Tư vấn KIẾN TRÚC XD trực tuyến OF miễn phí

khanhnd.bds

Xe tăng
42 Dương Văn Bé, Vĩnh Tuy- Hai Bà Trưng, Hà Nội
Website
noithathoaphu.com
Cụ chủ cứ tiến hành cv với ae thiện chí hợp tác, còn lại thành phần vớ vỉn ko cần đế ý đâu ạ.

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Kính thưa các cụ!
E thực sự buồn với văn hóa ứng sử của một số ae OF (có thể thành phần trẻ trâu hay ae cùng nghề ngứa ngáy khi động chạm quyền lợi)
E lập thớt này với mục đích phi thương mại, mở rộng mối quan hệ ae OF. Phần cũng là tư vấn những ae dự định xây dựng tổ ấm khi chưa hình dung được phải bắt đầu từ đâu.
OF cũng như bao diễn đàn khác. Có ae thừa điều kiện thuê tư vấn nhưng có những ae chạy vạy từng đồng để xây nhà dựng cửa. Mỗi người một hoàn cảnh khác nhau. Có người thích nhà mình phải thật hay thật đặc biệt tiền không nghĩ, nhưng lại có ae chỉ cần công năng hợp lý hợp túi tiền. Nếu cần hợp lý, hợp túi tiền thì đâu cần thuê tư vấn làm gì. E có thể giúp sơ bộ được. Còn nếu muốn không gian thật đẹp, kiến trúc thật hay, tk thật chi tiết thì rõ ràng đội ngũ KTS bên e phải mất nhiều thời gian, mất nhiều chất sám.
Vài lời chia sẻ với diễn đàn.Mỗi ngày e chỉ có 1h đồng hồ phục vụ các cụ OF thôi. Ae thực sự cần tư vấn e sẽ nhiệt tình, Ae cùng nghề chi sẻ kinh nghiệm e hoan nghênh. còn những thành phần "con gà tức nhau tiếng gáy" thì xin mời té ra ngoài topic giúp! Thân!
Cụ chủ trẻ tuổi tài cao dưng vẫn chưa hiểu dc hết ý đồ của các cụ lão trên này. Các cụ ý k muốn nói toẹt ra thôi. Cụ đừng vì cái "tôi" sĩ diện quá lớn mà nó sẽ dìm cụ đấy. Chịu khó đọc kỹ và nghiền hết các comment đi rồi sẽ hiểu. Còn cụ bẩu "tức nhau tiếng gáy". Xl cụ chứ có lẽ chính cụ mới như vậy. Cụ nghĩ cụ đáng tầm để một ai đó GATO với cụ hay sao.
Mà đã là "thanh niên nghiêm túc" thì văn bản chính tả phải chuẩn chỉ nhá, khú khú =))

Chỉnh sửa cuối:

xe thủng lốp

Xe container
cái này mà cụ hỏi các cụ kts thì em đến chịu cụ. tiện em nói luôn nếu theo cụ mô tả nhà cụ 3 tầng kích thước 6x15m mà cụ nói chịu tải trọng đầu cọc là 50 tấn em ko hiểu lắm (em đoán chắc là 1 chân cột chịu tải trọng 50 tấn hả cụ?) nếu thế em e là nhà cụ đang thiết kế thừa khá nhiều ạ!
Cụ ấy không biết mới hỏi mà cụ

Minheo

Xe hơi
Cụ chủ tư vấn giúp em nhà diện tích 4,35m*7m, đằng trước mặt đường lớn có thể đua ra 1,2.mặt sau là mặt ngõ 3m. Có thể đua ra dc 1m. Yêu cầu:
Tầng 1: để xe ôto (xe sorento), có 2 cầu thang lên tầng lửng( 1 trước, 1 phía trong nhà)
Tầng lửng: phòng khách + đặt thêm dc 1 piano lớn
Tầng 2: bếp+ phòng ngủ cho ông bà
Tầng 3: phòng ngủ lớn cho 2 vc+ phòng ngủ nhỏ cho f1
Tầng 4: 2 phòng ngủ
Tầng 5: phòng thờ+ sân phơi
E dự định thiết kế như vậy ko biết bố trí cầu thang sao cho hợp lý. Cuối năm em xây nhà sẽ thuê thiết kế cụ thể

