[tư vấn] nên mua 16-35/f4 hay iphone 7 plus

Lelong1411

Xe tăng
vote 7+
Bộ kia của cụ nên giải tán luôn, mua X luôn cho chất cụ ạ. Đảm bảo X sành điệu, chất hơn 6D 24-105 nhiều.
Mỗi cái nó có tác dụng riêng, vì vậy trong TH của cụ em nghĩ là ipX là chuẩn nhất.
Mời cụ nghé qua gallery của e xem chơi.
E ko có tiền xài 6D, toàn hàng cỏ thui ợ :))
https://www.flickr.com/photos/thanh_oi/
Cụ có mấy cái ảnh biển đẹp vãi @@

blackcarens

Xe buýt
vote 7+
Bộ kia của cụ nên giải tán luôn, mua X luôn cho chất cụ ạ. Đảm bảo X sành điệu, chất hơn 6D 24-105 nhiều.
Mỗi cái nó có tác dụng riêng, vì vậy trong TH của cụ em nghĩ là ipX là chuẩn nhất.
Nhìn ảnh nói chuyện thì cụ ngồi mâm trên rồi :)
Em mới xem ở đâu đó nói rằng máy ảnh phổ biến nhất trên flickr là iphone, cũng biết là lấy iphone so với dslr có vẻ hơi xúc phạm nhiều cụ, nhưng phải thừa nhận là ảnh chụp bẳng ip ngày càng đẹp hơn và đến gần với chất lượng ảnh dslr trong một số hoàn cảnh, vì vậy tại sao ko dùng ip chụp ảnh cho nó gọn nhẹ, đỡ phải lôi dslr ra khỏi ba lô.

aurorastephen12

Xe tải
Nhìn ảnh nói chuyện thì cụ ngồi mâm trên rồi :)
Em mới xem ở đâu đó nói rằng máy ảnh phổ biến nhất trên flickr là iphone, cũng biết là lấy iphone so với dslr có vẻ hơi xúc phạm nhiều cụ, nhưng phải thừa nhận là ảnh chụp bẳng ip ngày càng đẹp hơn và đến gần với chất lượng ảnh dslr trong một số hoàn cảnh, vì vậy tại sao ko dùng ip chụp ảnh cho nó gọn nhẹ, đỡ phải lôi dslr ra khỏi ba lô.
Khi cụ cài Flickr lên iPhone nó sẽ hỏi, mỗi khi chụp ảnh có tự động upload lên flickr hay ko. Nếu như chọn yes thì chụp phát nào nó úp phát đó, thế thì lượng ảnh trên flickr chắc chắn là nhiều nhất là iPhone rồi cụ. Còn máy ảnh thì phải lích kích nhiều công đoạn.
Em mới nói, mỗi cái có tác dụng riêng. DT cứ cố lấn sân sang máy ảnh, được phần nào thôi ợ. Xe đi phố, cụ đi núi đơn giản vẫn đi được, còn cần thiết thì phải dùng xe chuyên dụng. Cụ hình dung thế cho lành. Còn cụ ra phố cứ phải đi pick-up cho phê thì tùy sở thích cụ :)

haivanphe

Xe container

Ảnh nhà cháu chụp bằng 16-35 f4 và chỉnh sửa bằng 7plus ạ :D

Cap Còm

Xe điện
Túm lại là nếu dùng đt để chụp thì 7+ là đẹp nhất, Đám sony với samsung đều ko chấp à các cụ?

Dao Ken

Xe đạp
vote
mua 16-35/f4

hieukon

Xe container
đẹp quá cụ ak :x

otzi

Xe tăng
thực ra em chỉ muốn nói là ip có thể chụp rất đẹp nếu biết dùng nó, chứ ảnh thì nhiều mà. Tất nhiên do người chụp, nhưng trình còi như em thì thấy chụp bằng ip hay 16-35 chả khác mấy. Trình xịn như cụ có khi cầm ip chụp cũng chả kém dslr.
Bản thân em dùng 7 plus và canon 750d 17 50 sigma. Nói thật cụ là 7 plus còn cách 1 khoảng rất rất xa. Nhưng cái món dslr này vất vả quá. Tốn công sức chỉnh chọt, mệt mỏi vì nặng :(

chuotlang

Xe lừa
Em cân nhắc rất nghiêm túc mà cụ. Thực ra ff thì em cũng đang dùng 6D với 24-105, chụp thấy cũng ổn, chân dung hoa lá cành ok. Vừa rồi thấy canon ra ống 16-35/4L dân tình khen quá trời nên muốn mua thêm chụp cho oách, thế nhưng tự nhiên đợt này thấy 7+ xuống giá thành ra lại lăn tăn, thay vì đầu tư thêm lens thì đầu tư 7+ để chụp trong một số trường hợp thuận tiện (phong cảnh, góc rộng), còn chân dung hoa lá cành thì vẫn phải dslr chứ 7+ chưa so được.
Cụ nên xem lại cái PC và LCD nhà cụ, nó ko thể hiện nổi FF + L ra detail ntn trên màn hình thì cụ tiễn cả 2 vào sọt rác, h bán ko đc bao tiền đâu

