Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

huyetanhtuxd

Xe tăng
ra chợ Trời cụ nhé. Mà nhà cụ ở đâu xem còn cái nào ko thì tặng cụ
Em cảm ơn Cụ nhé.
Nhà em ở tận Xuân Đỉnh ạ. Em làm cũng gần chợ giời, hôm nào rảnh rỗi tìm xem. Mà trong chợ thì khu vực nào hả Cụ, giá khoảng bao nhiêu là hợp lý. Đi mua lớ ngớ bị ăn chửi thì chết :D

Pumzen

Xe ba gác
Mùa hè đã đến và đi kèm theo là thời tiết nóng bức. Chính vì vậy,thiết bị làm mát trở lên mối quan tâm hơn bao giờ hết. Trong quá trình sử dụng,chắc chắn sẽ xảy ra sự cố đối với không ít nhà,nhất là các thiết bị đã dùng lâu hoặc khi nóng bức mới sử dụng.....đó là điều hòa nhiệt độ.
Hôm nay,nhân có sự cố xảy ra với cái ĐH nhà cháu,do đây là 1 pan nhà cháu đã giới thiệu cách khắc phục trên thớt này từ năm ngoái....nhân 1 trong mấy máy giống nhau của mình bị lại sự cố đó,nhà cháu quyết tâm vừa xử lý vừa chụp lại hình ảnh để minh họa cho mọi người đang xử dụng ĐH nắm được cách xử lý,nhất là đối với nhà nào dùng ĐH Panasonic Inveter. Cũng có thể các cụ ko có time hoặc ko tự xử lý được thì nếu có thuê thợ cũng nắm được nguyên lý để hội thợ ko lòe bịp mà mất tiền vô lý.
Chả là,cái ĐH này là của phòng F1 nhà cháu,mấy hôm nóng vừa rồi mới dùng. Theo lời tả của nó thì ĐH chạy khoảng 10' thì tắt ngóm ko hoạt động được nữa.
Sáng nay nhà cháu rỗi rãi,vừa mang đồ lên gác vừa cầm IPad theo để chụp diễn biến quá trình khắc phục sự cố này.
Đầu tiên là tình trạng bệnh của ĐH. Đèn timer (màu da cam) nháy liên tục,kể cả tắt điều khiển(ánh). Khi bật Power thì đèn nguồn màu xanh bật lên,nhưng đèn timer vẫn nháy liên tục (ảnh 2) quạt gió hoạt động được 1 lúc thì máy tự động tắt nguồn và chỉ còn đèn timer nháy sáng.

Nhà cháu mang đồng hồ vạn năng lên gác thượng kiểm tra (phải chạy nhanh lên khi nguồn ở cục mát trong nhà vẫn đang khởi động) nguồn cấp cho cục nóng có hay không? Kết quả là không có.

Cháu lại xuống dưới nhà,tháo lắp nhựa che phần nguồn đưa lên cục nóng để kiểm tra. Kết quả nguồn AC vẫn đầy đủ bình thường:

Đến đây,chắc hẳn các cụ biết về điện sẽ hiểu ngay nguyên nhân là do đâu. Vâng,100% là do dây nguồn cấp có vấn đề.
Cũng rất may,là đường dây điện lắp song song với đường ống dẫn khí lạnh của nhà cháu cũng dễ kiểm tra. Chỉ bằng cách vuốt tay dọc theo đưòng dây điện,cảm giác gặp sự bất thường đã hiện ra qua cảm giác gờn gợn ở tay. Ngay lập tức,nhà cháu tháo lớp băng quận ngoài đường bảo ôn thì dư lày:

Để tích kiệm chi phí,bọn thợ lắp ĐH trước đây đã dùng dây 1,5 li,có thể dây này khả dụng với loại ĐH thường,nhưng đối với loại Inveter,lúc đề pa máy,dòng của loại này sẽ rất lớn khiến loại dây tiết diện bé sẽ tải ko nổi,dẫn đến tình trạng dây om,nóng....và cứ thế sẽ đến 1 ngày xảy ra như trường hợp của nhà cháu( ĐH này nhà cháu dùng từ năm 2009).
Lại phải mất tg phi ra chợ mua loại dây tiết diện lớn hơn,cháu dùng loại 2,5 li của Trần Phú. Ảnh chụp dây cũ và dây mới,riêng phần quấn băng dính đen là nhà cháu tận dụng dây cũ làm dây mồi,quấn chặt với dây mới để kéo qua tường 2 đoạn liền. :))

Xử lý vụ này nhanh thôi,nhưng công đoạn cuốn lại băng trắng cho ống bảo ôn là khá lâu,do độ dài từ cục lạnh lên cục nóng của nhà cháu hơn 6m nên thợ phải nối ống đồng,vì vậy cháu phải làm gượng nhẹ,không nếu chẳng may bục đường ga lại thành lợn lành chữa lợn què :D
Do cuốn mau quá nên bị thiếu mất 1 đoạn băng. Thôi....trước mắt tạm thời thế đã,lúc nào rỗi rãi mua quận băng mới cuốn lại sau. :))

Sau 2 g hì hục một mình làm,tiện thể vệ sinh mấy cái lưới tạo ion và ngăn bụi,kết quả ĐH lại ngon lành cành đào như xưa:D

Chỉnh sửa cuối:

beomap2

Xe container
huyetanhtuxd's Avatar

Em cần mua trục và bạc của quạt cây. Các Cụ biết chỗ nào bán chỉ em với.

Quạt của cụ bị làm sao nà phải mua bạc và trục? Nếu quạt quay lờ đờ cụ thay tụ khởi động 2,5 muy là chạy như bão ngay

Chỉnh sửa cuối:

huyetanhtuxd

Xe tăng
huyetanhtuxd's Avatar

Em cần mua trục và bạc của quạt cây. Các Cụ biết chỗ nào bán chỉ em với.

Quạt của cụ bị làm sao nà phải mua bạc và trục? Nếu quạt quay lờ đờ cụ thay tụ khởi động 2,5 muy là chạy như bão ngay
Em kiểm tra tụ rồi, vẫn ngon ạ. Em tra dầu vào trục và đêm ở bạc, thấy chạy lại bình thường, nhưng vì trục nó bị đen nhiều chỗ nên em muốn thay.
Em mang ra thợ sửa 2-3 lần gì đó, bảo thay bạc mà không ngon, em đoán không biết làm, em tự làm thôi. :D

linhkienxedien

Xe tải
Em cảm ơn Cụ nhé.
Nhà em ở tận Xuân Đỉnh ạ. Em làm cũng gần chợ giời, hôm nào rảnh rỗi tìm xem. Mà trong chợ thì khu vực nào hả Cụ, giá khoảng bao nhiêu là hợp lý. Đi mua lớ ngớ bị ăn chửi thì chết :D
cụ vào cái gian hàng gần cuối bên tay phải ngõ bán đèn của đường Nguyễn Công Trứ ấy. Gía giờ chắc 15 - 20k là cùng
Mà quạt nhà cụ sao phải thay trục? chỉ thay trục khi nó bị mòn thôi chứ? còn nếu nó bị bó thì cụ chịu khó tháo trục ra vệ sinh sạch đầu trục và bạc sau đó tra dầu mới. Cụ nên chú ý dùng dầu máy khau cho tốt chứ đừng dùng nhớt thải. cụ lấy giấy ráp mịn đánh xung quanh cái roto và lòng trong cái stato, rồi sau đó bôi lên chúng 1 lớp dầu mỏng. Khi lắp lại cụ siết đều 4 con ốc nhé cho nó cân bằng, vừa siết vừa xoay trục, nếu siết đều mà trục vẫn chặt thì dùng búa cao su (hơặc cán tovit) gõ nhẽ vào 4 góc (chỗ bắt ốc ấy) là nó tơi ra. cứ như vậy thì khi vặn chặt ốc thì trục cũng phải xoay nhẹ, trơn tru

SumitomoPlus

Xe tải
Mùa hè đã đến và đi kèm theo là thời tiết nóng bức. Chính vì vậy,thiết bị làm mát trở lên mối quan tâm hơn bao giờ hết. Trong quá trình sử dụng,chắc chắn sẽ xảy ra sự cố đối với không ít nhà,nhất là các thiết bị đã dùng lâu hoặc khi nóng bức mới sử dụng.....đó là điều hòa nhiệt độ...etc...

Về cơ bản thì cụ có biết về điện, biết dùng đồ... nên cụ mới làm đc vậy, còn đa số các mợ các cụ ko làm đc dù có thể là tiến sĩ, giám đốc... vì cơ bản ko để ý thì chả dại gì động vào ko khéo lại thành lợn què :D
Em chỉ có một ý kiến khác là : với điều hòa 9000-12 000 btu thì thợ hay dùng loại 1.5 thôi, ko phải riêng nhà cụ đâu, em đã từng để ý về dây 2.5 và 1.5 thì thấy hầu hết lắp dây trạm cho công tắc hay dùng dây 1.5 - có thể đa số thợ thiếu căn bản, thêm nữa là cái dây 2.5 chịu tải đc nhiều hơn em nghĩ. Em thấy hầu hết quán nét chỉ dùng dây 2.5 rồi đấu vài pc cho một ổ điện ? Vậy mà nó vẫn ổn ko sao cả. Nên sau em lý giải thợ hay dùng 1.5 thực tế nó chịu thoải mái, ít phàn nàn cháy dây nên cứ thế phang thôi :D
Còn mình cẩn thận thì chơi loại 2.5 cho chắc cú, nó chịu đc vài cái điều hòa đấy. Mỗi điều hòa ngang một pc thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
...Còn mình cẩn thận thì chơi loại 2.5 cho chắc cú, nó chịu đc vài cái điều hòa đấy. Mỗi điều hòa ngang một pc thôi.
Bác hay tư vấn cho mọi người mà lại kết luận như thế này thì nguy hiểm thật!
Bộ nguồn khủng của mấy cái PC chuyên gâm (game) của mấy ông nhà ít tiền mới lên đến 1kw, nhưng trang bị của bộ nguồn 1 kw cho PC thì chưa đồng nghĩa với công suất nó phải cung cấp 1kw cho cái PC nhiều cạc màn hình đói công xuất ấy. Còn bình thường thì nguồn của PC trong các quán game thì chỉ 5-600w!
Nhưng điều hoà, không kể lúc nó khởi động, mà chạy thôi, nhất là khi sưởi thì loại 9000 đến 12000 TBU đã ngốn 3-4kw rồi http://daikinvietnam.vn/DAIKIN-TREO-TUONG/15907/294813/Dieu-hoa-Daikin-FTXD35HVMV.html...!
Thông thường dây đồng tiết diện 1,5mm2 thì chỉ được tính cho công suất tiêu thụ đến 2,6kw!

SumitomoPlus

Xe tải
Bác hay tư vấn cho mọi người mà lại kết luận như thế này thì nguy hiểm thật!
Bộ nguồn khủng của mấy cái PC chuyên gâm (game) của mấy ông nhà ít tiền mới lên đến 1kw, nhưng trang bị của bộ nguồn 1 kw cho PC thì chưa đồng nghĩa với công suất nó phải cung cấp 1kw cho cái PC nhiều cạc màn hình đói công xuất ấy. Còn bình thường thì nguồn của PC trong các quán game thì chỉ 5-600w!
Nhưng điều hoà, không kể lúc nó khởi động, mà chạy thôi, nhất là khi sưởi thì loại 9000 đến 12000 TBU đã ngốn 3-4kw rồi http://daikinvietnam.vn/DAIKIN-TREO-TUONG/15907/294813/Dieu-hoa-Daikin-FTXD35HVMV.html...!
Thông thường dây đồng tiết diện 1,5mm2 thì chỉ được tính cho công suất tiêu thụ đến 2,6kw!

Nhiều vấn đề nghĩ là thế nhưng thực tế nó lại khác cụ ah, em ko thấy mấy khi thợ lắp dây 2.5 cho điều hòa cả, còn 2-3kw thì nó ngang như 2 lẩu điện, cụ mấy khi dùng dây 2.5 để chạy riêng 2 lẩu điện ?
Em ko khuyên mà đang nói tới đánh giá của em qua thực tế. Việc căn cứ vào vụ cháy dây để nói là do dùng dây 1.5 là ko ổn, vì đa số người ta vẫn lắp dây đó nhưng ko mấy khi cháy dây cả. Vấn đề là ko suy diễn mà nên nhìn qua thực tiễn.

coolpix8700

Xe ngựa
Chẳng biết thực tiễn bác thấy ở đâu, đem ví công suất tiêu thụ của 1 cái PC với 1 cái điều hòa thì chẳng thể ổn rồi.
Bác thử thế này cho dễ, lấy 1 cái lưu điện khoảng 600-800w của PC thông thường cho nó tải 1 cái điều hòa thử xem và bác thấy ngay cái thực tiễn mà bác đang cố chứng minh!