Chỉnh sửa cuối:

xe thủng lốp

Xe container
Cụ phải chú thích lưu ý thêm ở dưới là phải có mô tả phương án kèm theo bằng bản vẽ or hình ảnh không đc bằng văn xuôi thì mới ngon đc =))
Cụ chủ tư vấn giúp em nhà diện tích 4,35m*7m, đằng trước mặt đường lớn có thể đua ra 1,2.mặt sau là mặt ngõ 3m. Có thể đua ra dc 1m. Yêu cầu:
Tầng 1: để xe ôto (xe sorento), có 2 cầu thang lên tầng lửng( 1 trước, 1 phía trong nhà)

tuan2681

Xe điện
E dự định thiết kế như vậy ko biết bố trí cầu thang sao cho hợp lý. Cuối năm em xây nhà sẽ thuê thiết kế cụ thể
Mặt bằng 30m2 mà yêu cầu 2pn 1 tầng thì e nghĩ hơi khó cụ ạ. :(

Minheo

Xe hơi
Cụ phải chú thích lưu ý thêm ở dưới là phải có mô tả phương án kèm theo bằng bản vẽ or hình ảnh không đc bằng văn xuôi thì mới ngon đc =))
Em nhờ cụ chủ phương án thiết kế. Yêu cầu em đặt ra có thuc hiện dc hợp lý thủa đất như vậy ko? Còn cụ thể e se nhờ KTS thiết ké sau

VIT2000

Xe tăng
@cụ chủ: em chắc là cụ ko nói em, vì từ đầu đến giờ em ko có comt nào ném đá cụ cả, nhưng quan điểm của em thế này: thớt về tư vấn miễn phí đã từng có cụ khác làm từ năm ngoái, cá nhân em nhận xét, đây là box cafe chém gió chứ ko phải gian hàng thương mại, nếu cụ sang gian hàng thương mại lập thớt tư vấn (nhưng ko miễn phí, chỉ miễn phí công tư vấn các vấn đề liên quan và thậm trí là lên phương án sơ bộ cho các cụ of) em là người ủng hộ cụ đầu tiên. Còn đây là box cafe chém gió, ai cũng có quyền vào, thấy ngứa nghề thì chọc ngoáy vài câu với các cụ of, bởi đã là phi lợi nhuận và giúp đỡ nhau trong cộng đồng of (thật sự từ tâm) thì chẳng phải thớt của riêng ai và cũng ko phải trách nhiệm của riêng ai, nếu thực sự cụ phi thương mại và thật lòng, em nghĩ cụ phải vui mới đúng, đúng ko ạ.
@các cụ: trước hết cá nhân em xin lỗi các cụ và chủ thớt vì comt nhiều trong thớt này (ko phải mình em đâu nhóe :D), nhưng em comt lịch sự ko ném đá, hiểu biết đến đâu em comt đến đấy. Nhưng em ko tư vấn gì miễn phí như chủ thớt cả, ai thích miễn phí vẫn tìm chủ thớt mà làm, em hay nhiều cụ kts khác đủ trình và thời gian chơi of để làm những thớt như này từ lâu rồi ạ, nhưng em hay các cụ khác ko làm. Còn em chỉ nói như thế này, kiến trúc là ngành nghề tổng hòa của nhiều bộ môn ứng dụng trong cuộc sống, phục vụ cho chính các cụ, những người cả đời vất vả đi làm để xây được cái nhà ưng ý, đẹp và tiện dụng, kiến trúc chiếm một chi phí rất nhỏ trong cả suất đầu tư một căn nhà nên các cụ đừng mong cái gì miễn phí cả, để rồi khi xây lên lại ân hận cả đời hay phát sinh quá nhiều và mệt mỏi. Em chỉ có đôi lời vậy thôi, em trả lại thớt cho chủ thớt. Em sẽ ko comt gì trong này nữa. Kính các cụ.

Minheo

Xe hơi
Mặt bằng 30m2 mà yêu cầu 2pn 1 tầng thì e nghĩ hơi khó cụ ạ. :(
Trên tầng 2 có thể đua ra 2,2m như vậy chiều dài là 9,2 m mà cụ; từ tầng 2 trở lên mặt bằng 40m cu nhé

Chỉnh sửa cuối:

Minheo

Xe hơi
Nhờ Các cụ KTS tư vấn giúp em

Lukas

Xe tăng
Chẳng có ý ném đá nhưng đã có thread dính là "Cụ nào đang xây nhà thì vào đây", vậy nên cụ chủ không cần phải bành chướng ra cái thread này làm gì.

