Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Website
www.facebook.com
Em xung phong lên làm chuột bạch phát. :D
eM CÓ CÁI MÁY GIẶT lồng ngang của LG, cứ giặt mẻ nào nhẹ khoảng < 5kg là khi vắt nó nhảy cồ cồ, rồi xoay lung tung.
Các cụ tư vấn dùm em cách xử lý với
Em xin đi hâm riệu đây
Cụ tháo mít nó ra xem cục bê tông đối trọng có bị lỏng ko nhé.:6:

Vipmouse

Xe tải
Cụ tháo mít nó ra xem cục bê tông đối trọng có bị lỏng ko nhé.:6:
Nếu lỏng thì sử lý thế nào hả cụ Bụp ơi, chỉ cần vặn chặt lại là okie à.
còn nếu không thì em lại lên phương làm đơn tiếp nhé. :D

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Các cụ chuyên món điều hòa cho em hỏi chút. Điều hòa carrier 12000 btu nhà em 1 năm trở lại đây nếu nhiệt độ ngoài trời ko quá nóng thì chạy bình thường, nhưng những hôm thời tiết nóng quá thì có hiện tượng treo máy (cả mấy cái đèn trên mặt lạnh đều nháy liên tục), cục nóng để ban công thông thoáng, ko bị nắng chiếu trực tiếp. Vậy hiện tượng đó là lỗi gì? Cách khắc phục. Tks các cụ

Website
www.facebook.com
Các cụ chuyên món điều hòa cho em hỏi chút. Điều hòa carrier 12000 btu nhà em 1 năm trở lại đây nếu nhiệt độ ngoài trời ko quá nóng thì chạy bình thường, nhưng những hôm thời tiết nóng quá thì có hiện tượng treo máy (cả mấy cái đèn trên mặt lạnh đều nháy liên tục), cục nóng để ban công thông thoáng, ko bị nắng chiếu trực tiếp. Vậy hiện tượng đó là lỗi gì? Cách khắc phục. Tks các cụ
Lâu rồi anh có vệ sinh điều hòa ko? Cả cục nóng lẫn cục lạnh

Vulcan V70

Xe trâu
Lâu rồi anh có vệ sinh điều hòa ko? Cả cục nóng lẫn cục lạnh
Mát giời thì chạy còn hôm nào nóng quá nó mới đình công ma cụ. Cháu nghĩ nhà sx nó cài đặt chế độ tự động rồi. Nóng quá là không chạy.. Có khi phẳi gắn cái máy mồi cụ Bụp nhỉ. Tức là gắn thêm một cái nữa chạy một lúc cho mát tí rồi bật cái carrier. Cháu đùa đới.

Website
www.facebook.com
Nếu lỏng thì sử lý thế nào hả cụ Bụp ơi, chỉ cần vặn chặt lại là okie à.
còn nếu không thì em lại lên phương làm đơn tiếp nhé. :D
Nó có mấy con đối trọng đấy. Trước, sau, trên, dưới đều có, thế nó mới nặng.:))

Cụ kiểm tra luôn cả hệ thống treo nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Em nghĩ là không còn nguyên nhân nào khác nữa cụ ợ. :6:.

Nhớ report kết quả cụ nhé.:D
Thưa cụ Bụp! Sau khi cụ đã tư véo cho e,buổi tối về e đã tiến hành luôn. Với phương pháp loại trừ e đã xác định được

Và e đã tháo bộ trộn nóng

Gồm có 4 chiếc gioăng để ngăn và tăng giảm độ nóng lạnh:

Cuối cùng đây là thủ phạm,mắt thường nhìn rõ hơn độ mòn vẹt của gioăng !

Và e đã quyết định thay cả 4 chiếc. Vừa đi mua gioăng ở Chợ Trời về. 4 chiếc hết 10k.
Bộ sen đứng này của Korea,e đã dùng được 5 năm. Lúc đó mua hết gần 5 củ. Nói chung thanh lý được rồi!:)) nhưng e vẫn thích lọ mọ sửa. Với lại,tình hình KT đói kém,tích kiệm đc khoản gì hay khoản đó :)) tý nữa e về lắp lại. Nhanh mà ,khoảng 5'.

