[Funland] Tư vấn máy sưởi

Mời các cụ lựa chọn thiết bị sưởi ấm cho mùa đông

• Máy sưởi dầu

Lượt chọn: 57 39.6%
  • Đèn sưởi Halogen

Lượt chọn: 13 9.0%
  • Điều hòa 2 chiều

Lượt chọn: 54 37.5%
  • Bếp điện

Lượt chọn: 0 0.0%
  • Bếp than tổ ong

Lượt chọn: 5 3.5%
  • Mặc nhiều áo, đắp nhiều chăn, cần quái gì sưởi

Lượt chọn: 15 10.4%

• Tổng bình chọn
    144

votuan123

Xe hơi
Nhà e chơi sưởi dầu Nga bao nhiêu năm. Chả quan tâm điện đóm nhưng ko tốn bằng con hai chiều :D

heatcool

Xe tải
Nhà e chơi sưởi dầu Nga bao nhiêu năm. Chả quan tâm điện đóm nhưng ko tốn bằng con hai chiều :D
Con 2 chiều thì nó đã sưởi là sưởi cả phòng cụ ợ, nên Cụ Tuỳ tình huống mà sử dụng, ví như phòng ngủ cụ để sưởi dầu cạnh giường khi nào đi ngủ bật tí, chăn ấm, chân hết giá thì tắt luôn rất OK. Nhưng nhà cháu phòng ngủ, kiêm phòng làm việc, kiêm phòng khách thì dùng ĐH mới chuẩn. Vợ con nằm chơi trên giường, ông Bà xem ti vi, cháu ngồi máy tính chém gió thì ĐH 2 chiều mới là OK cụ ơi.

cocsku

Xe cút kít
Cái này muốn giải thích cho Bác hiểu thì phải nói hơi sâu về chuyên môn, đại ý thế này: sưởi dầu dùng điện trở để đốt nóng nên 1 kW điện tối đa chỉ tạo ra 1 kW nhiệt mà thôi, còn điều hoà 2 chiều còn gọi là Bơm nhiệt nó dùng máy nén nén hơi môi chất lạnh (gas lạnh) lên áp suất cao, nhiệt độ cao rồi cho ngưng tụ thải nhiệt vào trong phòng. Sau đó lỏng môi chất được đưa ra dàn ngoài bay hơi thu nhiệt bên ngoài trời. Vậy lượng nhiệt điều Hoà thải vào phòng bằng lượng nhiệt môi chất thu được ngoài trời + công của máy nén. Lượng nhiệt này lớn hơn so với điện năng tiêu thụ nhiều cụ ạ. (Nên cùng 1 công suất nhiệt thì điều Hoà tiêu thụ điện ít hơn sưởi dầu cụ ơi)
Cảm ơn bác, em cũng bắt đâu hỉu roài ạ

nunachuoi

Xe tăng
Hè hè, Cụ ơi mùa hè thì máy nó có van đảo chiều chuyển hướng dòng môi chất khiến cho môi chất lại bay hơi thu nhiệt ở dàn trong nhà và ngưng tụ thải nhiệt ở dàn ngoài. Chu trình làm việc ngược lại so với mùa Đông. Chứ đốt nóng bằng dây Điện trở ở ngoài rùi thổi vào nhà sao được hả Cụ. Còn nhà ở quê nếu kín thì Cụ lắp cho Ông Bà cái điều Hoà 2 chiều còn không thì mua sưởi dầu cho các Cụ đặt gần Giường khi nào lạnh quá các Cụ bật. OK
Cái này thì cụ nói chuẩn nguyên lý nhưng về độ tốn điện thì làm mát hay sưởi là tốn như nhau, chẳng qua là đảo chiều dòng môi chất, chứ không phải "1kw điện ra 3 kw nhiệt" như cụ nói ở phía trên.

cocsku

Xe cút kít
Cái này thì cụ nói chuẩn nguyên lý nhưng về độ tốn điện thì làm mát hay sưởi là tốn như nhau, chẳng qua là đảo chiều dòng môi chất, chứ không phải "1kw điện ra 3 kw nhiệt" như cụ nói ở phía trên.
Vậy là dư lào?

