[Funland] Tư vấn mua đàn Organ cho F1

Đào Tử Thi

Xe container
Bẩm các cụ,

F1 nhà em (ông tướng) muốn mua một cái đàn organ để vừa chơi vừa vác vai đi biểu diễn, cũng là để sau này có thể mang đi du học. Cháu đang chơi Piano cũng lâu rồi, học từ bé nhưng nhà không có gien âm nhạc nên chỉ chơi kiểu tự do, thích thì chơi, không theo nghề nghệ thuật.

Cháu dành dụm tích cóp cả tiền mùng tuổi tết và tiền tự kiếm trong hè được 7 triệu, muốn dùng số tiền này để tự mua một cây Organ ưa thích, nhưng em bảo sẽ ủng hộ thêm để mua được một cây tương đối tốt, budget khoảng 13tr quay đầu.

Sau khi cu cậu vào mạng tìm hiểu thì có một vài lựa chọn đưa ra trình em:

Roland Go-61 (xu hướng chọn cây này)
Roland FP-30X
Yamaha EW410
Yamaha SX600
Roland EA7

Em thì lơ mơ món này, thấy những model trên có vẻ vượt budget, nhưng tiêu chí là mua cho nó một cây nào tốt, bền, chơi hay hay âm thanh chuẩn, có thể mang vác đeo vai được. Cụ nào thông thái món này tư vấn cho em và đưa ra vài lời khuyên với.

Em cảm ơn.

- Loại các model này:
Roland FP-30X
Yamaha EW410
Các mẫu này là đàn giải trí cho trẻ con mới học thôi, quảng cáo thì hay nhưng âm sắc thực tế nó đơn điệu, ko mở rộng thêm đc style và voice (các loại tiết tấu và âm sắc pha trộn coppy của nhau về dùng). Tóm lại để biểu diễn thì ko đạt yêu cầu.

- Các mẫu cụ đưa ra có 2 mẫu này ổn hơn
yamaha SX600
Roland EA7.

Tuy nhiên việc chọn đàn cho cu cậu lại tuỳ vào năng khiếu, nếu cháu năng khiếu tốt có khả năng học đệm để đánh phủi thì nên mua cây đàn tốt để chơi đc nhiều năm, và có nhiều tính năng cho cháu sáng tạo. Loại này giống như mấy người đi đánh show, đánh đám cưới. Các mẫu như Roland PA1000, Yamaha SX900 giá mấy cây này khoảng 35tr

Nếu cháu năng khiếu ở mức vừa phải chỉ học chơi theo kiểu thiếu niên thì cụ ko cần mua loại đắt tiền làm gì.
Vì cụ ko có chuyên môn nên nói rất khó để cho cụ hiểu.

Đào Tử Thi

Xe container
Tuy nhiên việc chọn đàn cho cu cậu lại tuỳ vào năng khiếu, nếu cháu năng khiếu tốt có khả năng học đệm để đánh phủi thì nên mua cây đàn tốt để chơi đc nhiều năm, và có nhiều tính năng cho cháu sáng tạo. Loại này giống như mấy người đi đánh show, đánh đám cưới. Các mẫu như Roland PA1000, Yamaha SX900 giá mấy cây này khoảng 35tr
Cảm ơn cụ, cho em hỏi về mặt thương hiệu thì Yamaha và Roland thì tên nào được xếp hạng cao hơn?

Đào Tử Thi

Xe container
Nếu cháu năng khiếu ở mức vừa phải chỉ học chơi theo kiểu thiếu niên thì cụ ko cần mua loại đắt tiền làm gì.
Vì cụ ko có chuyên môn nên nói rất khó để cho cụ hiểu.
Nói thế nào cho cụ hiểu được nhỉ?