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu lắp lúc sáng. Tối về kiểm tra xem có còn hiện tượng nước nóng xông ra các vòi nước lạnh k? hoàn toàn hết hẳn,ngay cả núm vặn trộn nóng lạnh cũng rất nhẹ nhàng,êm dịu. À quên! Sáng nay lắp lại,lúc đầu tưởng dễ dàng,nhưng vì thay gioăng mới ( hầu như cả 4 chiếc đều có kích thước nhỏ hơn gioăng jin) hơi cộm,đưa vào rất khó khăn. Sẵn có nước gội đầu,bôi vào cho nó trơn. Nhưng vặn ốc chí cũng rất khó vì vẫn kênh độ vài jem. Cuối cùng phải vừa ấn vừa vặn,mãi mới được. Qua đây,nhà cháu gửi lời cám ơn đến thầy Bụp đã giúp nhà cháu tìm ra bệnh và hơn nữa là đỡ tốn vài củ. :)):D:))

Website
www.facebook.com
Nhà cháu lắp lúc sáng. Tối về kiểm tra xem có còn hiện tượng nước nóng xông ra các vòi nước lạnh k? hoàn toàn hết hẳn,ngay cả núm vặn trộn nóng lạnh cũng rất nhẹ nhàng,êm dịu. À quên! Sáng nay lắp lại,lúc đầu tưởng dễ dàng,nhưng vì thay gioăng mới ( hầu như cả 4 chiếc đều có kích thước nhỏ hơn gioăng jin) hơi cộm,đưa vào rất khó khăn. Sẵn có nước gội đầu,bôi vào cho nó trơn. Nhưng vặn ốc chí cũng rất khó vì vẫn kênh độ vài jem. Cuối cùng phải vừa ấn vừa vặn,mãi mới được. Qua đây,nhà cháu gửi lời cám ơn đến thầy Bụp đã giúp nhà cháu tìm ra bệnh và hơn nữa là đỡ tốn vài củ. :)):D:))
Chúc mừng cụ đã ko mất xèng oan.:D

gấu có thưởng cho cái gì ko cụ?:))

Website
www.facebook.com
Tổng hợp câu hỏi nước nóng bị xông sang đường nước lạnh của cụ Pumzen

Nhà cháu cũng có một câu hỏi,mong rằng các cụ cao thủ về Điện nước cho một lời tư vấn :
Vốn dĩ nhà cháu hay lọ mọ làm "thay" công việc của thợ. Đồ nghề nhà cháu k thiếu bất cứ đồ nghề nào của thợ !
Mấy hôm nay,bình nóng lạnh nhà cháu có hiện tượng là khi mở vòi lạnh,nước rất nóng. Như vậy có phải cái van một chiều( ngăn nước nóng ở bình sang bên nước lạnh) hỏng không? Vị trí van này có phải ở chỗ cấp nước lạnh vào bình k? Phía đường nc lạnh vào bình có gắn với một van thăm dò nước. Vậy đây có chính là van một chiều của bình k? Xin cao nhân cho nhà cháu một lời giải đáp!
Cụ cho xin cái model + cái ảnh nữa thì mới phán được ợ. Thêm nữa là cái vòi của cụ là voi loại gì? 2 đường nước nóng lạnh gặp nhau ở đâu để thành nước ấm cho cụ dùng.....

