[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

chuotlang

Xe lừa
Cháu xin phép thắc mắc 1 cái nữa ạ.
Tình hình là sau 1 đêm trăn trở, cháu đã đi xúc em 5D2+24-105, cơ mà sau khi xúc em ý về, không hiểu sao cháu ứ dùng cái bánh xe để chỉnh khẩu trực tiếp được ở bên ngoài ( trước cháu dùng 60D, chỉnh khẩu, chỉnh tốc bét nhè ạ ), mà cứ phải dùng cái joystick rồi chỉ vào phần khẩu độ sau đó mới chỉnh được khẩu.
Các cụ cho cháu hỏi, cái này mình có phải setup trong menu không ạ? mổi lần chỉnh khẩu mà khó chịu thế này, chắc cháu lại chuẩn bị cho em nó ra đi quá ạ.
Entry level giống mình thế
Về hội XX mà đọc hehe, có bài về cách chụp ảnh mà

bimbim1976

Xe điện
nếu bây giờ 2 em lenses này:
18-55 f2.8 và 24-70 f2.8 thì nên mua em nào. Em đang dùng D7000, ví dụ dùng 18-55 f2.8 thì bị crop lại , sau này lên đời D700 hóa ra lại chỉ zoom đến 55mm thôi ư? Nan giải nhỉ. Còn mua em 24-70 f2.8 thì lại phí, vì nó dùng cho dòng FX , máy em lại là dòng APS -C, hic.

windys

Xe tăng
Nhờ các cao thủ , em lại hỏi vài câu ngớ ngẩn, cấm được ném đá em, tội nghiệp ạ:
Em hiểu về mấy loại len như sau có đúng ko nhá? em lấy ví dụ len nikon
- Một là ống cố định tiêu chuẩn chụp đa năng ví dụ như Nikon 35mm 1.8 hay 50mm 1.8 là để chụp chân dung, bán chân dung rõ nét, còn hậu cảnh thì nhòe hết hả?
- Hai là ống zoom tầm trung tiêu cự từ 24-50, 18-55 ( hay 18-70) (???!!!), cái này em cũng ko rõ lắm dùng chụp ảnh đi du lịch, đường phố , tổng hợp tạp phế lù có thể zoom xa gần tầm trung, đúng ko ạ?
- Ba là ống cố định tê lê phô tô tầm ngắn chụp chân dung (?!) ví dụ Nikon Af 85 f/1.8

CÁI 1 VÀ CÁI 3 em ko phân biệt được ạ, giúp em với 2 cái đấy khác nhau cái gì
- Bốn là ống tê lê phô tô tầm xa từ 70-200 hay hơn nữa. Chụp phong cảnh hay cái gì xa xa khó nhìn thì zoom lên ạ.
Đấy , em thắc mắc ngu ngơ thế, và em hiểu thế có đúng ko?
Để em mạn phép trả lời cụ nhá, có đúng sai gì thì các cụ khác giúp em. Ống kính thì chia làm 3 loại cơ bản, ống góc rộng, ống tầm trung và ống tele.
Ống góc rộng có tiêu cự từ tầm 15mm đến 35mm: dùng để chụp phong cảnh, streetlife, các bạn báo chí cũng hay dùng ống này để chụp phóng sự.
Ống trung bình : 24mm đến 70 mm: loại này đa năng, hơi rộng một chút, hơi tele một chút, các cụ dùng đã mục đích đc: đời thừong, phong cảnh, báo chí
Ống Tele: từ 70mm đến 300mm hoặc hơn: chân dung, động vật, chụp chim, thể thao ....

Tất nhiên là sử dụng thì còn tùy theo mức độ từng người, từng nơi.
Nên nếu cụ muốn biết là ống nào để dùng gì thì đầu tiên cụ xác định nó là wide, normal hay tele len.

Cái 1 và 3 của cụ, giống nhau đều là prime lens (các bạn hay gọi là ống fix) là 1 tiêu cự, zoom bằng chân. Còn khác nhau về tiêu cự: 35, 50, 85.. thì 2 cái 35 và 50 thuộc normal len, còn 85 thì gọi là tele len. Cái 50 cụ dùng để chụp chân dung là ngon, còn 35 thì dùng chụp streetlife, chân dung. Còn 85 thì dùng để chụp gái xinh thôi.

