Tư vấn KIẾN TRÚC XD trực tuyến OF miễn phí

milimet

Xe buýt
Tớ thấy cái phối cảnh nhà lô góc kiểu Pháp có vấn đề nghiêm trọng về tỷ lệ.:-w
Cái mặt bằng nhà ống tư vấn thì còn tệ hơn, còn ống nút hơn cả mấy cái nhà tự xây.:))
Cái Đo đỏ cụ sai (hay mắt e kém nhỉ) e nhìn là chộp ảnh cơ mồ

Chỉnh sửa cuối:

milimet

Xe buýt
Nhà em các tầng đều làm trần giả bằng thạch cao xuống 30 cm nên vấn đề sử lý ống thoát WC tầng 2 không đáng lo.
Em đã đọc nhiều ý kiến các cụ đan xen về TK nhà em, Em mới pót tạm 3 bản vẽ mặt bằng các tầng mục đích chỉ để hỏi cách xử lý phần hậu vát nên nhiều cụ còn chưa rõ hết kết cấu dầm cột, cầu thang, sàn mái.. nhưng cũng đã có nhiều ý kiến bổ ích, một lần nữa cảm ơn các cụ và mong các cụ chém tiếp!
@ các cụ: Em chọn Giải pháp chốt về v/đ xử lý phần hậu là lùi bức tường sau vào 30-50 cm (chiều dài 14,8 em làm theo TK 14,5 nên còn thừa góc bé 30 cm thành cạnh 60-80 cm) để tạo 1 sân hình thang làm tiểu cảnh, sàn là tấm đan BT tạo hộp chứa đồ lặt vặt phía dưới, trần là khung inox lợp tấm kính hoặc nhựa thông minh lấy sáng cho tiểu cảnh!
Em cũng chọn TK cơ bản như mặt bằng như thế, phần WC có thể mở rộng kích thước cho rộng. Hướng bàn thờ tầng 4 vẫn giữ quay ĐN trên nóc PN tầng 3 để biến nhà thành nở hậu!
@ cụ Vịt: Em còn chưa rõ ý cụ Vịt là bếp thuỷ kẹp hoả ở chỗ nào mong cụ chỉ giáo! Em TK bể nước ở sân trước, nhưng đang muốn chuyển để bể nước ở trong lòng nhà bếp có ổn không!
Nhà cụ nếu đang tk thì nên bàn lại với kts hoặc cụ tham khảo trên mạng nhiều giải pháp ngon hơn.
Về cơ bản cơ cấu ko gian nhà cụ sắp xếp hợp lý. Chỉ có điều cách xếp đặt ko gian tỉ lệ chưa ngon chứ nó đã đảm bbaor yếu tố thông thoáng cho tất cả các ko gian rồi đấy ạ.
Ý của của cụ vịt là bếp của cụ đang bị kẹp giữa chậu rửa và tủ lanh. Tức lửa bị kẹp bởi thủy. E cứ bốc phét vậy ko đúng cụ vịt bỏ qua cho e nhé :D
Vị trí bể nước cụ muốn nó đặt vị trí nào tốt thì phải xem hướng nhà và tuổi cụ ntn thì đặt bể vào cung tốt. Nhưng cụ lưu ý đừng để bếp trên bể nước hay dưới bếp có dg nc chảy qua.
E cứ bốc phét vậy ko đúng các thầy pt bỏ qua nhé.n:D

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Em có mảnh 1600 định làm cái nhà nhỏ với tiểu cảnh ao hồ đồi núi, cụ giúp e dc ko?

