Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

kanmoloko

Xe tải
Em cũng mới lắp tạm đấy cụ ah. Em cũng tính như cụ, làm cái đai bắt, nhưng em mua cái đai 110 thì tường bên phải ko có thịt để bắt vào. Nên em sẽ mua đai to hơn và chế để chế biến

Pumzen

Xe ba gác
Em cũng mới lắp tạm đấy cụ ah. Em cũng tính như cụ, làm cái đai bắt, nhưng em mua cái đai 110 thì tường bên phải ko có thịt để bắt vào. Nên em sẽ mua đai to hơn và chế để chế biến
Cụ mua tôn cắt dài,quấn xung quanh. Khoan 1 lỗ,vít cũng được rồi. Mỗi đầu một cái là ổn thôi.

kanmoloko

Xe tải
Cám ơn cụ Pumzen. Em vừa vod cho cụ. Mai em sẽ thử
Em làm xong còn lâng lâng đến tận bây giờ. Cái bơm từ trước đến giờ làm em mất sướng

Website
www.facebook.com
Cám ơn cụ Pumzen. Em vừa vod cho cụ. Mai em sẽ thử
Em làm xong còn lâng lâng đến tận bây giờ. Cái bơm từ trước đến giờ làm em mất sướng
CỤ mợ giờ có xả nước sau chiến đấu cũng ko làm hàng xóm tỉnh giấc nữa nhá.=))=))

Pumzen

Xe ba gác
Có một vấn đề của nhà cháu sắp đưa ra,không biết cụ nào,nhà đã bị pan dư này k?
Thực ra,chuyện nó cũng nhỏ thôi( e lăn tăn mãi,cuối cùng ,mưa gió rỗi nên e cứ đăng đại lên)
Khi xây nhà ,e lắp cái chuông cũng giống bất kỳ nhà nào. Dùng được 3 năm,thì chuông mất tác dụng. Đầu tiên e nghĩ là có lẽ chuông hỏng,tháo ra dùng đồng hồ vạn năng kiểm tra,vẫn thấy thông mạch ( có 1 ít trở kháng) nghi ngờ e đấu thủ ở ngoài thì nó vẫn "kính kong" bình thường. May quá! Nếu vậy có lẽ nút bấm chuông hỏng? Mở ra kiểm tra,tiếp điểm đồng vẫn sáng như mới,đầu nối vẫn rất chặt chẽ! Chả nhẽ dây điện đứt? Cái này phức tạp đây,vì dây trôn hết ngầm trong tường rồi. Chập 2 đầu công tắc chuông lại- đo điện năng ở 2 đầu điện lắp vào chuông vẫn cho thấy điện thế đủ 220 V. Kết luận là dây bấm chuông bị chập,lúc nào cũng đóng mạch khiến chuông k thể kêu ( chuông chỉ kêu khi có nguồn điện đột ngột,và TG kêu cũng chỉ đúng với TG ta bấm chuông)
Vì dây điện ở phía ngoài đường,nhà cháu đã cho chôn ngầm! Vậy xin hỏi các cụ có KN xem,liệu có cách nào dò ra chỗ chập đó không?
Nhà cháu vẽ tạm cái sơ đồ lên:

Cháu làm nhanh lắm cụ Pum ạ ! Nhằng cái ra chợ làm cái mới ! 100k/ cái :))

Nói thế thôi ...cháu cũng có cái chuông hỏng ...thích cái tiếng của nó ...muốn sửa ...dưng ko biết ạ !

Pumzen

Xe ba gác
Cháu làm nhanh lắm cụ Pum ạ ! Nhằng cái ra chợ làm cái mới ! 100k/ cái :))

Nói thế thôi ...cháu cũng có cái chuông hỏng ...thích cái tiếng của nó ...muốn sửa ...dưng ko biết ạ !
:)) hiện nay nhà cháu đang dùng tạm cái chuông của khựa ( bấm không dây) nghe tiếng nhạc khó chịu lắm! :D vẫn thích loại truyền thống hơn. Mà cái này hình như pin yếu ( giống chủ nó :)) ) bấm phải lâu,trong nhà mới kêu. Mấy lần khách bỏ về vì tưởng k có nhà ( đến chơi thôi,chả có gì nhờ vả nên khứa k gọi ĐT :D )