Cháu nhà em thì chơi kiểu không phải phủi vì có học trường lớp tới tận bây giờ, năm nay lớp 11 rồi sau này có thể sẽ du học đâu đó chưa biết. Học đàn piano thì cũng dày công học từ lớp 5 rồi nhưng chỉ đạt ở mức độ chơi thôi, mục đích của cháu ban đầu là muốn có sự phong phú hơn trong chơi đàn, mục đích của bố cháu thì muốn mua một cây để nó lâu chán, chứ mua một cây đơn giản quá sợ đến lúc nó bỏ xó vì đơn điệu.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cây đàn tốt , có thể biểu diễn được thì nâng hạn mức gấp đôi lên cụ . 13tr chỉ mua cây đàn để học thì thừa mà để diễn thì thiếu . Dở dở ương ương

Đào Tử Thi

Xe container
Tốt nhất là thế này. Em giúp cụ tư vấn cho cháu đc.
Nào cụ đưa cháu ra chỗ Hào Nam đi, ở đó nhiều cửa hàng bán đàn. Ta vào đại cửa hàng nào đó, cho cháu đánh em xem cho mức độ phát triển của cháu đến đâu. Em sẽ tư vấn cho cụ, chứ ko mua phí tiền.
Cháu có năng khiếu mua loại rẻ một thời gian lại bỏ xó
Cháu năng khiếu trung bình mà mua loại đắt thì lãng phí.

Ở trên OF này có một mợ tốt nghiệp nhạc viện giờ đang dạy piano. Nào lên em gọi mợ ấy ra thẩm luôn cùng :D
Dạ được thế thì còn gì bằng, bố con em xin kiến diện cả cụ và mợ ấy một hôm nào đó gần đây.

piano

Xe điện
Bẩm các cụ,

F1 nhà em (ông tướng) muốn mua một cái đàn organ để vừa chơi vừa vác vai đi biểu diễn, cũng là để sau này có thể mang đi du học. Cháu đang chơi Piano cũng lâu rồi, học từ bé nhưng nhà không có gien âm nhạc nên chỉ chơi kiểu tự do, thích thì chơi, không theo nghề nghệ thuật.

Cháu dành dụm tích cóp cả tiền mùng tuổi tết và tiền tự kiếm trong hè được 7 triệu, muốn dùng số tiền này để tự mua một cây Organ ưa thích, nhưng em bảo sẽ ủng hộ thêm để mua được một cây tương đối tốt, budget khoảng 13tr quay đầu.

Sau khi cu cậu vào mạng tìm hiểu thì có một vài lựa chọn đưa ra trình em:

Roland FP-30X
Yamaha EW410
Yamaha SX600
Roland EA7

Em thì lơ mơ món này, thấy những model trên có vẻ vượt budget, nhưng tiêu chí là mua cho nó một cây nào tốt, bền, chơi hay hay âm thanh chuẩn, có thể mang vác đeo vai được. Cụ nào thông thái món này tư vấn cho em và đưa ra vài lời khuyên với.

Em cảm ơn.
Câu trả lời của em là, nếu cụ dư tiền thì chọn cái đắt nhất trong list, muốn tiết kiệm thì chọn cái rẻ nhất.
Tiền nào của nấy, và về cơ bản, mấy cái đồ này nó cũng na ná nhau, chẳng có thằng nào vượt trội hơn thằng nào :)

Đào Tử Thi

Xe container
Cây đàn tốt , có thể biểu diễn được thì nâng hạn mức gấp đôi lên cụ . 13tr chỉ mua cây đàn để học thì thừa mà để diễn thì thiếu . Dở dở ương ương
Vâng đó là một vấn đề em cần phải xem xét đánh giá lại một cách nghiêm túc.

Cảm ơn cụ, cho em hỏi về mặt thương hiệu thì Yamaha và Roland thì tên nào được xếp hạng cao hơn?
Roland trước đây họ chỉ sản xuất đàn chuyên dụng, nghĩa là loại đàn chỉ có âm sắc dùng trong các ban nhạc. Chục năm gần đây họ sản xuất cả đàn phổ thông (có cả tiết tấu nhạc đệm + âm sắc).
Yamaha thì có truyền thống sx thiết bị phổ thông, mảng chuyên dụng của họ cũng lớn nhưng có vẻ dân sành ko chuộng lắm.