E cứ liệt kê ra như thế, vì câu hỏi của cụ cũng không thực sự rõ ràng. hì hì

Bình X-Five

Xe container
Chuẩn ứ thèm chỉnh :D

Để em mạn phép trả lời cụ nhá, có đúng sai gì thì các cụ khác giúp em. Ống kính thì chia làm 3 loại cơ bản, ống góc rộng, ống tầm trung và ống tele.
Ống góc rộng có tiêu cự từ tầm 15mm đến 35mm: dùng để chụp phong cảnh, streetlife, các bạn báo chí cũng hay dùng ống này để chụp phóng sự.
Ống trung bình : 24mm đến 70 mm: loại này đa năng, hơi rộng một chút, hơi tele một chút, các cụ dùng đã mục đích đc: đời thừong, phong cảnh, báo chí
Ống Tele: từ 70mm đến 300mm hoặc hơn: chân dung, động vật, chụp chim, thể thao ....

Tất nhiên là sử dụng thì còn tùy theo mức độ từng người, từng nơi.
Nên nếu cụ muốn biết là ống nào để dùng gì thì đầu tiên cụ xác định nó là wide, normal hay tele len.

Cái 1 và 3 của cụ, giống nhau đều là prime lens (các bạn hay gọi là ống fix) là 1 tiêu cự, zoom bằng chân. Còn khác nhau về tiêu cự: 35, 50, 85.. thì 2 cái 35 và 50 thuộc normal len, còn 85 thì gọi là tele len. Cái 50 cụ dùng để chụp chân dung là ngon, còn 35 thì dùng chụp streetlife, chân dung. Còn 85 thì dùng để chụp gái xinh thôi.

E cứ liệt kê ra như thế, vì câu hỏi của cụ cũng không thực sự rõ ràng. hì hì

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
nếu bây giờ 2 em lenses này:
18-55 f2.8 và 24-70 f2.8 thì nên mua em nào. Em đang dùng D7000, ví dụ dùng 18-55 f2.8 thì bị crop lại , sau này lên đời D700 hóa ra lại chỉ zoom đến 55mm thôi ư? Nan giải nhỉ. Còn mua em 24-70 f2.8 thì lại phí, vì nó dùng cho dòng FX , máy em lại là dòng APS -C, hic.
Ối giời ơi, nhà cụ hỏi thế nài thì ..... cứ cái nhiều tiền mà chơi cụ à, dùng vài hôm mà chưa vừa ý thì lại bổ sung tiếp, hihi

Mr MHungkts

Đi bộ
Em cũng mới tập tành 30D. Ai có có thể giúp em quyển hướng dẫn tv được không ạ?
email: mhungkts@gmail.com
Chân thành cảm ơn các bác

Mr MHungkts

Đi bộ
Thêm nữa. Khi nào các cụ off có thể cho em tham gia học tập được không ạ? em tên Hùng. sdt: 09048383866.
Rất cảm ơn các cụ.

dogotaynguyen

Xe tải
Website
www.noithatdinhgia.com
Các Cụ ơi Em muốn mua cái hôp chống ẩm, trước mắt đựng body 30d, 1 lens fix 50, 1 kit 18 sau này thì chưa biết :D
Nên mua loại nào, ở đâu các Cụ nhỉ?, em tìm trên mạng mà chưa thấy giề hết, toàn mấy triệu một cái thôi à:((

Cụ mua hẳn cái tủ chống ẩm chạy điện ấy, kiểu gì mai kia chả sắm một đống lằng nhằng .. mấy cái hộp này chán bủ mệ ... X_X

windys

Xe tăng
Cụ mua hẳn cái tủ chống ẩm chạy điện ấy, kiểu gì mai kia chả sắm một đống lằng nhằng .. mấy cái hộp này chán bủ mệ ... X_X
Đúng rồi cụ ạ, ngoài ống kính cụ có thể cất đồ điện tử, hoặc băng đĩa từ, hoặc nhưng gì có khả năng bị mốc, mà cần lữu trữ lâu ngày cũng đc mà cụ.

Các cụ mợ cho em hỏi: Tầm 15 - 18 tr thì mua DSLR nào thì hiệu quả nhất ? Cả Body và 1 len nhé. Em thì tư vấn là D 90 với len kit, nhưng dạo này e không cập nhập máy móc, nên không biết chính xác, các cụ tư vấn giúp em.

Badboy_Tram

Xe tải
Các cụ cho em hỏi mua hộp chống ẩm ở đâu ngon bổ rẻ ợ

nhờ các cụ chỉ giúpmm em ợ

Beu 4x4

Xe điện
Lend tiện dùng cho D300

Dear các bác Chuyên gia O phở,

Em đọc khá kỹ bài của các bác nhưng trình thấp thật sự cộng tính lười nên khó tìm ra câu trả lời chính xác quá nên sau mấy ngày nghĩ viết bài hỏi trực tiếp ạ. Em hỏi các bác sẽ được trả lời vô tư còn nếu đến cửa hàng hỏi thì dễ hơn nhưng lại không khách quan bằng.