Nước ở bình nóng lạnh đã bật chảy ra thì đương nhiên là nóng rồi. :))
Rất tiếc là nhà cháu đang ở chỗ làm! K thể chụp được! Bình của nhà cháu là Olimpia 30l ( loại này có chế độ nóng nhanh hơn các bình khác, hình như là 3500w) nhà cháu dùng sen đứng( Korea) 2 đường nóng lạnh riêng biệt. Nhà cháu lắp ở tầng 2, mấy hôm nay,mở vòi lạnh tầng một cũng nóng. Tầng hai thì tất cả các vòi lạnh đều nóng hết. Cháu tả như thế đã đầy đủ chưa ợ? Mong cụ giúp đỡ.
Chưa cụ ạ, còn sơ đồ đường ống nữa, và phải có ảnh xem đường nước vào ra của bình thế nào.

Của cụ có phải thế này? Hiện tại nước nóng đang xông ngược ra đường nước lạnh?

Cám ơn cụ đã mất công minh họa bằng hình vẽ! Theo như sơ đồ thì đường cấp nóng của nhà cháu là một đường riêng. Khi ra nước ấm ở vòi sen,chậu rửa mặt bộ trộn nóng lạnh sẽ làm chức năng này. Đường cấp nước từ bể xuống là một đường,sau đó chia vào từng tầng. Các tầng hình như cũng k có van một chiều và cũng k có khóa tổng luôn. Vậy theo cụ hiện tượng trên là dư lào? Nhà cháu đã thử cầm tay vào dây mềm cấp nước cho bình xem nó có nóng k? Thấy nó lạnh bình thường cụ ợ!
Thế thì có khả năng là một trong các bộ trộn của cụ bị hỏng nên nước nóng xông sang phía nước lạnh. Ống nước lạnh vào bình vẫn bình thường -> bình chả sao.

Cụ khoanh vùng kiểm tra sẽ ra ngay, vì trên nguyên tắc cơ bản là tầng nào cũng có van tổng riêng cho tầng đấy, cụ kiểm tra lại xem. Thợ nước ko dốt đến mức cắt bỏ van từng tầng đi đâu..

Vòi gật gù và vòi sẽ đứng là dễ dính nhất.
Vâng! Cám ơn cụ rất nhiều! Cụ đã khai thông cho e! Thực ra buồng wc tầng 2 nhà em cũng chỉ có sen tắm và vòi chậu rửa mặt thôi. Tất cả các đường cấp,e đều lắp " khóa đầu cấp" khóa này có tác dụng,nếu thiết bị mình hỏng,chỉ cần vặn lại là thay thế được,k cần phải khóa van tổng.
E sẽ về dò thử,vặn khóa ở đường cấp nóng chậu trước. Nếu đường lạnh ở các vòi khác,k còn nóng nữa là OK...coi như đã tỏ. Liệu có còn nguyên nhân nào nữa k? Thưa cụ!
Em nghĩ là không còn nguyên nhân nào khác nữa cụ ợ. :6:.

Nhớ report kết quả cụ nhé.:D
Thưa cụ Bụp! Sau khi cụ đã tư véo cho e,buổi tối về e đã tiến hành luôn. Với phương pháp loại trừ e đã xác định được

Và e đã tháo bộ trộn nóng

Gồm có 4 chiếc gioăng để ngăn và tăng giảm độ nóng lạnh:

Cuối cùng đây là thủ phạm,mắt thường nhìn rõ hơn độ mòn vẹt của gioăng !

Và e đã quyết định thay cả 4 chiếc. Vừa đi mua gioăng ở Chợ Trời về. 4 chiếc hết 10k.
Bộ sen đứng này của Korea,e đã dùng được 5 năm. Lúc đó mua hết gần 5 củ. Nói chung thanh lý được rồi!:)) nhưng e vẫn thích lọ mọ sửa. Với lại,tình hình KT đói kém,tích kiệm đc khoản gì hay khoản đó :)) tý nữa e về lắp lại. Nhanh mà ,khoảng 5'.

