe hay thông báo không mà lần nào cụ về quê người ta cũng biết vậy?
Cái này dễ mà, cùng họ cùng hàng, có việc ai cũng biết nên đội đi nhờ trc đó 1,2 ngày hỏi về khum tao đi ké mới, ờ ờ :))

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Chuyện là em muốn hỏi thăm tư vấn thêm các cụ có gặp tình huống như em không và thông thường cách xử lý như nào để đẹp đôi đường ạ?
Họ hàng nhà em ở quê lên Hà Nội cũng nhiều, từ khi nhà em mua ô tô riêng để tiện cho gia đình đi lại thì lần nào về quê cũng bị họ hàng cô chú em họ hỏi đi nhờ xe cùng.
1-2 lần đầu khi mới đi, nhà em cũng rất thoải mái cho các chú đi nhờ cùng, thậm chí nhà về có 2-3 người mà nhồi cả 3 người lớn to đùng ở hàng ghế sau (Xe em 5 chỗ nhưng thực ra đi xa thì 2 người ngồi mới thoải mái được). Thành ra có khi chính người nhà mình đang ngồi thoải mái mà lại phải nhượng bộ ngồi chèn ép để cho họ hàng đi nhờ cùng. Càng về sau em càng cảm thấy không gian trên xe riêng tư gia đình và ko thích có người khác đi cùng, lại còn cứ phải tiếp chuyện vì mọi người cũng muốn nói chuyện trên xe cho vui vẻ nhưng nhiều lúc cũng thấy mệt. Em còn phải lấy lí do là nhà em lúc lên HN còn phải ghé mấy chỗ có việc, ý là để họ hàng biết ý tự chủ động xe cộ nhưng họ vẫn cố nài nỉ cho đi cùng rồi chờ đợi cũng ko sao.
vì là họ hàng nên thực sự gia đình em bị ái ngại và ko nỡ từ chối nhưng tâm trạng trên xe cứ bị ko thoải mái. Em muốn hỏi các cụ liệu em có ích kỷ quá ko, với thường các cụ làm thế nào với tình huống này ạ?
Người quê sống với nhau là tình cảm, chưa kể là họ hàng mà người quen thôi nếu họ đã nhờ mà mình có thể giúp được thì làm thôi CỤ, thay vào đó thì Cụ xác định và nói luôn là chỉ thêm được x người và đồ gọn nhẹ, ai nhờ trước thì mềnh giúp trước. Mềnh cũng sẽ thoải mái mà ko vướng bận thêm nhiều

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
Với cháu thị họ hàng chỉ xã giao, ai hợp tính thì giao lưu sâu hơn một chút. Đỡ nhiều phiền toái. Mình là công dân toàn cầu, giao lưu với cả thế giới, đám họ hàng đâu có quan trọng lắm.