:)) hiện nay nhà cháu đang dùng tạm cái chuông của khựa ( bấm không dây) nghe tiếng nhạc khó chịu lắm! :D vẫn thích loại truyền thống hơn. Mà cái này hình như pin yếu ( giống chủ nó :)) ) bấm phải lâu,trong nhà mới kêu. Mấy lần khách bỏ về vì tưởng k có nhà ( đến chơi thôi,chả có gì nhờ vả nên khứa k gọi ĐT :D )
Thảo nào hôm nọ cháu đến nhà cụ bấm chuông trật cả khớp ngón tay ! Lại chắc cụ lụ khụ lãng tai như cháu rồi ...cháu lại chống gậy dò từng bước về ! Khụ khụ...chuông không kêu thì cháu hò , hú kêu la ...mãi đau hết tê cả hai hàm răng giả ...khụ khụ !

Website
www.facebook.com
Có một vấn đề của nhà cháu sắp đưa ra,không biết cụ nào,nhà đã bị pan dư này k?
Thực ra,chuyện nó cũng nhỏ thôi( e lăn tăn mãi,cuối cùng ,mưa gió rỗi nên e cứ đăng đại lên)
Khi xây nhà ,e lắp cái chuông cũng giống bất kỳ nhà nào. Dùng được 3 năm,thì chuông mất tác dụng. Đầu tiên e nghĩ là có lẽ chuông hỏng,tháo ra dùng đồng hồ vạn năng kiểm tra,vẫn thấy thông mạch ( có 1 ít trở kháng) nghi ngờ e đấu thủ ở ngoài thì nó vẫn "kính kong" bình thường. May quá! Nếu vậy có lẽ nút bấm chuông hỏng? Mở ra kiểm tra,tiếp điểm đồng vẫn sáng như mới,đầu nối vẫn rất chặt chẽ! Chả nhẽ dây điện đứt? Cái này phức tạp đây,vì dây trôn hết ngầm trong tường rồi. Chập 2 đầu công tắc chuông lại- đo điện năng ở 2 đầu điện lắp vào chuông vẫn cho thấy điện thế đủ 220 V. Kết luận là dây bấm chuông bị chập,lúc nào cũng đóng mạch khiến chuông k thể kêu ( chuông chỉ kêu khi có nguồn điện đột ngột,và TG kêu cũng chỉ đúng với TG ta bấm chuông)
Vì dây điện ở phía ngoài đường,nhà cháu đã cho chôn ngầm! Vậy xin hỏi các cụ có KN xem,liệu có cách nào dò ra chỗ chập đó không?
Nhà cháu vẽ tạm cái sơ đồ lên:
Dây đứt em dò được chỗ đứt cho cụ chứ dây chập thì em chịu ợ. Giải pháp chuông không dây đi cụ,:6:

Verdasco76

Xe máy
CỤ Bụp xem tư véo cho nàhh cháu cai ấm điên đun soi hiên cặn màu trắng bờ quá,làm sao để làm sạch cái cặn trắng mà ko dùng bạo lực nhi? tks cụ

Website
www.facebook.com
CỤ Bụp xem tư véo cho nàhh cháu cai ấm điên đun soi hiên cặn màu trắng bờ quá,làm sao để làm sạch cái cặn trắng mà ko dùng bạo lực nhi? tks cụ
Cụ mua ít dấm, đun sôi 1 lúc thì cặn sẽ mềm ra. chùi nhẹ là sạch.

KVH

Xe buýt
- Nếu nhà mới xây, thì bác kiểm tra lại đường ống thông hơi của hệ thống bể phốt, thông thường ống thông hơi này chính là đường ống xả bồn cầu, kéo thẳng lên nóc nhà. Nếu không có thông hơi, hoặc bị tắc, thì có thể gây nghẹt đường ống.
Cụ nói chuẩn, nhưng đúng cho cả nhà xây lâu. Ống thông hơi hệ thống bể phốt dễ bị nghẹt do con bọ gì đấy rất nhiều (nhà em trước cứ tầm 2-3 năm lại bị giống nhà cụ Bird do xác bọ bịt kín ống thông hơi). Em phải lắp thêm hệ thống ống nối với máy bơm để khi có dấu hiệu nghẹt là dùng bơm nước để thông ống này.

at2009

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi tí, em muốn mua 10 cái công tắc cảm ứng chạm tay loại này để làm công tắc cầu thang, ở Hà Nội có chỗ nào bán không ạ. Em xem trên mạng thì thấy có công ty Hồng An nhưng ở trong SG thôi, tìm 1 số cửa hàng đồ điện ở HN chả thấy có. Tks các cụ!