Cụ bị lừa tình vì con IP đểu nó lừa mắt cụ thôi

Đem ảnh IP lên đơn thuần 1 cái macbook rẻ nhất cụ xem nó đã khác hẳn ff rồi

chuotlang

Xe lừa
Về ảnh ọt thì rất đau đầu, nếu như đã chơi ảnh thì đầu tư tốt kém nhất là về thời gian còn công cụ, máy ảnh, ống kính chỉ là phụ. Nếu chụp ảnh có điều kiện chọn FF và lend L là tốt nhất, còn không các dòng máy crop và các lend 4 cũng là một lựa chọn không tồi, em cũng đã dùng qua Canon, Nikon, Fentax, em có ý kiến như sau.

1. Chụp phong cảnh: Nikon (Nếu nhiều tiên thì dùng FF còn không thì Crop và kèm theo lend L)
2. Chụp chân dung, đời thường: Canon
Cụ nhầm j chút ở đây, Nikon họ gọi là FX và DX và N len (nano)
Canon thì FF vs L len

Chả phân biệt j cái nào chụp j hết đâu, quan trọng là raw profile + export nó ra cái j, chứ làm chủ đc thì same, lúc đó nói chuyện detail và focus

chuotlang

Xe lừa
vote 7+
X thì chụp heic detail kém, đc cái ko noise thôi, af nhanh awb chuẩn, muốn ngon hơn X chụp Raw thì chả khác j 8, hơn 7 chút khoản Flare và F stops

dungnd187

Xe đạp
7+ là hợp lý nhất rồi cụ ạ

blackcarens

Xe buýt
Sau khi mua 17-40, em nó hầu hết nằm trong tủ. Em gửi các cụ mấy cái ảnh em chụp bằng điện thoại cho các cụ ngắm chơi. Các cụ thử đoán xem em chụp bằng đt gì nhé

Lelong1411

Xe tăng
Sau khi mua 17-40, em nó hầu hết nằm trong tủ. Em gửi các cụ mấy cái ảnh em chụp bằng điện thoại cho các cụ ngắm chơi. Các cụ thử đoán xem em chụp bằng đt gì nhé
Cụ xài phí phạm quá :)). Em cũng có vài cái ảnh từ đt vừa mới đi biển đây nhưng nếu mang máy ảnh em tin là sẽ làm đc tốt hơn nhiều

Long Ba Nguyen

Xe đạp
Website
www.google.com.vn
Em đang phân vân quá, đang kiếm cái ống kính góc rộng để chụp phong cảnh, chụp tập thể. 16-35L thì tất nhiên là ngon rồi, nhưng rẻ cũng tầm gần đôi chục củ. Cắm vào full frame chụp lên thật là nong nanh, góc rộng ngoác, nói chung ko chê được gì. Thế nhưng vừa rồi đi cùng hội bạn, trong khi mình còn đang loay hoay máy móc, thì đứa bạn giơ con 7 plus chụp oạch cái, xong đem ra so sánh ảnh đẹp chả kém gì 16-35L, cũng nét sâu, cũng chi tiết, màu sắc lên bần bật. Giờ đâm ra phân vân quá. 7plus thì ngoài chụp ảnh còn làm được khối thứ hay ho, lại nhỏ gọn, trong khi chừng ấy tiền khuân em 16-35L về vừa cồng kềnh, nặng nề, chụp chưa thấy hơn gì mấy, hoặc có hơn thì cũng ko đáng kể. Nếu xét về góc rộng thì chả khác gì nhau (chỉ xét về mục tiêu chụp góc rộng, phong cảnh hoặc group photo, nét sâu, ko xoá phông).
Mời các cụ vào chém tý cho nó vui vẻ.
Có đk thì cụ múc cả 2 thôi, còn không thì 1 vote cho 7+ (đa zi năng), đảm bảo sau cụ không phải hối tiếc như e :D