Còn việc nhiệt tình hay tư vấn miễn phí?
Thường ngày em vẫn gặp những Ofer đang có nhu cầu xây dựng, tư vấn, lên vài phương án free, vui vẻ.

Cụ nào ở trên đã nói OF thừa những KTS gạo cội để làm những thread tư vấn thế này, nên em có đề nghị nên gộp bài này của cụ vào thread "Các cụ đang làm nhà thì vào đây", đỡ loãng.

duchung_bmw

Xe tăng
Tháng sau khởi công rồi bác ạ. Thợ thì đã dậm dạp trước Tết còn sau Tết ký rồi! Các cửa cũng đã đặt! Sao bác làm XD mà em chả biết nhể. Tiếc quá
Bác cứ xây thật đẹp vào,lúc nào hoàn thiện khâu sơn cuối cùng thì bác ới e,thêm một sự lựa chọn nữa cũng tốt bác nhỉ :D

676767

Xe máy
@ cụ tuan2681 bước cột khoảng tầm 5,5m ạ
@ cụ tôi yêu ô tô : ý nhà cháu muốn diễn tả là mỗi tim cọc ép xuống đến khi bênh tải ko ép đc nữa vào khoảng 50tấn(8 cục tải & dàn tháp,máy).
Nhà cháu là dân ngoại đạo,ko am hiểu lắm vv xây dựng,thấy of có nhiều cụ thạo món này nên hóng hớt tý .
:)
Ps: đòi lại tiền là sao cụ tôi yêu ô tô ơi ? Họ tính toán sai hay thiếu hay thừa ạ ?

Chỉnh sửa cuối:

SweetCandy

Xe hơi
Chẳng có ý ném đá nhưng đã có thread dính là "Cụ nào đang xây nhà thì vào đây", vậy nên cụ chủ không cần phải bành chướng ra cái thread này làm gì.

Còn việc nhiệt tình hay tư vấn miễn phí?
Thường ngày em vẫn gặp những Ofer đang có nhu cầu xây dựng, tư vấn, lên vài phương án free, vui vẻ.

Cụ nào ở trên đã nói OF thừa những KTS gạo cội để làm những thread tư vấn thế này, nên em có đề nghị nên gộp bài này của cụ vào thread "Các cụ đang làm nhà thì vào đây", đỡ loãng.
Các cụ kts nên bắt tay nhau mới phải ạ. Cụ chủ tư vấn miễn phí chỉ trong 1 giờ thôi nên lượng kiến thức chỉ đủ để người khác hiểu khái niệm cơ bản về thiết kế kiến trúc. Điều này giúp cho khách hàng tiềm năng như bọn em có thêm hiểu biết để lựa chọn kiểu mình thích, sau này nếu có làm việc với các kts sẽ bớt thắc mắc tranh cãi những thứ ngây ngô và tiến độ công việc được nhanh hơn.

Còn sản phẩm tư vấn miễn phí thì ai cũng hiểu, nó chỉ đáp ứng được phần cơ bản cho những người có sở thích kiến trúc đơn giản, hoặc chưa đủ điều kiện tiền bạc để thuê tư vấn làm đẹp hơn ngôi nhà trong khả năng hạn hẹp của họ. Em ủng hộ việc này.

Các cụ, mợ kts khác vẫn sẽ chẳng mất đi lượng khách hàng nào cả mà còn có thể mở rộng mạng lưới khách hàng nếu các cụ bắt tay nhau. Em cũng đoán có nhiều cụ kts giỏi nhưng giấu nghề trên này, có điều, tại các cụ giấu nghề nên lúc bọn em muốn tìm kts tư vấn nhiều khi lại chẳng biết tìm ai phù hợp. Có khi đành tù mù giới thiệu cho người ta kts quen biết nhưng mà cuối cùng không hợp với sở thích của khách hàng, rồi 2 bên trách cứ lẫn nhau làm em ngại quá, mà mang tiếng cả cho kts đó nữa.

Em biết không phải do kts không giỏi, mà do phong cách của kts với mong muốn của khách hàng là không khớp nhau, hai bên trao đổi không hiểu ý nhau. Mà khách hàng càng ít hiểu biết về kiến trúc lại càng yêu cầu nhiều hơn và hay thất vọng hơn với kết quả của kts, càng tiếc tiền tư vấn hơn. Việc nâng cao kiến thức cho khách hàng là điều cần thiết và các cụ, mợ kts đều hưởng lợi cả. Em thiết nghĩ nên ủng hộ các topic như thế này nhiều hơn chứ ạ.