Pumzen

Xe ba gác
Chúc mừng cụ đã ko mất xèng oan.:D

gấu có thưởng cho cái gì ko cụ?:))
Những chuyện này Gấu quá quen rồi! phản ứng của gấu là gì ư? tỉnh bơ như k có chuyện gì xảy ra. Nhưng qua chuyện này ,mình có dành TG ở trên này thì đã có lý do để trả lời gấu là : QUÁ HỮU ÍCH! :)):)):))

CIB

Xe điện
Nhà cháu ở chung cư tầng trên, nước hơi yếu, lắp cái máy tăng áp nào phù hợp hả các cụ? Nhà cháu chỉ thường sử dụng một phòng tắm

Website
www.facebook.com
Nhà cháu ở chung cư tầng trên, nước hơi yếu, lắp cái máy tăng áp nào phù hợp hả các cụ? Nhà cháu chỉ thường sử dụng một phòng tắm
Cụ dùng bơm 125W là vừa. Pana dùng ổn phết.

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ Bụp cho cháu hỏi thăm nhà CC bể nước đặt trên sân thượng, những nhà ở tầng thấp có cần gắn van giảm áp không ạ?

Pumzen

Xe ba gác
Nhân tiện có thớt này,nhà cháu nói về một mẹo xử lý vòi sen bị tắc( k biết ở các tầng trên có nói k? Nhưng nhà cháu vẫn nói ra)
Đa phần nhà các cụ/mợ dùng vòi sen tắm,nếu để ý thì thấy lượng nước phun ra,sau quá trình sử dụng khoảng 1 năm,nước phun ra sẽ yếu hơn. Nhất là ở loại sen có chế độ nước đa năng,trong đó có kiểu phun sương. Qua quá trình sử dụng,ở các lỗ nhỏ li ti của sen sẽ bị bám cặn ( can xi)
Chính vì điều này mà nó làm tắc vòi sen,khi dùng nước rất yếu ko tỏa đều. Vệ sinh bề mặt phía ngoài hầu như ko có tác dụng vì cặn bám ở bên trong. Đa phần thiết kế lắp ráp của sen sẽ khiến mọi người k thể tháo tung ra để vệ sinh.
Có một mẹo rất đơn giản ( có lẽ ít người để ý) Để vệ sinh cho các lỗ sen trở lại trạng thái ban đầu. Các cụ/ mợ hãy dùng nước tẩy Toillet ( dạng như Vim..vv) vặn củ sen ra,bơm nước tẩy đó vào...sóc đi,sóc lại khoảng 3-4' làm đi làm lai 2-3 lần sẽ khiến các cặn bám ở các lỗ bung ra. Sau đó chỉ việc tráng rửa và hoàn tất. Nói chung nếu làm cách này các cụ sẽ thấy hiệu quả ngay. Khắc phục cỡ trên 90%.

Pumzen

Xe ba gác
Cụ dùng bơm 125W là vừa. Pana dùng ổn phết.

Nhà cháu cũng dùng loại máy bơm của Pana..moden A 130-JACK . Đây là máy bơm áp lực ( khi mở nước,rơ le đóng khiến máy hoạt động) do nước trên bể cấp xuống chưa đủ mạnh,nhà cháu lắp thêm máy này. Ưu điểm của máy này là chạy rất êm,đặc biệt dòng Pana có bộ rơ-le đóng mở cực kỳ bền ( gấp vài lần các hãng khác) dòng này có 2 loại. Một loại có nắp hộp che đậy dùng để ngoài trời( theo hình minh họa của cụ Bụp)
Nhà cháu dùng loại này,mua năm 2010 với giá là 2 củ 200. Hôm vừa rồi,máy bơm của ô e vợ ( cũng sống ở CC) bị hỏng,cháu đi mua hộ,tìm loại này thì k có nữa. Đành mua, cũng loại này y chang nhưng k có nắp đậy, giá bây giờ chỉ có 1 củ 7. Mua ở ngay CH máy bơm phố Nguyễn công Trứ,phía đối diện đường Ngô thì Nhiệm ( Ngô thời Nhậm).