Em tự đánh giá mình là người rất thích chụp ảnh nhưng lười học quá. Mỗi khi nhà có việc hay đi chơi hoặc gặp đám cưới họ hàng ở quê là toàn xông ra chụp rồi về rửa ảnh cho mọi người. Ngoài ra thấy cái gì hay hay như con mèo nằm ngủ, con ve sầu, bọ ngựa trên cành cây, con gấu đang cáu gắt hay núi rừng biển cả... đều chụp lại. Máy em D90 dùng được hơn 3 năm mà cũng hơn 20k short, tuy nhiên hầu hết thời gian máy đều để 1 chế độ P các bác ạ. Ngượng quá.
Hồi đầu tiên mua nguyên bộ kit nhưng về sau thích tiện dụng nên bán cái ống kit đi đổi sang ống 18-200 đời I.
Bây giờ phát sinh một việc là cô em gái ở nước ngoài về đổi cho cái Body D300 đang dùng vì cô ấy thấy nặng. Em sướng quá và thấy rằng mình đã được đặt vào tình thế cần phải chuyên nghiệp hơn. Việc học sử dụng máy mới em không dám nhờ các bác mà sẽ tự nghiên cứu học dần. Hiện nay em muốn mua ống cho phù hợp đã.
Từ bên mình giới thiệu mà em đọc được 2 bài rất dài của bác James Dương bên VNPT nên sẽ đầu tư 1 ống fix 85mm f1.8 để chụp chân dung. Em cũng thích chụp xa nhưng ống 70-200 thì em không dám mua vì nhiều tiền quá và nhất là trình mình cầm cái máy đã ngượng rồi cầm thêm cái ống này nữa thì đỏ mặt ngượng vì oai hão quá.
Các bác tư vấn giúp là ống 18-200 kia có dùng hợp với D300 và nên dùng tiếp không? Theo 1 bạn trình cũng không cao lắm nhưng hơn em thì ống đấy lắp vào phí máy D300.
Nếu phải thay hay nên thay thì loại nào hợp ạ.

Nhu cầu của em trước mắt chỉ như trên nhưng trình lên đến đâu nhu cầu sẽ đuổi theo đến đấy.

Mong các bác giúp đỡ. Xin giới thiệu thêm tí là box này em viết lần đầu nhưng cũng là người có tham gia OF ở VOC. Không mấy bác biết em chỉ có em tự nhận làm em anh Sơn cua và tham gia vài việc vặt.

Chân thành cảm ơn các bác trước.

now_what

Xe điện
Các Cụ ơi Em muốn mua cái hôp chống ẩm, trước mắt đựng body 30d, 1 lens fix 50, 1 kit 18 sau này thì chưa biết :D
Nên mua loại nào, ở đâu các Cụ nhỉ?, em tìm trên mạng mà chưa thấy giề hết, toàn mấy triệu một cái thôi à:((
nhờ các cụ chỉ giúpmm em ợ
Hộp nhá, chứ không phải tủ. Em ra siêu thị mua cái hộp greenlock có 120k bỏ đc cả body 50D + Lens 18-55 và một mớ túi chống ẩm. Hộp này có gioăng cao su, còn dùng đc cả với là vi sóng :)) (Cái hộp Lock & Lock cùng cỡ hình như 250k.)
Nó đây thì phải:

Chỉnh sửa cuối:

0942554000

Xe hơi
Em chơi toàn canon nên không biết gì để tư vấn nikon cho bác. Em chỉ có tý tối kiến thế này:
Bác chơi ảnh nên chơi một hoặc hai nội dung mà bác thật sự đam mê.Sau đó đầu tư len cho hiệu quả và kinh tế. Đừng đầu tư lan man, tới lúc lại chơi cái gì cũng thấy dở. Bỏ ra một đống $ mà cuối cùng lại chẳng bằng ai. Nhất là về vấn đề bảo quản và chăm sóc sau này. Tới lúc lại "Bỏ thì thương mà vương thì không đành lòng". Còn nếu thấy không muốn đi quá sâu vào nội dung nào thì bác nên dùng cái kit đi theo lúc đầu và đầu tư thêm cái len fix chụp chơi vậy thôi. Ngoài ra, nếu bác là một người có khả năng kinh tế và độ chơi không ngại thời tiết thì em không dám bàn!

