[Funland] Tử Vi đạo quán: "Tử vi xem số cho người...."

motnhatkiem

Xe đạp
Các bác ơi, em phiền các bác một xíu, số là em có thằng đệ tử Giáp Tý (mạng Kim), em thì Quý Sửu (mạng mộc), hai anh em làm chung Công ty với nhau mấy năm rồi, mọi người nói rằng hai mạng này ko hợp, làm ăn chỉ thua lỗ thôi. Giờ em sắp mở Công ty riêng, nó cứ nhất quyết theo em, bỏ việc cũ. giờ chẳng lẽ em...đuổi nó đi tìm việc khác? nó sống chết với em qua bao nhiêu năm rồi, đúng là làm với nó em cũng...lỗ thật, nhưng giờ mình mở công ty hắt nó ra ngoài thì em nghĩ phước đức ko còn lấy đâu ra mà phú quý đây. Với lại nó cũng thuộc loại nhanh nhẹn, giỏi việc, phụ được em cũng nhiều lắm. Vậy các bác có cách nào chữa không chỉ em với

motnhatkiem

Xe đạp
em quên mất, em đang đi con xe màu trắng, còn ku cậu Giáp tý kia thì đi con màu xanh dương. Theo như các bác bày cho thì em đi con trắng ko hạp rồi, vậy để ku cậu Giáp tý kia lái con xe màu xanh dương ...chở em đi có được ko? cảm tạ các bác nhiều nhé. Bác anhemvietnam ơi, em có gửi cho bác cái instant message trên YM đấy, bác xem tư vấn giúp em với. thanks
:77:

khoa68

Xe buýt
Các bác ơi, em phiền các bác một xíu, số là em có thằng đệ tử Giáp Tý (mạng Kim), em thì Quý Sửu (mạng mộc), hai anh em làm chung Công ty với nhau mấy năm rồi, mọi người nói rằng hai mạng này ko hợp, làm ăn chỉ thua lỗ thôi. Giờ em sắp mở Công ty riêng, nó cứ nhất quyết theo em, bỏ việc cũ. giờ chẳng lẽ em...đuổi nó đi tìm việc khác? nó sống chết với em qua bao nhiêu năm rồi, đúng là làm với nó em cũng...lỗ thật, nhưng giờ mình mở công ty hắt nó ra ngoài thì em nghĩ phước đức ko còn lấy đâu ra mà phú quý đây. Với lại nó cũng thuộc loại nhanh nhẹn, giỏi việc, phụ được em cũng nhiều lắm. Vậy các bác có cách nào chữa không chỉ em với
Bác kiếm thêm một chú mệnh Thủy, xì bớt hơi của chú mệnh Kim kia, đồng thời chú mệnh Thủy lại tương sinh cho mệnh Mộc của bác. Chắc là ổn đấy.

motnhatkiem

Xe đạp
Em xem qua tư vấn của các bác suốt 13 trang rồi, em đang tính là em sơn phết cái văn phòng màu xanh lá cây nhạt, ghế nệm xanh lá cây đậm khung đen, toàn bộ bìa hồ sơ và lô gô chơi xanh lá cây đậm hết, cửa gỗ, ko biết có được không. Em đang tính lấy màu sắc hạp với em để ...bù vào cái khắc mệnh này không biết có được không nữa. Căng quá các bác ạ vì bắt tay vào làm em mới lo cái vụ khắc mệnh này. Thanks bác Khoa, em sẽ đi tìm thêm...2 em mạng thủy về để giữ chân chú Giáp tý kia theo cao kiến của bác nhé.