Còn với dây dẫn điện, trừ những đoạn dây rất ngắn, thì việc chọn dây thiết diện quá nhỏ còn gây tổn hao do truyền dẫn.
thường trong xây dựng, người ta lấy cái bảng này để xác định thiết diện dây (dẫn bên ngoài tường) cần thiết:
Công suất chịu tải của dây VC, CV, CVV
Tiết diện ruột dẫn Công suất chịu tải Tiết diện ruột dẫn Công suất chịu tải
0,5 mm2 ≤ 0,8 kW 3 mm2 ≤ 5,6 kW
0,75 mm2 ≤ 1,3 kW 4 mm2 ≤ 7,3 kW
1,0 mm2 ≤ 1,8 kW 5 mm2 ≤ 8,7 kW
1,25 mm2 ≤ 2,1 kW 6 mm2 ≤ 10,3 kW
1,5 mm2 ≤ 2,6 kW 7 mm2 ≤ 11,4 kW
2,0 mm2 ≤ 3,6 kW 8 mm2 ≤ 12,5 kW
2,5 mm2 ≤ 4,4 kW 10 mm2 ≤ 14,3 kW
Công suất nêu trong bảng trên phù hợp cho chiều dài dây đến 30m, với độ sụt áp không quá 5% ở điều kiện đầy tải

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Đương nhiên là tiền điện tăng rồi, vì nó phát sinh công vô ích một cách âm thầm. Mợ muốn không tốn tiền điện thì thay lại toàn bộ mạng lưới đường dây điện, nên sử dụng dây lõi đồng chuẩn và tiết diện lớn để tránh tổn hao điện trên đường dây hoặc tổn hao do rò điện sinh công vô ích.
Cảm ơn cụ. Thay thế này thì chắc e k làm được rồi vì nhà thuộc diện giải tỏa cụ ạ. Chắc cũng sắp bị đuổi đi, đành è cổ ra đóng tiền điện vậy.

TONGIA

Xe lừa
Sau 2 g hì hục một mình làm,tiện thể vệ sinh mấy cái lưới tạo ion và ngăn bụi,kết quả ĐH lại ngon lành cành đào như xưa:D

Em ngưỡng mộ bác quá!

Em xin hỏi vệ sinh ĐH thì chỉ cần tháo cái lưới lọc ra rửa thôi ạ?.

huyetanhtuxd

Xe tăng
cụ vào cái gian hàng gần cuối bên tay phải ngõ bán đèn của đường Nguyễn Công Trứ ấy. Gía giờ chắc 15 - 20k là cùng
Mà quạt nhà cụ sao phải thay trục? chỉ thay trục khi nó bị mòn thôi chứ? còn nếu nó bị bó thì cụ chịu khó tháo trục ra vệ sinh sạch đầu trục và bạc sau đó tra dầu mới. Cụ nên chú ý dùng dầu máy khau cho tốt chứ đừng dùng nhớt thải. cụ lấy giấy ráp mịn đánh xung quanh cái roto và lòng trong cái stato, rồi sau đó bôi lên chúng 1 lớp dầu mỏng. Khi lắp lại cụ siết đều 4 con ốc nhé cho nó cân bằng, vừa siết vừa xoay trục, nếu siết đều mà trục vẫn chặt thì dùng búa cao su (hơặc cán tovit) gõ nhẽ vào 4 góc (chỗ bắt ốc ấy) là nó tơi ra. cứ như vậy thì khi vặn chặt ốc thì trục cũng phải xoay nhẹ, trơn tru
Em cảm ơn CỤ nhé.
Trục nó bị đen vài chỗ, cứ vệ sinh, bôi dầu chạy được gần tuần nó lại tái bệnh nên chắc phải thay Cụ nhỉ.

Pumzen

Xe ba gác
Em ngưỡng mộ bác quá!

