Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Gia_Khanh

Xe điện
Cụ nên lắp cả bộ thì đẹp hơn, về độ sáng thì cụ chọn công suất bóng cao lên chút, em nghĩ không kém hơn bóng compact đâu.
E ngại tháo lắp đấu dây mất thời gian nên nghiêng về PA mua bóng về lắp vào ống bơ thôi cụ ạ, chỉ lăn tăn cái ống bơ sợ nó cũ rồi nên phản quang kém, làm bóng phát sáng kém hơn so với cả bộ downlight hoặc lắp bóng trần trụi thôi

Website
www.facebook.com
Các cụ cho em hỏi các cụ dùng phương án nào để có nước nóng rửa bát cho những ngày đông cực rét ở HN? nên dùng bình nước nóng trực tiếp hay gián tiếp các cụ nhỉ? Em đang tính dùng bình đun trực tiếp mở vòi ra là có nước ấm luôn vì rửa bát cũng ko cần nhiệt độ ổn định như khi mình tắm, ko hiểu dùng bình trực tiếp có bất tiện gì không các cụ?
Nhà em cũng đang dùng bình đun cho nhà tắm và dùng bình trực tiếp cho nhà bếp. Khá tiện vì khi cần là có nước nóng sử dụng ngay và luôn.

huedao91

Xe tải
Website
daohue68.blogspot.com
Cụ cho em hỏi: cái máy bơm nước cũ nhà em mỗi lần dùng thì thường phải mồi nước. Vậy theo cụ, dự là nó thọ được bao lâu nữa và có thể khắc phục được ko ạ?

Website
www.facebook.com
Cụ cho em hỏi: cái máy bơm nước cũ nhà em mỗi lần dùng thì thường phải mồi nước. Vậy theo cụ, dự là nó thọ được bao lâu nữa và có thể khắc phục được ko ạ?
Lắp thêm cho nó cái van 1 chiều ở đường hút thì sẽ kéo dài tuổi thọ của y....

thanktn

Xe tăng
Lại có việc nhờ tư vấn các cụ ạ:
Nhà vệ sinh có cái quạt hút gió gắn tường nhưng mà nó kêu như máy bay (hiệu Tico lởm). Quạt 20cm, công suất của quạt là khoảng 40W. Em tìm hiểu trên mạng thì có thể cho quạt chạy với vận tốc nhỏ hơn để giảm tiếng ồn và có 2 cách có thể làm:

- Cách 1: Lắp cái chiết áp thay cho công tắc quạt: Nhưng chiết áp như thế nào thì phù hợp ạ? Bởi vì chiết áp thường bán ngoài thị trường là cho quạt trần mà quạt trần lại có công suất lớn hơn. Em khảo giá thì chiết áp vanlock khoảng 60K. Liệu còn có loại nào rẻ hơn không? :D

- Cách 2: Lắp nối tiếp quạt với 1 cái tụ điện. Cách này có giá rẻ hơn nên em đang nhắm đến và có thể giấu luôn tụ điện vào trong hộp công tắc. Nhưng phải lắp tụ điện như thế nào: "dây lửa - tụ điện - quạt - dây mát" hay là "dây lửa - quạt - tụ điện - dây mát". Thông số của tụ như thế nào thì phù hợp cho quạt chạy nhỏ hơn 1/2.

vuchanphong

Xe tải
cụ cho em hỏi 2 việc :
1. gật gù vòi hoa sen có đường lên sen và đường xả ở dưới , dùng vòi hoa sen tắm mà đường ở dưới cứ chảy nước ra thì khắc phục thế nào ạ?
2. máy bơm sau khi tắt đi tiếng nước dồn kêu to ơi là to thì lắp van 1 chiều cũng được hả cụ.

em cảm ơn cụ

Rickyman

Xe điện
Thay bóng thôi rẻ hơn đèn, em ví dụ bóng khoảng 150k thì đèn khoảng 200-250k cùng công suất và chất lượng.
Nhiệt thì em thấy tương đương (Led có phần tỏa nhiệt ít hơn Compact), Led sáng tốt hơn nhiều.
Tội gì thay bóng, LED ngon bây giờ khoảng 120-150K cả củ, đường kính các loại