Website
www.facebook.com
Cụ Bụp cho cháu hỏi thăm nhà CC bể nước đặt trên sân thượng, những nhà ở tầng thấp có cần gắn van giảm áp không ạ?
Cụ cứ tính hộ em là 10 mét chiều cao tương đương với 1 kg/cm2. Trên thiết bị đều có ghi Pmax, cụ đối chiếu với độ chênh chiều cao giữa bể tầng thượng với tầng cụ đang ở là ra ngay.:D

Website
www.facebook.com
Nhà cháu cũng dùng loại máy bơm của Pana..moden A 130-JACK . Đây là máy bơm áp lực ( khi mở nước,rơ le đóng khiến máy hoạt động) do nước trên bể cấp xuống chưa đủ mạnh,nhà cháu lắp thêm máy này. Ưu điểm của máy này là chạy rất êm,đặc biệt dòng Pana có bộ rơ-le đóng mở cực kỳ bền ( gấp vài lần các hãng khác) dòng này có 2 loại. Một loại có nắp hộp che đậy dùng để ngoài trời( theo hình minh họa của cụ Bụp)
Nhà cháu dùng loại này,mua năm 2010 với giá là 2 củ 200. Hôm vừa rồi,máy bơm của ô e vợ ( cũng sống ở CC) bị hỏng,cháu đi mua hộ,tìm loại này thì k có nữa. Đành mua, cũng loại này y chang nhưng k có nắp đậy, giá bây giờ chỉ có 1 củ 7. Mua ở ngay CH máy bơm phố Nguyễn công Trứ,phía đối diện đường Ngô thì Nhiệm ( Ngô thời Nhậm).
Nhà em đang dùng 2 thằng này. Em thiết kế hệ thống để cho hỏng 1 thằng thì vẫn dùng được thằng kia với chức năng tương đương mà ko cần tháo tháo lắp lắp.

Website
www.facebook.com
Nhân tiện có thớt này,nhà cháu nói về một mẹo xử lý vòi sen bị tắc( k biết ở các tầng trên có nói k? Nhưng nhà cháu vẫn nói ra)
Đa phần nhà các cụ/mợ dùng vòi sen tắm,nếu để ý thì thấy lượng nước phun ra,sau quá trình sử dụng khoảng 1 năm,nước phun ra sẽ yếu hơn. Nhất là ở loại sen có chế độ nước đa năng,trong đó có kiểu phun sương. Qua quá trình sử dụng,ở các lỗ nhỏ li ti của sen sẽ bị bám cặn ( can xi)
Chính vì điều này mà nó làm tắc vòi sen,khi dùng nước rất yếu ko tỏa đều. Vệ sinh bề mặt phía ngoài hầu như ko có tác dụng vì cặn bám ở bên trong. Đa phần thiết kế lắp ráp của sen sẽ khiến mọi người k thể tháo tung ra để vệ sinh.
Có một mẹo rất đơn giản ( có lẽ ít người để ý) Để vệ sinh cho các lỗ sen trở lại trạng thái ban đầu. Các cụ/ mợ hãy dùng nước tẩy Toillet ( dạng như Vim..vv) vặn củ sen ra,bơm nước tẩy đó vào...sóc đi,sóc lại khoảng 3-4' làm đi làm lai 2-3 lần sẽ khiến các cặn bám ở các lỗ bung ra. Sau đó chỉ việc tráng rửa và hoàn tất. Nói chung nếu làm cách này các cụ sẽ thấy hiệu quả ngay. Khắc phục cỡ trên 90%.
Cụ nào thử rồi thì review phát để em đưa vào danh mục câu hỏi nhá.:D

Chỉnh sửa cuối:

thngaylangthang

Xe ngựa
Cụ cho e hỏi: Nhà e dùng bàn cầu loại này GC-909VN của Inax, đc hơn 1 năm, giờ nắp đóng êm chả còn êm nữa, e vào trang thiết bị WC của Inax kg thấy bán nắp kg, vậy có cụ nào dùng cũng bị như thế chưa, có sửa đc kg và sửa thế nào giúp em với ạ. (e copy hình ạ)