[Funland] Tư vấn, mua và lắp đặt bơm tăng áp.

jazzzzz

Xe lăn
Em đang dùng dòng điện tử cho đường nóng và đường lạnh đây. Đúng như cụ nói, là có độ trễ khá lớn nên khi phải pha trộn 2 nguồn nước (để ra nước ấm) thì khá ức chế :(
Cụ lắp thêm đường air trước máy bơm sẽ cải thiện được. Bơm này chạy trên nguyên tắc khi có nước chảy qua bơm mới hoạt động. Nên nó sẽ phải chờ nước trong đường ống rút đi mới chạy, nếu ống coa không khi sẽ lâu hơn.

Nana2015

Xe tăng
Nhà e dùng panasonic vừa cho máy giặt vừa sử dụng luôn

acc_75

Xe điện
100v invector DC để đầu giường ngủ không nghe tiếng bơm chạy. Bơm chạy nhanh chậm phụ thuộc người dùng mở nước to hay nhỏ.

Bolt

Xe hơi
100v invector DC để đầu giường ngủ không nghe tiếng bơm chạy. Bơm chạy nhanh chậm phụ thuộc người dùng mở nước to hay nhỏ.

Cụ có nhận lắp đặt ko ? Nếu có inbox tổng chi phí vào chỗ kín giúp em.

acc_75

Xe điện
Cụ có nhận lắp đặt ko ? Nếu có inbox tổng chi phí vào chỗ kín giúp em.
Em mua về dùng chứ k bán cụ ạ. Bạn em mua giúp ở HP có 4tr thôi, Nghe nói loại này rất hiếm.

haisactigon

Xe tải
Các cccm tư vấn giúp em về bơm tăng áp với ạ.nhà em áp lực nước tầng 1 yếu quá nên phải sử dụng phương án này. Nhờ cccm có kinh nghiệm tư vấn và lắp đặt giúp nếu cụ nào có khả năng .
Mua bơm tự động wilo của hàn quốc. Dùng khá là ổn

Xe_om_day

Xe buýt

Loại này chạy nó kêu cành cạch ở cái rơ le cảm biến áp suất nước không cụ. Em trước xài loại cảm biến áp suất cơ nó kêu cành cạch, thợ chỉnh mãi không được sau đổi cái Wilo xài cảm biến điện tử, chạy êm ru :D

acc_75

Xe điện
Loại này chạy nó kêu cành cạch ở cái rơ le cảm biến áp suất nước không cụ. Em trước xài loại cảm biến áp suất cơ nó kêu cành cạch, thợ chỉnh mãi không được sau đổi cái Wilo xài cảm biến điện tử, chạy êm ru :D
Con này chạy động cơ DC Inverctor êm như ngủ cụ ạ :)). loại Pana nó mới kêu tạch tạch.

Xe_om_day

Xe buýt
Con này chạy động cơ DC Inverctor êm như ngủ cụ ạ :)). loại Pana nó mới kêu tạch tạch.
Ý em là cành cạch ở cái rơ le cảm biến áp suất nước ấy chứ máy bơm thì nó chạy êm. Tại em thấy cái con của cụ có bình tích áp nên thắc mắc :D

acc_75

Xe điện
Ý em là cành cạch ở cái rơ le cảm biến áp suất nước ấy chứ máy bơm thì nó chạy êm. Tại em thấy cái con của cụ có bình tích áp nên thắc mắc :D
Nó k có rơ le đóng mạch kiểu cơ khí cụ ạ nên k có tiếng gì hết, :)

thichduthu2011

Máy Bay
Xưa thật là xưa em từng sử dụng một cái pana nhưng bây giờ không biết cái nào tốt hơn. Nói chung là bền và không ồn quá, ở gần chỉ nghe re re :))

niceshot

Xe container
Các cccm tư vấn giúp em về bơm tăng áp với ạ.nhà em áp lực nước tầng 1 yếu quá nên phải sử dụng phương án này. Nhờ cccm có kinh nghiệm tư vấn và lắp đặt giúp nếu cụ nào có khả năng .
Cửa hàng chuyên bán máy bơm thẳng tiến, hỏi mua 01 con máy tầm giá phù hợp với ngân sách cụ định bỏ ra, y/c của hàng gọi thợ lắp luôn. Done!

P/S: Làm con máy bơm liên doanh (Hanil thì phải) là chạy ổn rồi cụ. Nên tìm chỗ lắp máy xa khu sinh hoạt, ngủ vì khi máy chạy kiểu gì cũng ồn. Thêm nữa là nên lắp công tắc hẹn giờ để chỉ chạy máy những lúc cần nước mạnh như tắm, giặt ... thôi.

FujiS5200

Xe điện
Cụ lắp thêm đường air trước máy bơm sẽ cải thiện được. Bơm này chạy trên nguyên tắc khi có nước chảy qua bơm mới hoạt động. Nên nó sẽ phải chờ nước trong đường ống rút đi mới chạy, nếu ống coa không khi sẽ lâu hơn.
Dạ. Ống nước nhà em luôn đầy nước mà, vì nó là đường nước tổng cấp xuống cho cả nhà. Vì là nó chỉ chạy khi có nước chảy qua nên mới bất tiện khi cần pha nước nóng - lạnh, chứ để dùng riêng cho nước lạnh, hoặc nóng thì lại ngon choét.
Ví dụ cụ thể ở nhà em ( :( ): Nhà em lắp 2 bơm cho 2 đường nóng và lạnh riêng.
Khi cần pha nước nóng - lạnh để thành nước ấm: Khi mở vòi thì sẽ hoặc vòi lạnh hoặc nóng sẽ chảy trước (ở đây em ví dụ là vòi lạnh trước) nước lạnh chảy => bơm kích hoạt, tăng áp suất => đẩy tịt đường nóng, khỏi cho chảy luôn. Lúc đó sẽ phải nhích tẹo một sang nóng để nó có cơ hội chảy mà kích hoạt bơm đường nóng. Quả này mà nhỡ tay đẩy mạnh sang nóng thì câu chuyện trở về vạch xuất phát nhưng theo hướng ngược lại.

jazzzzz

Xe lăn
Dạ. Ống nước nhà em luôn đầy nước mà, vì nó là đường nước tổng cấp xuống cho cả nhà. Vì là nó chỉ chạy khi có nước chảy qua nên mới bất tiện khi cần pha nước nóng - lạnh, chứ để dùng riêng cho nước lạnh, hoặc nóng thì lại ngon choét.
Khi cần pha nước nóng - lạnh để thành nước ấm: Khi mở vòi thì sẽ hoặc vòi lạnh hoặc nóng sẽ chảy trước (ở đây em ví dụ là vòi lạnh trước) nước lạnh chảy => bơm kích hoạt, tăng áp suất => đẩy tịt đường nóng, khỏi cho chảy luôn. Lúc đó sẽ phải nhích tẹo một sang nóng để nó có cơ hội chảy mà kích hoạt bơm đường nóng. Quả này mà nhỡ tay đẩy mạnh sang nóng thì câu chuyện trở về vạch xuất phát nhưng theo hướng ngược lại.
Nhà cụ làm phức tạp phết.
Em làm phát cho đường nước tổng.
Chạy 2 đường vậy đuờng nóng lúc nào cũng trễ hơn vì chờ lưọng nước chứa trong bình nóng lạnh rủa đi một chút.

mr_bean

Xe tải
FujiS5200 Như bác mô tả chắc nhà bác dùng đường nước nóng từ bình năng lượng mặt trời ah mà phức tạp thế, nếu dùng bình nước nóng điện thông thường, khi bác lắp bơm vào ống cấp nước tổng thì chỉnh nóng lạnh hoàn toàn bình thường.

Bolt : Sử dụng bơm tăng áp kiểu bình tích áp (mất áp suất máy bơm chạy) hay kiểu công tắc dòng chảy (khi có nước chảy trong đường ống thì máy chạy) là tùy vào thực tế hệ thống nước từng nhà.

1/Nếu nhà bác có bể trên cao, mở van là đã có nước chảy, giờ cần tăng áp cho các tầng dưới thì nên dùng loại máy bơm công tắc dòng chảy. Lý do loại này nó ko liên tục tạo áp suất trong đường ống khi không sử dụng nước, nên đỡ hại đường ống và thiết bị, ko có hiện tượng đóng ngắt khi hệ thống nước mất áp suất do dò rỉ (cái này rất hay bị). Dùng loại công tắc dòng chảy khi có lưu lượng nhất định trong đường ống máy bơm nó mới chạy, nên nó hơi có độ trễ khi mình mới mở van (chắc khoảng dưới 1s), nên hoàn toàn ko ảnh hưởng đến việc sử dụng nước.

2/ Nếu bể nhà bác ở dưới mà cần bơm tăng áp lên chỗ cao hơn, mở vòi nước ko tự chảy thì bắt buộc phải dùng loại có bình tích áp và công tắc áp suất. Loại này mở vòi nước là nước phun mạnh ngay, nhưng vì áp suất duy trì liên tục trên đường ống sẽ có hại các thiết bị (vòi, van...). Vấn đề dở hơi nhất của loại này là nếu chỉ cần rò rỉ cực nhỏ trong hệ thống nước (rất hay xảy ra) làm mất áp, sẽ làm máy bơm thỉnh thoảng lại chạy vài s, đủ áp nó lại ngắt, lâu lâu sau lại chạy vài s...Rất hại máy bơm và nếu máy bơm đặt gần chỗ sinh hoạt chắc phát điên nên mất ~X(.

-Căn cứ vào đó bác có thể chọn loại máy bơm phù hợp cho mình, nếu bác có máy bơm rồi thì có thể mua cái công tắc dòng chảy (loại cơ có vài chục nghìn hoặc điện tử vài trăm nghìn) lắp vào đường ống là OK. Nếu mua cả bơm thì có loại của trung quốc chỉ vài trăm K nhưng công suất nhỏ, theo e nên mua cái Hanil của HQ khoảng 2tr, nó dùng công tắc dòng chảy điện tử vừa êm vừa bền. Còn nếu có đk mà dùng cái của nhật (invector) bên trên như bác acc_75 thì tuyệt :D

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn

Loại bơm này coa bình áp phải không cụ, nếu đúng thì nó có nhược điểm là phải tích áp trong đường ống (từ 1-1.8 ký) nên nếu đường ống yếu thì bục ngay.