Em xin hỏi vệ sinh ĐH thì chỉ cần tháo cái lưới lọc ra rửa thôi ạ?.
Cám ơn e! :)
Về chuyện vệ sinh ĐH thì thông thường,đội chuyên nghiệp có đầy đủ các thiết bị như áo choàng ni non bọc,máng hứng nước ....,họ sẽ xịt nước vào tấm tản nhiệt và sẽ cuốn sạch lớp bụi bám vào đó. Còn tấm lưới lọc bụi sẽ mang vào khu VS làm sạch.
Đối với nhà cháu,nhà có 4 cái ĐH dùng từ hè 2009,nhưng chưa 1 lần nhà cháu thuê thợ đến làm VS. Cháu tuyền chỉ dỡ lưới ngăn bụi,lấy vòi xịt Hang( loại vẫn dùng để rửa mít cạnh bồn cầu :)) ),xịt vào mặt trong trước thì bụi bám phía ngoài sẽ đi nhanh và sạch hơn. Đối với tản nhiệt nhôm và phía trên của cục mát,nếu bẩn quá thì nhà cháu dùng máy hút bụi xử lý. Trong lúc hút bụi phải gượng nhẹ vì nếu mạnh sẽ làm tản nhiệt nhôm biến dạng méo mó vì nó rất mỏng. Ngoài ra,cẩn thận nữa thì cháu dùng chổi lông( loại quét sơn) quét trước rồi hút bụi sau.
Tuy chưa triệt để bằng xịt nước,nhưng như thế cũng là đủ rồi vì thực tế cả 4 cái ĐH nhà cháu mấy hôm nay dùng mát lạnh,thậm trí hôm qua,nhà cháu để 26 độ mà gấu phải đắp chăn khi ngồi xem bóng đá cùng cháu. :))

huyetanhtuxd

Xe tăng
Cám ơn e! :)
Về chuyện vệ sinh ĐH thì thông thường,đội chuyên nghiệp có đầy đủ các thiết bị như áo choàng ni non bọc,máng hứng nước ....,họ sẽ xịt nước vào tấm tản nhiệt và sẽ cuốn sạch lớp bụi bám vào đó. Còn tấm lưới lọc bụi sẽ mang vào khu VS làm sạch.
Đối với nhà cháu,nhà có 4 cái ĐH dùng từ hè 2009,nhưng chưa 1 lần nhà cháu thuê thợ đến làm VS. Cháu tuyền chỉ dỡ lưới ngăn bụi,lấy vòi xịt Hang( loại vẫn dùng để rửa mít cạnh bồn cầu :)) ),xịt vào mặt trong trước thì bụi bám phía ngoài sẽ đi nhanh và sạch hơn. Đối với tản nhiệt nhôm và phía trên của cục mát,nếu bẩn quá thì nhà cháu dùng máy hút bụi xử lý. Trong lúc hút bụi phải gượng nhẹ vì nếu mạnh sẽ làm tản nhiệt nhôm biến dạng méo mó vì nó rất mỏng. Ngoài ra,cẩn thận nữa thì cháu dùng chổi lông( loại quét sơn) quét trước rồi hút bụi sau.
Tuy chưa triệt để bằng xịt nước,nhưng như thế cũng là đủ rồi vì thực tế cả 4 cái ĐH nhà cháu mấy hôm nay dùng mát lạnh,thậm trí hôm qua,nhà cháu để 26 độ mà gấu phải đắp chăn khi ngồi xem bóng đá cùng cháu. :))
Cụ cẩn thận đấy.
Em toàn làm sạch lưới lọc bụi và dùng cái bình xịt diệt khuẩn và làm sạch giàn lạnh của Bizol. Bên em bán cái này nên em biết :D

Website
www.facebook.com
Anh vẽ rồi up lên đây luôn cho những ai cần thì lấy nhé. Em tưởng nó đắt hoá ra cũng vừa xèng, gu gờ nó ra 2t9. Hôm nào tư véo cho em quả điện nước đi như nào cho hợp lý tiện sinh hoạt nhé, thuê đắt quá, híhí.

Công là 1 chầu ca fe cả nhà anh và nhà em :D
Giả hàng cho cô nhá.

FUTURE_9788

Xe tải
các kỹ sư cho em hỏi con LG nhà em khi vắt nó cứ rung lắc điên cuồng, em đã kê cho nó dép xốp giảm ma sát rồi mà không được, mà nhìn khá là cân rồi đấy ạ, hay dòng này nó thế, em thấy như electrolux thì ông cụ em kê dép phát chạy im re :(

lll

Xe hơi
xin phép đánh dấu mai hỏi nhé