dvd

Xe tăng
Nhà em các tầng đều làm trần giả bằng thạch cao xuống 30 cm nên vấn đề sử lý ống thoát WC tầng 2 không đáng lo.
Em đã đọc nhiều ý kiến các cụ đan xen về TK nhà em, Em mới pót tạm 3 bản vẽ mặt bằng các tầng mục đích chỉ để hỏi cách xử lý phần hậu vát nên nhiều cụ còn chưa rõ hết kết cấu dầm cột, cầu thang, sàn mái.. nhưng cũng đã có nhiều ý kiến bổ ích, một lần nữa cảm ơn các cụ và mong các cụ chém tiếp!
@ các cụ: Em chọn Giải pháp chốt về v/đ xử lý phần hậu là lùi bức tường sau vào 30-50 cm (chiều dài 14,8 em làm theo TK 14,5 nên còn thừa góc bé 30 cm thành cạnh 60-80 cm) để tạo 1 sân hình thang làm tiểu cảnh, sàn là tấm đan BT tạo hộp chứa đồ lặt vặt phía dưới, trần là khung inox lợp tấm kính hoặc nhựa thông minh lấy sáng cho tiểu cảnh!
Em cũng chọn TK cơ bản như mặt bằng như thế, phần WC có thể mở rộng kích thước cho rộng. Hướng bàn thờ tầng 4 vẫn giữ quay ĐN trên nóc PN tầng 3 để biến nhà thành nở hậu!
@ cụ Vịt: Em còn chưa rõ ý cụ Vịt là bếp thuỷ kẹp hoả ở chỗ nào mong cụ chỉ giáo! Em TK bể nước ở sân trước, nhưng đang muốn chuyển để bể nước ở trong lòng nhà bếp có ổn không!
Chốt được PA hú anh tiếng anh cho quân sang xây cho, kiếm cho các cháu tý rau tý cháo nhá.

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Hê hê. Với dt nhà chỉ 33m2 thì ko nên làm 2 không gian/ tầng mới đúng. E ko bao giờ chấp nhận cho nv vẽ nhà lô mà phòng ngủ hoặc có thể vệ sinh ko có ánh sáng và thông gió.
Với 1 nhà lô phố mà phòng ngủ ko có as thì hoặc kts quá ấu trĩ hoặc chủ nhà kém thông minh
Khú e k định đi sâu bàn kỹ về mb vì đó là ý đồ của chủ nhà và mình k phải ng làm tư vấn cho họ nên chưa hiểu. Còn khách quan thì nhà 33m2 k nên chia 2 phòng trc sau, rất bí. Nên chia 1 k gian rồi làm nội thất cho hợp lý. Comment của e chủ ý tới việc xử lý thông thoáng cho phòng bí mà thôi.

@ Cụ Luulehong: thiết kế hộp kỹ thuật của cụ ở tầng 1, 2 bị lỗi bên trục B (hay C) cạnh thang nhá. từ tầng 3 xuống có mà tầng 1 2 k có (trừ khi tke quay ống dồn về 1 --- nhưng xấu). Cụ đã chốt p.a rồi thì thôi chúc cụ có ngôi nhà như ý.

Chỉnh sửa cuối:

buonduale

Xe tăng
Chào cụ chủ thớt em cũng dự định xây căn nhà 5 tầng trên diện tích đất tầng 1 là 4,5m * 9m . Từ tầng 2 em đua ra ban công thêm 1,2 m. Cụ có thể phác thảo giúp em với ạ . Tiêu chí là tầng 1 mặt đường em kinh doanh nên chỉ có cầu thang áp sát cuối và 1 wc nhỏ dưới gầm cầu thang, Tầng 2 em dụ đinhj l;àm phòng khách và bếp ăn . Tầngg 3, 4 mỗi tầng 2 phòng ngủ , còn tầng 5 có 1 phòng thờ, nơi phơi quần áo téc nước và thái dưong năng bố trí trên nóc tầng 5 phía sau . Cụ có thể cho em cả phươmng án lệch tầng nữa thì em cảm ơn lắm ạ . Nếu em thấy hợp lý thì em sẽ gặp cụ và ký hợp đồng thiết kế luôn ( Em có thể thanh toán luôn 1 lần khi nhận bản thiết kế chi tiết ) còn lúc nào có tiền em xây sau dể tránh trườn hơp cướp công và chất xám ạ