Nâng cao trình độ của khách hàng sẽ đỡ khổ cho chính các cụ, mợ kts ạ. Các cụ, mợ cũng sẽ thấy những ngôi nhà bình dân đẹp dần lên nhờ đóng góp miễn phí của các cụ, mợ, đó là điều tốt cho xã hội. Em lại ủng hộ lần nữa.

Minheo

Xe hơi
Em ủng hộ tinh thần cua cụ

Nine

Xe điện
@cụ chủ: em chắc là cụ ko nói em, vì từ đầu đến giờ em ko có comt nào ném đá cụ cả, nhưng quan điểm của em thế này: thớt về tư vấn miễn phí đã từng có cụ khác làm từ năm ngoái, cá nhân em nhận xét, đây là box cafe chém gió chứ ko phải gian hàng thương mại, nếu cụ sang gian hàng thương mại lập thớt tư vấn (nhưng ko miễn phí, chỉ miễn phí công tư vấn các vấn đề liên quan và thậm trí là lên phương án sơ bộ cho các cụ of) em là người ủng hộ cụ đầu tiên. Còn đây là box cafe chém gió, ai cũng có quyền vào, thấy ngứa nghề thì chọc ngoáy vài câu với các cụ of, bởi đã là phi lợi nhuận và giúp đỡ nhau trong cộng đồng of (thật sự từ tâm) thì chẳng phải thớt của riêng ai và cũng ko phải trách nhiệm của riêng ai, nếu thực sự cụ phi thương mại và thật lòng, em nghĩ cụ phải vui mới đúng, đúng ko ạ.
@các cụ: trước hết cá nhân em xin lỗi các cụ và chủ thớt vì comt nhiều trong thớt này (ko phải mình em đâu nhóe :D), nhưng em comt lịch sự ko ném đá, hiểu biết đến đâu em comt đến đấy. Nhưng em ko tư vấn gì miễn phí như chủ thớt cả, ai thích miễn phí vẫn tìm chủ thớt mà làm, em hay nhiều cụ kts khác đủ trình và thời gian chơi of để làm những thớt như này từ lâu rồi ạ, nhưng em hay các cụ khác ko làm. Còn em chỉ nói như thế này, kiến trúc là ngành nghề tổng hòa của nhiều bộ môn ứng dụng trong cuộc sống, phục vụ cho chính các cụ, những người cả đời vất vả đi làm để xây được cái nhà ưng ý, đẹp và tiện dụng, kiến trúc chiếm một chi phí rất nhỏ trong cả suất đầu tư một căn nhà nên các cụ đừng mong cái gì miễn phí cả, để rồi khi xây lên lại ân hận cả đời hay phát sinh quá nhiều và mệt mỏi. Em chỉ có đôi lời vậy thôi, em trả lại thớt cho chủ thớt. Em sẽ ko comt gì trong này nữa. Kính các cụ.
Em đi ra rồi nhưng thấy com này của cụ hay quá lại vào đọc xong rồi mới đi ra :)

buonduale

Xe tăng
Cụ chủ thớt đã lấy tiền của ai chưa mà nhiều cụ đã soi mói , Đây cũng chỉ là nơi bên cung gắp cầu thôi mà có gì mà, còn ko gặp thì cũng là nơi ai đang có ý định xây nhà tham khảo các dạng kiến trúc . Em là em ủng hộ chủ thớt

sucxich

Xe đạp
Chào cụ chủ! em có dự kiến tháng sau khởi công xd cái nhà ngoài phố diện tích sổ đỏ cấp 4x18m(thực tế là 4x 20m) Nhờ cụ nhòm và tư vấn cho em về cái bản vẽ thế này ổn chưa ạ. cái này em nhờ cậu em họ vẽ giúp em ở dưới tỉnh ạ.

xe thủng lốp

Xe container
Chào cụ chủ! em có dự kiến tháng sau khởi công xd cái nhà ngoài phố diện tích sổ đỏ cấp 4x18m(thực tế là 4x 20m) Nhờ cụ nhòm và tư vấn cho em về cái bản vẽ thế này ổn chưa ạ. cái này em nhờ cậu em họ vẽ giúp em ở dưới tỉnh ạ.
Cụ phải nêu cụ thể yêu cầu chủ thớt mới giúp đc chứ