Tư vấn xây nhà thờ

hieu2910

Xe hơi
Nhà cháu có một cái nhà cột kèo bằng gỗ lim 7.2m * 4m từ hồi các cụ để lại tính ra cũng được 100 tuổi, nên bây giờ cũng sập sệ. Các cụ nhà cháu giao cho cháu lên phương án làm lại nhà thờ họ trên cơ sở nhà gỗ trên. Nhà cháu đang băn khoăn 2 phương án:

PA1: Tu sửa nhà gỗ trước, thay lại những chỗ gỗ hỏng, mối mọt bằng gỗ mới.
PA2: Thay thế toàn bộ bằng cột kèo bằng bê tông giả gỗ.

Các cụ nhà em rất muốn giữ lại hệ thống cột kèo gỗ của nhà cũ để làm kỷ niệm tuy nhiên rất lo rằng tuổi thọ không được cao vì mối mọt

Cụ nào đã từng làm nhà gỗ cho em xin ý kiến về tuổi thọ của nhà gỗ. Hoặc có cụ nào làm phương án PA3: Làm hệ thống chịu lực bằng bê tông, còn lại hệ thống cột kèo cũ sẽ chỉ dùng để trang trí không cho em xin ít kinh nghiệm.

Em đợt rót rượu hầu các cụ.

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
theo em nên làm lại hệ khung chịu lực mới, cột gỗ giữ lại mang tính biểu tượng là chính ạ. bê tông giả gỗ bây giờ nhìn cũng giống thật lắm.
Nhà thờ họ quê em mới làm xong năm trước đây, cụ có biết chỗ nào là gỗ chỗ nào là bê tông không :)

hieu2910

Xe hơi
Đẹp quá cụ ơi, trước đây nhà cụ cũng là nhà gỗ à? Mà cột và kèo nào cụ giữ lại trang trí hả cụ em nhìn k phân biệt được.

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Đẹp quá cụ ơi, trước đây nhà cụ cũng là nhà gỗ à? Mà cột và kèo nào cụ giữ lại trang trí hả cụ em nhìn k phân biệt được.
hehe e biết ngay cụ nhầm mà. toàn bộ là bê tông đới ạ :D.
E vừa tke cho nhà 2 ông bạn nhà thờ cũng toàn bẩu làm bt sơn giả gỗ cho tiện và rẻ ạ. Như nhà cụ kết hợp càng tốt.

hieu2910

Xe hơi
hehe e biết ngay cụ nhầm mà. toàn bộ là bê tông đới ạ :D.
E vừa tke cho nhà 2 ông bạn nhà thờ cũng toàn bẩu làm bt sơn giả gỗ cho tiện và rẻ ạ. Như nhà cụ kết hợp càng tốt.
Nhưng sơn giả gỗ một thời gian bị bong ra phải sơn lại phải k cụ? Nhưng kết hợp vừa bê tông vừa gỗ như thế nào được. Cụ thử tư vấn em phương án với.

Kiabuoisang

Xe container
Theo em thì cụ nên giữ lại toàn bộ các chi tiết bằng gỗ lim; Mua bổ sung gỗ nghiến để làm hoặc gỗ lý cũng được để nó tiếp tục trường tồn với thời gian (2 loại gỗ này không mối mọt; và bền vô đối không khác gì gỗ lim).
Lim nam phi cũng tốt nhưng không tốt bằng 2 loại gỗ trên. Nhà thờ thì cũng không nhất thiết phải thay đổi toàn bộ kiến trúc làm gì; Phục dựng trên cơ sở nhà cũ, giữ nguyên kích thước chỉ có điều mái ngói mới, nền nhà sạch sẽ và tường mới,...;
Còn cái món bê tông sơn giả gỗ: chỉ có thằng mù nó mới không phân biệt được thôi, hình ảnh chỉ lừa mắt, còn ở trực tiếp nhìn ra ngay thôi.

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng sơn giả gỗ một thời gian bị bong ra phải sơn lại phải k cụ? Nhưng kết hợp vừa bê tông vừa gỗ như thế nào được. Cụ thử tư vấn em phương án với.
cái j sơn cũng bong, kể cả sơn gỗ, nên sơn lại k đáng kể j cụ ạ.
Giải pháp thì đơn giản thôi, khung tường xung quanh cụ xây gạch + cột bê tông chìm trong tường + dầm để tạo hệ khung chịu lực. Các vị trí cột gỗ chống lên liên kết vào vì kèo chỉ mang tính trang trí, gắn vào chứ k chịu lực. Nhìn tổng thể vẫn như kiểu cột gỗ chịu tất.
Còn nếu cụ vẫn muốn nhà thờ họ mang dáng vẻ cổ xưa thì cứ gỗ mà làm. chỉ xây tường xung quanh để bao chu vi. còn hệ thống chống vẫn bằng gỗ như cũ.