Luu Lehong

Xe container
Nhà cụ nếu đang tk thì nên bàn lại với kts hoặc cụ tham khảo trên mạng nhiều giải pháp ngon hơn.
Về cơ bản cơ cấu ko gian nhà cụ sắp xếp hợp lý. Chỉ có điều cách xếp đặt ko gian tỉ lệ chưa ngon chứ nó đã đảm bbaor yếu tố thông thoáng cho tất cả các ko gian rồi đấy ạ.
Ý của của cụ vịt là bếp của cụ đang bị kẹp giữa chậu rửa và tủ lanh. Tức lửa bị kẹp bởi thủy. E cứ bốc phét vậy ko đúng cụ vịt bỏ qua cho e nhé :D
Vị trí bể nước cụ muốn nó đặt vị trí nào tốt thì phải xem hướng nhà và tuổi cụ ntn thì đặt bể vào cung tốt. Nhưng cụ lưu ý đừng để bếp trên bể nước hay dưới bếp có dg nc chảy qua.
E cứ bốc phét vậy ko đúng các thầy pt bỏ qua nhé.n:D
Có thể cụ suy luận ý cụ Vịt cũng đúng, sau nhà em còn có cả 1 đường thoát nước mái xuống nữa cơ. Tuy nhiên, PT cũng chỉ là tham khảo miễn công năng sd hợp lý cơ cụ ạ. Em đã tiếp kiến 1 ông thầy ĐL là TS Địa chất rất giỏi thần học là bố a bạn ( kiểu giống TS Lê Như Lai), em mới biết các sách vỉa hè về XD và PT đọc vào khéo dân thường như mình tẩu hỏa nhập ma và chả làm được gì! Của em chỉ cần nước điện vào bên phải ra bên trái theo ngược KĐH là OK cụ ạ. PT hay ĐL em xem là phải xem cả 1 vùng rộng lớn chứ ko phải chỉ cái cuộc đẩt nhỏ mình ở đâu. Chỉ ngắn gọn 1 điều rằng, các cụ nào làm nhà nên chú ý công năng hợp lý chứ nghe mấy thầy đọc sách vỉa hè hay báo chí mạng khéo lợi bất cập hại đấy! Vđ này em sẽ mở thớt bàn luận sau!

Chốt được PA hú anh tiếng anh cho quân sang xây cho, kiếm cho các cháu tý rau tý cháo nhá.
Tháng sau khởi công rồi bác ạ. Thợ thì đã dậm dạp trước Tết còn sau Tết ký rồi! Các cửa cũng đã đặt! Sao bác làm XD mà em chả biết nhể. Tiếc quá

VIT2000

Xe tăng
Nếu vừa làm tốt phong thủy (tương đối) mà vẫn tốt về kiến trúc có tốt hơn ko cụ lưu. Có thờ có thiêng có kiêng có lành mà, tôn giáo là do đức tin tạo nên. Em và một số cụ là kts, phải là đối tượng đầu tiên kênh với phong thủy đúng ko ạ, nhưng em vẫn muốn nếu có thể làm nên nghiên cứu về vấn đề này, vì phong thủy chính thống là khoa học chứ ko phải mê tín ạ.

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
thế còn cái gì cần làm mà chưa ký kọt thì phọt cho em nhận nhá:
Có thể cụ suy luận ý cụ Vịt cũng đúng, sau nhà em còn có cả 1 đường thoát nước mái xuống nữa cơ. Tuy nhiên, PT cũng chỉ là tham khảo miễn công năng sd hợp lý cơ cụ ạ. Em đã tiếp kiến 1 ông thầy ĐL là TS Địa chất rất giỏi thần học là bố a bạn ( kiểu giống TS Lê Như Lai), em mới biết các sách vỉa hè về XD và PT đọc vào khéo dân thường như mình tẩu hỏa nhập ma và chả làm được gì! Của em chỉ cần nước điện vào bên phải ra bên trái theo ngược KĐH là OK cụ ạ. PT hay ĐL em xem là phải xem cả 1 vùng rộng lớn chứ ko phải chỉ cái cuộc đẩt nhỏ mình ở đâu. Chỉ ngắn gọn 1 điều rằng, các cụ nào làm nhà nên chú ý công năng hợp lý chứ nghe mấy thầy đọc sách vỉa hè hay báo chí mạng khéo lợi bất cập hại đấy! Vđ này em sẽ mở thớt bàn luận sau!

Tháng sau khởi công rồi bác ạ. Thợ thì đã dậm dạp trước Tết còn sau Tết ký rồi! Các cửa cũng đã đặt! Sao bác làm XD mà em chả biết nhể. Tiếc quá

VIT2000

Xe tăng
Cụ ơi, còn một cái về phong thủy nữa hôm qua em nói với cụ hình như cụ chưa để ý đấy. Em làm nghề cũng hơn chục năm rồi, tiếp xúc với khá nhiều các kiểu thầy phong thủy khác nhau, trình độ cũng khác nhau, thậm trí thầy xem cho một số yếu nhân em cũng đã từng va, em tôn trọng các thầy hiểu và tôn trọng kiến trúc, nên em cũng học được đôi chút từ các thầy ạ. Còn về mặt bằng kiến trúc nhà cụ, nếu là em, em sẽ làm khác. Còn cụ thích thì em chịu, nhà cụ chứ có phải nhà em đâu :P

VIT2000

Xe tăng
Nếu vừa làm tốt phong thủy (tương đối) mà vẫn tốt về kiến trúc có tốt hơn ko cụ lưu. Có thờ có thiêng có kiêng có lành mà, tôn giáo là do đức tin tạo nên. Em và một số cụ là kts, phải là đối tượng đầu tiên kênh với phong thủy đúng ko ạ, nhưng em vẫn muốn nếu có thể làm nên nghiên cứu về vấn đề này, vì phong thủy chính thống là khoa học chứ ko phải mê tín ạ.
Ví dụ sinh động cho cụ Lưu nhé: bếp thủy kẹp hỏa về phong thủy em khoan bàn, nhưng về khoa học hay là dây chuyền sử dụng bếp thông thường, cụ lấy đồ trong tủ lạnh ra để gia công cụ phải qua chậu rủa trước hay ngược lại, rồi mới đến chỗ nấu đúng ko ạ, về cơ bản bếp, chậu rửa, tủ lạnh bố trí thành một hình tam giác tương hỗ lẫn nhau, nhưng trong một dây chuyền khép kín. Đúng ko cụ. :D

Nine

Xe điện
Vào ngó nhưng thấy chữ miễn phí em lại đi ra :)

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
ừa khá lô ríc đới lão...cái vụ bếp rửa tủ lạnh í
Ví dụ sinh động cho cụ Lưu nhé: bếp thủy kẹp hỏa về phong thủy em khoan bàn, nhưng về khoa học hay là dây chuyền sử dụng bếp thông thường, cụ lấy đồ trong tủ lạnh ra để gia công cụ phải qua chậu rủa trước hay ngược lại, rồi mới đến chỗ nấu đúng ko ạ, về cơ bản bếp, chậu rửa, tủ lạnh bố trí thành một hình tam giác tương hỗ lẫn nhau, nhưng trong một dây chuyền khép kín. Đúng ko cụ. :D

676767

Xe máy
các cụ kts đang chém ở đây tiện cho nhà cháu hỏi tý,chiều vừa tranh luận về vc này xong :
Nếu sử dụng p/a ép cọc khi làm móng,khoảng cách từ tim này sang tim kia là 6m,mỗi đài 3 tim,tổng có 10đài,chịu tải đầu cọc khoảng 50tấn , công trình 3tầng, s=6x15m, vậy dầm ngang là 450, cột 300 có chịu lực đc theo đúng như lý thuyết kết cấu xd k ạ ?