Tóm lại ở mức độ đánh phủi thì cụ ko cần quan tâm lắm đâu, chất lượng nó ngang nhau. Hay dở thì chỉ dân chuyên nghiệp mới đủ độ tinh để phân biệt.

Đào Tử Thi

Xe container
Câu trả lời của em là, nếu cụ dư tiền thì chọn cái đắt nhất trong list, muốn tiết kiệm thì chọn cái rẻ nhất.
Tiền nào của nấy, và về cơ bản, mấy cái đồ này nó cũng na ná nhau, chẳng có thằng nào vượt trội hơn thằng nào :)
Cụ lại làm em hoang mang.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Vâng đó là một vấn đề em cần phải xem xét đánh giá lại một cách nghiêm túc.
Một là cụ chơi cao lên SX700 , không thì mua cây gần 8tr E463 . Thế thôi ạ . Đừng mua bọn dở dở ương ương chả đâu vào đâu

piano

Xe điện
Cụ lại làm em hoang mang.
Thực tế thì em đang làm cho cụ bớt hoang mang đấy.
Ăn thua là ở kĩ năng của ng biểu diễn, chứ mấy cái dòng phổ thông hơn chục trẹo này, có gì để mà phân vân, cân đo đong đếm xem thằng nào hơn thằng nào :)

Thực tế thì em đang làm cho cụ bớt hoang mang đấy.
Ăn thua là ở kĩ năng của ng biểu diễn, chứ mấy cái dòng phổ thông hơn chục trẹo này, có gì để mà phân vân, cân đo đong đếm xem thằng nào hơn thằng nào :)
Đúng rồi cụ. Giải thích cho mấy bác ko hiểu này khó lắm. Nói chung nếu có xèng làm con oách như dân chạy show hội nghị đám cưới thì ko cần bàn cụ nhỉ.

Có một lựa chọn nữa. Cụ mua cây đàn cũ cho cháu chơi. yamaha S900 thì oách, con S700 cũng tạm được.
đàn Organ tuy là đồ điện tử nhưng nó rất bền. Ko sợ hỏng đâu. Đàn organ em toàn thấy chơi 10-15 năm vẫn chạy ầm ầm.

Đào Tử Thi

Xe container
Có một lựa chọn nữa. Cụ mua cây đàn cũ cho cháu chơi. yamaha S900 thì oách, con S700 cũng tạm được.
đàn Organ tuy là đồ điện tử nhưng nó rất bền. Ko sợ hỏng đâu. Đàn organ em toàn thấy chơi 10-15 năm vẫn chạy ầm ầm.
Vâng cụ, đàn cũ mà chọn được cây còn tốt cũng là may mắn. Em cũng chưa nghĩ đến phương án mua đàn cũ thật, giống này có gì phải lưu ý không cụ?

VCHDHN

Xe container
Có 1 cái của Yamaha hồi em định mua nên tìm hiểu, giờ quên béng mất. Nó tầm bán chuyên, đáp ứng tiêu chí của Thi: chơi + biểu diễn chút chút😊.

Vâng cụ, đàn cũ mà chọn được cây còn tốt cũng là may mắn. Em cũng chưa nghĩ đến phương án mua đàn cũ thật, giống này có gì phải lưu ý không cụ?
Mua của dân chạy show thì đàn sẽ cũ, phím dão nhưng ko xộc xệch lỏng lẻo thì ok.
còn mua đàn của nhà ai để cho con học xong bán lại thì 99% là đàn còn mới, giã thoải mái chả hỏng được.
Cụ hình dung cái đàn nó giống con điện thoại Nokia đen trắng í, chạy trâu bò như thế.

Đào Tử Thi

Xe container
Đúng rồi cụ. Giải thích cho mấy bác ko hiểu này khó lắm. Nói chung nếu có xèng làm con oách như dân chạy show hội nghị đám cưới thì ko cần bàn cụ nhỉ.
Vâng, em cũng hơi hơi hơi hơi thủng thủng một tẹo vể SX900 thông qua clip dưới đây rồi. Đau đầu phết nhỉ, liệu có tìm được một con SX900 đã qua sử dụng không nhỉ