Bình X-Five

Xe container
Đọc bài cụ xong em cũng đã hiểu sơ sơ về nhu cầu của cụ hiện tại, chắc chắn phải là 1 con Zoom đa dụng 1 khẩu rồi:
Theo thiển ý của em thì có 2 phương án:

1. Nikkor 16-35/F4 VR Nano (Con này dòng FX, mai sau nhỡ lên D700 đỡ phải bán ống)
2. Nikkor 17-55/F2.8 (Con này dòng DX, lên FX là phải bán, tuy nhiên dòng viền vàng này rớt giá ko đáng kể)

Beu 4x4 nói:

Em đọc khá kỹ bài của các bác nhưng trình thấp thật sự cộng tính lười nên khó tìm ra câu trả lời chính xác quá nên sau mấy ngày nghĩ viết bài hỏi trực tiếp ạ. Em hỏi các bác sẽ được trả lời vô tư còn nếu đến cửa hàng hỏi thì dễ hơn nhưng lại không khách quan bằng.

Em tự đánh giá mình là người rất thích chụp ảnh nhưng lười học quá. Mỗi khi nhà có việc hay đi chơi hoặc gặp đám cưới họ hàng ở quê là toàn xông ra chụp rồi về rửa ảnh cho mọi người. Ngoài ra thấy cái gì hay hay như con mèo nằm ngủ, con ve sầu, bọ ngựa trên cành cây, con gấu đang cáu gắt hay núi rừng biển cả... đều chụp lại. Máy em D90 dùng được hơn 3 năm mà cũng hơn 20k short, tuy nhiên hầu hết thời gian máy đều để 1 chế độ P các bác ạ. Ngượng quá.
Hồi đầu tiên mua nguyên bộ kit nhưng về sau thích tiện dụng nên bán cái ống kit đi đổi sang ống 18-200 đời I.
Bây giờ phát sinh một việc là cô em gái ở nước ngoài về đổi cho cái Body D300 đang dùng vì cô ấy thấy nặng. Em sướng quá và thấy rằng mình đã được đặt vào tình thế cần phải chuyên nghiệp hơn. Việc học sử dụng máy mới em không dám nhờ các bác mà sẽ tự nghiên cứu học dần. Hiện nay em muốn mua ống cho phù hợp đã.
Từ bên mình giới thiệu mà em đọc được 2 bài rất dài của bác James Dương bên VNPT nên sẽ đầu tư 1 ống fix 85mm f1.8 để chụp chân dung. Em cũng thích chụp xa nhưng ống 70-200 thì em không dám mua vì nhiều tiền quá và nhất là trình mình cầm cái máy đã ngượng rồi cầm thêm cái ống này nữa thì đỏ mặt ngượng vì oai hão quá.
Các bác tư vấn giúp là ống 18-200 kia có dùng hợp với D300 và nên dùng tiếp không? Theo 1 bạn trình cũng không cao lắm nhưng hơn em thì ống đấy lắp vào phí máy D300.

Nhu cầu của em trước mắt chỉ như trên nhưng trình lên đến đâu nhu cầu sẽ đuổi theo đến đấy.

Mong các bác giúp đỡ. Xin giới thiệu thêm tí là box này em viết lần đầu nhưng cũng là người có tham gia OF ở VOC. Không mấy bác biết em chỉ có em tự nhận làm em anh Sơn cua và tham gia vài việc vặt.

Chỉnh sửa cuối:

vh_savatage

Xe điện

Bác ko nói cụ thể tài chính dành cho việc nâng cấp lens sẽ là bao nhiêu. Thực ra con lens 18-200 là khá hay đấy, nhất là với nhu cầu cần nâng cao tay nghề và 1 con lens đa dụng như bác.
Bác đừng vội nghe người khác nói phí lens, phí máy khi mà mình mới chập chững đứng trên mép hố vôi mang tên gọi ... Ảnh (dấu ... tùy các cụ đặt nó là gì thì đặt :))), cứ tập trung tìm tòi sáng tác đã. Được tặng 1 con D300 là một niềm hạnh phúc không chỉ của riêng bác đâu ợ ;)).
Bao giờ lên trình mà mình cảm thấy cần nâng cấp lens và lúc đó ít nhiều bác cũng tích cóp thêm được xèng cho lens thì sẽ lấy con lens đời cao chất lượng tốt (24-70 2.8N chẳng hạn, giữ dùng luôn nếu sau đó có lên FF).