VIT2000

Xe tăng
làm khảo sát thì đói lắm, chắc cụ ấy k ôm rơm nặng bụng đâu cụ ;))
Các cụ lại định kiếm thêm cả món khoan khảo sát và chống mối nữa hả :))
Hớ hớ, sáng mải uốn diệu nên em thấy comt của mấy lão mà buồn cười nhưng chẳng comt được, khảo sát cái nhà dân khoảng 2 mũi là được, nhiều cụ chỉ cần 1 mũi và đứng tại chỗ chưa cần lab đã biết 70% giải pháp kc rồi, mỗi mũi khoan khoảng 7 củ, để quyết định giải pháp nền móng cho cả căn nhà xây 1 - 2 tỷ thì 7 - 14 củ muỗi, các cụ nhỉ, mà lại có cả hồ sơ khảo sát địa chất có dấu má đàng hoàng nữa. Em làm kts ko phải khảo sát sư nhưng nếu là em làm nhà, 100% em khoan khảo sát. :))

VIT2000

Xe tăng
các cụ kts đang chém ở đây tiện cho nhà cháu hỏi tý,chiều vừa tranh luận về vc này xong :
Nếu sử dụng p/a ép cọc khi làm móng,khoảng cách từ tim này sang tim kia là 6m,mỗi đài 3 tim,tổng có 10đài,chịu tải đầu cọc khoảng 50tấn , công trình 3tầng, s=6x15m, vậy dầm ngang là 450, cột 300 có chịu lực đc theo đúng như lý thuyết kết cấu xd k ạ ?
Kts ko phải là kết cấu sư cụ ạ, nhưng cũng phải biết và hiểu về kết cấu, theo kinh nghiệm của em thì hình như với công trình nhà ống 3 tầng thì kết cấu nền móng và cọc như vậy là hơi thừa, chắc cụ định lên thêm tầng nhỉ. Còn cột 300 là theo phương ngang hay dọc hay cột vuông, dầm vượt 6m thì có bản chiều cao dầm 450 hơi thiếu, nhưng nếu kết cấu chạy đủ rồi thì có thể vẫn được ạ. Nói chung vẫn cần mấy cụ kc sư vào trả lời ạ. :D

Chỉnh sửa cuối:

676767

Xe máy
cột 250x300, chiều cao của dầm là 450 ạ
:)

Luu Lehong

Xe container
Cụ ơi, còn một cái về phong thủy nữa hôm qua em nói với cụ hình như cụ chưa để ý đấy. Em làm nghề cũng hơn chục năm rồi, tiếp xúc với khá nhiều các kiểu thầy phong thủy khác nhau, trình độ cũng khác nhau, thậm trí thầy xem cho một số yếu nhân em cũng đã từng va, em tôn trọng các thầy hiểu và tôn trọng kiến trúc, nên em cũng học được đôi chút từ các thầy ạ. Còn về mặt bằng kiến trúc nhà cụ, nếu là em, em sẽ làm khác. Còn cụ thích thì em chịu, nhà cụ chứ có phải nhà em đâu :P
Cảm ơn cụ dạy chuẩn! nhưng Cái mặt bằng phòng bếp là cách vẽ của tay TK nhà em thì đó chỉ là đại cương thôi cụ ạ! Em sẽ sắp xếp theo cái ý tam giác của cụ và sẽ cụ thể sau! Phải gq xong cái phần hậu thì mới chuẩn được! Hôm trước cụ nói về việc xắp xếp các NVS và kích thước cửa... do số kt lỗ ban em cung cấp thì tay TK ko nhận được email nên tùy hứng theo KTXd thông thường. Em đã đặt cửa là : 0.81x2.35 rồi. Cửa cổng 2.82, cửa chính 2.14. Còn công năng các phòng, vị trí em theo hướng của ông thày đã xem là TS Địa chất (nó ko trùng với các sách của các KTS hay thực hiện hay các sách tra trên mạng! Chính ra KTS tk nhà em ngược với hiện nay và em xem xong phải đảo lại, Chính vì vậy mới phải mất mấy tháng loại bỏ các p/á ko phù hợp và chọn p/á bị chê là lạc hậu!:D
Hướng của em là. Tủ lạnh sẽ gần bồn rửa và gần ô giếng giời rồi mới đến bếp! Đồ lấy ở tủ ra bồn rửa, nếu cần làm gà, cá sẽ qua sân ô thoáng giếng trời!
Em rất cảm ơn sự góp ý chí tình của cụ Vịt!