E ngại tháo lắp đấu dây mất thời gian nên nghiêng về PA mua bóng về lắp vào ống bơ thôi cụ ạ, chỉ lăn tăn cái ống bơ sợ nó cũ rồi nên phản quang kém, làm bóng phát sáng kém hơn so với cả bộ downlight hoặc lắp bóng trần trụi thôi
Cụ chịu khó tý thì nó đẹp hơn nhiều, tháo một cái đui cũ, đo xem đường kính bao nhiêu, mua cả cụm lắp vào, đấu đá mất vài phút/cái dùng cả năm sướng :D

Chỉnh sửa cuối:

Gia_Khanh

Xe điện
Tội gì thay bóng, LED ngon bây giờ khoảng 120-150K cả củ, đường kính các loại
Cụ chịu khó tý thì nó đẹp hơn nhiều, tháo một cái đui cũ, đo xem đường kính bao nhiêu, mua cả cụm lắp vào, đấu đá mất vài phút/cái dùng cả năm sướng :D
Cám ơn 2 Cụ nhé, thực ra e ngại đấu dây nên mới định mua bóng về lắp luôn cho nhanh :D chứ thay cả củ vẫn hơn mà

Website
www.facebook.com
cụ cho em hỏi 2 việc :
1. gật gù vòi hoa sen có đường lên sen và đường xả ở dưới , dùng vòi hoa sen tắm mà đường ở dưới cứ chảy nước ra thì khắc phục thế nào ạ?
2. máy bơm sau khi tắt đi tiếng nước dồn kêu to ơi là to thì lắp van 1 chiều cũng được hả cụ.

em cảm ơn cụ
1. Van bị rò, thay bộ ruột hoặc tháo vệ sinh là OK.

2. Cụ lắp van 1 chiều sau bơm nhé.:6:

huedao91

Xe tải
Website
daohue68.blogspot.com
Ôi, em mà biết sớm thì đã ko fai mua cái mơi T_T. Nhưng dù sao cũng cảm ơn cụ đã chỉ giáo!

7663A18

Xe tăng
em hỏi chút ạ,
nhà em bể nước ngầm đặt ngay phòng khách tầng 1.
em muốn chít keo silicon cho bụi, kiến, gián, rết nó khỏi bò vào.
các cụ cho em hỏi có phải để một cái ống nhỏ làm lỗ thoát khí không ạ?

em hỏi chút ạ,
Theo em thì nên để một lỗ nhỏ, mặc dù không chắc bể xây kín tuyệt đối.

Website
www.facebook.com
em hỏi chút ạ,
Làm ống thoát khí kiểu chữ J ngược cụ nhé. Đầu ống có lưới.

chuot08

Xe lăn
Nhờ các bác chỉ giúp: Nhà em có cái van đồng bị gãy, oái ăm là phần ren nằm lại trong ống zen trong! Em dùng đục gõ nhẹ theo chiều mở, kéo kích trong để xoáy mà ko được! Chịu chết!
Các bác có mẹo gì chỉ giúp em với! :D

alexmack192

Xe máy
Nhờ các bác chỉ giúp: Nhà em có cái van đồng bị gãy, oái ăm là phần ren nằm lại trong ống zen trong! Em dùng đục gõ nhẹ theo chiều mở, kéo kích trong để xoáy mà ko được! Chịu chết!
Cái này bác lấy cái tô vít làm cái đục sau đó bác sử dụng đầu vặn tô vít bác đặt vào phần ren đồng bị kẹt cán tô vit bác dùng búa gõ với một lực vừa phải để cái ren trong nó vỡ ra bác chú ý bình tĩnh làm từ từ tránh làm mạnh nhé.

Best Fox

Xe tải
Lưỡi cưa Tiệp cắt hai bên
kế đến tua vít đục lên là vừa.;)
Mà bác mời em bia chưa???

xamthung

Xe tăng
Dầu mỡ đỡ chân tay cụ ah , cụ cứ nhỏ máy giọt dầu vào chân ren rồi chạy đi đâu đó chơi để cho dầu nó ngấm vặn ra sẽ dễ hơn , ngoài ra đục của cụ phải sắc vừa phải , sắc quá nó chém cụt luôn mấu còn cùn quá thì ko có điểm bám

Bummer9332

Xe buýt
E xin hỏi về cái cửa cuốn, nhà e dùng 4,5 năm nay, cửa nhà e e ko rõ thương hiệu vì nhà mua lại, nhưng loại giống Autodoor của Đức, nan kiểu khe thoáng. Bây giờ mở lên mở xuống tiếng có vẻ kêu, e xin hỏi bảo dưỡng như thế nào ạ?chi phí bảo dưỡng như thế nào?e Thanks ạ