Philips

Xe tải
Bác Dương cho em hỏi mạng Tang đố Mộc thì hợp màu gì? Em sẽ mời rượu bác để cảm ơn (b)

sungak

Xe tăng
Website
www.myhyec.com
Em sinh 3-11-1975; Hình như là Nước dưới khe j đó (nghe gợi cảm ghê he he) nhờ bác tìm hộ em xem đi xe màu j thì hợp ạ :)

anhemvietnam

Xe tải
Bác cẩn thận lại, không phải lúc nào Mộc với Kim cũng tương khắc với nhau!
Bác phải phải xét đến hình ảnh một khúc gỗ đem về mà không nhờ các dụng cụ kim loại đục đẽo để làm đồ sử dụng hay trang trí thì chỉ có đem đi làm củi thôi. Chứ không phải lúc nào Mộc cũng bị Kim chẻ ra là đôi. Trường hợp của bác phải xem bác là Mộc gì và người kia Kim gì mới được.

motnhatkiem

Xe đạp
Bác cẩn thận lại, không phải lúc nào Mộc với Kim cũng tương khắc với nhau!
Bác phải phải xét đến hình ảnh một khúc gỗ đem về mà không nhờ các dụng cụ kim loại đục đẽo để làm đồ sử dụng hay trang trí thì chỉ có đem đi làm củi thôi. Chứ không phải lúc nào Mộc cũng bị Kim chẻ ra là đôi. Trường hợp của bác phải xem bác là Mộc gì và người kia Kim gì mới được.
Bác ơi, ku kia nó sinh năm 1984 (Hải Trung Kim), còn em là Tang Đố Mộc (1973). Nghe Bác nói mà nhẹ cả người. Nhưng vẫn lo ngoay ngoáy. Nếu Bác thấy có gì không ổn thì ra tay giúp chữa giùm vụ này với. Anh em làm chung với nhau lúc đói rách mà giờ lập công ty quay ngoắt đi thì trời đất nào chứng cho em đây :'(

anhemvietnam

Xe tải
Cứ theo tình người mà làm bác nhé , có thời gian rảnh em sẽ tra cái phần kia và nhắn tin cho bác sau. (b)

CAP_bl

Xe điện
Bác ơi, ku kia nó sinh năm 1984 (Hải Trung Kim), còn em là Tang Đố Mộc (1973). Nghe Bác nói mà nhẹ cả người. Nhưng vẫn lo ngoay ngoáy. Nếu Bác thấy có gì không ổn thì ra tay giúp chữa giùm vụ này với. Anh em làm chung với nhau lúc đói rách mà giờ lập công ty quay ngoắt đi thì trời đất nào chứng cho em đây :'(
Hải trung kim và Tang đố mộc thì bác không phải lo nhiều đâu.
Đồng ý với bác Khoa68: bác tìm người mệnh Thủy, như vậy sẽ có sự kết hợp tốt, nếu được tuổi hợp bác, thì lại càng tốt cho bác nữa.
Chúc thành công.

Chỉnh sửa cuối:

Ankhang

Xe máy
Website
www.phongthuyankhang.com
Chào các bác!
em là lính mới vào đây, đọc qua topic này rất thú vị, em cũng nghiên cứu qua về vấn đề này. Xin phép các bác cho em mạo muội trình bày một số thiển ý của e như sau:
Đầu tiên là em mong bác anhemvietnam đại xá cho em đấy nhé, bác rất nhiệt tình giúp đỡ anh em, em rất cảm kích. tuy nhiên ở đây em xin có 1 chút ý kiến về chuyên môn với bác thế này:
Cái Ngũ hành mà bác đang xem cho mọi người là rất đúng, nhưng theo kiến thức hạn hẹp của em thì đó là Nạp Âm Ngũ Hành thủ tượng, mà cái lý của Ngũ Hành này chỉ áp dụng trong phép xem sao của Tử vi thôi. Tức là cái mệnh Thủy hay Hỏa... này chỉ để xét thuận hợp - xung khắc với ngũ hành các sao trong lá số tử vi. Nếu đem Ngũ hành này ra áp dụng trong cuộc sống thì không đúng bác ạ.
Nếu các bác muốn xem chính xác thì phải vận dụng quái mệnh theo phong thủy thì mới chính xác. Xem quái mệnh theo Bát quái mới diễn giải chính xác về ngũ hành của quái mệnh, các phương hướng thuận lợi, các màu sắc thích hợp.
Em chuyên làm về Phong thủy nên sự nhầm lẫn này em gặp rất nhiều. Mọi người đa số đều nhầm lẫn về ngũ hành của bản mệnh
Em xin lấy ví dụ thế này: nam giới sinh năm 1978, theo nạp âm ngũ hành thì là Thiên thượng Hỏa, ngũ hành thuộc Hỏa. Nhưng nếu xét theo quái mệnh trong Phong thủy thì lại là mệnh Tốn Mộc, ngũ hành thuộc Mộc, thích hợp với các màu sắc và phương hướng khác, và phải xem theo Phong thủy thì mới đúng. Cái sự nhầm lẫn này rất nhiều người mắc phải. Nếu sai từ đây thì việc xem phong thủy sẽ nhầm lẫn hết.
Một lần nữa xin lỗi bác, có gì không phải mong bác bỏ qua cho em.

motnhatkiem

Xe đạp
quả thật là cảm ơn bác anhemvietnam, bac Khoa, bac Ankhang quá. Nghe các bác phân tích online mà em sáng mắt ra. Xém nữa em không hiểu rõ ngọn ngành, biết tí mệnh miếc này nọ lại không đến nơi đến chốn mà quyết định không hợp lẽ thì lại chẳng ra gì. Rất rất cảm ơn bác anhemvietnam, bac Khoa, bac AnKhang.
@ thanks bac anhemvietnam va bac AnKhang đã bỏ thời gian chỉ giáo online cho em ạ.
Giờ em yên tâm làm ăn rồi. Có dịp sẽ mời các bác bia bọt xả láng một bữa (b)(b)(b)(b).

digikni

Xe tải
Em (9/3/1990 - Canh Ngọ) định mua LX ko biết chọn màu j (đang phân vân xanh blue nhạt và be) mong được tư vấn.
Chọn theo sinh nhập thì tốt nhất rồi còn cùng hành và khắc xuất thì cái nào tốt hơn?
Đọc bài của bác Ankhang thấy có thêm 1 ý kiến nữa bác tư vấn thêm thì tốt quá.

anhemvietnam

Xe tải
Chào bác AnKhang, em đã xem bài viết của bác từ hôm qua nhưng lúc ấy bận quá không chào hỏi bác được. Quả thật là em dùng bảng ngũ hành nạp âm để tham khảo khi coi về màu sắc cho mọi người, tuy nhiên bác bảo là không dùng bảng này trong phong thuỷ được thì bác có thể giải thích thêm cho em rõ. Bản thân em thì cũng tự mày mò tìm hiểu lĩnh vực tâm linh này chứ không có thầy nào truyền nghề nên có mảng em biết, có mảng em chưa tỏ. Thường thì sau khi nghiệm 1 vấn đề nào đó em phải trải nghiệm thực tế xem nó có đúng không cái đã rồi mới đem nó ra làm thước đo cho các vấn đề khác có liên quan, chứ em không phải là cứ theo sách vở mà làm không. Vì thế một lần nữa em mong bác nếu thấy em lầm vấn đề này thì bỏ 1 ít thời gian quý báu của bác để giải thích hay cung cấp cho em tài liệu về mảng này để em nghiệm thêm. Nhân tiện nếu có thể, bác lướt lại những trang trước xem những kết quả em xem cho mọi người khác
với kết quả của bác như thế nào.
Rất vui được biết bác trên OF :)

Chỉnh sửa cuối:

motnhatkiem

Xe đạp
Chào bác AnKhang, em đã xem bài viết của bác từ hôm qua nhưng lúc ấy bận quá không chào hỏi bác được. Quả thật là em dùng bảng ngũ hành nạp âm để tham khảo khi coi về màu sắc cho mọi người, tuy nhiên bác bảo là không dùng bảng này trong phong thuỷ được thì bác có thể giải thích thêm cho em rõ. Bản thân em thì cũng tự mày mò tìm hiểu lĩnh vực tâm linh này chứ không có thầy nào truyền nghề nên có mảng em biết, có mảng em chưa tỏ. Thường thì sau khi nghiệm 1 vấn đề nào đó em phải trải nghiệm thực tế xem nó có đúng không cái đã rồi mới đem nó ra làm thước đo cho các vấn đề khác có liên quan, chứ em không phải là cứ theo sách vở mà làm không. Vì thế một lần nữa em mong bác nếu thấy em lầm vấn đề này thì bỏ 1 ít thời gian quý báu của bác để giải thích hay cung cấp cho em tài liệu về mảng này để em nghiệm thêm. Nhân tiện nếu có thể, bác lướt lại những trang trước xem những kết quả em xem cho mọi người khác
với kết quả của bác như thế nào.
Rất vui được biết bác trên OF :)
Bữa trước bác anhemvietnam cho em lời khuyên với nguyên tắc là xem cả can-chi, sau đó bác AnKhang cũng xem thêm cho em mảng quái mệnh, ngũ hành v.v..., kết hợp cả hai ý kiến tư vấn của hai bác anhemvietnam và bác Ankhang thì em nghiệm ra rằng nếu cứ nhìn vào mạng để xem hạp hay không hạp không chừng lại không đúng vì còn cái gốc gác của hai cái mạng tưởng là không hạp nữa. Em mấy hôm trước sốt vó lên vì người làm chung mạng khắc em thì hai bác anhemvietnam và bác Ankhang đã chỉ cho thấy là họ còn...tốt cho em nữa là đằng khác. Thậm chí là em cứ tưởng đưa mạng thủy về làm chung là em ngon, nhưng chọn người mạng Thuỷ mà quái mệnh Cân Thổ thì lại thành ra em lép vế (vì em quái mệnh là Ly Hoả), người mạng thủy đó lại còn có lợi cho ...người khắc mạng của em mới đau chứ (vì họ mạng kim, quái mệnh là Đoài Kim)Thực tế thì chưa biết thế nào, nhưng hai bác anhemvietnam va Ankhang làm em cảm thấy yên tâm và quyết tâm làm khi hiểu ra gốc gác vấn đề. Tâm mà quyết thì việc chắc sẽ thành thôi phải không các bác (b)(b)(b) Nhưng bác anhemvietnam và bac Ankhang ơi, em vẫn có 3 điều muốn hỏi thêm:
1. Nếu mạng đã khắc rồi thì can-chi kia có xét không?
2. Em thì Ly Hoả, còn người khắc em là Đoài Kim, vậy...Ly với Đoài đi với nhau có sao không?
3. Nữ sinh 1975 mạng thủy thì em bị...hao, vậy em nên chọn loại Thủy nào đây các bác?

Chân thành cảm ơn các bác đã chỉ giáo :77:

Ankhang

Xe máy
Website
www.phongthuyankhang.com
Vâng, xin cảm ơn bác anhemvietnam đã lượng thứ cho em vì tội mạo muội.
Bác đã có nhời thì e cũng xin diễn giải rõ thêm 1 chút về cái vấn đề phức tạp rất chi nhức đầu này để các bác quan tâm cùng tham khảo.
Thứ nhất e cũng nói qua là em làm chuyên nghiệp về phong thủy, nên em đủ tự tin về kiến thức của em về lĩnh vực này.
Thứ hai là vấn đề nhầm lẫn ngũ hành bản mệnh với Nạp âm ngũ hành trong quá trình làm việc em gặp rất nhiều, đa số mọi người đều nhầm lẫn vì sau khi lấy lá số Tử vi, đều thấy có đề ngũ hành là Sa trung Kim hay Đại hải Thủy chẳng hạn, đều lầm tưởng đó là ngũ hành của bản mệnh. Tuy nhiên tôi xin đính chính lại là nạp âm ngũ hành chỉ có phạm vi ứng dụng trong khoa Tử vi mà thôi, vì mỗi sao trong tử vi cũng mang một mệnh riêng, trong lá số tử vi, mỗi sao năm vào cung nào thì sẽ dùng nạp âm ngũ hành để xét xung khắc thuận hợp với ngũ hành của sao đó xem nó phù trợ cho mình hay khắc chế mình.
Nhưng trong triết học cổ phương Đông thì Bát quái và sơ khai của thuật phong thủy ra đời trước khoa Tử vi đến vài nghìn năm. Bát quái chính là 1 dạng thuyết minh sơ khai về vũ trụ (Tiên thiên Bát quái) và thuyết minh về nhân luân, cuộc sống con người (Hậu thiên bát quái). Ngày nay, trong phong thủy học hiện đại, phạm vi ứng dụng của Hậu thiên bát quái là rất rộng lớn. Tám cung của bát quái đại diện cho 4 phương 8 hướng, cho các thế hệ trong gia đình, và mỗi một tuổi, một năm sinh thì lại ứng với một cung của bát quái, mang theo tính chất của mỗi cung đó, và có ngũ hành hoàn toàn khác với nạp âm ngũ hành trong tử vi. Và những ứng dụng của quái mệnh theo bát quái là rất thực tế, bao trùm lên nhiều vấn đề của con người.
em lấy ví dụ năm sinh 1 người sinh năm 1969 - Kỷ Dậu ( nam giới nhé, nữ giới thì lại rơi vào cung khác), xét theo Nạp âm ngũ hành thì thuộc Đại trạch Thổ - nhiều người sẽ cho rằng mình mệnh Thổ, dẫn đến nhầm lẫn về màu sắc, phương hướng thuận hợp. Nhưng nếu xét theo Quái mệnh thì nam giới sinh năm 69 thuộc cung Tốn (trong Bát quái là hướng Đông Nam) thì ngũ hành là Mộc, phương hướng hợp nhất là hướng Bắc - mang lại Sinh khí cho bản mệnh, hướng Đông Nam chỉ là thứ cát, mang lại khí Phục Vị. Màu sắc thích hợp là màu xanh lá cây, màu đen, màu xám (vì thủy sinh mộc), kỵ màu trắng (kim khắc mộc), màu đỏ (mộc sinh hỏa).
Nói túm lại là xét ngũ hành theo quái mệnh mới là chuẩn xác các bác ạ, nếu bác nào có nghiên cứu đôi chút về tử vi thì tìm đọc quyển "Tử vi đẩu số toàn thư" - viết lại theo sách cổ của Hy Di Trần Đoàn - được coi là ông tổ khai sáng ra khoa Tử vi, thì chính trong sách này cũng diễn giảng về Nạp âm ngũ hành 1 thôi 1 hồi và kết luận là rối rắm khó hiểu, chỉ áp dụng trong lá số tử vi mà thôi.
phù, mỏi tay quá.

Chỉnh sửa cuối:

bolsai

Xe hơi
bác Ankhang cho em hỏi Nam sinh 74 hợp hướng TB phỏng ạ? màu gì là hợp?(b)

Ankhang

Xe máy
Website
www.phongthuyankhang.com
Nam sinh năm 74- Giáp Dần,niên mệnh : Đại Khê Thủy, quái mệnh Cấn Thổ, Ngũ hành thuộc Thổ. Tuổi này được hướng TB cho khí Thiên y, mang lại sức khỏe tốt.
Mệnh thổ hợp với màu vàng, màu cà phê bác ạ, ngoài ra dùng màu đỏ, màu hồng, màu cam cũng được (vì Hỏa sinh Thổ)

digikni

Xe tải
Bác chỉ giùm em sinh năm Canh Ngọ ngoài màu vàng, đỏ, nâu, còn có thể hợp với màu xanh da trời nhạt ko??