sidecardesigner

Xe điện
Chung quy lại cháu thấy đều ổn, nhưng các cụ cho cháu hỏi loại nào rẻ hơn vậy? cháu đang cừn mua :P

heatcool

Xe tải
Cái máy sưởi dầu Nonan SD - 02 khoảng 2,3tr. Còn bác mua 1 cái điều hòa 2 chiều Midea 12000 Btu/h khoảng 6,8tr với công và vật tư lắp khoảng 7 - 8 trăm K nữa, Tuy nhiên điều hòa nó còn chạy lạnh cho mùa hè được và gọn nhà không bị vướng. Tối quan trọng là hiệu quả về nhiệt trên công suất điện tiêu thụ của điều hòa là hơn sưởi dầu rất nhiều, vì vậy em là em khuyên Bác làm cái ĐH 2 chiều cho nó xoang. he he

heatcool

Xe tải
Thực ra về lý thuyết thì chạy sưởi nó tốn điện hơn chạy lạnh 1 tẹo. Còn Cụ ơi Cụ phải hình dung cái máy điều hòa 2 chiều nó là cái Bơm nhiệt, điện năng tiêu thụ là để chạy máy nén. Máy nén sẽ đẩy môi chất lạnh tuần hoàn trong hệ thống liên tục biến đổi trạng thái từ Lỏng thành Hơi (nhận nhiệt) & từ Hơi thành Lỏng (thải nhiệt). Điều này làm cho điều hòa có thể lấy nhiệt trong nhà thải ra ngoài trời về mùa hè, còn mùa đông van đảo chiều hoạt động chuyển hướng dòng môi chất lúc này điều hòa sẽ làm ngược lại lấy nhiệt ở ngoài trời truyền vào trong nhà.
Bác hình dung như cái bơm nước ý, nhiệt là nước còn máy nén là bơm đại khái thế. hè hè

(Cụ tin em đi, em dân chuyên nghành cụ ơi) b-).

The Killer

Xe điện
Chung quy lại cháu thấy đều ổn, nhưng các cụ cho cháu hỏi loại nào rẻ hơn vậy? cháu đang cừn mua :P
Các cụ bẩu lò sưởi sid ạ, vì rẻ hơn mà di chuyển đc...

Em dùng điều hòa thì ok rồi nhưng vẫn cần mua thêm nên cũng hóng, chạ biết loại j mí loại j .
.

cocsku

Xe cút kít
Về tiện nghi và độ tiện dụng thì điều hòa chắc chắn là hơn. Cứ thấy nóng hay lạnh mà giơ cái điều khiển bật một cái là xong. Hết mùa không phải lo gói ghém cất đi.
Có một số cụ thì cho là dùng điều hòa hơi bí.
Về đầu tư thì đúng là điều hòa tốn hơn nhưng lại được nhiều công dụng hơn.

Tiger Hunter

Xe container
Khi sưởi ấm thì là sưởi dầu có hiệu suất cao hơn điều hòa. Vì điều hòa dù sao cũng mất một phần nhiệt ở cục nóng (đặt bên ngoài trời). Lò sưởi thì 100% nhiệt năng đều để sưởi ấm không khí trong phòng. Nhưng bù lại thì điều hòa lại dùng được cả cho mùa hè và mùa đông, còn lò sưởi chỉ dùng cho mùa đông được thôi.
Do vậy nếu ko bị hạn chế về kinh phí thì cụ mua cả 2, ít hơn thì mua điều hòa, ít hơn nữa thì mua mỗi lò sưởi thôi :D

Tiger Hunter

Xe container
Cái này muốn giải thích cho Bác hiểu thì phải nói hơi sâu về chuyên môn, đại ý thế này: sưởi dầu dùng điện trở để đốt nóng nên 1 kW điện tối đa chỉ tạo ra 1 kW nhiệt mà thôi, còn điều hoà 2 chiều còn gọi là Bơm nhiệt nó dùng máy nén nén hơi môi chất lạnh (gas lạnh) lên áp suất cao, nhiệt độ cao rồi cho ngưng tụ thải nhiệt vào trong phòng. Sau đó lỏng môi chất được đưa ra dàn ngoài bay hơi thu nhiệt bên ngoài trời. Vậy lượng nhiệt điều Hoà thải vào phòng bằng lượng nhiệt môi chất thu được ngoài trời + công của máy nén. Lượng nhiệt này lớn hơn so với điện năng tiêu thụ nhiều cụ ạ. (Nên cùng 1 công suất nhiệt thì điều Hoà tiêu thụ điện ít hơn sưởi dầu cụ ơi)
Em nghĩ là cụ nhầm ở chỗ đo đỏ. Năng lượng (nhiệt lượng) không tự nhiên sinh ra, cũng ko tự nhiên mất đi, nó chỉ chuyển từ dạng này (điện năng) thành dạng khác (nhiệt năng).
Do hiệu suất nên lượng nhiệt sinh ra (có ích) luôn nhỏ hơn năng lượng cụ đã mất để tạo ra nó (là điện năng), do máy nén chạy phải có ma sát, do truyền nhiệt giữa các thành phần...

nunachuoi

Xe tăng
Thực ra về lý thuyết thì chạy sưởi nó tốn điện hơn chạy lạnh 1 tẹo. Còn Cụ ơi Cụ phải hình dung cái máy điều hòa 2 chiều nó là cái Bơm nhiệt, điện năng tiêu thụ là để chạy máy nén. Máy nén sẽ đẩy môi chất lạnh tuần hoàn trong hệ thống liên tục biến đổi trạng thái từ Lỏng thành Hơi (nhận nhiệt) & từ Hơi thành Lỏng (thải nhiệt). Điều này làm cho điều hòa có thể lấy nhiệt trong nhà thải ra ngoài trời về mùa hè, còn mùa đông van đảo chiều hoạt động chuyển hướng dòng môi chất lúc này điều hòa sẽ làm ngược lại lấy nhiệt ở ngoài trời truyền vào trong nhà.
Bác hình dung như cái bơm nước ý, nhiệt là nước còn máy nén là bơm đại khái thế. hè hè

Vâng, cái vụ bơm biếc, máy nén máy niếc thì em cũng biết vì ngày trước em cũng có được học kỹ thuật nhiệt và vài môn liên quan đến tính toán truyền nhiệt, trao đổi nhiệt. Em chỉ thắc mắc cái vụ 1kw ra 3 kw của cụ thôi, vì bất cứ quá trình nào dù là cơ hay nhiệt hay gì đi nữa thì phải tuân theo định luật bảo toàn năng lượng và hiệu suất bao giờ cũng nhỏ hơn 1, em chả thấy cái máy nào tiêu thụ 1 lại sinh ra 2, 3 cả. Không biết cụ có phải học trò của thày Trần Gia Mỹ không để em sang em mách, hè hè.

Chỉnh sửa cuối:

Tiger Hunter

Xe container
Vâng, cái vụ bơm biếc, máy nén máy niếc thì em cũng biết vì ngày trước em cũng có được học kỹ thuật nhiệt và vài môn liên quan đến tính toán truyền nhiệt, trao đổi nhiệt. Em chỉ thắc mắc cái vụ 1kw ra 3 kw của cụ thôi, vì bất cứ quá trình nào dù là cơ hay nhiệt hay gì đi nữa thì phải tuân theo định luật bảo toàn năng lượng và hiệu suất bao giờ cũng nhỏ hơn 1, em chả thấy cái máy nào tiêu thụ 1 lại sinh ra 2, 3 cả. Không biết cụ có phải học trò của thày Trần Gia Mỹ không để em sang em mách, hè hè.
Chuẩn ạ

sidecardesigner

Xe điện

Em dùng điều hòa thì ok rồi nhưng vẫn cần mua thêm nên cũng hóng, chạ biết loại j mí loại j .
.
Nhà em lại lỡ có đh 1 chiều rồi , mới mua quả sấy quần áo hơn 1 củ nên đang băn khoăn mua máy sưởi hay đh 2 chiều ạ.:(

Hcreazy

Xe hơi

Cụ ơi em thêm tí nhé:
Cụ mua thêm 1 cái nhiệt kế có kèm âm kế, để biết nhiệt độ độ ẩm trong phòng nhé.
Còn về độ ẩm phòng, thì cụ đầu tư thêm 1 cái máy phun suơng (máy tạo độ ẩm), trước đây em mua ở Mediamart hết 399K, dùng 2 năm vẫn tốt chán.
Nhiệt độ phù hợp cho con người là 24-26 độ.
Độ ẩm là 60%-70%.
Em thì sẽ vote cho điều hòa 2 chiều, độ an toàn sẽ cao hơn.
Cụ cũng tin em đi, em cũng là dân trong nghề.

anlaolao

Xe buýt

.
Mợ nên mua thêm loại lò sưởi biết hút thuốc và uống rượu nữa là ok thôi !

xe cáng

Xe tăng
Cái điều hòa văn phòng em 2 chiều mà bây h tịt mất chiều nóng, mà lạ cái là tịt sau khi có chú đến bảo dưỡng điều hòa, thế mới đau.

Koiyeuno

Xe máy
Lò sưởi sẽ đỡ tốn điện hơn + k bị làm không khí trong không gian bị bí bách :)

tuanzs

Xe container
Nếu tính đến tốn điện thì chắc là thằng điều hòa nó sẽ ăn nhiều hơn vì ông này phức tạp nên hiệu suất se thấp hơn ông sưởi.
Nhà em tham lam nên chơi tuốt cả mấy loại từ halogen sáng trưng, sưởi dầu lề mề chậm chạp cho đến anh AC 2 chiều. Đi ngủ thì hay chơi anh AC hơn vì chỉnh nhiệt độ phòng chuẩn chỉ, mấy anh kia tù mù lắm :D