hieu2910

Xe hơi
cái j sơn cũng bong, kể cả sơn gỗ, nên sơn lại k đáng kể j cụ ạ.
Giải pháp thì đơn giản thôi, khung tường xung quanh cụ xây gạch + cột bê tông chìm trong tường + dầm để tạo hệ khung chịu lực. Các vị trí cột gỗ chống lên liên kết vào vì kèo chỉ mang tính trang trí, gắn vào chứ k chịu lực. Nhìn tổng thể vẫn như kiểu cột gỗ chịu tất.
Còn nếu cụ vẫn muốn nhà thờ họ mang dáng vẻ cổ xưa thì cứ gỗ mà làm. chỉ xây tường xung quanh để bao chu vi. còn hệ thống chống vẫn bằng gỗ như cũ.
Trong trường hợp này vì kèo phải của nhà cũ phải bỏ hả cụ vì đã có dầm rồi. Chỉ dùng lại cột gỗ cụ nhỉ?

hieu2910

Xe hơi
Theo em thì cụ nên giữ lại toàn bộ các chi tiết bằng gỗ lim; Mua bổ sung gỗ nghiến để làm hoặc gỗ lý cũng được để nó tiếp tục trường tồn với thời gian (2 loại gỗ này không mối mọt; và bền vô đối không khác gì gỗ lim).
Lim nam phi cũng tốt nhưng không tốt bằng 2 loại gỗ trên. Nhà thờ thì cũng không nhất thiết phải thay đổi toàn bộ kiến trúc làm gì; Phục dựng trên cơ sở nhà cũ, giữ nguyên kích thước chỉ có điều mái ngói mới, nền nhà sạch sẽ và tường mới,...;
Còn cái món bê tông sơn giả gỗ: chỉ có thằng mù nó mới không phân biệt được thôi, hình ảnh chỉ lừa mắt, còn ở trực tiếp nhìn ra ngay thôi.
E cũng nghe nói gỗ Lim rất bền k bị mối mọt, nhưng nhà thằng bạn mới làm nhà thờ bằng gỗ Lim xong mà chưa đầy 10 năm đã bị mọt hết rồi. Em cũng k hiểu thực hư là sao nữa cụ ạ. Nên rất băn khoăn.

ckvnvtbd

Xe buýt
Em xin oánh dấu thớt này vì sắp tới các cụ nhà em cũng sẽ di dời nhà thờ cũ sàn vị trí mới.

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Trong trường hợp này vì kèo phải của nhà cũ phải bỏ hả cụ vì đã có dầm rồi. Chỉ dùng lại cột gỗ cụ nhỉ?
Vâng kèo cũ bỏ đi thôi. Kèo mới cụ có thể tạo dáng cách điệu như gỗ.

E cũng nghe nói gỗ Lim rất bền k bị mối mọt, nhưng nhà thằng bạn mới làm nhà thờ bằng gỗ Lim xong mà chưa đầy 10 năm đã bị mọt hết rồi. Em cũng k hiểu thực hư là sao nữa cụ ạ. Nên rất băn khoăn.
Khả năng lim bị rác bên trong rồi, chứ còn lim tốt và qua ngâm tẩm, sấy khô rồi thì hầu như k bị

hieu2910

Xe hơi
Em xin oánh dấu thớt này vì sắp tới các cụ nhà em cũng sẽ di dời nhà thờ cũ sàn vị trí mới.
Giống nhà em cụ ơi, cũng phải di chuyển + với cũ quá rồi nên làm lại. Nên có cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ e với chúng cháu thì quá tốt.

DVCVP

Xe hơi
Cụ định đầu tư khoảng bao nhiêu tiền chứ? Xây nhà thờ tiền tỷ cũng có, vài trăm triệu cũng xong

ckvnvtbd

Xe buýt
Cụ định đầu tư khoảng bao nhiêu tiền chứ? Xây nhà thờ tiền tỷ cũng có, vài trăm triệu cũng xong
Là dự định của các cụ nhà em chứ không phải em ạ =)) Chắc chỉ vài ba trăm thôi ạ, họ em còn nghèo.

Lee Vũ

Xe điện
Òa nhà cụ đẹp quá, tốn kém lắm đây cụ nhỉ?

DVCVP

Xe hơi
Hiện tại
Là dự định của các cụ nhà em chứ không phải em ạ =)) Chắc chỉ vài ba trăm thôi ạ, họ em còn nghèo.
Nhà em cũng đang dự kiến xây nhà thờ đây cụ. Tính ra hết khoảng hơn 400, vừa gỗ vừa bê tông

ckvnvtbd

Xe buýt
Hiện tại

Nhà em cũng đang dự kiến xây nhà thờ đây cụ. Tính ra hết khoảng hơn 400, vừa gỗ vừa bê tông
Cụ đã có mẫu và dự toán chưa ạ ? Nếu đc mong cụ chia sẻ vào chỗ kín hộ em để tham khảo ạ. Cảm ơn cụ.

hieu2910

Xe hơi
Hiện tại

Làm gỗ phần nào, bê tông phần nào cụ ơi???? Cho em tham khảo dự toán của cụ với.