Website
www.facebook.com
Các cụ cho em hỏi tí, em muốn mua 10 cái công tắc cảm ứng chạm tay loại này để làm công tắc cầu thang, ở Hà Nội có chỗ nào bán không ạ. Em xem trên mạng thì thấy có công ty Hồng An nhưng ở trong SG thôi, tìm 1 số cửa hàng đồ điện ở HN chả thấy có. Tks các cụ!
Cụ qua chỗ lão Thịnh chonloctinhhoa ở 26 Nguyễn Khuyến. Đúng thế thì ko có nhưng tương tự thì có.

Son Vu

Xe tăng
Cụ Bụp cho cháu hỏi về máy giặt: Nhà em dùng Electrolux cửa ngang laọi 7kg được vài năm rồi. Bây giờ nó sinh bệnh thế này: Giặt có lúc ok, có lúc thì không chịu xả nước -> không giặt tiếp. Nhà cháu phải xả hết nước bằng cách mở của xả ở phía dưới, sau khi xả hết thì máy lại tiếp tục giặt bình thường. Có lúc phải thò que vào quay cái cánh quạt bơm thì nó mới chạy tiếp. Cụ tư vấn giúp cháu nhé.
Cụ Bụp tư vấn giúp nhà cháu đi~X(:((

at2009

Xe tăng
Cụ qua chỗ lão Thịnh chonloctinhhoa ở 26 Nguyễn Khuyến. Đúng thế thì ko có nhưng tương tự thì có.
Vâng cụ Thịnh này em cũng đến rồi. Để em hỏi xem có không. Cám ơn cụ!
Có cụ nào biết ở HN đúng loại này bán ở đâu không ợ?

beomap2

Xe container
Các cụ giúp đỡ pan này với, máy giặt nhà thằng em loại Toshiba 9kg lồng đứng, mua cách đây gần 3 năm dạo này không mở được nắp giống như khoá nắp khi vắt, báo lỗi err 23, như vậy nó hỏng cái gì và khắc phục thế nào? Thanks cụ!

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Cụ Bụp cho cháu hỏi về máy giặt: Nhà em dùng Electrolux cửa ngang laọi 7kg được vài năm rồi. Bây giờ nó sinh bệnh thế này: Giặt có lúc ok, có lúc thì không chịu xả nước -> không giặt tiếp. Nhà cháu phải xả hết nước bằng cách mở của xả ở phía dưới, sau khi xả hết thì máy lại tiếp tục giặt bình thường. Có lúc phải thò que vào quay cái cánh quạt bơm thì nó mới chạy tiếp. Cụ tư vấn giúp cháu nhé.
Cụ Bụp tư vấn giúp nhà cháu đi~X(:((
Sorry bác, câu hỏi này bị trôi mất sau mấy trang nên em quên.:D

Máy giặt Electrolux xả bằng bơm chứ ko dùng trọng lực. Bác tháo hộc bơm xả ra vệ sinh đi nhé. Lâu ngày bẩn gây kẹt bơm.

Chú ý đừng nhầm nhé, thằng Elec này có 2 loại bơm. Bơm tưới hoạt động lúc đang giặt để tuần hoàn nước, bơm xả hoạt động khi xả nước. Thường thì bơm xả gắn ngay phía sau của mặt trước máy giặt. ( Số 6)

Cái bơm đây:

Cả cụm đây

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Các cụ giúp đỡ pan này với, máy giặt nhà thằng em loại Toshiba 9kg lồng đứng, mua cách đây gần 3 năm dạo này không mở được nắp giống như khoá nắp khi vắt, báo lỗi err 23, như vậy nó hỏng cái gì và khắc phục thế nào? Thanks cụ!

1. Cụ cho em xin cái mã chính xác của máy giặt nhà cụ.

2. Cụ tả cụ thể hiện tượng giúp em, nói thật là em chưa hiểu cụ muốn tả cái gì.:(

3. Lỗi E23 của máy giặt Toshiba lồng đứng thường là báo lỗi công tắc nắp máy giặt. Cụ ới thợ kiểm tra thằng công tắc này xem.

Chỉnh sửa cuối: