[Tư vấn online] Hỗ trợ các dòng xe Ford

Trạng thái
Thớt đang đóng

TSTA

Xe container
Kính gửi cả nhà cùng BQT diễn đàn!

Em thấy có rất nhiều các cụ sắp lấy xe, đang đi xe thậm chí đi nhiều năm rồi nhưng vẫn gặp phải nhiều vấn đề trong quá trình sử dụng, bảo dưỡng sửa chữa Ford. Đặc biệt là quá trình Bảo hành, Bảo dưỡng, Bảo hiểm xe.

Em xin phép BQT lập 1 thớt để giải đáp phần nào các băn khoăn và thắc mắc của các cụ để nuôi dưỡng tình yêu lâu dài của các cụ với Ford thêm nữa và sau đó là mối quan hệ giữa các OFer với nhau.
Em sẽ nhanh chóng chuyển các thắc mắc tới những người có chuyên môn để giải đáp cho các cụ nhanh và chu đáo nhất.

Do nỗ lực cá nhân nên có gì ko hài lòng, các cụ bỏ quá cho.
Số cầm tay của em 0986.331.006.
TSTA.

kab89

Xe đạp
xe đang đi trên đường tự nhiên trục trặc không chạy được, điện ai đầu tiên bác, mình sắp đi chơi xa

anhtt10

Xe buýt
Cám ơn bác đã có lòng nhiệt tình giúp ace. E xin hỏi:
Xe em Ford Focus HB 2.0s đời 2007 đi bây giờ cứ dừng đèn đỏ e kéo cần số về N, đến khi đèn xanh e kéo về D thì xe giật nhẹ(mặc dù e có đệm phanh)
Như vậy xe e có bị sao ko ạ, hay kiểu nó phải thế?
Cám ơn bác
anhtt10

oto16ahn

Xe điện
Xe em Ford Focus HB 2.0s đời 2007 đi bây giờ cứ dừng đèn đỏ e kéo cần số về N, đến khi đèn xanh e kéo về D thì xe giật nhẹ(mặc dù e có đệm phanh)
Cám ơn bác
anhtt10
Xe Bác đi thay dầu và lọc là ok Bác ạ ! Em gặp trường hợp này 1 lần rồi ạ .

TSTA

Xe container
Cám ơn bác
anhtt10
Focus của cụ bị giật từ lâu chưa, vì bt Focus nó cũng hơi có cảm giác giật 1 chút khi chuyển số D
nhưng nếu giật nhiều và độ giật mạnh thì phải vào hãng rồi, cắm máy chuẩn đoán. Nguyên nhan thì em vừa trao đổi với Đốc Công của Ford, có thể có rất nhiều. Phải lái thử mới biết đc.
Cụ thu xếp xem hôm nào mang vào được thì nhắn cho em. Em xếp lịch và bố trí người chăm sóc xe cho cụ.

adidas_hn_man

Xe tăng
cháu nhớ cụ tí, xe cháu 2008 cụt mt, mua hồi đầu năm, tay lái non làm quả drit chết côn và đĩa luôn, thay hết hơn 4 củ (chả bít đắt hay rẻ). rồi thay dầu rửa bướm...
Chết cái là cháu đi thấy để khoag 700 - 800v/p đi 1-2 ng thì ok còn 4-5 ng nhà côn ra là máy kêu cạch cạch, thường phải vọt lên 1000v/p mới nhả côn thì hết.
- vậy cháu hỏi xe thế có bị yếu ko?
- xe cháu cần thay, kiểm tra gì nữa ( cũng vào gara quen thì nói xe ko sao nhưng là trước khi thay côn và đĩa, vì mua lại nên ko bít chủ cũ thay cái gì rồi, xe 10.000km chuẩn, chỉ thấy cái hóa đơn 3,2t thay dây cuaroa và bi trên xe khi mua)

anhtt10

Xe buýt
Focus của cụ bị giật từ lâu chưa, vì bt Focus nó cũng hơi có cảm giác giật 1 chút khi chuyển số D
nhưng nếu giật nhiều và độ giật mạnh thì phải vào hãng rồi, cắm máy chuẩn đoán. Nguyên nhan thì em vừa trao đổi với Đốc Công của Ford, có thể có rất nhiều. Phải lái thử mới biết đc.
Cụ thu xếp xem hôm nào mang vào được thì nhắn cho em. Em xếp lịch và bố trí người chăm sóc xe cho cụ.
Vâng, cám ơn cụ. Hẹn sáng thứ 7 (6/7/2013) e mang xe đến nhé
anhtt10

CMT

Xe tải
Cụ chủ cho hỏi tí nhé: muốn kiểm tra dầu máy có đủ hay thiếu thì kiểm tra thế nào Cụ?
Xe em laser deluxe 1.6
Thank chụ!

vnr_82

Xe điện
cháu nhớ cụ tí, xe cháu 2008 cụt mt, mua hồi đầu năm, tay lái non làm quả drit chết côn và đĩa luôn, thay hết hơn 4 củ (chả bít đắt hay rẻ). rồi thay dầu rửa bướm...
Chết cái là cháu đi thấy để khoag 700 - 800v/p đi 1-2 ng thì ok còn 4-5 ng nhà côn ra là máy kêu cạch cạch, thường phải vọt lên 1000v/p mới nhả côn thì hết.
- vậy cháu hỏi xe thế có bị yếu ko?
- xe cháu cần thay, kiểm tra gì nữa ( cũng vào gara quen thì nói xe ko sao nhưng là trước khi thay côn và đĩa, vì mua lại nên ko bít chủ cũ thay cái gì rồi, xe 10.000km chuẩn, chỉ thấy cái hóa đơn 3,2t thay dây cuaroa và bi trên xe khi mua)
2008 mà mới đi 10 k thì đúng là hàng hiếm thật. Mà 10k thay Curoa và Bi thì e dự ko tin Vì xe e đi gấp hơn 10 xe cụ chưa phải thay.
Cụ chả nói cái 700-800 là cụ đi số mấy, nếu đi số 4-5 mà vòng tua đó thì ko phải cạch cạch mà chết máy nữa cơ :D, còn tốc độ chậm để số 3 thì có lẽ cũng sẽ kêu chút, nếu để số 1-2 cụ nhả côn, ga ra rồi thì tự xe bù ga vào để xe chạy bt mà ko chết máy.

Chỉnh sửa cuối:

manhhungle

Xe tải
Cụ cho nhà em hỏi Ford Modeo V6 2003 bị hỏng cái chốt cửa bên trong (chỉ còn mở được từ bên ngoài) thì sửa chữa thay thế thế nào? dự là tầm mấy xiền để nhà cháu biết còn mang xe qua ạ :v

escapes

Xe buýt
Kính gửi cả nhà cùng BQT diễn đàn!

Em thấy có rất nhiều các cụ sắp lấy xe, đang đi xe thậm chí đi nhiều năm rồi nhưng vẫn gặp phải nhiều vấn đề trong quá trình sử dụng, bảo dưỡng sửa chữa Ford. Đặc biệt là quá trình Bảo hành, Bảo dưỡng, Bảo hiểm xe.

Em xin phép BQT lập 1 thớt để giải đáp phần nào các băn khoăn và thắc mắc của các cụ để nuôi dưỡng tình yêu lâu dài của các cụ với Ford thêm nữa và sau đó là mối quan hệ giữa các OFer với nhau.
Em sẽ nhanh chóng chuyển các thắc mắc tới những người có chuyên môn để giải đáp cho các cụ nhanh và chu đáo nhất.

Do nỗ lực cá nhân nên có gì ko hài lòng, các cụ bỏ quá cho.
Số cầm tay của em 0986.331.006.
TSTA.
Hay quá, cuối cùng thì comments của em và những cụ khác cũng có chút hồi âm (http://www.otofun.net/threads/537948-tu-van-cua-hang), em tin nỗ lực cá nhân của cụ, và nếu chất lượng thợ thuyền + với khái niệm chỉ biết thay, không biết sửa của các gara....được cải thiện thì em càng tin vào sự thành công của Ford...Rất cảm ơn cụ.

TSTA

Xe container
Cụ chủ cho hỏi tí nhé: muốn kiểm tra dầu máy có đủ hay thiếu thì kiểm tra thế nào Cụ?
Xe em laser deluxe 1.6
Thank chụ!
cụ cần chuẩn bị 1 chiếc giẻ sạch rồi làm các bước sau:
- Làm nóng máy cho dầu bôi trơn đi đều các ngóc ngách của động cơ, cam... Chú ý ko đo lúc máy để qua đêm.
- Tắt máy, mở nắp capo,
- Rút que thăm dầu động cơ (tránh nhầm với que thăm dầu họp số) rồi lau sạch, lại đút lại theo đúng thiết kế ban đầu, tránh đút ko hết.
- Rút ra và nhìn mức dầu ở phần đuôi que thăm.
Nếu mức dầu ở giữa mức min-max của que, (mức Min max có thể đc ghi bằng chữ, hoặc có 2 vạch cách nhau vài cm ở phần đuôi que thăm dầu) thì là ok.
Mức dầu thấp hơn thì ko dảm bảo bôi trơn, gây nóng và hỏng bề mặt các chi tiết.
Mức dầu cao hơn mức Max thì gây hiện tượng ì máy, máy ko thoát.

Rất mong giúp được các cụ tự kiểm tra được vợ 2 của mình tại nhà xem tình hình bôi trơn đến đâu, khô quá cũng chết mà mướt quá cũng chán. ^^
TSTA.

hubugi

Xe buýt
E vưỡn biết dòng Ford Laser là dòng 'con hoang' của hãng Ford?!
Vậy Ford có địa chỉ tin cậy duy nhất nào ở HN có Scan mờ tin được ko zay???

Vinh75

Xe tải
Cụ chủ cho e hỏi e dang đi Mondeo 2.3 xe cuối cùng của HN Ford đó. đã đi được hơn 3k km. khi chuyển từ số 1 sang số 2 khoảng 1.800v/p chuyển số khá êm nhưng khi từ số 2 lên số 3 , 4,5 cứ phải 2.100v/ phút làm xe k mượt. có thể chỉnh được khi sang số ở vòng tua ở 1800v/p như số 1 sang số 2 k? Thanks cụ

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Bác cho em hỏi:
1. Bánh đà mondeo 2.5 có dễ hỏng so với củ đề kg ạ ?
2. Theo trực quan và chút kiến thức í ẹ of em thì em nghĩ bánh đà có tuổi thọ gấp nhiều lần củ đề, vì nó đơn giản chỉ là 01 bánh răng (nói cho dễ hiểu) để kích động cơ quay, cho nên có thể 3 lần thay củ đề khả năng bánh đà mới hết date thôi.
=> vậy nên, nếu bộ phận đề(gồm củ đề và bánh đà) có vấn đề thì khả năng hỏng hóc chỉ có thể ở củ đề thôi (chi tiết băng-rich<em nghe nói thế, chã biết tên cx là j> giống như vòng bi, quay nhiều nên mòn) .
=> giải pháp:
1/ theo hãng phán: thay bánh đà (kg đụng chạm j tới củ đề) hết 6tr. Nhưng em nghĩ cũng kg gq đc j nếu kg can thiệp vào củ đề.
2/ khắc phục theo hướng suy luận như trên=> giống như gãy đúng chổ mà giá lại hạt dẻ !
Em dự thế, kg biết đúng sai thế nào, mong bác chủ giải thích hộ em !
Thanks !

Chỉnh sửa cuối:

TSTA

Xe container
Bác cho em hỏi:
1. Bánh đà mondeo 2.5 có dễ hỏng so với củ đề kg ạ ?
2. Theo trực quan và chút kiến thức í ẹ of em thì em nghĩ bánh đà có tuổi thọ gấp nhiều lần củ đề, vì nó đơn giản chỉ là 01 bánh răng (nói cho dễ hiểu) để kích động cơ quay, cho nên có thể 3 lần thay củ đề khả năng bánh đà mới hết date thôi.
=> vậy nên, nếu bộ phận đề(gồm củ đề và bánh đà) có vấn đề thì khả năng hỏng hóc chỉ có thể ở củ đề thôi (chi tiết băng-rich<em nghe nói thế, chã biết tên cx là j> giống như vòng bi, quay nhiều nên mòn) .
=> giải pháp:
1/ theo hãng phán: thay bánh đà (kg đụng chạm j tới củ đề) hết 6tr. Nhưng em nghĩ cũng kg gq đc j nếu kg can thiệp vào củ đề.
2/ khắc phục theo hướng suy luận như trên=> giống như gãy đúng chổ mà giá lại hạt dẻ !
Em dự thế, kg biết đúng sai thế nào, mong bác chủ giải thích hộ em !
Thanks !
thực sự em vẫn chưa hiểu ra vấn đề của bác gặp phải.
Có vấn đề gì trong quá trình sử dụng, cần tư vấn sửa chữa thì em giúp đc. Chứ nói về kết cấu kỹ thuật 1 cách chung chung thì em cũng khó giúp đc bác vì nhiều lý do.
Good luck cụ! :)

cuop

Xe buýt
Cụ cho hỏi con ếch ộp nhà em kính bên phụ xuống thì dễ, lên thì khó, mang ra sửa thợ xịt RP7 vào được vài hôm rồi lại phát bệnh. Giờ em phải sửa /thay cái gì cho nó được bình thường ạ?.

thinhkieuphong

Xe điện
Ford Fiesta S, cái nút M trên vô lăng sao bấm chả có tác dụng gì vậy bác (2 nút tua và 2 nút volume vẫn hoạt động tốt)

prado1991

Xe tải
Bác TSTA cho em hỏi xe em esc 3.0 đời 2004 chỉ còn 1 chìa. Em mới mua 1 chìa gập bên trong có sẵn chip thì bên bác có cắm máy tính vào ECU set up được chìa này giúp em được không?

TSTA

Xe container
Cụ cho nhà em hỏi Ford Modeo V6 2003 bị hỏng cái chốt cửa bên trong (chỉ còn mở được từ bên ngoài) thì sửa chữa thay thế thế nào? dự là tầm mấy xiền để nhà cháu biết còn mang xe qua ạ :v
giá trước em thay cho khách rẻ nhất 600k, loại xịn thay cả cơ cấu thì đắt lắm, hơn 6 củ cơ cụ à

Trạng thái
Thớt đang đóng