[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

chuotlang

Xe lừa
Cảm ơn cụ Phú nhiều.. vậy em nổ 4 củ cho ló máu (có cả ống, chả nhớ ống gì nhưng đwox phải mua là đc :-ss)
Thằng Nhật maf kém nhỉ
Bào nó free đi

C hắc thằng này là bè, chứ bạn thì bán buôn gì vài củ đáng bao nhiêu mà ko tặng đc

sakuda

Xe điện
Nhà Sak mua máy ảnh về chụp nở àh? Hơi muộn nếu định chụp ảnh nude tập thể ở bờ chuối ngã ba sông nhể. Đợi đến sang năm thì cái máy này chắc giá còn nửa củ nhỉ???
không cần phải dìm hàng nhau thế!
Thế thì cứ gọi là yên sờ tâm luôn dồi!!! :D
Hôm lào rửa máy, cụ Sặc-ku nhớ gọi cháo mí. Chán thì cũng gọi, yêu tiên nhà cháo nuôn đới nhá!!! :))
Cụ nhắc em mới nhớ cái vụ bán máy của cụ nghe nói bắt đc con gà nhưng chưa thấy gì đấy nhớ
Thằng Nhật maf kém nhỉ
Bào nó free đi

C hắc thằng này là bè, chứ bạn thì bán buôn gì vài củ đáng bao nhiêu mà ko tặng đc
Có khi nói 1 chăm khìn nó cũng nghe đấy cũng nên... để em thử nhát, chứ nó cho là em không lấy!

DILAC.

Xe tăng
Bác mua máy mới hay máy cũ? 30 - 40tr là bác chỉ định mua body thôi hay cả lens? (chắc là cả lens rồi vì chả nhẽ mua body không về thì để ngắm! :D) F1 nhà bác đã dùng máy bao giờ chưa, đã biết nhiều về máy chưa? Và bác định mua đến hôm nào thì cần có máy?
DẠ F1 nhà e chưa dùng máy bao giờ ạ , e mua máy mới ạ ..e mua cả lens ạ , e cần may trước ngay 8-10-2011 ạ
Cụ ra thử Minh Tuyết ở Vọng Đức xem sao:D
DẠ E cảm ơpn cụ a
E hay mua ở 2 chỗ Giangduydat và Vunhat. Có vẻ uy tín và 2 bác cũng sinh hoạt trên này cả.
Tuy nhiên dù mua ở đâu theo em nguồn hàng đầu vào vẫn chả khác nhau mấy, chất lượng như nhau cả.
Chỉ khác là sau khi mua mà phat hiện có một số lỗi hỏng hóc gì đó thì cửa hàng đảm bảo cho mình ra sao thôi.
Vậy nên bác mua hàng thì nhớ check kĩ lưỡng rồi xúc thôi.
Bác mua máy ảnh theo giá tiền hay là theo mục đích chụp vậy??
e không hiểu gì về máy nên mới mạo muội và xin các bác vài lời .. e mua máy cho F1 để mỗi lần gia đình đi phợt hoặc lang thang đây đó lưu lại vài tấm ảnh gội là kỷ niệm các bác ạ .. mục đích là mua cái máy để chụp chơi thôi các bác ạ .. chính vì e không biết gì về máy vạy nên mới tìm mua máy mới .. chỉ mong mua được cái máy đúng chất lượng và đáng đồng tiền mình bỏ ra thôi ạ ...

DILAC.

Xe tăng
Kiếm nhà GianngDuyDat trên OF này

Mua 1 con 5D2 cũ, còn Len thì mượn mấy bác trên Box nhiếp ânhr này ;)

5d2 chụp cho Gấu nice skin lắm, lúc đó Gấu sẽ cho thêm 20 củ nữa mua cái Len sau
dạ e cảm ơn bác ...

salethuat125

Xe máy
Chưa dùng máy bao giờ mà mua ngay máy ngon theo em là hơi phí bác ạ!! Em dùng máy bao lâu rồi mà bây giờ vẫn cứ 30D với 40D, có hơn chục triệu thôi là ngon rồi, chủ yếu chụp đẹp là ở cái lens. Máy thì nhiều chỗ bán, lens thì ở Việt Nam hơi ít và cũng hơi đắt, bác đặt được lens từ ngoại về thì mới được giá tốt hơn và nhiều lựa chọn lens ngon. :D

DILAC.

Xe tăng
chưa dùng máy bao giờ mà mua ngay máy ngon theo em là hơi phí bác ạ!! Em dùng máy bao lâu rồi mà bây giờ vẫn cứ 30d với 40d, có hơn chục triệu thôi là ngon rồi, chủ yếu chụp đẹp là ở cái lens. Máy thì nhiều chỗ bán, lens thì ở việt nam hơi ít và cũng hơi đắt, bác đặt được lens từ ngoại về thì mới được giá tốt hơn và nhiều lựa chọn lens ngon. :D
dạ e cảm ơn bác nhiều ạ ..

Bình X-Five

Xe container
Cụ cho em hỏi tại sao ngay từ đầu cụ đã fix là phải mua Canon trong khi cụ gần như mù về máy ảnh?
Phải chăng là chữ Canon nó đọc quen mồm hơn :D
Cụ giả nhời xong em lại khuyên tiếp ;)

DILAC.

Xe tăng
Cụ cho em hỏi tại sao ngay từ đầu cụ đã fix là phải mua Canon trong khi cụ gần như mù về máy ảnh?
Phải chăng là chữ Canon nó đọc quen mồm hơn :D
Cụ giả nhời xong em lại khuyên tiếp ;)
dạ vì e cũng đã dùng máy này nhiều rồi như chỉ là loại tự động thôi .. e thấy phần mềm của máy dễ dùng và máy dùng khá bền ổn định .. và CANON là máy đã có thương hiệu rồi cụ ạ ...

DILAC.

Xe tăng
DẠ e không biết nên mới mạo muội đăng tin lên diễn đàn cầu xin sự chợ giúp .. các bác có lòng xin hãy cho e lời khuyên đúng đắn đừng chém gió .. ném đá e tội nghiệp .. nếu e thật sự biết .. e chả cần hỏi các bác làm gì .. [ kiểu này e DỰ mình rễ rơi vào tình cảnh đẽo cày giữa đường lắm ] .. ai có lòng tốt thật sự hãy cho e 1 lời khuyên .. e xin cảm ơn ..

Zettam

Xe đạp
Nên tìm hiểu thêm Nikon bác ạ, nếu nói về tính tiện lợi trong sử dụng hay sự bền bỉ và ổn định mà bác nhắc đến!
Chất lượng cũng khỏi nói đấy!

Chỉnh sửa cuối:

BoTho

Xe tải
Tầm tiền 30 > 40 tr e nên mua máy ảnh loại nào e thích dòng CANON .. các bác giúp e với ạ .. e xin cảm ơn .. các bác có lòng cho e xin cái địa chỉ bán máy CANON tại hà nội uy tín . chất lượng , giá rổ hợp lý .. e xin voka cảm ơn các bác ạ .. e mua cho F1 nhà e [ năm nay nó 18t e định mua làm quà sinh nhật cho nó ] để nó có điều kiện theo hầu các bác ạ .. xin các bác chỉ dạy tận tình .. e xin cảm ơn các bác ạ
e không hiểu gì về máy nên mới mạo muội và xin các bác vài lời .. e mua máy cho F1 để mỗi lần gia đình đi phợt hoặc lang thang đây đó lưu lại vài tấm ảnh gội là kỷ niệm các bác ạ .. mục đích là mua cái máy để chụp chơi thôi các bác ạ .. chính vì e không biết gì về máy vạy nên mới tìm mua máy mới .. chỉ mong mua được cái máy đúng chất lượng và đáng đồng tiền mình bỏ ra thôi ạ ...
Em nghĩ thế này, cụ chiều F1 có vẻ hơi quá (kể cả cụ là người có điều kiện). Quan điểm của em là 18 tuổi chưa kiếm ra tiền thì không nên xài hoang phí. Nếu như trường hợp F1 nhà cụ đam mê thực sự và cụ muốn đầu tư lâu dài thì khác, nhưng mục đích cụ đã nêu rõ rồi.

Cá nhân em nghĩ với 2 mục đỏ đỏ em đánh dấu trên đây thì cụ đang làm 2 việc

1- Lãng phí tiền không cần thiết
2- Tạo điều kiện để F1 vòi vĩnh quá đà.

Ngoài ra em không biết nhiều để tư vấn cho cụ, nhưng em xin mạn phép khuyên cụ nên bỏ thời gian đọc bài phân tích dưới đây của cụ James Dương bên vnphoto. Em thấy bài này rất cụ thể và chi tiết.

http://www.vnphoto.net/article_details.php?id=604 (Phần 1)

http://www.vnphoto.net/article_details.php?id=605 (Phần 2)

Chúc cụ có được quyết định đúng đắn :)

Chỉnh sửa cuối:

Anh Hùng Xa Lộ

Xe điện
Làm con Canon 60D + Lens 15-85 = 20 + 15 = 35tr. Máy mới, lens mới đúng ý cụ, vừa tầm tiền, chất lượng cũng OK. Em thấy cũng được đấy cụ ạ. Múc đi \:D/

DILAC.

Xe tăng
em nghĩ thế này, cụ chiều f1 có vẻ hơi quá (kể cả cụ là người có điều kiện). Quan điểm của em là 18 tuổi chưa kiếm ra tiền thì không nên xài hoang phí. Nếu như trường hợp f1 nhà cụ đam mê thực sự và cụ muốn đầu tư lâu dài thì khác, nhưng mục đích cụ đã nêu rõ rồi.

Cá nhân em nghĩ với 2 mục đỏ đỏ em đánh dấu trên đây thì cụ đang làm 2 việc

1- lãng phí tiền không cần thiết [ dạ e cảm ơn cụ ạ .. Mỗi người có 1 cách nghĩ .. E thì muốn mua tầm tiền này để thứ 1 máy không bị lỗi mốt nhanh .. Thứ 2 chất lượng ảnh và tay nghề chụp choạch sẽ được nâng lên đáng kể .. Và thời gian sử dụng máy dài hơn .. Bớt đi sự nhàm chán vì lỗi mốt ] ..
2- tạo điều kiện để f1 vòi vĩnh quá đà. [ e cảm ơn cụ .. Thật ra đây là ý định của e .. Và f1 nhà e không hề vòi vĩnh hay đòi hỏi gì hết ]

ngoài ra em không biết nhiều để tư vấn cho cụ, nhưng em xin mạn phép khuyên cụ nên bỏ thời gian đọc bài phân tích dưới đây của cụ james dương bên vnphoto. Em thấy bài này rất cụ thể và chi tiết. e cảm ơn cụ rất nhiều ..

http://www.vnphoto.net/article_details.php?id=604 (phần 1)

http://www.vnphoto.net/article_details.php?id=605 (phần 2)

chúc cụ có được quyết định đúng đắn :)
e cảm ơn cụ rất nhiều .. Lời cụ nói thật là chí lý và thẳng thắn .. Nếu các cụ có dịp ghé bg e xin mời cafe để cảm ơn các cụ .. đây là sdt cầm chân của e 0943151555 e tên chiến .. Có vấn đề gì ở bg các cụ cứ ới e 1 tiếng ạ

DILAC.

Xe tăng
làm con canon 60d + lens 15-85 = 20 + 15 = 35tr. Máy mới, lens mới đúng ý cụ, vừa tầm tiền, chất lượng cũng ok. Em thấy cũng được đấy cụ ạ. Múc đi \:D/
dạ e cảm ơn cụ ạ .. Cụ cho e xin cái điạ chỉ bán máy cụ thể ở hn . E xin cảm ơn ạ

Cau_ong_gioi

Xe điện
Website
www.otofun.net
dạ e cảm ơn cụ ạ .. Cụ cho e xin cái điạ chỉ bán máy cụ thể ở hn . E xin cảm ơn ạ
Mới chơi thì sắm cho nó cái 60D (e định tư vấn 50D nhưng giờ ko có hàng mới) + cái len kit 18-135 IS là đc roài khoảng 36 củ tại Minh Tuyết, số 7 Vọng Đức là đại lý phân phối hàng Canon chính hãng Lê Bảo Minh luôn, mua hàng hãng đắt hơn tý nhưng bảo hành chính hãng đàng hoàng, hàng xách tay cụ phải biết cơ chứ hàng ngon hàng chợ lung tung lắm, ngoài ra sắm cho nó thêm 2 cái thẻ nhớ 4GB (nên dùng như thế để phòng hỏng 1 còn 1), thêm 1 cục pin dự phòng (pin và thẻ cứ Trung Tuấn 12 Đại Cồ Việt mà mua) + grip máy để lắp 2 cục pin 1 lúc chụp choẹt cả ngày ko cần lo sạc (xông xêng thì cụ chơi hàng hãng khoảng hơn 3 củ hoặc chơi hàng MK khoảng hơn củ), 1 cái balo dựng máy Crumpler khoảng 900k (loại đeo 2 vai có cả ngăn đựng láp, đựng đc 2 body và 4-5 lens) tại số 2 Trần Quý Cáp, 1 quả Flash khoảng 2 củ, 1 cái chân máy khoảng hơn củ nữa (dùng chân Victory là ok), 1 bộ vệ sinh máy và ống kính khoảng 300k tại Minh Tuyết, 11 Vọng Đức (Minh Tuyết có 2 nhà 1 nhà bán máy Canon 1 hàng bán phụ kiện vật tư ngành ảnh).
Cuối cùng, Cụ cho nó đi học lớp thầy Bình BKT ở Cung Việt Xô nữa cho nó có kiến thức cơ bản về nhiếp ảnh.
P/s: cụ làm ơn tránh xa Giang Duy Đạt và Vũ Nhật ra dùm e nhá, Giang Duy Đạt bán thì đắt mà hàng hóa nguồn gốc lung tung lắm, cụ cứ google Giang Duy Đạt là thấy cả đống phốt. Vũ Nhật thì mới gặp tưởng là tư vấn nhiệt tình nhưng toàn nói kiểu tung hỏa mù để xoay mình mua hàng mà họ có thay vì là hàng mình cần (có thể họ không có).
Cụ lên HN mua mà cần dẫn đường thì cứ PM e nhé ^^

Chỉnh sửa cuối:

DILAC.

Xe tăng
mới chơi thì sắm cho nó cái 60d (e định tư vấn 50d nhưng giờ ko có hàng mới) + cái len kit 18-135 is là đc roài khoảng 36 củ tại minh tuyết vọng đức là đại lý phân phối hàng canon chính hãng lê bảo minh luôn, mua hàng hãng đắt hơn tý nhưng bảo hành chính hãng đàng hoàng, hàng xách tay cụ phải biết cơ chứ hàng ngon hàng chợ lung tung lắm, ngoài ra sắm cho nó thêm 2 cái thẻ nhớ 4gb (nên dùng như thế để phòng hỏng 1 còn 1), thêm 1 cục pin dự phòng (pin và thẻ cứ trung tuấn 12 đại cồ việt mà mua) + grip máy để lắp 2 cục pin 1 lúc chụp choẹt cả ngày ko cần lo sạc (xông xêng thì cụ chơi hàng hãng khoảng hơn 3 củ hoặc chơi hàng mk khoảng hơn củ), 1 cái balo dựng máy crumpler khoảng 900k (loại đeo 2 vai có cả ngăn đựng láp, đựng đc 2 body và 4-5 lens) tại số 2 trần quý cáp, 1 quả flash khoảng 2 củ, 1 cái chân máy khoảng hơn củ nữa (dùng chân victory là ok), 1 bộ vệ sinh máy và ống kính khoảng 300k tại minh tuyết vọng đức.
Cuối cùng, cụ cho nó đi học lớp thầy bình bkt ở cung việt xô nữa cho nó có kiến thức cơ bản về nhiếp ảnh.
P/s: Cụ làm ơn tránh xa giang duy đạt và vũ nhật ra dùm e nhá, giang duy đạt bán thì đắt mà hàng hóa nguồn gốc lung tung lắm, cụ cứ google giang duy đạt là thấy cả đống phốt. Vũ nhật thì mới gặp tưởng là tư vấn nhiệt tình nhưng toàn nói kiểu tung hỏa mù để xoay mình mua hàng mà họ có thay vì là hàng mình cần (có thể họ không có).
dạ e cảm ơn cụ .. Cụ cho e xin cai số nhà của tuyết vong đức với ạ .. E cảm ơn cụ nhiều

Anh Hùng Xa Lộ

Xe điện
Cụ ra:
1. Vũ Nhật - 20B Tràng Thi
2. Giang Duy Đạt - 465 Giải Phóng
3. Digiworldhanoi - Số 6 Hàng Bài
Chúc cụ mau sắm được máy ngon, xịn, bổ, rẻ cho F1 nhà cụ ạ <:-P

DILAC.

Xe tăng

DILAC.

Xe tăng